เสาตกน้ำมันแม่ตะเคียนทอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 25 กันยายน 2011.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการ์ของท่านปู่ เล่าเป็นปีก็คงไม่หมด สนุกเหมือนอ่านนิยายเลยค่ะ ^^

แต่ก่อน หลานพบฤษีก็จะกลัว ไม่กล้าไปใกล้ ไม่คิดว่าฤษีใจแบบท่านปู่ก็มีค่ะ สาธุๆๆ

2. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ผีหลอกกลางศาลาข้างทาง
    อันนี้โดนคนเดียวเต็มเลย ในตอนรอรถประจำทาง ว่าจะไปเชียงใหมเลยรอรถทีโคราชหนองบัวใหญ่ ข้างเพราะจะเข้าเมืองตีตั๋วขึ้นเชียงใหม่
    เเต่ดันตกรถรถออกไปก่อนเเล้ว เลยนอนในศาลาข้างถนน มันก็หลอกได้มันขอมันจริงๆๆเลยไอ้ผีตัวนี้ พอปู่ไปชื้อของกับมานอนทีตรงนี้ เวลามืดมันก็เล่นกันเลย
    ทีเเรกคิดว่า ลมเป่าสังกะสีหรือจิตเราคิดไปเองไม่มีไรหลอกบอกตัวเองแบบนั้นนะ
    เทียวทีสองดังปังเเล้วมีอะไรมาลางหลังคายาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ออกไปดูเอาไฟส่องดูไม่อะไร ศาลานี้ก็ไม่ได้มีต้นไม้ใกล้เลย ทั้งๆๆๆตั้งข้างถนนติดทุ่งนาจะมีต้นไม้ได้ไงกันละ ก็เลยเข้าไปใหม่ สักพักหนึ่งมีคนเดินเข้ามาถามว่าจะนอนทีมี้หรือ เขาบอกว่าผีดุนะ นอนไม่ได้หลอกมันจะหลอกเอา เเล้วเขาก็เดินไป
    แนะมาถึงพุดเองเอ้อเองปู่ยังไม่ได้พูดสักคำ แล้วมันจะรู้ได้ไงว่าเราจะนอนตรงนี้ ทำแบบว่ารู้จริงงั้งเเละ พอเทียงคืนมา เดินมาอีกรอบคนเดิมเรารู้ทันเเล้ว ไฟฉายเราก็ส่องอยู่คนอะไรไม่มีเงา ปู่ก็รู้เเล้ว มันหวงศาลาของมันนั้นเอง เจอกันแน่ผีก็ผีเถอะมาหวงของริเล่นกะใครไม่เล่น ปู่เลยเศกน้ำมนต์ ไว้รอเดียวมันมา จะยกน้ำให้มันกิน ตีสองก่วาๆๆๆมันมาอีกรอบ เลยบอกว่าคงมาเหนื่อยๆๆๆๆมากินหวานปู่ก่อนนะมา เขาก็ยกน้ำดูดกิน เท่านั้นละเขาก็บอกว่าเขาปวดท้องขอเวลาเข้าป่าแปป อือปู่เลยบอกไปเถอะเอง
    เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ โดนเเล้วเสร็จเรา หายไปเลยนานมาก ก่อนตี่สี่ครึ่งปู่ตื่นมาอีกที
    มันเขย่าหลังคาโกรธใหญ่เลย เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยตระโกนบอกมันว่า มึงมันวินยานหวงของไม่เข้าท่า ของอะไรมึงถึงมาหวงคน มึงก็ตายไปนานเเล้วจะมาหวงหาอะไรก้ไม่มีประโยชน์ ว่าเเล้วก็เป่ามนต์ อิสวาสุ สุสวาอิ พุทโธ ธัมโม สังโฆ ขอบารมีพระเจ้าทั้งสิบทัศมาโปรดวินยานเกเรด้วยเถิด เท่านั้นเองร้อง ไม่ท่าเลยวิ่งหนีไปเลย
    ปู่เลยแผ่เมตตาให้ตามหลังเขาไป
    ตอนเช้าชาวบ้านเห็นปู่นอนสบายเลยถามว่าผีไม่หลอกท่านฤษีหรือครับ
    ปู่เลยบอกว่า เขาไปเเล้ว เขาไม่หลอกอีกเเล้ว แต่ปู่ถามว่าเหตุใดเขาจึงมาอยู่นี้
    เขาบอกว่า ตอนยังมีชีวิตอยู่เขามังจะมาเสพยาเเล้วมานอนทีนี้เเล้วก็ตายทีนี้
    วินยานเลยมาหวงทีครับ คงจะเป็นแบบนี้กะมัง เลยมาหลอกปู่เเต่น่าเสียดายหลอกผิดคน เจ้าจึงซวยไปอีกนาน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. ทะเลทุกข์

