เวลาของโลกมนุษย์และโลกวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 5 กุมภาพันธ์ 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พวกเราทุกคนเคยได้รู้มาได้ฟังมาว่า เวลาของสวรรค์ นรก หรือ เวลาของผู้ที่ตายไปนั้นช้ากว่าเวลาของโลกเรามากๆเช่น 1000ปีบนโลกมนุษย์อาจเท่ากับ1วันบนสวรรค์เป็นต้น หรือการที่มีคนบอกว่าคนตายกว่าจะรู้ตัวเองว่าตายไปนั้นก็ตั้ง3วัน 7วัน มีบ้างบางคนที่ฟื้นขึ้นมาเขาบอกว่าเวลาที่เขานอนหลับไป7วันนั้นน่ะ เขายังไม่ได้ไปไหนเลยเพียงแค่เห็นหมู่คนมากมายคุยกันยังไม่กี่คำก็ฟึ้นขึ้นมา และจริงๆแล้วเรื่องเวลาที่แตกต่างกันนี้พระพุทธองค์ก็ได้พูดถึงมากว่า2500 ปีแล้วดังที่เราจะเห็นได้ในพระตรัยปิฎก
    จริงๆแล้วก็มีคำอธิบายทางวิทยาศาสตร์ที่ยอมรับกันในปจุบันที่ไอสไตน์ได้อธิบายไว้
    แต่ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจดังนี้ก่อนนะครับว่า
    นักวิทยาศาสตร์อาจทำใจยอมรับวิญญาณได้ หากมองว่าวิญญาณเป็น พลังงานอย่างหนึ่ง
    และหากเรามองเหมือนนักวิทยาศาตร์ว่าวิญญาณคือ พลังงานอย่างหนึ่ง
    ผมจะอธิบายด้วยตัวอย่างง่ายๆนะครับ ซึ่งอัลเบิร์ต ไอสไตน์ พูดถึงเรื่องพลังงานดังนี้ครับ

1.วัตถุใดมีขนาดเล็กมากไปถึงขนาดของอะตอม เรียกวัตถุนั้นว่า พลังงาน เช่นถ้าเราสามารถย่อตัวเราให้เล็กลงไปถึงขนาดอะตอม ตัวเราก็จะถูกเป็นพลังงานเช่นกันครับ
    2.วัตถุใดที่เคลื่อนที่ได้เร็ว เวลาบนวัตถุนั้นจะช้ากว่า เช่นถ้ามีรถอยู่2คัน แล้วเราเอาคนฝาแฝดไปอยู่บนรถคนละคันนะครับ รถคันแรกวิ่งเร็วกว่ารถคันที่สอง โดยรถคันแรกวิ่งด้วยความเร็ว 3000 กิโลเมตรต่อ ชั่วโมง รถคนที่สองวิ่งด้วยความเร็ว300กิโลเมตรต่อชั่วโมง แฝดที่อยู่บนรถคันแรกจะแก่ช้ากว่าแฝดอีกคนที่อยู่บนรถคันที่สองครับ เพราะเคลื่อนที่เร็วกว่า เวลาจะเดินช้ากว่า ความคิดนี้เองเป็นบ่อเกิด time machine เครื่องเดินทางข้ามอนาคตขึ้นมา
    3.โดยปกติพลังงานส่วนมากการเคลื่อนที่ด้วยความเร็วใกล้ความเร็วแสง คือ ประมาณ300000กิโลเมตรต่อวินาที ถ้าคิดไม่ออกว่าเร็วขนาดไหน ให้ลองสังเกตดูว่าตอนที่เราคุยโทรศัพท์กับเพื่อนต่างจังหวัดน่ะ เช่นคุยกับเพื่อนที่อยู่เชียงใหม่เพื่อนพูดมาเราได้ยินทันทีเลยหรือเราพูดไปเพื่อนก็
    ได้ยินทันทีเลย เพราะว่าสัญญาณเสียงถูกส่งออกไปกับสัญญาณวิทยุที่มีความเร็วประมาณ300000กม./วินาที

