เล่าการฝึก มโนมยิทธิ ครั้งแรกของผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย นักรบ#นักรัก, 26 ธันวาคม 2004.

1. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    พี่ duoble kiat ก็ฝึกซิพี่ ตัวเองมีเซ้นน่าจะฝึกไม่ยากน่ะ ....

ปล .... น้องปีเก่าคนนี้ก็น่ารักน่ะ รู้ไม๊ อ้นกับนักรบนักรัก

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊กกกก

... ตัวใคร ตัวมัน

3. นักรบ#นักรัก

นักรบ#นักรัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2004
    (b-wow) เผ่นกับป่าราบ ....

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    อ่า เค้าหนีอะไรกันเหรอคับเนี่ย

5. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    อะไรกัน เจอน้องปีเก่าแค่นี้ ........ ต้องหนีกันด้วย
    ไม่ดี ไม่ดี ไม่อาวว (b-no)

ขอเล่าแจมนิดนึงน่ะค่ะ .... ช่วงนี้กำลังฝึกมโนเองตามคำแนะนำของหลายๆ คน เมื่อคืนจับความรู้สึกได้ว่าหลวงปู่นาคราชมาสงเคราะห์ .... แต่ก็ได้แค่นั้นเพราะไปยึดติด สงสัยซะก่อน ไม่แน่ใจว่าอุปทานรึป่าว .... อยากจะทราบว่าเวลาฝึกมโนกันที่ว่าเห็นนี่ คือ เห็นจริงๆ หรือว่ารู้สึกันเฉยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2005
  6. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เจ้าของ ตั้งกระทู้ทิ้งๆ ขว้างๆ ไม่ดีนะครับ มารับผิดชอบ คุมกระทู้หน่อย มันชักจะนอกเรื่องแล้วนะ

เออ แล้ว........ตกลง ศรราม เลิกกับ กบ สุวนัน จิงหรอ

7. นักรบ#นักรัก

นักรบ#นักรัก เป็นที่รู้จักกันดี

แฮะๆ ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่เข้ามาเยี่ยม กระทู้ของผม :cool:

เดย์ ฝึกต่อไปนะ ให้เชื่ออารมณ์แรกหรือภาพแรกที่ปรากฏ แต่ระวังตัวอุปปาทานให้ดี

มันแสบนักตัวนี้ เป็นกำลังใจให้นะ สู้ ๆ

ธรรมมะใดที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นแล้ว ลูกขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์เดย์ และ ทุกท่าน

ได้เห็นธรรมนั้นด้วยเถิด พระพุทธเจ้าข้า กราบ ๆ ๆ

8. KomAon11

เอาความรู้สึกนะพี่......... ให้เชื่อความรู้สึกนั้นเลย...... ตามไปเลย ........

9. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    เก่งจริง ๆ ฝึกครั้งแรกก็ได้เลย นับว่ามีบุญพาวาสนาส่ง จริง ๆ

10. นักรบ#นักรัก

แฮะๆ เรื่องเก่ง กับบุญวาสนา อันนี้ผมต้องยกให้พระพุทธเจ้าครับ

เพราะว่าขอบารมีท่านตลอดเลย

11. KomAon11

คุณมิกกี้.... เคยฝึกแล้วไม่ใช่เหรอครับ

12. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ตอบ KomAon11
    ก็เคยฝึกน่ะครับ แต่ไม่ค่อยตื่นเต้นแบบนี้ และยังอ่อนหัดอยู่มาก กว่าจะรับสัมผัสแบบมืด ๆ ได้น่ะ ไปไปครั้งที่ 3 หรือ 4 แล้วครับ ดังนั้นครั้งเดียวได้เลยเนี่ยผมจึงอกว่าเก่ง

13. ปุจฉา

ปุจฉา Active Member

เก่งจังเลยครับ....ครั้งแรกก็เห็นชัดเจนเลย......

