เสด็จพ่อร.๕ท่านสถิตย์อยู่ที่ใด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ปริยาภัทร, 2 กันยายน 2008.

1. ปริยาภัทร

ปริยาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    อยากทราบค่ะว่าตอนนี้ดวงพระวิญญาณของเสด็จพ่อพระปิยมหาราชท่านสถิตย์อยู่ ณ ภพภูมิใด เพราะเคยได้ยินมาว่าพระเจ้าตากท่านก็สำเร็จเป็นพระอรหันต์ไปแล้ว หรือเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรฯท่านก็ดำรงตำแหน่งท้าวจาตุมหาราชอยู่ แต่ยังไม่เคยได้ยินใครกล่าวถึงดวงพระวิญญาณของเสด็จพ่อเลยค่ะ รบกวนขอความรู้จากผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ..[​IMG]

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อยากทราบเหมือนกันครับ ผู้รู้บอกด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

3. turtohnual

turtohnual เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ทราบจากร่างทรงเสด็จแม่เสาวภาผ่องศรี ท่านว่า
    ท่านสถิตย์อยู่สวรรค์ ชั้นที่ 39ครับ ผิดถูกอย่างไร
    ขอท่านผู้รู้ช่วยตรวจสอบด้วยครับ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ถ้าลูกศิษย์ลูกหาหลวงพ่อฤาษีลิงดำจะเชื่อว่า "พระองค์ท่านเข้าพระนิพพาน" แล้วครับ

ปล.เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลนะครับ

5. ธนานุวัตร

ธนานุวัตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    ครับได้ยินมาว่า นิพพานแล้วครับ ท่านเป็นเกิดพระครับในชาติสุดท้าย ส่วนจะเป็นใครนั้นไม่ขอบอกครับ แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2008
  6. power30

power30 เป็นที่รู้จักกันดี

- เมื่อก่อนเคยอ่านถึงการสนทนาระหว่างหลวงพ่อฤาษีกับลูกศิษย์ท่านหนึ่งถึง
    เรื่องพระพุทธชินราช

- พูดถึงเรื่อง พระพุทธชินราชที่ จว.พิษณุโลก แล้วก็มาถึง พระพุทธชินราชที่ประจำอยู่-
    วัดในรัชกาลที่ ๕ มาจบที่ พระพุทธชินราชที่วัดท่าซุง

- หลวงพ่อท่านตอบกับลูกศิษย์ว่าพระพุทธชินราชทั้ง ๓ วัดนั้นผู้ดิริให้สร้างใช้อารมณ์เดียว
    กัน แต่คนละคนกัน

7. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    เท่าที่ทราบจากคำบอกเล่า เสด็จพ่อ ร.5 พระพันวสาอัยยิกาเจ้าและ พระพันปีหลวง พระองค์ท่านเสด็จเข้าพระนิพพานแล้ว

8. mw1958

mw1958 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เคยได้ยินมาเมื่อประมาณ 5-10 ปีก่อนท่านได้รับแต่งตั้งจากโลกวิญญาน
    ให้ดำรงตำแหน่งเจ้าที่ประจำประเทศไทย
    ผ่านมาจากช่วง 5-10 ปีก่อน
    อาจเปลี่ยนไปแล้วก็ได้

9. อุดมเกียรติ

อุดมเกียรติ เป็นที่รู้จักกันดี

....................
    นิพพาน<.....<ร.5<ร.1....นายจันหนวดเขี้ยว....<ขุนแผน<โกษาธิบดีเหล็ก<พระบรมไตรโลกนาถ<เศรษฐีใจบุญ<ขุนหลวงพะงั่ว<ขุนศรีเมืองมาน<พระร่วง<พระเจ้าพรมมหาราช<,.....<พระรามราช(จามเทวี)<เปาบุ้นจิ้น<จิ๋นซีฮ่องเต้<ขงเบ้ง<,.......<พระเจ้าชัยวรมันที่ 1<.....<.....
    ..............

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สมเด็จพระปิยมหาราช พระผู้ทรงคุณอันยิ่งใหญ่ต่อชาติไทย

พระผู้ทรงพระคุณอันยิ่งใหญ่ต่อชาติไทย
    (อดีตชาติบางส่วนของพระองค์ท่าน เท่าที่ทราบครับ)

พระเจ้าปเสนทิโกศล (สมัยพุทธกาล)
    พระเจ้ามังรายมหาราช(สร้างพระบรมธาตุดอยตุงองค์ที่ ๒ องค์แรกพระเจ้าอชุตราช)
    เณรน้อยที่ถูกขอมยำยี (ตายในฌานไปเกิดเป็นพรหมแล้วลงมาเกิดเป็นพระเจ้าพรหมมหาราช)
    พระเจ้าพรหมมหาราช ( สมัยโยนกนคร )
    พระร่วงโรจน์ฤทธิ์(มีฤทธิ์มากสาปขอมกลายเป็นหิน)
    พระเจ้ารามราช( สมัยละโว้ - พระแม่เจ้าจามเทวี)
    พ่อขุนศรีเมืองมาน (สมัยสุโขทัย ท่านเป็นเพื่อนกับพ่อขุนศรีอินทราทิตย์)
    ขุนหลวงพระงั่ว ( รัชกาลที่ ๓ สมัยอยุธยา )
    นายอำไพ ลูกชายเศรษฐีกองแก้วและปิ่นทอง
    ขุนแผน ลูกขุนไกร
    พระบรมไตรโลกนาถ
    พระมหาจักรพรรดิ
    เจ้าพระยาโกษาเหล็ก
    พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
    สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง(พระปิยมหาราช)
    ชาติสุดท้ายบวชเป็นพระ ลาพุทธภูมิ สำเร็จเป็นพระอรหันต์เข้าพระนิพพานไปแล้ว

