เสกตะปูเข้าท้อง เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย หนุมาน, 13 กรกฎาคม 2005.

1. หนุมาน

หนุมาน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    ตะปูที่อยู่ในห้อง เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง
    จากรายการ U-Life ออกอากาศที่ช่อง UBC 7
    เมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2548 เวลา 21.00 น.

ดำเนินรายการโดย
    นาำยแพทย์ทวีศิลป์ วิษณุโยธิน
    จิตแพทย์ประจำโรงพยาบาลสมเด็จเจ้าพระยา

วิทยากรรับเชิญ
    นายแพทย์สุกมล วิภาวีพลกุล จิตแพทย์

[​IMG] นพ.ทวีศิลป์ ข่าววันจันทร์ที่ 14 มีนาคม เดลินิวส์ลงเรื่องของ เจ้ากอแก้วเสียชีวิต ขอแสดงความเสียใจกับญาติพี่น้องด้วยครับ ประเด็นตรงนี้เราคงได้คุยในเรื่องการวิเคราะห์เจาะลึกในเชิงของการเตรียมตัวที่จะเสียชีวิตของเจ้ากอแก้ว

นพ.สุกมล เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมาก ผมถือว่าเป็นการเตรียมตัวเสียชีวิตอย่างมีคุณภาพครับ

นพ.ทวีศิลป์ หนังสือพิมพ์หลายฉบับลงรูปของเจ้ากอแก้ว ทั้งภาพก่อนเสียชีวิต

นพ.สุกมล ซึ่งได้ปรากฏในรายการวีไอพี ได้มีการสัมภาษณ์เจ้ากอแก้ว หลายคนเห็นว่าหน้าตาของท่านเปลี่ยนแปลงไปจากสมัยก่อน แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนแปลงก็คือสุขภาพจิตและความเป็นคนอารมณ์ดี

นพ.ทวีศิลป์ แต่ข่าวที่เกี่ยวเนื่องกันมาตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วทั้งสัปดาห์ ที่ไทยรัฐได้ลงพาดหัวข่าวไว้ก็คือ เรื่องของพระราหู ที่บอกว่าจะมีการเกิดภัยพิบัติจากธรรมชาติหรือมนุษย์เป็นผู้ทำ ในวันที่ 12-13 มีนาคม มีคนตื่นกลัวกันมาก จนกระทั่งต้องไปไหว้ราหู วันนี้เราจะพูดคุยในเรื่องนี้เช่นเดียวกันครับ ว่าความเชื่อเป็นอย่างไร และโยงนำมาถึงเรื่องนี้ครับ

นพ.สุกมล มีหนุ่มคนหนึ่ง เป็นชาวบุรีรัมย์ ไปทำงานที่จังหวัดภูเก็ต กินอาหารเย็นเสร็จปรากฎว่า มีอาการปวดท้องรุนแรง อาเจียนทั้งหมดสี่ครั้ง อาเจียนครั้งแรกออกมาเป็นตะปู ยาวสองนิ้วครึ่ง จำนวนหนึ่งตัวปะปนอยู่กับเศษอาหาร ครั้งที่สองอาเจียนออกมาเป็นตะปูอีกหนึ่งตัว ครั้งที่สามอาเจียนออกมาเป็นน็อตเบอร์สิบ ยาวหนึ่งนิ้ว ครั้งที่สี่อาเจียนออกมาเป็นเชือกคล้ายสายสิญจน์ ไปเอกซเรย์แพทย์พบว่ามีตะปูอีกหนึ่งตัวในระบบทางเดินอาหาร

นพ.ทวีศิลป์ เราอยากถามท่านผู้ชมที่ดูรายการเราอยู่ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่เขาอ้างขึ้นมาว่า เป็นมนต์ดำเล่นงาน เป็นอาถรรพณ์ที่เกิดขึ้นจริงหรือเปล่า หนุ่มก่อสร้างคนนี้ อวกออกมาเป็นตะปู และมีตะปูอยู่ในช่องท้องอย่างนี้ คุณคิดว่าเกิดจากสาเหตุใด สิ่งที่เขาอ้างถึงในหนังสือพิพม์สองฉบับนี้ก็คือ เรื่องของมนต์ดำ เรื่องของไสยศาสตร์ ท่านผู้ชมมีความเชื่ออย่างไร เกี่ยวกับเรื่องของตะปูที่อยู่ในท้อง โทรศัพท์เข้ามาได้เลยครับ 0-2615-9045 เราอยากได้ความคิดเห็นของท่านครับ มาช่วยกันขบคิดว่าปัญหาอย่างนี้จะแก้ไขอย่างไรดี

นพ.สุกมล เพราะตอนนี้มีการพูดถึงคำว่า สังคมแห่งการเรียนรู้ สังคมอุดมปัญญา แต่สังเกตนะครับ ข่าวหลายๆอย่าง ไม่ใช่เรื่องของตัวความรู้ ตัวปัญญา มันเป็นเรื่องของความเชื่อเยอะแยะเลย เพราะฉะนั้นเวลาอ่านข่าว เราจะต้องอ่านอย่างมีวิจารณญาณว่าเกิดอะไรขึ้น อย่างข่าวที่บอกว่า คุณโภคิน พลกุล ไปกราบไหว้พระราหู อีกวันข่าวปรากฏว่าไม่ใช่ ไม่รู้ว่าใครกรุเรื่องนี้ขึ้นนะครับ อย่างนี้ก็ต้องมีวิจาณญาณในการอ่านข่าว อ่านแล้วอย่าเพิ่งเชื่อทันทีครับ

นพ.ทวีศิลป์ ก็ต้องมาพูดคุยในเรื่องของรายละเอียดของข่าวที่โปรยเอาไว้

นพ.สุกมล ขณะที่ท่านผู้ชมกำลังคิดเรื่องตะปู เราจะพูดเรื่องพระราหูกันก่อน ตรงนี้ก็เป็นความเชื่อเหมือนกัน เพราะว่าจริงๆ เรื่องนี้เป็นข่าวลือมาหลายเดือนแล้วครับ ตั้งแต่สึนามิที่บอกว่า วันที่ 26 ธันวาคม จะมีเหตุต่างๆ มีการทำนายว่าช่วงเดือนกุมภาพันธ์ก็มีอีกวันหนึ่ง และมีนาคมก็มีการทำนายว่า วันที่ 12 อาจจะมีภัยภิบัติต่างๆเกิดขึ้น อุบัติเหตุขนาดรุนแรง แม้กระทั่งบางคนบอกว่าจะมีสึนามิเกิดขึ้นอีกครั้งหนึ่ง เนื่องจากพระราหูจะมีการเคลื่อนตัวย้ายจากราศีหนึ่งไปอีกราศีหนึ่ง ก็มีผลเยอะเลยครับ เชื่อมั้ยครับ ว่าผลอันนี้โรงเรียนกวดวิชาหลายแห่งแถวสยามสแควร์