ตัวกระผมงง......ตัวเองอยู่เลยครับ.......ต้นเดือนนี้จะไปอีกเป็นครั้งที่ 2 ครับ....อิอิอิ

โมทนาบุญครับ....สาธุ

14. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
  15. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับธรรมมะที่ทำให้ทุกคนมีกำลังใจปฏิบัติ ยิ่งให้ธรรมมากจะยิ่งทำให้เราก้าวหน้าในการปฏิบัติมากขึ้นครับ ยินดีน๊ะ

16. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณมากๆนะครับที่มาถ่ายทอดเรื่องราวให้อ่านกัน

17. ๙๙๙๙๙๙๙๙๙

๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    แล้วผมจะทำไงดีอ้าครับ ? ผมอยากผึกการถอด จิต อะไรแบบนี้ แต่ว่าเรื่องมันมีแบบนี้ครับ มีอยู่ช่วงหนึ่ง ด้วยความที่ยังเด็ก ผมนั้งสมาธิทุกวัน เพราะผมบ้า UFO เค้าว่าท้าผึกสมาธิ มีจิตที่สงบ สามารถสื่อ สารกับ มนุษต่างดาวได้ แล้วอาจารย์ที่โรงเรียนสอนพระพุธศาสนาของผมเค้าสอนเกียวกับ พลังลมปาน พอดี ผมก็เอามาใช้ร่วมกันโดยการ ฟังเสียงนาฬิกา และหายใจเข้าออกตามเสียง คือ เข้า5วิ นิ่ง2วิ ออก5วินิ่ง2วิ ทำแบบนี้อยู่ เดือนกว่าๆ แต่วันนั้นผมไม่ได้คิดอะไร ด้วยความนิ่ง ผมนั้งแล้วรู้สึกว่าตัวเบาแล้วผมก็เห็นว่ามีแสงอะไรไม่รู้วิ้งไปวิ้งมาเต็มไปหมด แล้วต่อจากนั้นผมก็ไม่เห็นอะไรมันมืดมากๆๆ แล้วรู้สึกเหมือนตัวจะถูกดูดหรืออะไรสักอย่างผมก็จำไม่ข้อยได้แล้วนะครับ แต่ผมกลัวมากๆ หัวใจผมแต่นแรง ผมพยายามขยับตัว แต่ว่าตัวของผมเข็งมากๆ ผม พยามทำให้หลุดออกจากตรงนั้นเพราะผมนึกคำของแม่ผมว่าท้าถอดจิตอาจจะมีคนมาเข้าร่างผมแทนในที่สุดผมก็ออกมาจากตรงนั้น ผมเลย ไม่รุ้ว่าจะเกิดอะไรต่อ หลังจากนั้นอีกประมาณ4 ปี ผมก็ถามผูที่เป็นนักเทศ เค้าบอกผมว่า อย่าทำอะไรที่ไม่ใช้ กิจของ มนุษย์ เป็นคนดีทำดี คิดดี ก็พอแล้ว ( แต่ผมอย่ากทำอะครับ แล้วพอผมมาเวปนี้ก็ มีอะไรหลายอย่างมากมายจนผมสับสนว่า ควรจะทำอะไรก่อน อะไรหลัง ผู้รู้ช้วยตอบผมทีนะคราบ ว่าแต่ แสงและความมืดที่ผมเห็นและมีความรู้สึกว่าถูกดูดและตัวเข็งขยับไม่ได้ มันคืออะไรหลอครับ ) i_spy2@hotmail.com อยากได้คนชี้ทางครับ มีเข็มทิศแต่ไม่มีแผนที่ มีแผนที่แต่ก็ดูเข็มทิศไม่เป็น

18. sathit56

sathit56 Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    งงครับ ที่เล่ามาทั้งหมด สมาชิกใหม่อย่างผมงงมาก ๆ
    ปุถุชน คนธรรมดาอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ จะเก่งกล้าสามารถถึงเพียงนั้นหรือครับ
    มีแค่ศีล 5 รักษาครบมั่ง ไม่ครบมั่ง จะทำได้หรือครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับ
    อยากเห็นบ้าง.....ถ้าจริง?

ไฟล์ที่แนบมา:

19. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจ

20. ๙๙๙๙๙๙๙๙๙

๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ผมมีอะไรมาให้ดูครับ รับรองว่าดี แน่นอนครับ ท้าใครมี ADSL ยิ่งดีเลยครับ
    http://www.dmc.tv/dmc/media/index_buddhist.php พุธทประวัติของพระพุธเจ้า
    http://www.dmc.tv/dmc/media/index_nak.php อันนี้เกี่ยวกับ บั่งไฟพยานาค
    http://www.ibscenter.net/content/news.asp?qId=484 อันนี้ ยมโลก