ทีนี้จาก3ข้อด้านบนแล้วเราลองมาคิดตามนะครับ
    1.ถ้าวิญญาณเป็นพลังงาน ก็แสดงว่าวิญญาณก็เคลื่อนที่ได้เร็วเช่นกัน มีคนเคยบอกว่า คนตายนั้นเพียงแค่เขาคิดถึงใครวิญญาณเขาก็ปิ๊งไปหาคนนั้นทันที คิดถึงอะไรก็จะไปหาสิ่งนั้นทันทีเลย
    2.ถ้าวิญญาณเคลื่อนที่ได้เร็วขนาดนั้น ก็เข้าสู่กฎที่ว่า วัตถุใดมีความเร็วใกล้ความเร็วแสงเวลาที่วัตถุนั้นจะช้ามาก ทีนี้ก็ตรงกับที่เราได้ฟังมาว่า เวลาของสวรรค์ นรก และโลกคนตายจะช้ากว่าโลกมนุษย์ครับ

นักวิทยาศาตร์เชื่อทฤษฎีนี้ก็ตอนที่มีดาวเทียมขึ้นไปลอยรอบโลก เพราะเวลาบนดาวเทียมจะช้ากว่าเวลาบนโลกครับ ก็ดาวเทียมโคจรรอบโลกประมาณ 24000 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ดังนั้นจึงต้องมีการชดเชยเวลาที่เสียไปเมื่อดาวเทียมทวนสัญญาณมายังโลกไงครับ

ที่มา...ศาลาธรรม<!--sizec--><!--/sizec--><!--IBF.ATTACHMENT_846997--><!-- THE POST --><!--sizec--><!--/sizec--><!--IBF.ATTACHMENT_846997--><!-- THE POST -->

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    มีเหตุมีผลดีครับ ขอบคุณครับพี่ /\

3. หัตถ์เทพหมื่นวิญญาณ

หัตถ์เทพหมื่นวิญญาณ สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    มีเหตุมีผลดีครับ หุๆๆ

หนังสือเรื่อง ไอนสไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น ก็อธิบายเรื่องการยืดหดของเวลาที่สัมพัทกับความเร็ว หุๆๆๆ

4. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    หนังภิภพวานร หนังแบคทูเดอะฟิวเจอร์ หนังซูเปอร์แมนภาคแรก ต่างล้วนอิงทฤษฏีทางวิทยาศาสตร์ที่สามารถพิสูจน์ได้ของไอน์สไตน์ ไม่ใช่เรื่องเพ้อเจ้อใดๆ
    ดูหนังจีนเห้งเจีย อาระวาดบนสวรรค์ 2 นาที เจ้าสวรรค์ห้องยาบอก เดี๋ยวก็ไปช่วยพระถังซำจั๋งไม่ทัน เพราะเวลาโลกมนุษย์เปลี่ยนไปเร็วมาก นี่ก็คือทางมหายาน
    พลังงานวิญญาณ น่าจะขดตัวอยู่ในทฤษฎี ซูเปอร์สตริง เทียรี่ ใกล้ๆเรานี่แหละ แต่เรามองไม่เห็นมิตินี้ แต่โครงการเซิน ในสวิส กำลังวิจัยเรื่องนี้อยู่ อาจจะคล้ายตอนพระพุทธเจ้าเปิด 3 โลกให้มนุษย์เห็นในอดีต แต่ปัจจุบัน โครงการเซิน อาจเปิด 3 โลกให้ดูกันก็ได้ แต่ไม่รู้เมื่อใด

5. หล่อลำน้ำ

หล่อลำน้ำ Active Member

พูดถึงเรื่องการทดลองของเซิร์น ตอนนี้เขาแอบทดลองอยู่หรือเปล่า เห็นเป็นข่าวหวือหวาอยู่ช่วงหนึ่งแล้วก็หายเงียบไป หรืออาจจะเป็นพวกกลุ่มนักวิทย์สติต๊องส์ที่บอกว่าจะทำให้เกิดหลุมดำ จำได้ว่ามีคนฆ่าตัวตายกับเรื่องนี้ด้วย .. มันจะเป็นไปได้อย่างไรรึท่าน?

