เล่นหวยบาปไหม ??????????????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 18 เมษายน 2005.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

การเล่นหวยบาปไหมครับน่าจะบาปเอหรือไม่บาป เพราะการพนันเป็นอบายมุข พวกเกี่ยวข้องกับอบายมุขต่างๆนี่น่าจะเป็นบาปนะ และพวกการเล่นการพนันต่างๆหละครับ ช่วยมาออกความเห็นหน่อย ช่วงนี้ผมเริ่มงงๆ แล้วการที่พระเณรเล่นหวยซื้อหวยหนะมันผิดพระวินัยไม่ใช่หรอครับ เห็นในวินัยสงฆ์ห้ามไว้ แต่ทำไมพระมากมายยังเล่นหวยกัน อืมแล้วการที่พระเกี่ยวข้องกับหมากพลูบุหรี่นี่ควรมั้ย และพระบางรูปท่านดื่มเครื่องดื่มบำรุงกำลัง โอ้ยสับสนครับ สรุปว่าการเกี่ยวข้องกัยอบายมุขเป็นบาปมั้ย ??????????????

2. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมทีดืมเหล้าทำให้ผิดศีสห้า แต่สูบบุหรี่ เล่นการพนัน แทงหวย ไม่ผิดศีลห้า มันก็อบายมุขเหมือนกันนิ

แต่เล่นการพนันนี่เข้าข่ายโลภใช่ไหม?

3. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

บาปถ้าติด
    เพราะมันคือกิเลส มันบาป
    แต่ถ้าซื้อแค่เล่นๆไม่เบียดเบียนตัวเราฐานะเรา ก้อคงผิดน้อยหน่อยกระมั้ง

4. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หนุ่มเหลือน้อย

ไม่บาปหรอก เล่นไปเถอะหวยบนดิน อ่ะ บางทีเราก็อยากได้เงินใช้แบบฟลุ๊กๆบ้าง ไม่เห็นเป็นไรเลย ถูกไม่ถูกหลวงก็เอาเงินไปใช้ประโยชน์อยู่แล้ว พี่คิดแบบนี้แหละ แต่งวดนี้โดนไป 500 บาทแฮะๆ

5. ไอ้ใบ้

ไม่ต้องวิเคราะห์ให้มากหรอกครับ " สุข ทุกข์ อยู่ที่ลมหายใจ " เข้าใจง่ายๆ ไม่มีลมหายไม่มีชีวิต ไม่อยากก็ไม่เกิด แค่นี้แหละ

6. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    นี่แหละครับที่เราจำเป็นจะต้องรู้จักว่า อดีตทำอะไรไปแล้วมันจะเกิดผลอะไรในอนาคต
    เรื่องหวย สุรา บุหรี่ เนี่ยครับเป็น บาปกรรมที่ถูกกฏหมายครับ ผิดศีล 5ทั้งหมด เลย หวยคือการพนัน ครับ เป็นการพนันที่ยกเอามาให้มันถูกกฎหมายโดยอาศัยข้ออ้างทางธุรกิจ และข้ออ้างว่ามันจะเอาไปใช้โน่นใช้นี่ได้ กลายเป็นเรื่องดีไป คือกลายเป็นช่วยราษฎร์เสริมรัฐ ไปโน่น ไอ้คนคิดริเริ่ม ไอ้คนทำตามก็ไปกันเป็นขบวนนั่นแหละชัวร์เอาหัวเป็นประกัน....ทุกขติเป็นที่หวัง

7. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะโพสต์ปาล์มดังอิกแระ

8. ไอ้ใบ้

ไม่บาป แต่ว่าคน นั้นแหละบาป !!!! ฮิฮิ ยินดีที่ได้รู้จัก(bb-flower

9. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

บาปหรือเปล่าก็ไม่กล้าตัดสินใจตอบนะ แต่คิดว่ามันไม่ผิด กม. ถ้าไม่เล่นใต้ดินนะ เพียงแต่ว่า มันจะเป็นตัวช่วยเร่งความโลภและหลงของพวกเรา ใช่ไหมนักปฏิบัติทั้งหลาย

