เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    กระทู้นี้ เป็นกระทู้อันเนื่องมาจากกระทู้ที่คุณgirl เคยเขียนถามไว้เกี่ยวกับการฝึกฌานสี่ค่ะ ในกระทู้ดังกล่าวดิฉันเขียนเล่าประสบการณ์การทำกรรมฐานแบบอานาปานสติไว้
    ส่วนการฝึกแบบกสิณนั้น ยังติดค้างไว้จากกระทู้ก่อน และมีผู้ขอให้แยกตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลย ดิฉันก็เลยมาตั้งกระทู้นี้ค่ะ

ก่อนที่ดิฉันจะพิมพ์เล่าเรื่องการฝึกกสิณ (ซึ่งเป็นกรรมฐานกองที่ดิฉันถนัดมากที่สุดในบรรดากรรมฐานกองต่างๆ ในปัจจุบัน) และก่อนจะเล่าเรื่องการฝึกทิพจักขุญาณ ดิฉันขอเชิญคำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาให้ท่านอ่านก่อนเพื่อการเลือกกรรมฐานกองที่เหมาะสมแก่จริตท่าน และเพื่อความเป็นมงคลของเราทั้งผองดังนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2004
  2. ณฐมณฑ์

ในที่นี่เรากำลังว่ากันด้วยเรื่องการฝึกฌานสี่ในกสิณ อันเป็นสมถกรรมฐานนะคะ ดังนี้แล้ว ท่านต้องเลือกกรรมฐานมาสักกองในกสิณที่เหมาะแก่จริตของท่าน

นอกจากนี้ ดิฉันขอคัดเอกสารเกี่ยวกับกสิณทั้งสิบกองเพื่อการทบทวนข้อมูลก่อนดังนี้นะคะ
    แล้วจะเขียนอธิบายด้วยตนเอง แบบไม่คัดตามตำราในตอนต่อไป

"กสิณ 10 ได้แก่

1. ปถวีกสิณ ดินที่พึงกระทำให้เป็นวงกลม นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    2. อาโปกสิณ น้ำที่มีความใสสะอาดปราศจากสี นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    3. เตโชกสิณ เปลวไฟที่กองกูณฑ์ไว้แล้ว นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    4. วาโยกสิณ ลมที่พึงกำหนดเห็นได้ด้วยอาศัยยอดไม้ ปลายไม้ไหว หรือที่พึงกำหนดได้ด้วยอาศัย การพัดมาถูกกายของตน นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    5. นีลกสิณ สีเขียวที่ปรากฏในใบไม้หรือในผ้า เป็นต้น นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    6. ปีตกสิณ สีเหลืองที่ปรากฏในดอกไม้ หรือในผ้าเป็นต้น นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    7. โลหิตกสิณ สีแดงที่ปรากฏในดอกไม้ หรือในผ้าเป็นต้น นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    8. โอทาตกสิณ สีขาวที่ปรากฏในดอกไม้ หรือในผ้าเป็นต้น นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    9. อากาสกสิณ อากาศที่พึงกำหนดได้โดยการตัดช่องฝา หรือผ้าเป็นต้น นั้นแหละชื่อว่า กสิณ
    10. อาโลกกสิณ แสงสว่างของดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ ดวงไฟ เป็นต้น"

-------------------------------------------------------------
    และจากเอกสารอีกที่หนึ่งกล่าวเกี่ยวกับกสิณไว้ว่า