นพ.ทวีศิลป์ ทัวร์บอกว่ายกเลิกหมดเลยครับ เดือดร้อนมาก

นพ.สุกมล ทัวร์ที่ไปกาญจนบุรีกลับว่าเขื่อนจะพัง

นพ.ทวีศิลป์ ภาคใต้บอกว่าโดนกระทบด้วยเหมือนกัน

นพ.สุกมล เพราะกลัวว่าจะเกิดคลื่นยักษ์

นพ.ทวีศิลป์ จริงๆแล้วข่าวไม่ได้เพิ่งเกิดขึ้นนะครับ ผมทราบมาตั้งแต่ตอนที่ลงไปช่วยสึนามิตอนต้นปี พอเกิดเรื่องของสึนามิขึ้นมา ปรากฏว่าเขาไปพลิกตำราของเกจิอาจารย์ทั้งหลายที่ดังๆในเรื่องโหราศาสตร์ แล้วก็ไปนั่งดูและเพ่งวันที่ ข่าวลือนี้ออกมาตั้งนานแล้ว แต่ตอนนี้มันเร็ว เพราะใช้อินเทอร์เน็ท ส่งมาทางอีเมล์ ก็ไปเปิดดูในรายละเอียด ปรากฏว่าคน forward กันเป็นหางว่าวเลยครับ

นพ.สุกมล ส่วนใหญ่เชื่อหรือไม่เชื่อครับ

นพ.ทวีศิลป์ คนส่วนใหญ่เชื่อครับ เชื่อจนกระทั่งบางที ตอนนี้เกาะที่มีการลงข่าวคึกโครม ผู้สื่อข่าวต้องโทรมาถามความเห็น ในฐานะที่ผมเป็นจิตแพทย์ ก็ถามว่า เราจะทำยังไงดี คนตื่นตระหนกกลัวขนาดนี้ จะมีการป้องกันอะไรดีมั้ย จริงๆแล้วเรื่องอย่างนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นเป็นครั้งแรกครับ เราจะเห็นว่ามีเรื่องอย่างนี้มาหลายทีแล้ว ก็เป็นอย่างนี้กันหลายๆครั้ง และโดยเฉพาะหลังจากเกิดภัยพิบัติใหญ่ๆอย่างที่ว่า โดยเฉพาะเรื่องของสึนามิ เป็นครั้งเดียวที่เกิดขึ้นมา และตามหลักการณ์แล้ว ในเชิงจิตวิทยาจะมีข่าวลือตามมาเป็นระยะๆ ผมเองลงไปอยู่ที่ภาคใต้ ตอนที่ไปช่วยกันอยู่ก็มีข่าวลือว่า สึนามิจะมารอบสอง จิตแพทย์วิ่งขึ้นเขากันแทบไม่ทันเลยครับ แต่ไม่ได้เป็นเรื่องของโหราศาสตร์ แต่บอกว่าเป็นการพยากรณ์ของกรมอุตุ จนกระทั่งกรมอุตุต้องออกมาบอกเองว่า ไม่ใช่ ข่าวลือออกมาเป็นละลอกๆ ข่าวลือเรื่องผีก็ใช่ด้วยเหมือนกันครับ ว่าผีมีอย่างนู้นอย่างนี้ นี่ก็เป็นจิตวิทยาในเชิงของทางด้านสังคมที่เกิดขึ้นหลังภัยพิบัติใหญ่ๆ

นพ.สุกมล หรือแม้กระทั่งช่วงหนึ่งเมื่อหลายเดือนก่อน ที่กาญจนบุรีทั้งหมู่บ้านต้องหนีขึ้นไปบนภูเขา เพราะมีข่าวลือว่าเขื่อนจะแตก

นพ.ทวีศิลป์ ตรงนี้ถ้าเราไม่รู้และจัดการไม่ทัน สังคมก็ผ่านการตื่นตระหนกกันอย่างนี้ เราก็ต้องจัดการครับ ผู้ใหญ่ก็โดนไปด้วยครับ

นพ.สุกมล โดนอะไรครับ

นพ.ทวีศิลป์ เขาบอกว่าท่านโภคินกับลลิตา

นพ.สุกมล ผู้ใหญ่คิดว่าท่านนายก บางคนบอกว่าฏีกาตั้งครม.ก่อนวันที่ 12-13 เพราะเลี่ยงภัยพิบัติ

นพ.ทวีศิลป์ ใช่ครับ เขาบอกย่องไปไหว้ แต่ตอนนี้ออกข่าวมาอีกทีว่า ไม่ใช่แล้ว

นพ.สุกมล ไม่รู้ว่าเอาข่าวมาจากไหน

นพ.ทวีศิลป์ พอบอกว่าไม่ใช่ก็ต้องมานั่งพูดคุยกันครับ ผมก็พยายามตามข่าวเรื่องของความเชื่อที่เกิดขึ้นในสัปดาห์ที่ผ่านมา

ข่าวแรก คนนับหมื่นแห่ไหว้ราหู ทาทา ลูกเกตก็ไปด้วย

นพ.สุกมล กลายเป็นพรีเซ็นเตอร์ไปโดยไม่รู้ตัว

นพ.ทวีศิลป์ แต่ท่านโภคินออกมาปฏิเสธว่า ไม่เคยไป วัดศีรษะทองอยู่ไหนไม่รู้จัก เป็นเรื่องที่ต้องมาพูดกัน และขณะเดียวกันกรมที่เกี่ยวข้องกับวิทยาศาสตร์ก็คือ กรมอุตุ ต้องมาออกโรงบอกว่า อย่าตื่นภัยพิบัติเพราะราหู พิสูจน์ตามคำทำนายวันนี้ ชี้ใจคนอ่อนไหวเลยเชื่อ ยังแห่ไปเซ่นไหว้กันตรึม

นพ.สุกมล รถติดเลย เมื่อคืนถนนเพชรเกษม ผมฟังวิทยุจส.100 เขาบอกว่ารถแน่นมาก และไม่มีที่จอดรถ

นพ.ทวีศิลป์ มันเป็นธุระกิจครับ เขาบอกว่าเฉพาะบางที่ บางแห่ง รายได้เพิ่มขึ้นเป็นหลักแสน หรือหลายๆแสน และถ้าเชื่อกันทั้งประเทศ ในส่วนของการที่ดูแลในเรื่องของทางด้านความเชื่อทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นเจ้า หมอดู ใครก็ตามแต่ ตอนนี้งานชุกกันเป็นแถวเลย บอกว่าแต่ละที่ๆ จังหวัดหนึ่งเป็นแสนๆบาท เพราะฉะนั้นถ้ารวมทั้งหมดเจ็ดสิบกว่าจังหวัดเท่าไหร่

นพ.สุกมล เดี๋ยวนี้มีการโทรเข้าไปฟังคำทำนายต่างๆ ซึ่งผมรับทราบข้อมูลมาว่า ในแต่ละวันจะมีคนโทรเข้าไปเกือบแสนคนต่อวัน คิดดูนะครับว่า รายได้จำนวนมหาศาลขนาดไหน