ทะเลทุกข์ Active Member

หูย ไม่รู้ปู่มาเล่าอยู่ในห้องนี้ด้วย อนุโมทนาครับ ขอติดตามอ่านด้วยคน

4. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านประสบการณ์ และได้รับคาถาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน
    อนุโทนา สาธุ ขอรับ

5. ผีกองกอย

หมู่บ้านนางรอ รอคอยคนผ่านไปมาเเล้วจะไปอยู่ด้วย
    หลานๆๆคนไนสนใจบ้าง ว่างๆๆจะพาไปหานางเเล้วก็ไม่ต้องกลับมาอีกเลย
    ในป่าใหญ่ๆๆมักจะมีเรื่องแปลกๆๆแบบนี้เสมอครับ เมืองลับเเล ผีแม่ม่าย
    แต่อันนี้คล้ายๆๆๆผีแม่ม้ายครับ แต่จะอยู่ในแดนลับแล เพราะเหตุใดนะหรือ
    ดินแดนของเขาจะไม่มีผู้ชายไงครับ และจะอยู่อีกภพหนึ่งของเรา จะไปเจอได้ก็เมื่อประตูเปิดนะ อันนี้ปู่ไม่ได้ไปเองคนทีเล่าให้ฟัง คือเพือนปู่เองมันก็เกิบตายเลย ถ้าไม่ได้หลวงปู่ทีเจอในป่าละก็เสร็จครับ มันเล่าให้ฟังว่า เมือต้นปีกายนี้ปีนี้ละ มันได้เข้าป่าสามคน แต่ไปเจอช้างป่าวิ่งไล่เลยแตกหลงทางกัน ระว่างหลงทางกันนั้นมันบอกปู่ว่า
    ได้เดินเข้าป่าไปเรื่อยๆๆๆเหมือนกับว่าไม่น่าจะหลงป่า เพราะป่านี้มันเองก็ไม่ได้ทีจะจำไม่ได้นะ
    เรียกว่าป่าขี้ของมัน หลับตาเดินยังรู้ทางออกเลย แต่วันนั้นมันงงมากเดินเท่าไรก็ไม่เจอทางออก พอมืดค่ำแล้วก็เลยพัก ระว่างทีมันหลับ ก็ได้ยินผู้สาวมันบอกว่าเธอสวยมากๆๆๆๆๆๆมากันสี่ถึงห้าคน แต่ละคนเด็จๆๆๆทั้งนั้นเลย มาชวนไปอยู่ด้วยถ้าตามพวกเธอไป พวกเธอทั้งห้าคนจะยอมเป็นเมียเลย เขาก็หลงกลเดินตามเข้าไป เรียกว่าที่จำได้นะ เดินผ่านหมอกขาวๆๆๆๆเเล้วเข้าถ้ำไปลึกมาก ออกมาก็เจอหมู่บ้าน มีแต่เด็กสาวคนแก่ๆๆเเละสาวๆๆๆสวยๆๆๆทั้งนั้นเลย เห็นผู้ก้ น้อยมากๆๆๆคนหนึ่งมีภรรยาทีห้าหกคนเลย
    เขาก็เลยถามพวกเธอว่า ทำไมหมู่บ้านนี้ ไม่ค่อยมีผู้ชายเลยละ เธอก็ตอบว่า
    พวกเธอลี่สงครามมากันหนีเข้าป่ามา พวกผู้ชายออกรบเเล้วก็ตายกันหมด เลยเหลือเเต่พวกเธอ เเละผู้ชายทีเจอกันในป่าเเล้วชวนมาอยู่ด้วยเหมือนท่าน
    เขาบอกแบบนี้ อยู่ไปอยู่มา เพือนปู่มันไม่ชอบแบบนี้เสียเท่าไรเเต่อีตอนเข้ามานะ เหมือนตกอยู่ในพะวัง มนต์เสนร์มากกว่านะ เลยหาทางออก เดินหลบมาเรื่อยๆๆๆ
    จนเเล้วจนเล่าก็ไม่เจอทางออก ทางพวกโน้นก็ตามหากัน เพือนปู่ก็หนีหลบมาเรื่อยๆๆๆ
    จนต้องอฐิฐานว่า หากยังมีบุญของสิ่งศักดิ์สิทธิ โปรดนำทางข้าน้อยออกจากทีนี้ด้วยเถอะ
    เเล้วเขาก็ดีใจ มีเเสงออกมาจากถ้ำ เขาก็เดินตามเเสงออกมา จนออกมาเจอหลวงปู่พระคุณเจ้า ท่านก็บอกว่าเห็นโยมเดินตามไปนานเเล้ว ก็เลยรอเวลาทีโยมจะออก จึงมารอทีนี้ บุญเก่าเรามีนะ อาตมาก็ใช้หนี้โยมเเล้วเราก็หมดกัน อาตมาก็ขอตัวไปก่อนละ เเล้วพระคุณเจ้าท่านก็เดินหายไปในป่าใหญ่ ส่วนเขาก็หันหลังกลับไปดูทีออกมา เดชะทางไม่มีเลย มีผนังกว้างๆๆๆเอามือลูบไปมาไม่มีทางเข้ามีแต่ทาตัน กำแพงขวางข้างหน้า เขาก็งงงงงงงงงงงงงงงมากเข้าไปได้อย่างไร แล้วออกมาได้อย่างไร เขาเองก็งงงงงงงงงงมาจนทุกวันนี้จนมาเจอปู่เเล้วเล่าให้ฟังกัน