(ถูกผิดประการใดท่านผู้รู้กรุณาให้คำแนะนำด้วย ขอบพระคุณมากครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2008
  11. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    (good)(good)(good)

12. เอกณัฏฐ์

เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    อยากทราบครับ รบกวน PM ให้ด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

13. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เชียร์ให้ท่านเจ้าของกระทู้และผู้สนใจทราบคำตอบนี้ ไปหาคำตอบโดยฝึกจิตที่บ้านสายลมครับ เป็นการฝึกมโนมยิทธิที่ทำให้ทราบได้ว่า ใครอยู่ภพภูมิใดตอนนี้
    วิธีไปฝึกและข้อแนะนำ ผมตอบไว้แล้วในลิ้ง
    http://palungjit.org/showthread.php?t=149318

14. เด็กอนุบาล

คุณชนะครับ ขอโมทนาในความตั้งใจให้ธรรมทานที่ดี แต่เกรงจะมีข้อผิดพลาดอยู่บ้างครับ
    เพราะขณะที่ท่านเจ้าพระยาบดินทร์เดชาเกิดนั้น อยู่ในสมัยรัชากาลที่ 1 พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช จึงไม่สามารถเป็นคนเดียวกันได้

เจ้าพระยา บดินทรเดช า (สิงห์ สิงหเสนี) แม่ทัพใหญ ่ในพระบาท สมเด็จพระ นั่งเกล้า เจ้าอยู่ห ัว รัชกาลที่ 3
    ตามประวัต ิศาสตร์ได ้บันทึกไว ้ว่า ท่านเป็นบ ุตรคนที่ส ี่ของเจ้า พระยาอภัย ราชา (ปิ่น)
    กับท่านผู ้หญิงฟัก เกิดวันพุ ธ เดือนยี่ ปีมะแม พ.ศ.2318 ที่บ้านริ มคลองรอบ กรุงธนบุร ีด้านตะวั นออก
    ซึ่งปัจจุ บันเป็นเข ตกรุงเทพม หานคร

15. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขอบคุณมากครับ คุณเด็กอนุบาล

ที่ได้กรุณาแจ้งความผิดพลาดมา เพราะเป็นเรื่องที่ได้รับฟังมาแต่ผมไม่ได้ไปตรวจสอบ
    ถึงวันเดือนปีเกิดของท่านจึงไม่ทราบว่าท่านเกิดในสมัย ร.๑ จุดประสงค์จริงๆ ก็ต้อง
    การบูชาพระคุณและเทอดพระเกียรติของพระองค์ท่านที่มีต่อชาติไทยอย่างหาประมาณ
    มิได้ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน (ผมจะแก้ไขข้อความให้ถูกต้องครับ ถ้ามีสิ่งใดที่ผิดพลาด
    ก็ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ)

16. เด็กอนุบาล

ผมก็ต้องขอโทษเช่นกันครับ จริงๆ พศ 2318 ยังเป็นรัชสมัยพระเจ้าตากสินมหาราช แต่รัชกาลที่1 ขณะนั้นท่านก็ได้เป็นแม่ทัพแล้ว...................อย่างไรก็ตามใจจริงผมโมทนาความดีของคุณชนะมากนะครับ ทราบอยู่ว่าคุณเทอดทูนพระองค์ท่านเป็นอย่างมาก

17. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    1
    ... ขอบพระคุณมากครับ ...

18. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อยู่สวรรค์ชั้นที่พระวิสุทธิเทพอยู่จ้ะ

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

จำได้ว่าเมื่อแรกที่มาฝึกมโนมยิทธิ ฝันเห็นหลวงพ่อ มาที่โรงเรียนสวนกุหลาบนนท์ ที่สวนนนท์ ทุกเช้าผมต้องไหว้พระรูปรัชกาลที่ห้า หน้าเสาธง
    หนังสือเล่มแรกที่ไปสะดุด แล้วหลังจากนั้นก็มาทางสายมโนมยิทธิ คือหนังสือที่มีรูปของรัชกาลที่ห้า ตอนทรงเป็นพระกุมาร ชื่อพระนามพระพิฆเนศวรสุรสังกาศประมาณนั้น
    และต่อมาก็หายสงสัย เพราะว่า ได้รับพระเมตตาจากพระท่าน บอกเลขรหัสไม่ลับ อิอิ
    ท่านว่า พระพุทธเจ้าหลวง เสด็จสวรรคตปีพ.ศ. 2453 แล้วก็ลองไปหาดูว่าพระสงฆ์รูปใดทรงมรณภาพ ปี35 ไปดูประวัติหลวงพ่อ โอ้โห ใช่เลย เป็นปัจจัตตัง รู้เฉพาะบุคคล ที่เคารพศรัทธา
    ส่วนเรื่องนายจันทร์หนวดเขี้ยวก็งง พอสมควร เพราะ รู้จากหนังสือตอเรียนว่า ท่านคือผู้นำชาวบ้านบางระจันทร์ แต่พอมาทราบจากทางธรรม มารู้ว่า ท่านที่เป็นวีรบุรุษหลายท่านที่เป็นทหารเสือพระเจ้าตาก ภายหลังเปลี่ยนชื่อ นายจันทร์ท่านเปลี่ยนชื่อเป็น... แล้วมารับราชการเป็นหลวงยกกระบัตร แถวๆเมืองที่ติดกับสมุทรสาคร สมุทรสงคราม อิอิ

20. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ไหนลุงทองใบบอกว่ายังจะมาเกิดอีกยังไงล่ะครับ ข้อมูลหนอข้อมูล