นพ.ทวีศิลป์ ยืนยันคำพูดของเรา ธุระกิจหมอดู เงินสะพัด สี่พันล้านบาท

นพ.สุกมล จิตแพทย์ยังไม่เยอะเท่านี้เลยครับ ชี้คนกรุงเทพ แห่ใช้บริการทะลัก

นพ.ทวีศิลป์ ทะลักขนาดไหน ของศูนย์วิจัยกสิกรบอกว่า ธุระกิจหมอดูปี48 เงินสะพัดถึงสี่พันล้านบาท สำรวจโดยการไปดูกลุ่มตัวอย่าง พันสี่ร้อยกว่าราย ตลอดทั้งปีคนไทยเสียค่าดูหมอประมาณสี่พันล้านบาท โดยคำนวณจากการใช้บริการหมอดู และความถี่ในการใช้บริการ เขาบอกว่าปีๆหนึ่ง คนที่นิยมดูหมอดูสูงที่สุดอยู่ในกรุงเทพ ประมาณ17.5% มีความถี่ในการใช้บริการเฉลี่ยประมาณ3.49%ต่อปี บ่อยกว่าการมาหาจิตแพทย์อีกครับ

นพ.สุกมล แต่ดีแล้วครับ เพราะจิตแพทย์เรามีน้อยครับ

นพ.ทวีศิลป์ แต่ละครั้งที่มาใช้บริการหมอดู เฉลี่ยต่อครั้งประมาณสองร้อยเจ็ดสิบบาทต่อครั้ง เงินสะพัดมากในกรุงเทพ นี่คือสิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้น เขาบอกว่าถึงเศรษฐกิจจะทรุด เศรษฐกิจจะดีขึ้น ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย ตอนนี้โตต่อเนื่องกันมาตลอด

นพ.สุกมล แต่เป็นที่พึ่งทางใจอย่างหนึ่งสำหรับคนไทยนะครับ เพราะถ้าบอกว่า ถ้าเครียดมีปัญหาให้ไปพึ่งพาปรึกษาจิตแพทย์ ผมคิดว่าเมืองไทย โดยเฉพาะหลายๆจังหวัด ก็ไม่มีจิตแพทย์เพียงพอ เพราะฉะนั้นตรงนี้ก็เป็นระบบหนึ่งในสังคม พระ หมอดู ก็ให้ความช่วยเหลือในระดับหนึ่ง จิตแพทย์อาจจะให้ความเข้าใจ แต่หมอดูให้ความหวัง หรือถ้าทำนายทายทักว่า อาจจะมีโชคร้ายอะไรต่างๆ ผมก็คิดว่า ถ้าคนมีสติปัญญาจะนำไปสู่การระมัดระวังป้องกันตัวเองมากขึ้น ซึ่งตรงนี้ผมก็ไม่ได้เห็นดีเห็นงาม และก็ไม่ได้ห้ามอะไรครับ

นพ.ทวีศิลป์ มาถึงประเด็นที่เราเปิดเอาไว้ว่า มีตะปูอยู่ในท้องได้อย่างไร ตอนนี้มีโทรศัพท์จากทางบ้านเข้ามาครับ

ทางบ้าน ผมคิดว่าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในอดีตบ่อยๆ ช่วงเหตุการณ์ที่รุนแรงคล้ายๆในระหว่างคลื่นสึนามิ ทำให้คนหวาดระแวงเรื่องนี้ พร้อมทั้งเสริมในเรื่องของตะปูบ้าง ไสยศาสตร์อะไรมาบ้าง ในเรื่องนี้ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่พิสูจน์ได้ครับ

นพ.ทวีศิลป์ พิสูจน์ได้ยังไงครับ คิดว่าเข้าไปอยู่ในท้องได้ยังไงครับ

ทางบ้าน ผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ

นพ.สุกมล คิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

ทางบ้าน น่าจะเกิดจากกินเข้าไปครับ

นพ.ทวีศิลป์ เขาไม่กลัวหรือครับ

ทางบ้าน ผมคิดว่าอาจจะมีเหตุอื่นที่ทำให้เขากินครับ

นพ.ทวีศิลป์ เช่น

ทางบ้าน อาจจะมีอะไรบางอย่างครับ

นพ.ทวีศิลป์ พูดยาก เขาบอกว่าช่วงนี้มีหนังอะไรบางเรื่อง กำลังจะฉายอยู่ คิดว่าเกี่ยวข้องกันด้วยหรือไม่ครับ

นพ.สุกมล โปรโมทหนัง

ทางบ้าน คิดว่าน่าจะครับ

นพ.ทวีศิลป์ เคยมีประสบการณ์ หรือมีคนที่ใกล้เคียงกับคนนี้บ้างหรือไม่ครับ

ทางบ้าน จากในอดีตที่ผ่านมา เคยมีการพูดถึงการเสกตะปูเข้าท้อง ผมเป็นคนสมัยก่อน แต่มีความคิดสมัยใหม่ครับ

นพ.ทวีศิลป์ ไม่เชื่อนะครับ

ทางบ้าน ผมไม่เชื่อครับ

นพ.ทวีศิลป์ ขอบคุณครับ

นพ.สุกมล มีความคิดเห็นแสดงกันเข้ามาเรื่อยๆครับ

ทางบ้าน จริงและเคยเห็นการพิสูจน์มาแล้ว เรื่องการเสกตะปูเข้าท้อง

ทางบ้าน คิดว่ากรณีนี้ทำเพราะว่าอยากดัง ทำพฤติกรรมแปลกๆ ส่วนความคิดเรื่องคุณไสย์ ตัวเองเป็นคนที่เชื่ออยู่แล้ว แต่ไม่ได้ลบหลู่ แต่มองว่ากรณีนี้ทำเพราะอยากดัง

ทางบ้าน เรื่องไสยศาสตร์อาจจะเป็นไปได้ เพราะเคยมีเพื่อนที่ถูกแตะตัว แล้วเคลิบเคลิ้มควักเงินให้คนอื่นไป

นพ.สุกมล ตรงนี้เราได้ยินบ่อย อันนี้เป็นประเด็นเรื่องจิตวิทยา ที่เราน่าจะเปิดประเด็นสักครั้งว่าเกิดอะไรขึ้น

ทางบ้าน กินตะปูไม่ใช่มนต์ดำ น่าจะกินเพื่อให้เป็นข่าว

ทางบ้าน คิดว่าโดนไสยศาสตร์ค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ทำไมถึงเชื่ออย่างนั้นครับ

ทางบ้าน หนูก็โดนค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ

ทางบ้าน ไม่ได้กินตะปูค่ะ เขาเอาขนมมาให้กิน กินเสร็จแล้วเราก็มีอาการปวดมากเลย ปวดเหมือนกับมีของมีคมจิ้มอยู่ตามหัว ตามขมับ ตามแก้วหู บีบหัวใจ ตามสันหลัง ท้องจะโตเรื่อยๆ เสร็จแล้วก็ไปรักษา เขาจะดึงพวกตะปู สายสิญจน์ ตะกรุด แผ่นทอง ในหัวจะมีหุ่นขี้ผึ้ง พอของพวกนี้ออกมาแล้ว เราก็หายเป็นปกติ