6. ติงติง

ผีชอบมาขอส่วนบุญจากท่านปู่นะคะ
    กับหลานเขาไม่ค่อยมาขอ คงเพราะหลานทำบุญยังไม่มากพอนะคะ

7. ผีกองกอย

ผีเปตรมาอาระวาดเพราะพระคุรเจ้าลองดี
    ครับเรื่องนี้เป็นเหตุทำให้เณรน้อยเกิบเสียชีวิตเพราะความกลัว เรื่องนี้ปู่ไปเจอพอดีเลยครับบ้านตะพง วัดป่าช้านานรอ
    ปู่ไปเทียวมากับพระคุณเจ้าท่านช่วยไปพอดีเกิดเรื่องในคืนั้นเองเลยละครับ
    พระท่านทีอยู่ในวัดนั้น(ไม่ขอเอยชื่อนะครับ เอาแค่วัดป่าพอครับ) เหมือนจะเก่งอยากลองของทำนองนั้นกะมั่งครับ เขาเเอบไปกับสามเณรตัวเล็กๆๆๆสามท่านนะครับ เเล้วพอตกดึกเท่านั้นเอง เรียกว่าวิ่งกันมาตับเเลบเลย ตระโกนกันโหวกเวกไปหมดสามเณรว่งมาบอกปู่และพระคุรเจ้าอีกท่านว่า ผีหลอกๆๆๆๆๆตัวมันให่ญมากเลย เราเลยวิ่งไปดูกัน ว่าเขาเล่นอะไรพิเรนๆๆๆกันหลังป่าช้า พอไปเห็นเท่านั้น เห็นเงาดำตัวใหญ่มากเลย กำลังจะทำร้ายพระท่านอีกท่านหนึ่ง ปู่ไปกับพระคุณเจ้าอีกท่าน ปู่ตระโกนว่า ห้ามนะห้ามทำอะไรแก่พระโดยเด็ดขาดไม่อย่างนั้นจะเห็นดีกันแน่ๆๆ เขาก็มองมาเเล้วหยุด แล้วส่งกระเเสจิตมาบอกว่า พระท่านเรียกเขาแล้ว ยังมาดูถูกเขาอีกว่าแค่ผีสัมพเวสีต่ำๆๆๆเท่านั้นเขาก็โกรธดิครับ ไปว่าเขานิทั้งๆๆทีเขาเองก็เป็นเจ้าทีดูเเลในวัดนั้นนะ แต่ก็เป็นผีเปรตเท่านั้นเองดูแลเจดีย์เเละโบสเก่าๆๆ อายุหลายร้อยปีเเล้ว ไม่ให้คนลักพระพุทรูปเก่าแก่อายุพันๆๆปีไปได้ เเล้วพระองค์นี้เรียกเขาถามจะเอาอะไรบางอย่างเเต่ไม่ทันได้ถาม ก็เกิด
    ดเรื่องเสียก่อนครับ ปู่เลยบอกว่าพอก่อนแล้วจะทำพิธีขอมาให้นะ เขาก็บอกว่า
    ไม่กล้าให้ท่านฤษีทำ จะเป็นบาปแก่เขาไปอีกขอเเค่บอกกล่าวตักเตือนพระรูปนี้เป็นพอครับท่าน แล้วเขาก็ขอส่วนบุญจากปู่ปู่เลยอุทิศส่วนบุญส่วนกุศสน ไปให้ท่าน
    เท่านั้นเอง กายของเขาก็หลุดจากผีเปรตกายเป็นเทพ ร่างกายงดงามยิ่งนัก
