เวลานั่งสมาธิแล้วจิตชอบหวนคิดเรื่องลามก ทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Lovephra, 6 เมษายน 2020.

1. Lovephra

Lovephra สมาชิกใหม่

12 สิงหาคม 2018
    เวลาผมนั่งสมาธิ จิตมักจะคิดเรื่องลามกบ้าง คิดปรามาสลามกต่อพระรัตนตรัยและครูบาอาจารย์เบื้องสูงบ้าง เวลาผมนั่งสมาธิอย่างนี้บ่อยๆแล้วผมจะรู้สึกอึดอัด ทำสมาธิต่อไม่ได้จนสมาธิหลุดไปเลยครับ อยากทราบว่าอาการอย่างนี้เป็นบาปหรือไม่ครับ และจะแก้อาการเหล่านี้อย่างไรครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    จิตคิดปรามาส อกุศลกรรมบาปเป็นเรื่องปรกติอยู่แล้วคับมากน้อยก็ว่ากันไปตามตอนนั้นๆ

แก้อย่างไร ก็ขออโหสิกรรมครูบาอาจารย์บ่อยๆ ครับ

เป็นอาการของพวกที่จะไปได้ดี มาร กิเลสเลยดลใจเราให้คิดปรามาส คิดอกุศลกรรม ครับ

วิธีแก้ ก็พยายามฝึกกำลังใจให้สูงๆ อาการพวกนี้จะเป็นอยู่ช่วงนึง ถ้าผ่านไปได้ก็จะหายไปเอง ผ่านไปนานๆ จิตตกขึ้นมาก็กลับมาเป็นใหม่

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ปรามาสพระ

ถาม : (ปรามาสพระ)
    ตอบ : การปรามาสพระมีเป็นปกติ บุคคลที่เริ่มปฏิบัติในศีล สมาธิ ปัญญา มารเขาจะรู้ว่าเราจะพ้นมือเขาแล้ว เขาใช้วิธีหลอกให้เราปรามาสพระ

ถ้าหากว่าเราปรามาสพระ เราก็ไม่สามารถเข้าถึงมรรคผล ก็จะหลุดพ้นจากมือเขาไม่ได้ ฉะนั้นก็มีวิธีเดียวคือ อยากจะปรามาสก็ปรามาสไป เราก็กราบขอขมาพระไปเรื่อย ๆ

สิ่งที่เขาหวังผลก็คือทำให้เราวุ่นวายใจ ไม่เป็นอันปฏิบัติอย่างหนึ่ง และทำให้เรารู้สึกว่าเป็นเพราะมาปฏิบัติก็เลยเกิดอารมณ์อย่างนี้ แล้วเลิกปฏิบัติอีกอย่างหนึ่ง

ฉะนั้น...ไม่ต้องไปใส่ใจ ตั้งหน้าตั้งตาขอขมาไป มีปัญญาจะปรามาสอย่างไรก็ปรามาสไป พอเขาเห็นเราไม่หวั่นไหว ขอขมาเป็นปกติก็เลิกของเขาไปเอง

พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.
    (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ วัดท่าขนุน)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนพฤษภาคม ๒๕๕๙
    ที่มา : www.watthakhanun.com

4. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ดีแล้ว
    อย่างน้อยกะเห็นกิเลสในตัวชัดดี

5. 8immortal$

8immortal$ สมาชิกใหม่

พละห้าคือ ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ ปัญญา
    ของคุณไม่มีเลยสักอย่างเดียว
    กำหนดรู้ทุกข์ ตระหนักรู้ทุกข์กาย ทุกข์ใจของตัวเองมีอะไรบ้างในแต่ละวันตั้งแต่ตื่นนอนจนกระทั่งเข้านอน
    ถ้าคุณรู้สึกไม่ทุกข์เลยหรือมีความทุกข์นิดหน่อย ส่วนมากมีแต่ความสุข ผมแนะนำเลิกทำสมาธิเถอะครับ ไม่มีประโยชน์ครับ ได้แต่บาปที่ปรามาสสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะ

6. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ปลาอยู่ในน้ำไม่รู้จักน้ำฉันได
    สัตว์ที่คลุกอยู่กะเลิสย่อมไม่รู้จักกิเลสฉันนั้น

7. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นส่วนตัว เมื่อจิตคิดอกุศลต่อสิ่งใดเมื่อไหร่ เบื้องต้น..
    1.ให้ขอขมาต่อสิ่งนั้น ที่ได้ปรามาสไว้ทันที

2. ให้พิจารณา อสุภะ ให้มาก ๆ หน่อย / เพราะอนาคต (สังขาร) เรา - เขา ก็ไม่ได้แตกต่างกันเลย /

เมื่อพิจารณาบ่อยๆ ก็จะละวางได้ไปตามลำดับ /

สาธุ ขอเจริญในธรรมครับ

8. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาในธรรมของทุกท่าน ด้วยความเคารพครับ