นพ.ทวีศิลป์ ใครทำให้ครับ

ทางบ้าน เขาเป็นคนรักษาเรื่องนี้โดยเฉพาะ

นพ.ทวีศิลป์ หมอทางไสยศาสตร์ใช่ไหมครับ

ทางบ้าน ใช่ค่ะ แต่เขาก็ไม่ได้เรียกร้องอะไรมาก เพียงแต่ยกครูเขาอย่างเดียว เขาก็รักษาจนหาย

นพ.ทวีศิลป์ เห็นเป็นตะปูออกมาเลยหรือครับ

ทางบ้าน ออกมาเลยค่ะ ดึงออกมาเลยค่ะ เวลาดึงออกมาใหม่ๆ จะเหมือนเขี้ยวหมา เวลาเรากลับบ้านแล้ว จะเป็นผื่นบวมแดงเขียว เหมือนดึงตะปูออกจากตัวเรา เจ็บมาก

นพ.ทวีศิลป์ ตอนนั้นเขาดึงออกมาจากตรงไหนครับ

ทางบ้าน เราปวดตรงไหนมันก็ออกตรงนั้นค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ของคุณเจอตรงไหนบ้างครับ

ทางบ้าน เยอะมากเลยค่ะ หน้าอกด้านซ้ายเยอะมาก ไหปลาร้า คอ ตา หน้าผาก ขมับ แก้วหู

นพ.ทวีศิลป์ ทำไมเยอะอย่างนั้นครับ ตะปูกี่ดอกครับ

ทางบ้าน ในระยะสามปีออกเป็นพันค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ต้องไปหาหมอคนนี้หลายครั้งเลยหรือครับ

ทางบ้าน ไปๆมาๆสองปี แต่ถ้านอนรักษาที่นั่นอาทิตย์เดียวก็หมด แต่เรามีภาระ

นพ.ทวีศิลป์ เคยไปปรึกษากับแพทย์แผนปัจจุบันบ้างหรือไม่ครับ

ทางบ้าน นอนโรงพยาบาลเกือบตาย

นพ.ทวีศิลป์ ได้เอกซเรย์บ้างหรือไม่ครับ ปวดตรงนั้น ตรงนี้เห็นตะปูบ้างหรือไม่ครับ

ทางบ้าน ไม่ได้เอกซเรย์ มีอยู่ครั้งหนึ่งหม้อแบตหล่นใส่เท้า ตอนนั้นหน้าเท้าปวดเหมือนของมีคมแล้วมันก็ดิ้น และร้องตี๊ดๆเหมือนกับตัวอะไรที่มันอยู่ใต้หญ้า แต่คนอื่นไม่ได้ยิน เราจะได้ยินของเรา

นพ.สุกมล แต่ละครั้งที่ยกครูเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ทางบ้าน ค่าครูถ้าเราเหมารักษาจนหายเลย เก้าร้อยเก้าสิบเก้าบาท จะกี่ครั้ง จะนอนนั่นเลย มีการดูแลอย่างดี

นพ.ทวีศิลป์ มีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นเพิ่มเติมหรือไม่ครับ ดอกไม้ ของถวายอย่างอื่น

ทางบ้าน ไม่เรียกร้อง นอกจากเราจะเมตตา เขาชอบปลาร้า เราก็ซื้อปลาร้าไปฝาก

ทางบ้าน คนสิงคโปร์มือหงิก มืองอ จากโดนทำก็มาหายที่นี่ค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ขอบคุณครับ ขอแนะนำนิดหนึ่งครับ ถ้าจะให้ชัดเจน อยากให้ไปเอกซเรย์ อย่างหนุ่มคนนี้ด้วยครับ เราจะได้รู้ หนังสือจะได้เอามาลงดูว่าเป็นตะปูแบบนี้หรือเปล่า

ทางบ้าน หนูกลัวดัง แล้วมันไม่ดี เพราะคนทำหนูเขาอยู่ใกล้ๆ หนูค้าเครื่องประดับ แล้วเขาสั่งหนูให้เอาของไปให้หมดเลย เขาเอาหนูไปสองล้านกว่าบาท

นพ.สุกมล มีโทรศัพท์อีกสายจากทางบ้านเข้ามาครับ

ทางบ้าน คิดว่าคงทานเข้าไปเองค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ ทำไมเขาถึงต้องกินมันเข้าไปครับ

ทางบ้าน เขาคงอยากดังค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น เพราะว่าตอนสมัยเด็กๆ เคยเจอกับเหตุการณ์แบบนี้ ซึ่งเกิดกับคุณแม่ของตัวเองด้วยซ้ำไป

นพ.ทวีศิลป์ เป็นยังไงครับ

ทางบ้าน คล้ายโดนของแล้วไปทำพิธี มีอะไรออกมาตั้งเยอะตั้งแยะ ตอนเล็กๆเราคิดว่าเป็นเรื่องจริง เพราะเราเห็นจริงๆกับตา และเราก็ไม่รู้ว่าจะไปพิสูจน์ยังไง

นพ.สุกมล ออกมาจากลำตัวเลยหรือครับ

ทางบ้าน ใช่ค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ แล้วทำไมถึงเปลี่ยนความคิดได้ครับ

ทางบ้าน พอโตขึ้นได้เรียนหนังสือ ได้พิสูจน์อะไรหลายๆอย่าง ก็เลยคิดว่าไม่ใช่เรื่องจริงทั้งนั้นเลย เป็นการสร้างเหตุการณ์ขึ้นมาทั้งหมดเลย

นพ.ทวีศิลป์ รู้ได้ยังไงว่าเขาสร้างครับ

ทางบ้าน ได้ดูข่าว คิดว่าคงไม่มีเรื่องการโดนของหรือทำพิธีเสกอะไรเข้าไปนะคะ

นพ.ทวีศิลป์ ที่บอกว่าจับผิดได้ หรือไม่เชื่อ เป็นเพราะเราเรียนหนังสือมา เคยได้กลับไปพิสูจน์ เฉพาะตรงนั้นด้วยหรือไม่ครับ ว่าเกิดขึ้นได้ยังไง

ทางบ้าน ได้พิสูจน์ด้วยตัวเองด้วย ก็เลยเชื่อว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ พิสูจน์ด้วยตัวเองยังไงครับ