    บุญทีปู่อุทิศให้ไปนั้น ก็แบบว่า บุญทีข้าพเจ้าทำมา อดีตและปัจจุบันทั้งหมดทั้งสิ้น ทั้งข้างหน้าเเละหลัง ซ้ายเเละขวา ล่างเเละบน ขออุทิศให้แก่ท่านผู้นี้ด้วยเทอม เขาก็สาธุ
    เเล้วก็เป็นเทพไปทันที มันได้จากกรรมทีเขาเองก็บำเพ็นอยู่ด้วย จากทีเป็นผีเปรต เเต่เขาเป็นผีเปรตมา สี่ชั่วอายุคนเเล้วละ พอดีมาหลุดจากบุญใหญ่บุญนี้ด้วยครับ
    การแผ่บุญ ต้องใช้จิตเราด้วย ต้องตั้งมั่นให้เเน่วเเน่ ไม่ใช่หละเเหละ งูๆๆปลาๆๆ
    แบบนั้นก็จบกัน เขาก้ได้รับแบบงูๆๆปลาๆๆคือกันอีก ใช้จิตให้ถูกต้องด้วยไม่ใช้ว่าปากพูดเเต่ใจเราไปไนไม่รุ แบบกรวดน้ำ มือเทตามอง เเต่จิตคิดถึงเรื่องบ้านหรืองานทีจะทำอะไรๆๆๆๆต่างๆๆๆเห็นมากๆๆเลยละครับแบบนี้ บางท่านเทน้ำตอนพระสวดยะทา หรือสวดกรวดน้ำ แต่หันหน้าไปคุยกันเอง แบบนี้เเง่วเลยละครับ เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    มาต่อเรื่องเดิมกันครับ พอเขาเป็นเทพเทวดาเขาก็กราบลาเเล้วก็กลับไปเจดีทีเขาเฝ้านั้นละ ถึงจะเป็นเทพเเล้วก็ตามเเต่หน้าทีไม่ใช่จะจบลงไปด้วย ก็ต้องเฝ้าต่อไปจนเขาครบกำหนดนั้นละ ปู่เข้าไปดู เณรต้องกดท้องปั้มลมกันนานพอดูปลอบขวัยกันนานพอตัว เเล้วก็กลับเข้าวัดไป พระเจ้าอาวาธตักเตือนท่านองค์นี้ใหญ่เลยละ
    ปู่เลยเเกล้งถามท่านว่า ไปทำอะไรกันในเจดีย์ป่าช้าหลังวัด ท่านก็บอกว่า จะพาเณรไปดูผี ท่านบอกว่าอย่างนั้น แต่จริงท่านโกหกปู่ ปู่รู้ว่าไปทำสี้ผึ้งกันเเล้วเจอผีเปรตมาเล่นงานเอานะครับ เลยไม่อยากถามตอกย้ำท่านมาก เเค่นี้ก็อานเต็มทีเเล้ว ดีทีเณรไม่เดี้ยงไปอีกคน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

8. ติงติง

มาปูเสื่อรออีกคนค่ะ ^^

9. ผีกองกอย

อย่าลืมชื้อของกินด้วยเหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

อย่าลืมชื้อของกินด้วยเอามาฝากปู่ด้วย มีข้าวโพดคั่ว ขนมถังเเตก กระเบี้ยงอบกรอบ ข้าวโพดต้ม ถั่วต้ม เม็ดมะขามคั่ว จะเอาอะไรมาฝากก็ชื้อก็เเล้วกันเห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

