เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกกันไปแล้ว ใครได้อภิญญาหรือญาน ฌานอะไรบ้าง มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคับ

2. Tamjugg

แล้วแต่จริตของแต่ละคนคับ ดูตามวันเดือนปีเกิดไม่ได้หรอก หรือไม่ก็ลองไปฝึกแบบผมดู ผมฝึกไม่ถึงเดือน ได้ญาน ฌานแล้ว ไม่ได้ให้คุณเชื่องมงายนะ

3. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    คุณทำไม่ได้ ไม่ใช่ว่าคนอื่นจะทำไม่ได้นิ อย่าคิดอะไรตื้นๆ สิ...

4. Tamjugg

บอกตนเองเถอะอินทรบุตร ภาวนาจนผมหงอกแล้ว ยังได้แค่หัวเราะตามกระทู้ต่างๆอยู่

5. Tamjugg

ที่วัดมีพระหลายท่านทำได้ เห็นสิ่งที่คุณเห็นในสมาธิ มีตาทิพย์ หูทิพย์ เห็นกรรมของชาตินี้และชาติก่อน ระลึกชาติได้เป็นจำนวนมากและเห็นอดีตชาติของผู้อื่น ในขณะที่ผู้นั้นทำสมาธิเห็นเอง และจะทำวิปัสนากรรมฐานรักษาศีล227 จนชีวิตจะหาไม่ การจะดูใครเหมาะกับกรรมฐานแบบไหนนั้น ต้องทรงอภิญญา5หรือ6 ระดับโลกุตระไปแล้วถึงจะแม่นยำถูกต้องไม่งั้นจะผิดเพี้ยนได้ แค่บอกชื่อท่านก็รู้ได้แล้วว่าเหมาะกรรมฐานแบบไหน รู้เห็นถึงเบื้องลึกในจิตว่าติดนิวรณ์อะไร แบบถูกต้องได้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  6. Tamjugg

ผมยังปฏิบัติไม่กี่เดือน ได้ญาน ฌานกับระลึกชาติได้ แต่หากทำต่อไปไม่แน่ และพระศิษย์พี่อยู่1พรรษา ก็ระลึกชาติได้เป็น100ชาติ มีตาทิพย์ หูทิพย์ รู้ความคิดคนอื่น ไปดูนรก สวรรค์31ภพภูมิได้ นี่แค่เริ่มต้น อภิญญาไม่ใช่ที่สุดแต่จะเป็นสะพานส่งต่อสู่อาสวัขยญานคือที่สุดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  7. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    อยากทราบนะครับว่า กสิณ มโนยิทธิ หรือ เดินธาตุ อันไหนแน่นกว่าครับ
    หรือทำควบคู่ไปได้ ผมฝึกเดินธาตุอยู่ครับ ไปเรื่อยๆ ครับช่วยแนะนำหน่อยจ้า

8. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ชื่อพิทักษ์พงษ์ สำเนียงล้ำ เกิดวันที่ 14 พฤศจิกายน 2521 เวลาประมาณเที่ยงคืน ฝึกกองไหนดีครับผม ขอบคุณครับ

9. usatit9

usatit9 Active Member

ชื่อนายศิริขวัญ อยู่สถิตย์ เกิดวันที่ 27 มกราคม 2525 เวลาประมาณตีห้าครึ่ง ฝึกกองไหนดีครับผม ขอบคุณครับ ตอนนี้ฝึกมโนมยิทธิด้วยตนเองครับ ไม่รู้ว่าจะมาถูกทางหรือปล่าว
    usatit99@hotmail.com ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  10. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ปัญญาอ่อน อาการหนักมาก

11. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีหรอกครับ ฝึกกสิณแสงสว่างแล้วได้ฌาน1 ถึงฌาน4 จขกท.มั่วมั่วมากๆ
    แต่ถ้าเป็นฌานก็คงเป็นฌานกระจอก ถ้า จขกท.มาอ่าน ช่วยบอกหน่อยอาการปิติ กสิณแสงสว่างเป็นอย่างไร ดูซิจะตอบได้ไหม (มีแต่ฌานกระจอกๆทั้งนั้น)

12. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอ่านไม่จบ จะทะยอยตามอ่านแล้วจะฝึกบ้างครับ

โมทนาบุญทุกประการด้วยครับ

13. apichai53

apichai53 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก โมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