ทางบ้าน พอเรากลับไปอีกที ตอนที่เราโตขึ้น เหมือนเราจับผิดได้ว่า เขาหลอกลวง

นพ.ทวีศิลป์ จุดไหนครับ ที่บอกว่าจับผิดได้

ทางบ้าน เขาเอาอะไรใส่เข้าไปในสิ่งที่เขาบอกว่า เขาทำออกมาจากตัวเรา

นพ.ทวีศิลป์ หมายถึงซ่อนอยู่ในมือเขา

ทางบ้าน ใช่ค่ะ

นพ.ทวีศิลป์ จับผิดเห็นเลยหรือเปล่าครับ

ทางบ้าน เห็นเลยค่ะ แต่ตอนที่เราเด็ก เราจับไม่ได้ และเราก็เชื่อด้วยว่ามันเป็นจริง

นพ.ทวีศิลป์ เขาซ่อนอยู่ในมือ เวลาดึงออกมาก็อยู่ในมือเขา

ทางบ้าน ไปอยู่ในสิ่งที่เขาทำพิธี เช่น ไข่ ที่เอาไปถู หรือนวดตามตัวของเรา เราคิดว่ามันคือเรื่องจริง และเราก็โดนจริงๆ แต่จริงๆแล้ว เราไม่ได้โดนอะไรเลย

นพ.ทวีศิลป์ แล้วมันเข้าไปอยู่ในไข่ได้ยังไงครับ

ทางบ้าน คงใช้วิธีการหลอกลวงค่ะ

นพ.สุกมล คุณหมอทวีศิลป์ เคยดูหนังเรื่องบุปผาราตรีหรือไม่ครับ

นพ.ทวีศิลป์ ยังไม่ได้ดูเลยครับ

นพ.สุกมล ตอนนี้มีภาคสองแล้วครับ ภาคหนึ่งมีฉากที่เป็นเรื่องของห้องแถว ที่มีศาลเจ้าแล้วมีการวางแผนกัน ลักษณะจะคล้ายๆอย่างนี้ หรือถ้าใครเคยดูหนังฝรั่งเรื่อง Man From The Moon คนที่ชอบหลอกคนนั้น หลอกคนนี้ ผลสุดท้ายตัวเองป่วยเป็นมะเร็ง แล้วไปรับการรักษาที่ฟิลิปปิน เข้าแถวกันยาวเหยีดเลย ผลสุดท้ายตอนที่คนรักษา เขาล้วงเอาไอ้นั่น เอาไอ้นี่ออกจากหน้าท้อง เขาก็เหลือบไปเห็นมือของคนที่รักษา ซ่อนวัตถุนั้นอยู่ในมือ เขาก็นั่งขำ หัวเราะตัวเอง หลังจากที่ตัวเองหลอกคนอื่นมานาน ในที่สุดตัวเองก็ถูกเขาหลอก เรื่องนี้ผมคิดว่าก็ดีครับ เราได้ฟังเหตุผลที่หลากหลาย และประสบการณ์ที่หลากหลาย เรื่องนี้ก็โปรดใช้วิจารณญาณในการชมครับ

นพ.ทวีศิลป์ หลายคนมีความเชื่อเรื่องนี้ บอกว่าไปลบหลู่เขาไม่ได้ ผมไม่ได้ลบหลู่ครับ ยังไงก็ตามก็ต้องระวังกันไว้ครับ

นพ.สุกมล มีความเห็นเข้ามาหลากหลายเลยครับ

นพ.ทวีศิลป์ มีการตุ๋นกันจริงๆ แต่ผมไม่ได้พูดกรณีตรงนี้นะครับ แต่อยากให้ได้รับทราบตรงนี้หน่อยว่า ตุ๋นสะเดาะเคราะห์ที่เกิดขึ้น เขาบอกให้นั่งนับเม็ดข้าวสาร กวาดเรียบกว่าแสน เป็นทั้งคนตุ๋นและขโมยด้วยครับ ข่าวบอกว่า คุณป้าเดินไปพบกับคุณย่าอีกท่านหนึ่ง พูดคุยจนกระทั่งตายใจ แล้วบอกว่า บ้านนี้มีปัญหาจัดฮวงจุ้ยไม่ดี บอกว่าจะต้องมีการสะเดาะเคราะห์ เอาเม็ดข้าวสารมาให้นั่งนับ แล้วแกก็เข้าไปในบ้าน ขนเอาไปเรียบ

นพ.สุกมล คุณยายก็นั่งนับข้าวสารไปเรื่อยๆ

นพ.ทวีศิลป์ ต้องระวังเอาไว้ครับ

นพ.สุกมล มีสายรออยู่ครับ

นพ.ทวีศิลป์ เชิญเลยครับ

ทางบ้าน เรื่องตะปูออกจากร่างโกงทั้งนั้นเลยครับ อย่าไปเชื่อ

นพ.ทวีศิลป์ รู้ได้ยังไงครับ

ทางบ้าน เขาจะเอาไข่เจาะรู แล้วเอาตะปูเก่าๆ หรือเข็มยัดเข้าไป แล้วเอากาวติด เวลาคนไข้ไปรักษา เขาจะเอาไข่ใบนี้มาถูตรงที่มีอาการ

นพ.ทวีศิลป์ เขามีวิธีเจาะไม่ให้ไข่ไหลออกมาหรือครับ

ทางบ้าน เขาใส่ตะปูที่เป็นสนิม ใส่เชือก แล้วเอากาวตราช้างติดไว้ แล้วซ่อนไว้ใต้โต๊ะบูชา แล้วเอาไข่ที่ไม่เจาะมาให้คนไข้ดู พอเผลอเขาก็เปลี่ยน มือไวมาก ปวดที่ไหนเขาก็เอาไข่มาคลึง

นพ.ทวีศิลป์ ประทานโทษครับ รู้ได้ยังไงครับ

ทางบ้าน เขามาเปิดเผยกันเยอะแยะแล้วครับ

นพ.ทวีศิลป์ ตะปูที่เข้าไปอยู่ในท้องมันเข้าไปได้ยังไงครับ

ทางบ้าน ที่เป็นข่าวนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ

นพ.ทวีศิลป์ คิดว่าเป็นการหลอกหรือไม่ครับ

ทางบ้าน ก็ไม่ทราบ แต่คนที่หาว่าโดนของแล้วเอาไข่มาคลึง แล้วเอาของออกมา นั่นโดยต้มหมดครับ ไม่หายแล้วยังเสียเงินฟรีด้วย

นพ.ทวีศิลป์ รวมถึงการดึงตะปูออกจากตัวด้วยหรือเปล่าครับ

ทางบ้าน ไม่ออกจากตัวครับ เขาจะเอาไข่มาคลึง แล้วบอกว่าดูดมาไว้ในไข่

นพ.ทวีศิลป์ จริงๆแล้วมันอยู่ในไข่

ทางบ้าน เขาทำไว้ก่อนแล้ว

นพ.สุกมล ยังมีความคิดเห็นเข้ามาเรื่อยๆครับ

ทางบ้าน คงกินเข้าไปเอง บางท่านบอกว่า คิดว่าคงเสกเข้าท้องได้ ไสยศาสตร์มีจริง ไม่ทราบว่าเขาไปทะเลาะกับคู่กรณีที่สามารถทำไสยศาสตร์ได้หรือเปล่า คิดว่าคงกินตะปูเข้าไปเอง เพราะป่วยทางจิต หรือมีความเชื่ออะไรที่ผิดๆบางอย่าง