10. ผีกองกอย

เมือโดนทดสอบอย่างเเรงกล้า
    สมัยนั้นการเดินทางของเรากันนั้นลำบากมากบางครั้งก็ไม่ได้กินไม่ได้นอนวิ่งหนีช้างบ้างหนีเสือบ้างอีกตอนใหมๆๆๆๆนั้นเเหละหนีกันตับเเทบเเตกเหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    บบททดสอบอันนี้รู้สึกว่า ป่วยกันทั้งหมดเลยพระคุณเจ้าด้วยปู่ด้วย เรียกว่าโดนกันอานเลย
    เทพเทวาเขามองว่าเราจะทอดทิ้งกันไหม เราจะมีความอดทนกันไหม เราจะกลัวตายกันไหม
    อย่างเเรกโดนไปก็เเทบจะหมดเเรงเดินกันแล้ว อดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆทนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เข้มเเข็งเเรงดีไม่มีตก บทสอบเเรกป่วยหนักมากเรียกว่าไข้ป่ากันเลยละ ในสมันยก่อนๆๆๆป่ามันยังเป็นป่ามาก ไม่เหมือนสมัยนี้เลยป่าหายไปมากบางป่าเดินทีโล่งเตียนเลย
    เราออกจากเพรชบูรณ์มาล่มสักเเล้วหล่มก้าวเข้าถึงน้ำตกอะไรละจำไม่ได้เเละ สวยมากเลยแต่คนเข้าไม่ถึงหลอก
    ไปกินน้ำทีนั้นกันป่วยเลย อีกตอนป่วยถ่ายท้องกันมันมาก วิ่งหาทางใครทางมันเลยละ
    ทิ้งย่ามไว้กองรวมกันเเละก็ทางใครทางมันละงานนี้ กว่าจะหมดเเรงแทบจะเดินไปไม่ไหว
    นอนเเผ่หลากันเลย ยาก็ไม่มี มีเเต่อะไรฝาดๆๆๆๆก็ตัดมาตำกันเเล้วอมดูดกินน้ำฝาดพอประทั้งชีวิตไป เรานอนทีนั้นหลายคืนเลย ปู่เลยต้มน้ำร้อนถวายท่านไป เรียกว่าต้มผักหวานฉันกันมันเลยละ มันป่าเยอะ มันเดือดนก มันเสา มันเเถว มันเทียน มันคา มันจาก มันเเอบ มันนกกา เยอะมากสมัยนั้นบางท่านสมัยนี้ยังไม่เคยกินเลยก็มี
    เราเอามาต้มกินพอออกจากป่าได้ เราก็พักกันทีหมู่บ้านกระเหรียง โดนยาสั่งอีก เรียกกรรมยังไม่หมด เขาเอาผสมน้ำมาให้กิน เวลากินเเล้ว เขาสั่งให้กินอะไรก็ต้องกินตามนั้นเวลาทีเขากำหนดไว้ เช่นว่า เขาให้กินแตงโม เวลา บ่ายโมง วันจันทร์เดือนแปด แบบนี้
    คนทีกินเข้าไปแล้วพอครบกำหนดเขาก็ต้องกินให้ได้เลย เเม้จะหาไม่ได้ก็ต้องหาให้ได้ละ พอกินคำเดียวก็เดี้ยงเลยครับ
    เนี้ยละพิษยาสั่ง สูตรยาเเก้มีหลายวิธี เท่าทีเรียนมา มีรากชองระอาเถาล์ รากรางจืดเถาล์ รากมะขาม รากต้นสน รากผักหวานป่า รากต้นระกา(ต้นทีใบมันเหม็นเขียวมากทีเขาชอบเอารักษาไก่ชนนะ) เอามารวมกันตำละเอียดปันเป็นลูุกกรอนกินแก้ยาสั่ง
    อีกวิธี ปลายงวงช้างหรือจมูกช้าง กระดูกกระต่าย กระดูกเม่น กระดูกงูจงอางงูเห่า
    กระดูกม้า กระดูกเต่า กระดูกสัตว์แทบทุกชนิดเลย(อันนี้ไม่เคยทำเลยได้มาจากกระเหรี่ยงมันบอกมันสอนแก้ยาสั่งครับ) อีกวิธีหนึ่ง เอาเถาฟักแฟงแตงน้ำเต้าฟักทองอะไรจำพวกเถาทีกินลูกได้เอาได้หมด เถาชองระอา เถารางจืด รางจืดต้น รางจืดหัว กลอยจืด ข่าจืด ขิงจืด ตระไคร้จืด อันนี้ไม่ต้องครบก็ทำได้เลยเเต่ฟักแฟงแตงน้ำเต้าห้ามขาดละ
    เอามาเเช่น้ำให้ยุ้ยให้เปลือยๆๆแล้วเอามาตำหรือจะตากแห้งแล้วตำก็ได้มีหลายวิธี
    แก้ยาสั่งยาเบื่อแก้ร้อนในไข้พิษสำเเรง แก้ได้เยอะเคยทำกินอยู่แต่ตอนนี้หมดเเล้ว
    ยาสั่งยาพิษยาเบื่อสมัยนี้มันมีพิาเเรง บางอย่างก็แก้ได้ยากเหมือนกัน ว่าจะบอกวิธิทำไม่ได่เดียวเป็นเรื่องครับยาเบื่อยาสั่งนะ บาปปู่เดะ เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ บาปไปใหญ่ เพื่อรู้ก็พอเเล้ว
    ใบสาระเเหน่ตำเป็นผงใสลงไปในอาหารทีเขานำมาให้ก็ได้ดูว่ามียาเบื่อหรือยาสั่งหรือเปล่าอันได้
    มาต่อกัน ปู่โดนแทบจะตายเลยพระคุณเจ้าโดนกันหนักๆๆๆ แต่เดชะเขาแค่ลองเฉยๆๆว่าดีจริงหรือไม่ตอนเช้าอีกวันเขาก็เอายาแก้ใสอาหารมาให้กินแก้อีก เรียกว่ายังไม่ถึงทีตายเหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. ผีกองกอย