จขกท.น่าจะได้แนวคิดพิจารณาไปพอสมควรแล้ว ข้าพเจ้าขออนุญาตเพิ่มเติมสักเล็กน้อย

เรื่องคิดลามก เพราะจิตหมกมุ่นกับสิ่งใดมันก็จะคอยแต่ระลึกถึงเรื่องนั้นเสมอ
    วิธีแก้ ให้หยุดเสพในสิ่งนั้นเสีย หยุดเสพจากสื่อ หยุดคอยเพ่งมองหาอาหารตาจากเพศตรงข้าม

ส่วนเรื่องการที่มักชอบปรามาสครูบาอาจารย์ พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    วิธีแก้ ลองบวชพระหรือชีพราหมณ์ ปฏิบัติอย่างเคร่งครัด อย่าให้ผิดศีลดู (ปฏิบัติทั้งข้อวัตรและกรรมฐาน ยิ่งสายวัดป่ายิ่งดี) เราจะได้รู้ด้วยตัวเองว่า กว่าที่ครูบาอาจารย์จะได้ธรรมตามคำสอนของพระพุทธเจ้ามาบอกมาสอนเราต่อนั้น มันยากเพียงใด
    เปรียบเสมือนคนที่ไม่ได้ทำงานอยู่ในหน้าที่หรือตำแหน่งนั้นๆ พอเขาทำอะไรไม่ถูกใจก็ด่าว่าดูถูกดูแคลน โดยที่ไม่รู้ถึงปัญหาหรือความยากลำบากในการงานของเขา แต่พอตัวเองได้ไปทำอยู่ในตำแหน่งหน้าที่การงานตรงนั้นแล้ว ก็รู้ว่าความจริงเป็นอย่างไร เราก็ไม่กล้าที่จะดูถูกดูแคลนอีกเลย
    เพราะเรารู้ความจริงแล้ว

ความจริงช่วยเปลี่ยนแปลงความเชื่อและพฤติกรรมเราได้

ต้องขออภัยหากคำแนะนำของข้าพเจ้าเป็นการล่วงเกิน จขกท.

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

9. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งถ้ามันหยุดคิดลามกไม่ได้ ให้คิดไปจนสุดเลย ไปจบที่เห็นเป็นซากศพแล้วจะไม่คิดอีก

เรื่องปรามาสนี่ให้คิดต่อเลยว่าทำแบบนี้แล้วลงนรกแน่นอน แล้วขอขมาท่าน

มันเป็นเรื่องปรกติของการทดสอบ ถ้ามัวแต่หนีแต่หลบ จะข้ามตรงนี้ไม่ได้ ดึงสติให้ได้

10. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตาม คหสต. (อย่าเชื่อนะครับ)
    จิตมันคิดเรื่องลามกก็ปล่อยให้มันคิดไป... ผมไม่ห้าม แต่ขอให้ท่านพิจารณาลงไปให้เห็นว่าชอบส่วนไหน ตรงไหน ซูมมันไปเรื่อย ๆ ลองซูมลงไปถึงข้างในให้เห็นถึงกระดูกไปเลยนั่นแหละ ดูซิยังชอบตรงไหนอีก.. ถ้ายังไม่พอก็ให้มันไปถึงน้ำเลือด น้ำเหลือง เซลล์ในร่างกายไปเลย ดูซิยังชอบตรงไหนยังไงอีกมั้ย..
    / ส่วนการคิดอกุศล(มโนจิต) ต่อผู้อื่นลับหลัง ถ้าหากคนใกล้ชิดท่านโดนอย่างนี้บ้างล่ะ.. ท่านจะชอบมั้ย. .? แล้วสิ่งที่ท่านคิด ท่านคิดว่ามันดีมั้ยล่ะ..? แล้วมันเป็นบาปมั้ยล่ะ ..? ครับ / ศีลข้อ 1 นะท่าน เบียดเบียนผู้อื่นทางมโนจิตลับหลัง
    ดังนั้น จึงควรมั่นพิจารณา อสุภะ (ซากศพ คนสวย ๆ ในอดีต) ให้บ่อย ๆ ก็ได้ มันก็จะหน่ายไปเอง เพราะสุดท้าย มันก็ไม่ได้มีอะไรหลงเหลือความสวยให้ยึดเลยล่ะครับท่าน

ส่วนการคิดปรามาสครูบาอาจารย์ เมื่อท่านรู้ตัวแล้ว ท่านควรทำอย่างไรต่อไปล่ะครับ

อย่าลืมนะครับว่าเวลาคิดหนะ.. จิตมันไปไวกว่าเอาสังขารร่างกายไปทำบาปนะครับ

เมื่อรู้ถูกรู้ผิดแล้ว ก็ควรตั้งสติ ดำรงตนไม่ตั้งอยู่บนความประมาท..พยายามอย่าให้ผิดซ้ำบ่อย เพราะมันจะเกิดโทษตามมาภายหลังได้นะครับ

(ย้ำ อย่าเชื่อนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2020