นพ.สุกมล คนไข้ที่มีอาการทางจิตก็กินนู่นกินนี้ได้ ก็จะเจอได้ครับ

ทางบ้าน คิดว่ามีส่วนจริง เพราะเมื่อสิบห้าปีก่อนที่จังหวัดกำแพงเพชร น้าชายกับเพื่อนไปจับมือสาวเย้า จึงถูกคนในหมู่บ้านให้ดื่มน้ำ ตื่นเช้ามาเพื่อนของน้าชายที่ดื่มน้ำ อาเจียนเป็นหนอนออกมา จากนั้นก็ตาย คิดว่าโดนยาสั่ง

ทางบ้าน เคยโดนของเข้าร่าง เชื่อว่าเป็นเรื่องไสยศาสตร์ เพราะประมาณสามสิบเจ็ดปีที่แล้ว เคยอยู่ในพิธีดึงของออกจากร่างของผู้หญิง แล้วได้ตะปูเป็นร้อยตัว มีเข็มเย็บผ้า มีเส้นผมผูกผ้าแดง ใช้เวลาร่วมเดือนกว่าจะทำพิธีเสร็จ ตามภาพข่าวเอกซเรย์เห็นตะปูหนึ่งตัว ถ้าผ่าออกรุ่งเช้าก็จะเห็นอีกหลายตัว

นพ.สุกมล อันนี้น่าพิสูจน์ครับ

ทางบ้าน กินตะปูเข้าไปเป็นกรณีหลอกลวง เนื่องจากเคยพาแม่ไปหาหมอไสยศาสตร์ แล้วควักเอาน้ำมันออกมา แต่คิดว่าคงเป็นเพราะการหลอกลวงตบตา และเคยไปดูหมอมา หมอไม่เคยทายถูก เพราะไม่เคยแสดงอะไรออกมาเลย

ทางบ้าน คิดว่าไสยศาสตร์มีจริง เพราะเคยเห็นตอนเด็ก

นพ.สุกมล มีความเห็นที่หลากหลายมากเลยครับ

นพ.ทวีศิลป์ มีโทรศัพท์รออยู่อีกสายหนึ่งครับ สวัสดีครับ มีความเห็นอย่างไรครับ

ทางบ้าน ประมาณสิบกว่าปีแล้ว ตอนนั้นผมไปเที่ยวงานทรงเจ้าที่ต่างจังหวัด เขามีการรักษาคนไข้ด้วย บางเจ้าก็หลอก บางเจ้าก็ไม่หลอกครับ ผมไปเห็นเขาดูดตะปูตามขา ตามแขน จากคนแก่ที่ไม่สบาย แล้วมันก็ออกมา ปรากฏว่ามันไม่ใช่ เขาหลอกกันครับ

นพ.ทวีศิลป์ หลอกยังไงครับ

ทางบ้าน เขาอมไว้ในปากครับ มีลุงขี้เมาอยู่คนหนึ่ง แกอยากลองของ แกล้งเจ็บไปหาเจ้าพ่อ เจ้าพ่อก็ทำให้ เสียค่าขึ้นครูเก้าสิบเก้าบาท แล้วลุงก็นอน เขาก็ดูดตะปูออกมาให้ ทีนี้หัวเราะกันกลิ้งเลยครับ เพราะเขาไม่ได้เป็นอะไรเลยครับ ปกติคนทรงเจ้าจะไม่รักษาคน พวกนี้จะไม่หลอกชาวบ้านครับ แต่มันมีบางคนหากินแบบนี้ครับ ชาวบ้านตาดำๆ ไปรักษาตามโรงพยาบาลต่างๆ ลองยาแค่วันสองวันก็เลิกแล้ว หาว่าหมอรักษาไม่หาย

นพ.ทวีศิลป์ ก็ต้องไปใช้ทางนี้

ทางบ้าน วินิจฉัยโรคยังไม่ตรงเลย ลองยาไม่ถูกเลย ก็กลับมาหาหมอไสยศาสตร์เหมือนเดิม แต่ปรากฏว่ามาเจออย่างนี้ครับ

นพ.ทวีศิลป์ หมอหลอกลวงอยู่ที่ไหนครับ

ทางบ้าน อยู่ที่จังหวัดกาญจนบุรี เจ้านี้โดนจับไปแล้วครับ

นพ.สุกมล ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาเล่าเรื่องนี้ให้เราฟัง วันนี้มีคนโทรเข้ามาเยอะมากเลย

นพ.ทวีศิลป์ ตอนนี้เราอยู่ในยุค2005 แล้ว ความเชื่อด้านนี้ยังปรากฏอยู่ในหนังสือพิมพ์ คงจะปฏิเสธไม่ได้ว่าหนังสือพิมพ์เป็นตัวสะท้อนสังคมของเราด้วยเหมือนกัน ต้องอยู่ที่วิจารณญาณของท่าน แน่นอนครับ ต้องมีทั้งคนเชื่อและไม่เชื่อ เราก็เอาทั้งสองประเด็นมาคบคิดกัน นี่คือรายการที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของสุขภาพจิตครับ และจิตวิทยามีคำตอบได้เหมือนกันครับ วันนี้คุณหมอสุกมล มีหนังเรื่องอะไรมานำเสนอครับ

นพ.สุกมล ก่อนจะไปดูหนัง มีความคิดเห็นทยอยเข้ามาอยู่เรื่อยๆเลยครับ

ทางบ้าน คิดว่าคงกินเข้าไปเอง เพราะสะสารไม่สามารถเคลื่อนที่เองได้ อาจจะมีใครจ้างมา เพื่อประโยชน์อะไรบางอย่างก็ได้

ทางบ้าน คิดว่าคนกินตะปูเป็นหน้าม้าให้กับหมอไสยศาสตร์ เป็นการหลอกลวงเรียกลูกค้า

ทางบ้าน ยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง เพราะว่าเคยเห็นตอนรับราชการ

ทางบ้าน สงสัยเป็นการโปร์โมทภาพยนต์ เพราะช่วงนี้จะมีหนังลักษณะนี้ออกมา

ทางบ้าน เป็นเรื่องหลอกลวง ถ้าเอากันให้ถึงที่สุด ทำไมไม่เสกจาน กาละมังเข้าไป ทำไมถึงเป็นเข็ม ตะปู ซึ่งสามารถซ่อนหรือหลอกลวงได้ง่ายเวลาทำพิธีกรรม

นพ.ทวีศิลป์ จะกินเข้าไปคงลำบากน่าดูเหมือนกันครับ ตะปูยังพอได้ จาน กาละมัง เดี๋ยวต่อไปอิฐ หิน ดิน ทราย หรือตึกใหญ่ๆ ก็คงจะมีได้