บททดสอบทีสองว่าจะทิ้งกันไหม
    อันนี้ทีเชียงใหม เราท่านๆๆๆเรียกว่าอีกคนใกล้ตายเเล้วจะทิ้งเขาไม
    มีเทวดามาเเย่เล่นลองใจว่าให้เเตกคอกันนะ มีพระท่านมาเจอกันในป่า ท่านก็ว่าเลิกเถอะเดินทำไมให้เหนื่อยๆๆเปล่าเดินเเล้วได้ไรกัน เรียกว่าสาระพัดปันหาจะเเหย่ มีตอนท้ายจะทิ้งกันเลยละ ก็เขาชวนว่าจะไปสมบัติของเขาเยอะมาก เขาก็หวักออกมาทองคำเป็นก้อนๆๆๆในย่ามของท่าน และอีทีนี้ละ พระท่านท่านก็ยังใหม่ๆๆๆๆก้เกิดความอยากได้สิ
    เขาก็ชวนไปแล้วบอกให้ท่านทิ้งพวกนี้เเล้วเเล้วไปกะท่าน ท่านจะสอนมนต์คาถา ยัน เศกของในป่าให้กินอะไรสาระพัดนั้นละ
    เเทบพวกเราจะทะเลาะกันเลยละ ปู่เลยบอกว่าสอนไปในตัวเรียกว่าให้ความรู้เตือนสติพระท่านๆๆกันว่า ลองมองไปข้างหลังเเล้วคิดดูว่าเราร่วมทุกข์สุขกันมาแค่ไนนั้นเเล้วจะมาทิ้งกันง่ายแบบนี้ เลยหรือครับ ท่านแต่หากว่าคิดดีเเล้วก็ไปเถอะครับ
    อะไรในโลกนี้ล้วนแต่ไม่เทียง ผมเเละท่านไม่จากในวันนี้วันหน้าก็ต้องจากกันไปอยู่ดีครับ
    พระคุณท่านนิ่งคิดอยู่แปปหนึ่งเเล้วก็บอกว่าผมจะไม่ไปไนแล้วเราจะร่วมเดินทางกันต่อไป
    แม้ความตายจะพรากเราให้จากกันแต่ความเป็นเพือนลูกหลานเเละมิตรก็ยังมีอยู่ไม่เสือมคลาย พระท่านทีมาเจอกันไนป่าก็หัวเราะออกมา เเล้วก็ให้พรเเก่เราว่า มิตรตะภาพของพวกท่านจงข้มแข็งไว้จะไม่มีอะไรมาหยุดยั่งในการเดินหาโมกธรรมของพวกท่านได้ สาธุ แล้วท่านก็หายไปต่อหน้าต่อหน้าเลย
    นั้นยังไงละเทพเทวามาทดสอบอีกรอบแล้วพวกเราเเละท่านทั้งหลาย สาธุผ่านไปได้ด้วยดีจริง เกิบไปแล้วไมละ นี้ละ มิตรตภาพของการเดินทางสเเวงหาโมกธรรม ในป่าใหญ่
    เจริญรอยตามครูบาอาจารสมัยก่อนๆๆๆๆท่านได้บอกว่า จิตของคนเราต้องไปเรือยๆๆๆเพือ่ฝึกฝนกันไป ถ้ามั่วอยู่กับทีแล้วจะไม่เจริญสูงขึ้นได้เท่าควร นั้นละทีมาประวัติหลวงปู่หลวงน้าครูบาอาจารสมัยก่อนๆๆๆเช้นหลวงปู่มั่นหลวงพ่อปานหลวงปู่ใหญ่ต่างๆๆๆ ท่านเดินหาฝึกจิตให้แกร่งขึ้น เพื่อความหลุดพ้น เเต่สมัยนี้นะหรือเหอๆๆๆๆๆๆก็รู้ๆๆๆกันอยู่มีดีปนชั่วๆๆกันไป เดินทุงดงในป่าคอนกรีตในหมู่บ้าน น่าสงสารคุณท่านๆๆๆๆๆกันจริงๆๆๆครับ
    มนุษย์เล่นทำลายป่าหมดน้ำเลยท่วมธรรมชาติเปลืยนแปลงไงละครับเห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. ผีกองกอย