10. ปิดทองหลังพระ

ปิดทองหลังพระ บุคคลทั่วไป

ปิดทองหลังพระ

ฟังๆดูน่าจะไม่บาปนะถ้าคนเล่น แต่พระเล่นน่าจะผิดวินัย การพนันเป็นอบายมุขนะเล่นมากก็พาลงอบายภูมิอะ

11. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น๊ะหวยหนะ แค่ซื้อหวยก็กระวนกระวายใจแล้ว แล้วถ้าหวยออกหละไม่กังวลเหรอ นั่นแหละทุกหละ ส่วนคนไม่เล่นไม่ซื้อ เวลาหวยออกเขาทุกมั้ยไม่ทุก ใช่ป่ะ เงินที่จะไปซื้อหวยก็ไปซื้อข้าวกล่องกิน มีความสุขกว่ากันเย๊อะ พอหวยออกส่วนใหญ่จะมีแต่คนบนกัน เปรียบเทียบเอาน๊ะแค่อารมณ์ที่ซื้อกับไม่ซื้อก็แตกต่างกันแล้ว บาปไม่บาปก็ตรงนี้แหละ

12. Karz

Karz Active Member

ถ้าพระอริยเจ้าคงต้องยกให้ท่านละครับ เพราะจิตท่านไม่ยึดติด หรือแม้พระอริยะเจ้าที่ยังมีกิเลสก็ยังถือว่าเบาบางกว่าปุถุชนมากแถมยังเข้าถึงกระแสนิพพานแล้วจึงไม่น่าเป็นห่วง แต่ถ้าคนธรรมดาจนถึงพระปุถุชนคงมีโลภะเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแน่นอน

กรรมต่างๆแบ่งออกเป็นกุศล อกุศล และกลางๆ เราไม่กล่าวถึงกลางๆละกันครับ แต่โลภะนี่จัดว่าเข้าข่ายอกุศลแน่นอน

พระสงฆ์มีหน้าทีทำให้โลภะ โทสะ โมหะ ของตนเองลดลงไปจนกระทั่งหมดไปในที่สุด นั่นจึงจะได้ชื่อว่าเป็นผู้ประเสริฐ เหมาะควรแก่ของไหว้ของทำบุญ เป็นที่เจริญศรัทธาแก่ผู้พบเห็น พระธรรมวินัยนั้น มีเพื่อป้องกันไม่ให้พระสงฆ์ปุถุชนก่อกรรมหรือออกนอกกรอบที่จะทำให้โลภะ โทสะ โมหะ ของพระสงฆ์เจริญขึ้น เป็นการป้องกันกรรมฝ่ายอกุศลของพระสงฆ์เอง

ในแง่ของคนธรรมดา คนซื้อไม่ได้ไปขโมยใคร ใช้ทรัพย์สินตนไปแลกมา ถ้าถูกก็ได้ตังค์มาใช้ ถ้าบนดินก็ถูกกฏหมาย ไม่ผิดศีลห้าครับ แต่หล่อเลี้ยงไว้ซึ่งอกุศลของตน ไม่ได้เป็นการทำให้โลภะของตนเองลดลง

ผมคงไม่ชี้ว่าบาปหรือไม่บาป แต่อยากให้ท่านทั้งหลายลองพิจารณาดูครับ

อีกประเด็นนึงครับ

อบายมุขหมายถึงมุขที่นำไปสู่อบาย ได้แก่เป็นนักเลงหญิง๑ นักเลงสุรา๑ นักเลงพนัน๑ และคบคนชั่วเป็นมิตร ๑ เหล่านี้เป็นทางนำไปสู่อบายภูมิและยังเป็นเหตุให้เสียโภคทรัพย์อีกมาก ส่วนสาเหตุที่ต้องจัดสุราเมรยะฯ เข้ามารวมในศีลห้าเพราะเหตุนี้ครับ

