เวียงลอ รอคอย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 2 ธันวาคม 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีศึกษากฎแห่งกรรมจากชีวิตจริง (Case study in real life)
    เวียงลอ รอคอย

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงครับ

กระผมเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาที่จัดว่าเป็นสมาชิกใหม่ซิงๆเลยครับ เพราะกระผมมีโอกาสเข้ามาพบความยิ่งใหญ่ของวัดพระธรรมกายเมื่อวันมาฆะบูชาปี 2549 นี่เอง กระผมทำงานทางด้านการเมืองมาหลายปีครับ ช่วยคิดพัฒนาประเทศให้ก้าวหน้าอยู่เสมอ

เมื่อผมได้มาเห็นภาพในวันมาฆบูชา ที่วัดพระธรรมกาย กระผมดีใจมากที่ประเทศไทยของเรา มีพระพุทธศาสนาที่เจริญรุ่งเรือง และสามารถแผ่ขยายคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปได้ทั่วโลก โดยมีศูนย์กลางอยู่ที่วัดพระธรรมกาย กระผมรู้สึกศักดิ์สิทธิ์และอัศจรรย์ในวันมาฆบูชานั้นจริงๆ

ถึงแม้กระผมจะเป็นสมาชิกใหม่ของโรงเรียนอนุบาลฯ แต่กระผมก็มีความเข้าใจว่าฝันในฝันของคุณครูไม่ใหญ่ในโรงเรียนอนุบาลฯนั้น สร้างความกระจ่าง คลี่คลายความสงสัยในชีวิตได้เป็นอย่างดียิ่ง กระผมเอง ก็มีความรู้สึกสงสัยในเหตุการณ์หลายๆ อย่างที่ผ่านเข้ามาในชีวิตกระผม โดยเฉพาะเหตุการณ์ที่ทำให้ผมต้องเข้าไปเกี่ยวพันกับเมืองโบราณแห่งหนึ่ง ด้วยเหตุนี้กระผมจึงขอส่ง case study มาบ้าง และกระผมขอเท้าความถึงความผูกพันแต่ปางก่อนของเมืองโบราณแห่งนี้ที่เกี่ยวข้องกับตัวผมเพื่อเป็นข้อมูลในการสืบค้น คลี่คลายปมประวัติศาสตร์ในเชิงกฎแห่งกรรม ก่อนนะครับ

เป็นความบังเอิญที่เกิดขึ้นในวันหนึ่ง ซึ่งกระผมได้ยินชาวบ้านพูดคุยกันถึงเรื่องซื้อขายที่ดินบริเวณริมแม่น้ำอิง เมืองเวียงลอ จ.พะเยา ที่ดินตรงนี้เป็นเมืองโบราณ ยังไม่มีโฉนด ถ้าจะถือครองก็ต้องดำเนินการออกโฉนดใหม่ โดยมีนายทุนผู้หนึ่งหนุนหลังต้องการจะฮุบเอาที่ดินผืนนี้ไปแสวงหาผลประโยชน์ กระผมเห็นว่าที่ดินผืนนี้ เป็นเมืองโบราณ มีวัดเก่าเป็นจำนวนมาก เป็นสมบัติของพระพุทธศาสนา ไม่ควรจะเอาไปทำอย่างอื่น ผมจึงได้ใช้ตำแหน่งหน้าที่การงานทางด้านการเมืองของกระผมดำเนินการคัดค้าน ไม่ให้ออกโฉนดอย่างเด็ดขาด ผมได้พยายามปกป้องผืนแผ่นดินนี้ทุกวิถีทาง และเดินเรื่องจนได้รับการจดทะเบียนจากกรมศิลปากร ให้เป็น เขตโบราณสถานเวียงลอ และนี่เป็นเรื่องที่ผมภูมิใจมาก ที่ช่วยรักษาสมบัติของศาสนาไว้ให้เป็นมรดกแก่รุ่นลูกหลานชาวไทยสืบไป

การกระทำแบบนี้ แม้จะอยู่ในขอบข่ายหน้าที่การงานของผมก็จริง แต่เหมือนมีอะไรบางอย่างทำให้ผมรักและผูกพันกับที่นี่ และความรู้สึกนี้ก็ได้บอกผมว่า