บดทดสอบทีสาม
    ขอติดไว้ก่อนขี้เกียจพิมพระหลานไปกิจนิมนต์เเล้วพิมเองช้าเกินครับเหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ปู่อายุเยอะ มากประสบการณ์จริงๆ
    ขอบคุณนะครับกับเรื่องราวที่เล่าสู่กันฟัง

14. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

มาคอยฟังด้วยคนค่ะ

15. จุดดำ

จุดดำ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    อ่านแล้วติดใจ ในเรื่องราวของปู่ อยากพบ อยากเจอ แบบนี้มั้ง ขอบคุณมากครับปู่ จะคอยติดตาม อ่าน นะครับ

16. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    รอติดตามอยู่เช่นกันจ๊ะ กลับมาไวๆนะคะคุณปู่ และรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

17. chaisit yaisang

chaisit yaisang สมาชิก

สนุกดีครับปู่ มีสาระ มีต่อรึเปล่าครับ อย่างรู้อีก

18. ติงติง

ท่านปู่ ยอมรับนะคะ ว่าอยากพบท่านปู่มากค่ะ(แบบตัวเป็นๆ ๕๕๕๕)

ข้าวโพดคั่ว ขนมถังเเตก กระเบี้ยงอบกรอบ ข้าวโพดต้ม ถั่วต้ม เม็ดมะขามคั่ว
    หลานจะจำให้ขึ้นใจค่ะ แต่เจ้า(สีม่วง)หมายถึงกระเบื้องมุงหลังคา หรือขนมเบื้องคะท่านปู่
    (กราบขอขมาที่หลานล่วงเกินท่านปู่ บังอาจล้อเล่นค่ะ ด้วยความเคารพจริงๆนะคะ แต่เพราะท่านปู่ใจดี หลานก็เลยอดหยอกเล่นไม่ได้ เพราะจริงๆ หลานติงขี้เล่นมาก เหอๆๆๆๆ)

19. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่สบายดีนะค่ะ จำหนูได้ไหมน้อ นี่หลานอีฟเองนะค่ะ .........

20. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะ ^^

พอดีว่า คุณปู่ท่านฝากมาบอกว่า "จะไม่อยู่ ประมาณ 2-3 อาทิตย์ค่ะ เพราะจะไปถ้ำที่ประเทศลาวเพื่อเอาของค่ะ ใครที่ส่งซองมาก็ไม่ต้องกังวลนะค่ะ เพราะท่านแม่ชีจะเก็บไว้ให้คุณปู่ค่ะ แล้วคุณปู่กลับมาเมื่อไหร่ก็จะรีบส่งซองให้ทุกคนทันทีเลยค่ะ"

ขอบคุณค่ะ ^^<!-- google_ad_section_end -->