14. Tamjugg

กสิน9ไปเข้าชมรมแต๋วกับอินทรบุตรตั้งแต่เมื่อไหร่ปากดีมาแต่ไกลเลยเหอะๆ ถามถึงคุณวิเศษในตนอึกๆอักๆแต่ปากดีซะงั้น...ไปศึกษาธรรมมะของศาสนาไหนมาอีกหละน้องกสิน9 ศาสนาพุทธไม่มีสอนนะไม่มีธรรมวิเศษแล้วยังมีหน้าเที่ยวแต๋วใส่คนอื่นเหอะๆ

ขนาดยังไม่มีญาน ฌานยังปากดีได้ขนาดนี้ เก่งจริงๆ..เก่งแต่ปากนะ ศาสนาก็ไม่ได้สอนใยท่านทำตัวเช่นนี้เล่าน้องกสิน9 เก่งในภาวนาอภิญญา6ดีกว่าไหม...ก็คิดยากอยู่

บุคคลเช่นท่านมีปากไว้สร้างอกุศล ประหารตนไปเพื่อ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2013
  15. yai344

yai344 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2011
    ผมเกิด วันจันทร์ที่ 29 มีนาคม 2514 เวลาตีหนึ่งกับ สิบนาที ไม่ทราบพอไหวไหมครับในการฝึก และต้องฝึกกองไหนครับ ขอขอบพระคุณล่อวงหน้าคับ

16. natthaphon2526

natthaphon2526 Active Member

ผมต้องอภัยทุกๆท่านนะครับที่ผมต้องใช้คำถามแบบนี้
    คือ ฝึก กสินแล้วได้อะไรเหรอครับ จะมีผลอะไรกับจิตใจ รู้สึกแบบไหน กิเลสทั้ง4จะหายไปหรือไม่ครับ ยังรู้สึก รักโลภโกรธหลง อยู่หรือเปล่า แล้วกสินที่สุดของที่สุดคือการระลึกชาติ มีฤทธิ์เดช ใช่หรือเปล่า
    ที่ถามไปเพราะผมไม่รู้จริงๆครับ เลยอยากรู้ ความไม่รู้คือไม่ผิดใช่ไหมครับ และขอบคุณสำหรับผู้ที่ให้คำตอบได้กระจ่างแจ้งล่วงหน้าครับ

17. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    กสินเป็นสมถะกรรมฐาน ทำให้จิตใจเยือกเย็น เป็นการฝึกจิตให้มีกำลังเพื่อใช้ในขั้นวิปัสสนาญาณสำหรับการปฏิบัติให้ได้อริยมรรค กสินมีทั้งหมด40กอง แต่หลักๆที่ฝึกกันมี10กองที่เป็นกสินหยาบ เช่นกสินไฟ น้ำ ลม ดิน กสินสี เขียว ขาว เหลือง เป็นต้น กสินสามารถฝึกจนถึงขั้นฌาณ4 ผู้ที่ฝึกจนชำนาญเข้าฌาณออกฌาณตามลำดับ สลับฌาณ ได้โดยไม่ต้องเสียเวลานึกแล้วสามารถอธิษฐานให้เกิดฤทธิ์ได้ตามกสินแต่ละกอง เช่นกสินดินทำของอ่อนให้แข็งได้ เดินบนน้ำ บนอากาศได้เป็นต้น การฝึกในขั้นนี้ยังเป็นโลกิยฌาณอยู่ ยังมีโอกาสเสื่อมได้ง่าย นอกจากท่านจะเข้าเขตอริยะบุคคล ฌาณต่างๆจะไม่มีเสื่อมครับ

18. หนึ่งสลึง

หนึ่งสลึง สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2012
    เรียน คุณ ณฐมณฑ์
    ผมกำลังจะฝึกกสิณครับ เห็นกระทู้ตั้งมานานแล้ว ไม่ทราบว่ายังดูให้อยู่หรือไม่ครับ ผมอยากทราบว่ากสิณกองใด เหมาะกับผมมากที่สุดครับ
    ขอบคุณในความเมตตาครับ
    หนึ่งสลึง

19. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เวปที่พี่ หนุ่มเมืองแกลงที่สร้างมณฑปวัดเทพธารทองเข้าทางไหนใครพอจะทราบไหมครับ

20. ไม้ขีด

ไม้ขีด เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ผมอยากทราบว่าผมเหมาะกับกสินกองไหนครับ