เล่าสู่กันฟัง สร้างสรรกำลังใจ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย surasitth, 18 พฤษภาคม 2009.

1. surasitth

surasitth เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกเวปพลังจิตหรือไม่ใช่สมาชิกก็ดี เข้ามาเล่าสู่กันฟังในประสบการณ์เรื่องผลของการภาวนาพระคาถาต่างๆบ้างครับ สำหรับผมตอนที่มีปัญหาในเรื่องหน้าที่การงาน ช่วงเวลาที่อึดอัดใจมากๆ เพราะมีปัญหากับผู้ที่มีอำนาจเหนือเราขึ้นไป และตามหลักพระพุทธศาสนาท่านบอกให้ผู้ที่มีอำนาจต้องเป็นผู้ที่มีพรหมวิหาร๔ คือเมตตา(มีความรักเอ็นดูในผู้อื่นไม่ใช่ในเชิงชู้สาวนะครับ) กรุณา(มีใจสงสารในผู้อื่น) มุทิตา(มีความยินดีในความสำเร็จของผู้อื่น) อุเบกขา(มีใจวางเฉยเมื่อผู้อื่นให้ร้ายกับเรา หรือเมื่อเราช่วยเขาสุดความสามารถแล้วยังไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้) แต่ที่ประสบพบเห็นมา ผู้มีอำนาจส่วนมากจะเห็นลูกน้องเป็นพรมเช็ดเท้าซะมากกว่า ช่วงเวลาที่ผมมีปัญหาพอดีได้ไปเปิดอ่านในอินเตอร์เน็ต พบว่าหลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม ท่านได้แนะนำให้ท่องพระคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า ซึ่งท่องดังนี้ พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถีโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สะวาโหม เวลาที่ผมท่องนั้นไม่ได้กะเกณฑ์ว่าจะต้องท่องกี่จบ เอาเป็นว่านึกขึ้นได้เมื่อไหร่ก็ภาวนาพระคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าเมื่อนั้น เมื่อใจฟุ้งซ่านก็ปล่อยมันไป นึกได้ก็ภาวนาต่อไป ซึ่งผลที่ได้พบเห็นจากประสบการณ์จริง ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในหน้าที่การงานที่ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ ผมขอให้กำลังใจกับทุกท่านที่มีปัญหากับเจ้านาย ขอให้ทุกท่านอย่าท้อใจนะครับ มารเราไม่มีบารมีบ่เกิด ปัญหาทุกอย่างที่เกิดขึ้นคือข้อสอบอย่างนึง ท่านจะผ่านบททดสอบนี้ได้หรือไม่อยู่ที่ใจของท่านเอง ชีวิตเราไม่ได้อยู่กับฟองน้ำลายบนปลายลิ้นใครนะครับ เสียแรงได้แต่อย่าเสียกำลังใจ ภาวนาบ่อยๆให้ชิน(ฌาน)แล้วท่านต้องประสบกับความเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นแน่นอนครับ ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านโชคดีครับ