นพ.สุกมล อันนั้นไม่ใช่ไสยศาสตร์แล้วครับ เราไปดูภาพยนต์กันครับ

นพ.ทวีศิลป์ วันนี้เป็นเรื่อง Million Dollar Baby เป็นหนังที่ได้รับรางวัลออสการ์ถึงสามรางวัลครับ

นพ.สุกมล นำแสดงโดย ฮิลลารี สแว็งค์ หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังที่เหมาะสมหรับเด็ก เป็นหนังที่ค่อนข้างหนัก

นพ.ทวีศิลป์ เครียดเวลาไปดูครับ

นพ.สุกมล ต้องดูแบบเอาจริงเอาจังครับ ทุกคนตั้งใจแสดง ไม่ว่าจะเป็นมอร์แกน ฟรีแมน ซึ่งได้รับรางวัลออสการ์ สาขานักแสดงประกอบชายยอดเยี่ยม ในเรื่องจะเห็นว่าชีวิตของฮิลลารี สแว็งค์ จากคนที่ต่ำต้อย ไม่มีใครเห็นคุณค่าเขา เขาตั้งใจว่าจะเป็นนักมวย

นพ.ทวีศิลป์ ผู้หญิงนะครับ

นพ.สุกมล ตื้อตั้งแต่เทรนเนอร์ไม่ยอมฝึกให้ จนกระทั่งในที่สุดก็ยอมฝึก และเป็นนักมวยที่ประสบความสำเร็จและมีชื่อเสียงโด่งดัง

นพ.ทวีศิลป์ นี่มาจากชีวิตจริงหรือเปล่าครับ หรือมาจากนวนิยาย

นพ.สุกมล ไม่แน่ใจครับ ผมเข้าใจว่ามาจากนวนิยาย แต่เป็นหนังชีวิตที่ดังมาก ความเอาจริงเอาจังในเรื่องนี้ ผมคิดถึงฮิลลารี สแว็งค์ เขาเล่นหนังทุกเรื่อง เขาจะเอาจริงเอาจังทุกเรื่อง เช่นเดียวกันครับ แต่อย่างไรก็ตามครับ ถ้าใครไม่รู้เรื่องหนังเรื่องนี้มาก่อน จะไม่นึกว่าหนังจะจบแบบโศกสลด จะนึกว่าประสบความสำเร็จ

นพ.ทวีศิลป์ ดูแล้วออกมาประทับใจหรือไม่ครับ

นพ.สุกมล จนถึงครึ่งเรื่อง การชกมวยเขาประสบความสำเร็จ แต่ตอนที่เขาล้มลง คอเขาไปกระแทกกับขอบเก้าอี้ ทำให้กลายเป็นคนพิการตลอดชีวิต

นพ.ทวีศิลป์ ชีวิตที่พลิกผันก็เป็นความที่น่าสนใจของภาพยนต์ด้วยเหมือนกัน

นพ.สุกมล ใช่ครับ ทำให้กลายเป็นคนที่ต้องนอนอยู่โรงพยาบาลตลอด ไม่สามารถขยับเขยื้อนเคลื่อนตัวได้ แม้กระทั่งการหายใจก็ยังต้องใช้เครื่องช่วยหายใจอยู่ตลอด

นพ.ทวีศิลป์ เรื่องนี้ต้องไปดูเพราะอะไรครับ

นพ.สุกมล ผมคิดว่าประเด็นเรื่องของผู้ป่วยระยะสุดท้าย ตรนี้เป็นจุดที่ล่อแหลมในการตัดสินใจมากว่า เขาจะยุติการมีชีวิตในรูปแบบอย่างนั้น หรือเขาจะดำเนินชีวิตที่เรื้อรัง โดยมีเครื่องช่วยหายใจช่วยอยู่ ตรงนี้เป็นจุดที่ผมคิดว่า แพทย์เองก็มีความลำบากใจ ว่าผู้ป่วยระยะสุดท้ายจะสิ้นหวัง จะยุติการรักษาแล้วปล่อยให้เสียชีวิตไป หรือว่าจะดึงรั้งชีวิตเขาต่อ เพื่อที่จะรอ ถึงแม้จะมีปัจจัยน้อยเพียง 2.5% ก็อาจจะมีทางรอดได้

นพ.ทวีศิลป์ โยงมาถึงชีวิตเจ้าป้าที่เพิ่งเสียชีวิตไป ผมคิดว่าน่าจะมาคุยกันสักนิดหนึ่ง

นพ.สุกมล เป็นกรณีที่น่าศึกษามากครับ

นพ.ทวีศิลป์ เจ้าป้าได้มีการเตรียมตัวกับเรื่องของการเสียชีวิตอยู่แล้วครับ มีการอัดเทปของตัวเองเอาไว้ ในวันที่ 1 มีนาคม 2548 พูดด้วยนำเสียงหัวเราะๆด้วยซ้ำ ในการงดรับซองหรือพวงหรีด เจ้าป้าพูดและอัดเทปไว้ ไม่ขอพวงหรีด ดอกไม้ แต่ขอเงินทำบุญ สร้างห้องน้ำให้วัดยากจน ญาติทำใจเตรียมขอพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ ท่านได้จากไปอย่างสงบ ทำใจได้ยังไง ก่อนจะเสียชีวิตยังยิ้ม หัวเราะ ทั้งๆที่เป็นมะเร็ง ซึ่งเป็นโรคที่เรารู้กันอยู่แล้วว่า เป็นทั้งความเจ็บปวดและทรมาน เจ้าป้าเป็นคนสวยคนหนึ่ง ที่อยู่ในแวดวงของคนไฮโซ ที่มีกล้องจับในทุกอิริยาบท โดยเฉพาะท่าตัดริบบิ้นเปิดงาน เป็นภาพที่สังคมทั้งประเทศรู้จักเจ้าป้า แต่บทที่ถึงชีวิตกับมีการยอมรับและผ่านไปได้อย่างดีมากๆ นี่คือตัวอย่างที่ดีอย่างหนึ่งครับ

นพ.สุกมล ถ้าเราไม่ติดที่เรื่องของรูปแบบ การแต่งตัว หรือทรงผมต่างๆ ผมว่าคุณภาพชีวิตของเจ้าป้า ต้องถือว่าเป็นตัวอย่างของผู้ที่มีชีวิตที่มีความสุข เพราะเป็นคนที่ใช้ช่วงเวลาตอนสูงอายุแบบคนที่มีคุณภาพ เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น และเป็นคนที่จิตใจดีครับ ทุกคนเลยรักเจ้าป้า ไปที่ไหนก็มีรัศมีแห่งความเมตตา เพื่อแผ่ไปสู่คนรอบข้าง

นพ.ทวีศิลป์ เขาบอกว่าเจ้าป้าเป็นคนที่มีความสุขตลอดเวลา ยิ้มแย้ม แจ่มใส พยายามพูดแต่เรื่องดีๆ นี่คือสิ่งที่เราเรียนรู้กันมา