ธรรมทั้งหลายที่เป็นกุศลรวมแล้วลงอยู่ในความไม่ประมาท เหตุที่จะทำให้เราไม่ประมาทคือเพราะไม่ขาดสติ เมื่อมีสติสมบูรณ์อยู่ย่อมมีปัญญาพิจารณาทำสิ่งที่เป็นกุศลอื่นต่างๆได้เป็นเอนกฯ ส่วนธรรมที่เป็นอกุศลทั้งหลายนั้น รวมลงสู่ความประมาทครับ เหตุที่จะทำให้ประมาทคือความขาดสติ เมื่อขาดสติ เราก็อาจจะทำอกุศลกรรมโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ได้เพราะขาดการพิจารณา

สุราเป็นเหตุให้ขาดสติครับ เมื่อขาดสติย่อมเข้าถึงทางแห่งความประมาท เป็นอกุศลใหญ่ ดังนั้นศีลข้อสุราเมรยะฯนั้น สมควรให้พุทธบริษัทผู้เลื่อมใสในพุทธธรรมถือปฏิบัติไว้เป็นเครื่องป้องกันตัวครับ

13. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเล็ก สุธัมปํญโญ ท่านบอกว่าไม่ว่าจะหวยบนดิน หรือใต้ดิน ซื้อมาก็บาปทั้งนั้น อะไรที่ขัดต่อคำสอนของพระพุทธเจ้าถือว่าบาปหมด คืออบายมุข ถ้านำเงินทั้งหมดที่ได้มาทำบุญก็ถือว่าแทนที่จะได้บุญร้อยเปอเซ้นก็ได้แค่เปอร์เซ็นต์เดียว แต่ตอนเล่นนะบาปแล้ว ขุมนรกยมโลกีียนรก
    หลวงพ่อเล็กท่านกล่าวมาอย่างนี้เลยครับ ผมจำมาได้ดี

14. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

บาปคืออะไร เล่นยังไงบาป เล่นยังไงไม่บาป ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่า เล่นแล้วเดือดร้อนตัวเราไหม เดือนร้อนผู้อื่นไหม ถ้าไม่เดือดร้อน ผมคิดว่าไม่น่าจะบาปน่ะ แต่มันเป็นไปได้ทั้งสองกรณี อีกอย่างมันขึ้นอยู่กับเรื่องของจิตใจด้วย การยึดติด ความโลภ ฯลฯ

15. PalmPlamnaraks

เหอะๆ เป็นเรื่องที่ถกกันได้สนุกดีอีกเรื่องครับ

16. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    พนัน หวย บุหรี่ ฯลฯ หัวข้อนี้ไม่เห็นจะยากในการตีความเลย