"1.) กสิณดิน คือการเพ่งดินที่นำมาปั้นเป็นวงกลม(แบน) เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ โดยทำความรู้สึกถึงความแข็งของดิน ไม่ใช่เพ่งที่สีของดินนั้น เพราะจะกลายเป็นกสิณสีต่างๆ แทน
    2.) กสิณน้ำ คือการเพ่งน้ำที่บรรจุในภาชนะปากกลม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ
    3.) กสิณไฟ คือการเพ่งเปลวไฟผ่านช่องที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ โดยทำความรู้สึกถึงความร้อนของไฟ
    4.) กสิณลม คือการเพ่งอาการเคลื่อนไหวของใบไม้ กิ่งไม้ที่ถูกลมพัด
    5.) กสิณสีเขียว คือการเพ่งวัตถุสีเขียว เช่น กระดาษสีเขียว ที่เป็นวงกลม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ โดยทำความรู้สึกถึงสีเขียวที่ปรากฏ
    6.) กสิณสีเหลือง คือการเพ่งวัตถุสีเหลือง เช่น กระดาษสีเหลือง ที่เป็นวงกลม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ
    7.) กสิณสีแดง คือการเพ่งวัตถุสีแดง เช่น กระดาษสีแดง ที่เป็นวงกลม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ
    8.) กสิณสีขาว คือการเพ่งวัตถุสีขาว เช่น กระดาษสีขาว ที่เป็นวงกลม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณเท่ากับ ความยาวของใบหน้าของผู้ปฏิบัติ
    9.) กสิณแสงสว่าง คือการเพ่งแสงสว่างที่ลอดช่องหลังคาลงมากระทบพื้น หรือฝาผนังเป็นวงกลม หรืออาจจะประยุกต์ใช้แสงอย่างอื่นก็ได้ โดยทำความรู้สึกถึงความสว่าง ไม่ใช่เพ่งที่สีของแสงนั้น
    10.) อากาสกสิณ (ช่องว่าง) คือการเพ่งช่องว่างต่างๆ เช่น ช่องว่างในกรอบหน้าต่าง ประตู "

-----------------------------------------------------------------

ดังนั้น เมื่อท่านผู้อ่านท่านใดจะเลือกกสิณกองที่เหมาะแก่ตน ก็ควรเลือกตามเกณฑ์ดังนี้
    1.เลือกตามจริตของตน
    2.เลือกตามกองที่ตนถนัดที่สุดในชาติใกล้ๆ
    3.เลือกตามที่รู้สึกว่าใจนึกรัก

ทั้งนี้ ในกสิณทั้ง 10 กองนั้น มีวรรณะกสิณหรือกสิณสีเขียว กสิณสีแดง กสิณสีเหลือง และกสิณสีขาวที่เหมาะแก่ผู้มีโทสะจริต
    นอกจากนั้น อีก 6 กองที่เหลือก็เหมาะกับคนทุกจริตค่ะ

ขอส่งข่าวว่า.....
    หากท่านใดที่อยากฝึกกสิณ และอยากทราบว่าตนเคยถนัดกสิณกองใดในอดีตชาติอันใกล้แล้วละก็....
    เพื่อประโยชน์เต็มศักยภาพแก่ท่านผู้อ่าน จะให้ดิฉันขอทูลถามพระพุทธองค์ในกรรมฐานให้ไหมถึงกสิณกองที่เหมาะแก่ท่าน
    บอกดิฉันไว้ในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ และดิฉันจะตรวจสอบกับเพื่อนธรรมอีกท่านหนึ่งด้วย เพื่อให้ได้คำตอบที่ปราศจากอุปทานค่ะ
    (แต่ขออนุญาตไม่ตรวจสอบเรื่องทางโลกให้นะคะ เพราะดิฉันตั้งใจจะเอื้อประโยชน์ทางธรรมเป็นหลักค่ะ)

ช่วยลงชื่อถามไว้กระทู้นี้ภายในวันที่ 12 - 18 ตุลาคม 2547นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2007
  3. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    โมทนาคับ

