เล่าประสบการณ์ฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมมาครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Safetyman, 9 กรกฎาคม 2012.

1. Safetyman

Safetyman Active Member

11 พฤษภาคม 2012
    ก่อนไปผมได้ตั้งใจปฏิบัติธรรมอยู่ที่บ้านอย่างจริงจังมาสัก 3-4 เดือน ครับ คือรักษาศีล 5 ให้บริสุทธิ์ และสวดมนต์พร้อมนั่งสมาธิ ภาวนาพุทโธ บางครังก็ นะมะ พะธะ บ้าง
    และเมื่อวันเสาร์ผมไปฝึกที่บ้านสายลมมาแล้วครับ กับอาจารย์ปราโมทย์ ครับ ท่านเก่งมากครับ สามารถรู้วาระจิตของเราได้ด้วย
    ตอนฝึกผมเห็น จุฬามณี เจดีย์ เป็นสีทองครับ อาจารย์บอกว่า มี 7 สี แล้วแต่กำลังจิต และเห็นพระพุทธเจ้าชัดอยู่ แต่ไม่เห็นพรหมหรือเทวดาชัดเท่าไหร่ครับ
    แต่ที่ผมตะลึงที่สุด คือเห็นชัดมากคือ เห็น กายทิพย์ของตนเอง บนวิมานนิพพานแก้วของตนเอง คือเห็นผิวกายทิพย์ของตนเองที่สวยมากๆออกแนวเนียนอมชมพูครับ พร้อมเครื่องทรงที่บอกได้เลยครับว่าอลังการงานสร้างสุดๆ มีพลอยแทบจะทุกสีเลยประดับบนเครื่องทรงเราครับ ถ้าจิตคิดไปเองไม่น่าจะจินตนาการภาพได้ขนาดนี้ และเมื่อฝึกเสร็จ ลืมตาปรากฏว่าผมมีน้ำตาไหลนิดนึงครับเป็นอาการปีติใช่ไหมครับ (สงสัยตอนที่ได้กราบเท้าพระพุทธเจ้าครับ) ทั้งๆที่ 4 เดือนที่ผ่านมานั่งสมาธิ ไม่เคยมีน้ำตาไหลครับ มีแต่ขนลุกซู่ทั้งตัว
    และเมื่อคืนมาฝึกนั่งสมาธิต่อ รู้สึกจิตเริ่มทรงตัวได้ดีขึ้นครับ (นิ่งมากขึ้น)
    อาจารย์บอกว่า คราวหน้าให้ไปฝึกที่ห้องอภิญญา 8 ได้เลยครับ
    ผมผิดถูกประการใดขอคำแนะนำด้วยครับ

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องญาณ๘ ครับ
    ถ้ามาฝึกห้องนี้ ก็เอาเสื้อแขนยาวมาด้วย
    เพราะแอร์เย็นมาก
    แต่ถ้าคนเยอะก็อุ่นหน่อย มาเร็วๆ เพราะคนมาเยอะมาก