ผมตะหงิดๆ ว่ามันมีการทดลองอยู่ลับๆนะ แต่ไม่อยากเปิดเผยหรือเป็นข่าว ก็เหมือนกับความลึกลับของแอเรียห้าสิบหนึ่ง ที่ชอบทำอะไรแบบซุ่มเงียบ

6. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ความน่ากลัวของ สังสารวัฏ คือ เวลา และความจำนี่ละครับ

เพราะว่า กว่าที่เราจะเกิดมาเป็นคนได้ สนใจธรรมะ เข้าวัด ฟังธรรม ปฏิบัติ ภาวนา เชื่อคำสอนพระพุทธเจ้าได้นั้น ไม่ใช่

ชาตินี้เราเพิ่งมาสนใจนะครับ ต้องอาศัยเวลาแต่ละชาติ ค่อยๆ สะสมมาทีนิดทีละหน่อย เริ่มตั้งแต่การไม่โกหก ของศีล 5

ทีละข้อ ทีละข้อ สะสมเรื่อยมา จนรักษาศีลเป็นปกติ แค่ศีล 5 ก็วนเกิดมาไม่รู้กี่ชาติแล้ว แล้วถ้าเราพลาดตกนรกขึ้นมา

บารมี สัญญาที่เราเคยทำความดีติดมาในจิตจะหายเกลี้ยง ต้องมาเริ่มต้นกันใหม่ ทีละชาติ ทีละชาติ ซึ่งลงไปนรก

เวลาบนโลก จะช้า เราไปนรก 100 วันเวลาบนโลกอาจจะผ่านไปแค่ 1 วัน พอเสร็จจากนรก ก็ขึ้นมาเป็นสัตว์

ไล่ไปตั้งแต่ สัตว์ตัวเล็กๆ ไปจนถึงสัตว์ใหญ่ แล้วค่อยมาเป็นมนุษย์ ก็คำนวนดูนะครับ กี่ชาติ แล้วเป็นมนุษย์ได้

กว่าจะเป็นมนุษย์ที่ สนใจธรรมะอีก สะสมไปอีกหลายร้อยหลายแสนชาติ เลยครับ เพราะฉะนั้น ได้พบกับธรรมะแล้ว

ก็มาทำความดี กันให้เยอะๆ นะครับ อย่าพลาดลงไปข้างล่างละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  7. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    แล้วงัยต่อ

8. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเข้าใจทฤษฎีสัมพันธภาพของไอน์สไตน์มากขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากอ่านพุทธพจน์เกี่ยวกับเรื่องนี้ในพระไตรปิฎกด้วยจังเลยค่ะ เคยอ่านเจอแต่เรื่องที่สุดแห่งโลกที่พระพุทธเจ้าท่านได้ตรัสไว้ในพระคิริมานนทสูตร อยากรู้จังว่าเคยมีนักวิทยาศาสตร์ประเทศไหนทำการค้นคว้าเรื่องนี้ไว้บ้างไหมคะ

"ที่สุดแห่งโลกนั้น จะถือเอาอากาศโลกหรือจักรวาลโลกนั้นมีที่สุดเบื้องต่ำก็เพียงใต้แผ่นดิน แผ่นดินนี้มีน้ำรอง ใต้น้ำนั้นมีลม ลมนั้นหนาได้ ๙ แสน ๔ หมื่นโยชน์สำหรับรองน้ำไว้ ใต้ลมนั้นลงไปเป็นอากาศหาที่สุดไม่ได้ ที่สุดโลกเบื้องต่ำก็เพียงลมเท่านั้น...."
    Source: http://santati2007.googlepages.com/kirimanont

9. teeo79

teeo79 Active Member

27 ธันวาคม 2007
    เยอะจังคับ