ถ้ามีเรื่องอะไรจะแนะนำช่วยแนะนำด้วยนะคับ

อย่างอาโลกกสิณ นี่ คุณว่าเพ่งอะไรดีคับที่หาง่ายๆคับ

ผมอยากทราบคับ

4. อะแฮ่ม

อะแฮ่ม บุคคลทั่วไป

อะแฮ่มจะฝึกกองไหนได้เร็วที่สุดครับ
    หลวงพ่อฤาษีเก่งจริงๆฝึกได้หมดทั้ง 40 กองในยุคปัจจุบันมีใครทำได้ครบบ้างครับบอกสัก 2-3 ท่านก็ได้

อะแฮ่มนับถือคนมีความรู้ทางธรรม
    จึงเรียนมาเพื่อทราบ

5. ณฐมณฑ์

:) ก่อนจะตอบคำถามเรื่องสมถกรรมฐานกองที่ท่านถนัดเพื่อการฝึกเข้าฌานสี่ ก็ขอเรียนว่าดิฉันจะทูลถามพระพุทธองค์ด้วยเจตนาแห่งความเป็นเพื่อนทางธรรมของผู้ถามเป็นที่ตั้งนะคะ ดิฉันไม่สามารถจะตอบคำถามนี้เลย หากพระองค์ไม่สงเคราะห์เมื่อดิฉันทูลถามในกรรมฐาน

เมื่อดิฉันไตร่ตรองดูแล้ว การทูลถามพระองค์ถึงกสิณกองที่เหมาะแก่แต่ละท่านที่หากจะมีผู้ถามมานั้น น่าจะเป็นสิ่งที่ดิฉันกับมิตรธรรมของดิฉันควรเกื้อกูล แต่ก็ไม่อยากมีอะไรที่พลาดให้เป็นบาปนะคะ

ก็เลยขอเรียนว่า ดิฉันจะตรวจสอบกับมิตรธรรมท่านนั้น หากตรวจสอบตรงกันแล้วจึงจะตอบท่านเพราะไม่อยากให้เป็นคำตอบจากอุปทานของใคร
    (แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ดิฉันยังไม่เคยพบว่าตนมีคำตอบจากอุปทานนะคะ เมื่อขอทูลถามต่อพระพุทธบารมี หรือเบื้องบนหลังเข้าฌานสี่ในกรรมฐานถึงสองครั้งอันเป็นการระงับนิวรณ์และกิเลสของตนในขณะนั้นชั่วคราวแล้ว)

แต่หากจะให้ดีที่สุด ให้ท่านฝึกกรรมฐานกองที่ถูกจริต กับที่ถูกใจท่านมากเป็นเกณฑ์ แล้วค่อยพิจารณาร่วมกับกรรมฐานกองที่ท่านเคยถนัดที่สุดในอดีตชาติที่ดิฉันจะอำนวยประโยชน์ด้วยการทูลถามพระพุทธบารมีในกรรมฐานให้ค่ะ

นอกจากนี้ การลงมือฝึกจะทำให้ทราบโดยธรรมชาติว่าตนเข้าฌานระดับลึกได้ดีจริงหรือไม่-ฝึกง่ายกว่ากรรมฐานกองอื่นด้วยเป็นกองถนัดนั้นจริงหรือไม่

และหากท่านผู้ถามพบผู้ที่_าณแจ่มชัดมากๆ จะตรวจสอบกับท่านนั้นอีกทีถึงเรื่องกรรมฐานกองถนัดก็จะเป็นการดีค่ะ ถ้าตรงกันอีกก็จะมั่นใจได้เต็มที่เลยค่ะ ทั้งนี้ เพื่อที่ดิฉันจะได้แน่ใจว่าเจตนาดีของดิฉันจะไม่เป็นการพลาดให้เกิดบาปโดยไม่ตั้งใจนะคะ

6. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาครับ

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

7. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    มาสิงสู่ด้วย คน

<EMBED src=http://www.kroorenu.net/music/oraweeflowers.wma width=300 height=55 autostart="false" loop="true" VOLUME="85"><EMBED>

8. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004

ที่ลองมากับตัวเองแล้่ว ใช้ได้ผลดีเลยได้แก่
    การมองหลอดไฟที่บ้านน่ะครับ หรือจะไฟกลม ไฟอะไรก็แล้วแต่
    ดูความสว่างของมันไว้ครับ จะเป็นหลอดขาว หรือหลอดสีไข่ไก่ ก็ใช้ได้เหมือนกัน

จำความรู้สึกตรงนั้นเป็นอารมณ์ก็ใช้ได้แล้ว

ลืมตา หลับตา สามารถทรงอารมณ์นั้นได้

ถ้าทำได้เดี๋ยวการเปลี่ยนแปลงจะเกิดขึ้น

แล้วผลจะตามมาเองครับ

9. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากฝึกกสิณมากๆครับ

ผมอยากทราบเหมือนกันว่าชาติก่อนๆหน้านี้เคยฝึกกสิณอะไรมาบ้าง หรือเคยได้ฌาณขั้นไหนมา

ใจจริงแล้วอยากจะฝึกให้ครบทั้งสิบอย่างเลยครับ ไม่ทราบว่าควรจะเริ่มจากกองไหนก่อนดี

ผมต้องวานคุณณฐมณฑ์ทูลถามพระพุทธองค์แล้วล่ะครับ

ขอบพระคุณมากครับสำหรับเวลาที่สละมาตอบ

10. Untouchable

Untouchable บุคคลทั่วไป

อยากรู้ว่าตัวเองเหมาะกับกสิณใด ?

ผมต้องให้ข้อมูลอะไรบ้างครับ ?

11. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบด้วยครับ ต้องบอกชื่อ นามสกุลจริงหรือเปล่าครับ
    ถ้าต้อง รบกวนบอกทางเมลได้มั๊ยครับ แหะ แหะ ไม่สะดวกบอกทางบอร์ดครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

12. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ผมก็อยากรู้ด้วยครับว่าตัวผมนั้นเหมาะกับกสิณกองใด

13. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ณฐมณฑ์น่าเลื่อมใส

14. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอความกรุณาจากคุณณฐมณ ด้วยค่ะ ว่าพรายแสงควรจะใช้กสินกองใดเป็นกองแรกเพื่อนำร่องในการฝึก เพื่อให้สมาธิก้าวหน้าค่ะ เพราะไม่สามารถตัดสินใจว่าเราเหมาะกับแบบใด ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และจะติดตามรอคำตอบนะคะ

15. dong

dong Active Member

อยากทราบด้วยเหมือนกันครับ

อยากรบกวนขอทราบด้วยว่า ตัวเองเหมาะกับกสิณกองไหน
    เตโชกสิณเหมาะไหมครับ

16. ณฐมณฑ์

เรียน ทุกท่านที่ถามมาเรื่องกสิณกองที่เหมาะแก่ท่านนะคะ

ดิฉันขอเวลาสักระยะในการตอบนะคะ ผนวกกับมิตรธรรมท่านนั้นกำลังสุขภาพไม่ดีนัก คงต้องรอเขาฟื้นตัวสักหน่อย แล้วจะนำคำตอบมาตรวจสอบกันก่อนจะบอกท่านค่ะ

ขอตอบท่านที่จะถามถึงกสิณกองที่เหมาะนะคะว่า...
    ให้ข้อมูลดิฉันมาแบบใช้ชื่อจริงก็จะสื่อถึงท่านได้ตรงดีค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวก จะใช้นามปากกาก็ไม่เป็นไร
    และ ท่านสามารถถามเรื่องกองกสิณกับดิฉันใน private message ก็ได้นะคะ แล้วจะตอบให้ค่ะ

ส่วนการเล่าประสบการณ์ วิธีการฝึกกสิณถึงฌานสี่ และการฝึกทิพจักขุ_าณนั้น คาดว่า....ดิฉันจะหาโอกาสเข้ามาเล่าได้ในเร็วๆ นี้
    ขออภัยในความล่าช้านะคะ
    -----------------------------------------------