พระ เณร พระอริยเจ้าทั้งหลาย ทำถือว่าผิดอย่างแรงยิ่งกว่าปุถุชนทั่วไป

ปุถุชนทั่วไปทำแล้วรู้สึกว่าไม่ดี แถมผลที่ออกมามีแต่ผลเสียต่อเนื่องกันไป

แบบนี้จะไปเรียกว่าดีได้อย่างไร

มนุษย์ไม่ควรจะสับสนในจิตใจ

สำหรับเรื่องในหัวข้อนี้

เพราะว่าเป็นเรื่องที่สามารถแยกแยะได้ง่าย

ดีไม่ดี

ไม่เช่นนั้นเรื่องอื่นในชีวิตครอบครัว

มีเรื่องอีกมากมายให้คิดซึ่งเป็นเรื่องจิตวิทยาในครอบครัว

พิจารณายากกว่าหัวข้อนี้เยอะ

17. jopikachu

jopikachu สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2005
    การที่คนถูกหวยเป็นการเอาบุญเก่ามาใช้โดยสิ้นเปลืองที่สุด เพราะการถูกหวยเป็นอานิสง ที่ชาติที่แล้วอยากทำบุญ ก็ทำโดยที่ไม่ได้ตั้งใจมาก่อน คือมีเหตุบังเอิญให้ทำ ชาตินี้เลย ถูกหวย ...เช่น เดินไปซื้อของ เห็นขอทานนั่งอยู่ แล้วเราเอา ตังค์ให้ อย่างนี้น่ะครับ อิ อิ ... อันนี้ พระท่านเล่าให้ฟังให้ฟังน่ะครับ เลยเอามาเล่าต่อให้ฟัง ครับ อิ อิ

ครับ ตกลงที่ท่านทั้งหลายตอบกระทู้นี้กันมา การซื้อหวยบาป มั้ย ครับนี่ อิ อิ

แต่ว่าใครมีเลข เด็ด ก็อย่าลืม มาโพสบอกกันบ้าง นะครับ เง้อ.. ซะงั้น อิ อิ

18. jopikachu

jopikachu สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2005
    การที่คนถูกหวยเป็นการเอาบุญเก่ามาใช้โดยสิ้นเปลืองที่สุด เพราะการถูกหวยเป็นอานิสง ที่ชาติที่แล้วอยากทำบุญ ก็ทำโดยที่ไม่ได้ตั้งใจมาก่อน คือมีเหตุบังเอิญให้ทำ ชาตินี้เลย ถูกหวย ...เช่น เดินไปซื้อของ เห็นขอทานนั่งอยู่ แล้วเราเอา ตังค์ให้ อย่างนี้น่ะครับ อิ อิ ... อันนี้ พระท่านเล่าให้ฟังให้ฟังน่ะครับ เลยเอามาเล่าต่อให้ฟัง ครับ อิ อิ

ครับ ตกลงที่ท่านทั้งหลายตอบกระทู้นี้กันมา การซื้อหวยบาป มั้ย ครับนี่ อิ อิ

แต่ว่าใครมีเลข เด็ด ก็อย่าลืม มาโพสบอกกันบ้าง นะครับ เง้อ.. ซะงั้น อิ อิ

19. พิม

พิม Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    <DIR><DIR>บาป เป็น อบายมุข....ทางสู่ อบาย.....คือ นรก สัตว์ เดรัจฉาน เปรต อสุรกาย...
    </DIR>

<DIR>
    เล่นหวย เป็น อบายมุข ...เล่นการพนัน นั่นเอง....อยู่ใน อบายมุข ๖ ที่พระพุทธเจ้าห้าม
    </DIR>
    </DIR>

20. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    มันเป็นทางแห่งความเสื่อมน่ะ
    บาปนะแต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเรามัวเมาไปกับการพนัน มากแค่ไหน
    ถ้าเล่นนิดๆหน่อยๆจะบาปน้อยหน่อย แบบไม่ลุ่มหลงกับมันนะ
    ถ้ามัวเมาจนหมดตัวต้องไป ขายบ้าน ขายนา ลักเล็กขโมยน้อย ปล้นจี้ ฆ่าคน อันนี้บาปมากแน่นอน

แล้วเราจะไปหวังกับสิ่งที่ไม่แน่นอนได้อย่างไร

ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐแล้ว
    จะไปหวังลาภอย่างอื่นทำไม

ถ้าจะเล่นจริงๆ ละก็ ซื้อลอตเตอร์รี่จากคนพิการ คนตาบอด
    ยิงปืนนัดเดียวได้นก 2 ตัว ได้ลุ้นโชคด้วย ได้ช่วยอุดหนุนเขาได้มีเงินไปเลี้ยงครอบครัวเขาด้วยนะ
    ไม่ต้องไปคิดหวังผลกับเงินรางวัล คิดซะว่าเราทำบุญนะ
    แบบนี้น่ะได้บุญ