นพ.สุกมล เขาบอกว่า เจ้าป้าจะมีการบันทึกเทปสองปีต่อครั้ง และทำมากว่าสิบม้วนแล้ว นี่ไม่ใช่เป็นครั้งแรกที่ทำ

นพ.ทวีศิลป์ นี่เรียกว่าเป็นมอระนานุสติหรือเปล่าครับ ที่พูดถึงตัวเองต้องไม่ตกอยู่ในความประมาท เตรียมตัวที่จะเสียชีวิตอยู่ทุกเมื่อ

นพ.สุกมล และขอขอบคุณทุกท่าน ผมคิดว่าแม้กระทั่งถึงวาระสุดท้าย ท่านก็จากไปด้วยความสงบ จิตใจก็มีความเมตตา ให้คนอื่นมีจิตใจที่จะบริจาค ผมขอแนะนำหนังสือครับ ผมได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่งดีมาก และอยากแนะนำให้ทุกท่าน สำหรับญาติของคนไข้ที่สิ้นหวัง หรืออยู่ในระยะสุดท้าย "ยาใจ ICU" เขียนโดย จิตตะคุรุวัน เป็นนามปากกาของ พระมหาบัณฑิตจิตตะสังวโร ท่านเป็นพระนักเทศน์ นักเขียน เรื่องนี้เขียนถึงธรรมะ ยารักษาใจ ให้กับคนไข้ที่มีอาการหนัก พุทธพิธีในการโน้มใจคนไข้ให้ไปดี และวิธีช่วยเหลือทางจิตวิญญาณแก่ผู้ป่วยระยะสุดท้าย วิธีการฝึกใจที่จะเอาชนะความตาย การชนะความตายไม่ใช่ว่าเราจะไม่ตาย แต่จะตายยังไง จิตถึงสงบและมีคุณค่า ราคา 59 บาท เป็นหนังสือที่ดีมากครับ จิตแพทย์ขอแนะนำ

นพ.ทวีศิลป์ ข่าวดีๆที่เรานำมา ถึงแม้จะเป็นข่าวของการเสียชีวิตของคน แต่ถ้าได้พูดถึง ได้นำแบบอย่างที่ดีของท่าน มาเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต แน่นอนครับ เราอาจไม่ได้มีชีวิตที่หรูหราเหมือนท่าน แต่เราจะมาเตือนกันในชีวิตที่จะลงไปสู่ความตาย มีแนวทางที่จะไปถึงตรงนั้นได้เหมือนกันทุกคน แต่ใครจะไปอย่างมีความสุข ใครจะไปแล้วทำให้คนที่อยู่ข้างหลังนึกถึง นี่คือแบบอย่างที่มีความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะในทางจิตเวชแล้ว เราต้องคิดกันอย่างมากๆเลยครับ

นพ.สุกมล อย่างนี้ถึงเรียกว่าไปดีครับ ในหนังสือเล่มนี้มีคำพูดที่ดีๆเยอะแยะ มากมาย เช่น ถ้าพระอาทิตย์ยังขึ้น และตกทุกวัน เรายังไม่รู้สึกเสียใจ ทำไมชีวิตที่เกิดขึ้น แล้วจะต้องตาย ทำไมเราไม่รักษากายให้ปกติ ทำไมเราไปตื่นกลัว เพราะความตื่นกลัว ทำให้เราไม่มีการเตรียมตัว ไม่มีการพูดถึง ผลสุดท้ายเราก็ประสบกับวาระสุดท้ายอย่างใจที่เป็นทุกข์และไม่พร้อม

นพ.ทวีศิลป์ เรามาสรุปถึงความเห็น ที่ท่านผู้ชมได้โทรศัพท์เข้ามา ในเรื่องของความเชื่อ เกี่ยวกับตะปูที่เข้าไปอยู่ในท้อง โดยส่วนใหญ่แล้ว ก็มีความเชื่อบอกว่า เป็นการสร้างเรื่องขึ้น ซึ่งตรงนี้แน่นอนครับ ยังมีกลุ่มบุคคลบางส่วน ที่ยังมีความเชื่อว่าเป็นความจริงอยู่ด้วย เรานำเสนอทั้งสองทาง แต่ในความเป็นจริงแล้ว ต้องถามอาจารย์สุกมลว่า ตะปูหนึ่งดอก เข้าไปอยู่ในท้อง โดยการเสกเข้าไป มันจะเข้าไปได้ยังไง

นพ.สุกมล ผมมีความเห็นเหมือนกับท่านผู้ชมที่บอกว่า เรื่องนี้มีทั้งจริงและไม่จริง ปัจจุบันนี้ที่ไม่จริง และเป็นเรื่องหลอกลวงมีกันเยอะ อย่างไรก็ตามครับ เมื่อมีการรักษาอย่างนี้ และมีค่าใช้จ่ายเยอะๆ ให้สงสัยไว้ก่อนว่า อาจจะเป็นเรื่องการหลอกลวง ถ้ารักษาฟรีๆ ด้วยจิตใจที่ศรัทธา และเมตตาต่อผู้อื่น อันนี้ก็คิดถึงเรื่องการหลอกลวงน้อยลงครับ

นพ.ทวีศิลป์ แต่จริงๆแล้วก็มีกรณีที่เกิดขึ้นครับ และเป็นการศึกษา วิจัยในเชิงของทางด้านแพทย์ คือ การกินตะปู มีกรณีอย่างนั้นจริงๆ

นพ.สุกมล เป็นอาการทางจิตอย่างหนึ่ง

นพ.ทวีศิลป์ ครับ เป็นอาการทางจิตของคนไข้ที่ป่วยเป็นโรคจิต โดยใช้การกินเข้าไป แล้วไปสะสม ไม่ใช่แค่ดอกเดียวนะครับ มีจำนวนมากด้วย มีการรายงานมาชัดเจน จนต้องไปผ่าท้องออก ซึ่งที่ผ่านมาก่อนหน้านี้ก็มีเรื่องของการกลืนเหรียญเข้าไปจำนวนมาก ก็เคยลงข่าวมาแล้ว และมีการผ่าตัดช่วยชีวิตกันไปแล้วด้วย ซึ่งถ้าโยงกันแล้ว ตรงนี้อาจจะเป็นหนึ่งในข้อที่น่าเชื่อว่า อาจจะเป็นไปได้ ผมใช้คำว่า อาจจะนะครับ ใช้วิจารณญาณทุกครั้งก่อนที่ท่านฟังจากสื่อครับ วันนี้หมดเวลาแล้วครับ พบกับเรื่องราวดีๆ ของเราได้ในทุกวันอาทิตย์ รายการ U-Life สายด่วนสุขภาพจิต วันนี้เราทั้งสองคนขอลาไปก่อน สวัสดีครับ

[​IMG] คลิกที่นี่ สำหรับรูปแบบที่เหมาะสำหรับการพิมพ์

จาก
    http://www.thaimental.com/editor_htdocs/ulife_detail.asp?number=655

2. xx

xx สมาชิก

21 กรกฎาคม 2005