คุณโอ๊ดคะ

การหาวัตถุเพ่งสำหรับกสิณแสงสว่างที่หาได้สะดวกนั้นมีหลายอย่าง
    อย่างที่คุณบัวใต้น้ำแนะมาก็ดีค่ะ
    แต่ขอแสดงความเห็นว่า ถ้าจะเพ่งจากหลอดไฟฟ้า ควรหากลมๆ แสงนวลๆ ที่แรงเทียนน้อยมากๆ เพื่อถนอมสายตานะคะ
    ส่วนที่แนะว่าควรเป็นไฟกลมมากกว่าหลอดยาวก็เพราะ ดวงกลมๆ นั้นจะจำได้ง่าย จะได้อุคหนิมิตรง่ายดีค่ะ
    แต่ถ้าใครถนัดหลอดไฟแบบยาว ก็ใช้ฝึกแบบที่ใจชอบ ใจถนัดนั้นดีที่สุด

วัตถุอีกอย่างหนึ่งที่หามาฝึกไม่ยากคือ ดวงแก้วหล่อลูกกลมๆ หรือคริสตอล (หาได้ตามร้านสังฆภัณฑ์ และร้านขายหินค่ะ)
    การมองลูกแก้วนี้ ถ้าใจรัก มองแล้วสงบนิ่ง ดึงดูดเราให้มองได้ไม่เบื่อแล้วละก็ จะได้อุคหนิมิตรเร็วเช่นกัน
    คนบางคนที่เคยมีทิพจักขุ_าณมาจากอดีตชาติ บางที วันเดียวก็ได้อุคหนิมิตรแล้วค่ะ (จริงตามที่ตำราท่านเคยกล่าวไว้)
    แต่จะนานเท่าใดที่จะได้อุคหนิมิตรนั้นไม่สำคั_นัก สำคั_อยู่ที่ว่า หากคนเรามีอิทธิบาทสี่ ย่อมจะได้ไม่ยาก...จริงไหมคะ

พระพุทธรูปแก้วใส(ไม่มีสี) ก็บูชาและเพ่งเป็นกสิณแสงสว่างได้เป็นมงคลยิ่งค่ะ
    แบบนี้จะได้ฝึกกรรมฐานสองกองพร้อมกันเลย คือกสิณแสงสว่าง และพุทธานุสติ

นอกจากนั้น จะมองพระจันทร์ตอนเต็มดวงก็ได้ (แต่ห้ามแปลงร่างเป็นมนุษย์หมาป่านะคะ อิอิ)
    มองแสงที่ลอดจากหลังคาโรงรถรั่วก็ได้(ถ้ามีหลังคารั่วในครอบครองอยู่บ้าง)
    มองแสงที่ลอดจากกลุ่มใบไม้ทึบก็ได้เช่นกันค่ะ

ทั้งนี้ ไม่อาจกล่าวได้เต็มที่ว่าสิ่งใดเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในการนำมาฝึกเพ่งกสิณแสงสว่างที่คุณโอ๊ดถามมานะคะ
    แต่ตอบได้ว่าสิ่งที่ใจคุณรู้สึกรัก อยากใช้นำมาเพ่งกสิณ หาได้ไม่ลำบากและเอื้อต่อการฝึกได้บ่อย สิ่งนั้นย่อม"เหมาะ"กับคุณที่สุดค่ะ :)
    -----------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกท่านนะคะ
    ขอให้กำลังใจอันเป็นกุศลจิตของทุกท่านกลายเป็นพรที่อำนวยให้ท่านฝึกกรรมฐานได้ง่าย และคล่องด้วยนะคะ สาธุ....

17. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อยากทราบด้วยเหมือนกันครับ

18. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ณฐมณฑ์ช่วยบอกผมทีนะคับว่าผมควรเลือกฝึกกสินแบบใดที่จะเหมาะแก่ตนเองมากที่สุดขอบคุณพี่มากๆคับ

19. พิมพ์ประภัสสร์

พิมพ์ประภัสสร์ สมาชิก

19 กันยายน 2004
    ลองดูพุทธดำรัสนะคะคุณ คน-ทำ-มะ ก่อนจะลงอเวจีมหานรก
    ปฎิบัติให้ถึงก่อนดีไหมคะ ก่อนที่จะมาว่าพุทธดำรัส บาปกรรมค่ะ

20. ณฐมณฑ์

วันนี้ขอแวะมาโพสต์นิดเดียวก่อนนะคะ

กสิณกองที่เอื้อต่อทิพจักขุญาณคือ
    1.กสิณแสงสว่าง
    2.กสิณสีขาว (ช่วยแก้โทสะจริตได้ด้วย)
    3.กสิณไฟ

ส่วน "ฌาน" กับ "ญาณ" นั้นต่างกัน ซึ่งหลายท่านทราบอยู่แล้ว
    แต่ขอทบทวนว่า"ฌาน"เป็นระดับของสมาธิ
    ส่วน"ญาณ" เป็นการรู้พิเศษ

ขอคัดมาให้อ่านดังนี้

"ฌาน คือ...การเพ่งในองค์กรรมฐาน ฌานนั้นมี 4 รูปฌาน และ 4 อรูปฌาน รวมกันเราเรียกว่า สมาบัติ 8 และอุปสรรคขวางกั้นฌานคือ นิวรณ์ 5"
    (ตรงนี้ดิฉันขอเสริมว่า อุปจารสมาธินั้น บ้างก็เรียกว่าอุปจารฌานค่ะ)

"ญาณ มี 7 อย่างคือ

1.บุเพนิวาสานุสสติญาณ ปัญญาที่สามารถระลึกชาติในอดีตของคนหรือสัตว์ได้
    2.จุตูปปาตญาณ ปัญญาที่รู้ว่าคนหรือสัตว์ก่อนจะมาเกิดเป็นอะไรมาก่อน เมื่อตายแล้วไปเกิดเป็นอะไร
    3.เจโตปริยญาณ ปัญญาที่รู้ใจคน รู้อารมณ์ความคิดจิตใจของคนและสัตว์
    4.อตีตังสญาณ ปัญญาที่รู้เรื่องในอดีต เหตุการณ์ที่ล่วงมาแล้ว ทั้งในอดีตชาติ ปัจจุบันชาติ ของคนและสัตว์
    5.ปัจจุปปันนังสญาณ ปัญญาที่รู้เรื่องในปัจจุบันว่าขณะนี้ใครทำอะไรอยู่ และมีสภาพอย่างไร
    6.อนาคตตังสญาณ ปัญญาที่รู้เรื่องในการต่อไปว่า คน สัตว์ สรรพวัตถุ เหล่านี้ต่อไปจะเป็นอย่างไร รู้ได้ตามภาพที่ปรากฏ ถ้าภาพที่ปรากฏไม่ชัดเจน ก็อธิษฐานถามก็จะรู้ชัดและไม่ผิด
    7.ยถากัมมุตญาณ ปัญญาที่รู้ผลกรรม คือ รู้ว่าคนเราที่ทุกข์หรือสุขทุกวันนี้ ทำกรรมอะไรมาในอดีตชาติ และปัจจุบันชาติจึงเป็นเช่นนี้ และจะแก้ไขได้หรือไม่ประการใด"
    (ดิฉันขอเสริมว่า _าณทั้ง 7 นี้เป็น_าณในสังกัดของทิพจักขุ_าณด้วย)

ส่วนวิปัสสนาญาณดูตามลิงค์นี้นะคะ (หัวข้อวิปัสสนาญาณ ๙)
    http://praruttanatri.com/special/books/barame10/

และ
    http://www.geocities.com/Athens/Atlantis/5227/panya/vipasanabody.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2004