เสาตกน้ำมันแม่ตะเคียนทอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 25 กันยายน 2011.

1. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องขออภัยอย่างยิ่งปู่ชีพจรลงเท้าอีกเเล้ว
    ต้องไปอีกเเล้วครับอดมาเล่าเรื่องประสพการณ์สนุกๆๆๆของปู่ให้ฟัง
    ปู่จะไปถ้ำนะลูกหลาน ไปเอาพระธาตุสีวลี แต่ไม่รู้ว่าจะได้มากน้อยประการใด จึงต้องงดกระทู้สักพัก ก่อนเลยพอน้องนางโทรมาหาปู่พอดีเลยให้เขาบอกข่าวไปก่อน
    ปู่มายืมโน๊ตบุ๊คพระท่านเข้ามาบอกอีกทีครับ
    ใครทีส่งซองมาแล้วไม่เป็นไรตรับส่งมาเลยเดียวปู่กลับมาจะส่งคืนไปให้พร้อมของดีจากฝั่งลาวด้วย
    ส่งมารอไว้ได้เลยแม่ชีท่านจะเก็บไว้ให้ปู่กลับมาเเล้วจะจัดการให้ครับ
    มันต้องไปเพราะโอกาศในการไปป่าทางฝั่งโน้นมันยากมากพอตัวครับ ไปไม่นานหลอกครับอยากมากก็เดือนเต็มทีละ หรือน้อยๆๆๆก็ครึ่งเดือนครับ จึงขอลาไปทำภาระกิจก่อนแล้วจะมาแบบของฝากเต็มเยอะแยะละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2011
  2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งท่านปู่ค่ะ

3. Kalas

Kalas สมาชิก

ปู่ครับ เพชรหน้าทั่ง ยังพอมีแบ่งให้หลานบ้างมั้ยครับ ผมคนประจวบยังไม่มีเลยครับ(ไม่มีบุญหรือเปล่า)

4. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคุณปู่พูดถึงว่านยา บ่อยๆ เลยทำให้สนใจเกี่ยวกับว่านยา ต่างๆ ลองหาข้อมูลใน google ดูแล้ว ส่วนใหญ่นิยมเอามาพระเครื่อง หรือของขลังต่างๆ ผมอยากศึกษา พอจะแนะนำตำราได้ไหมครับ ... เผื่อมีโอกาสเดินเข้าป่า หาว่านยาแบบคุณปู่บ้าง - -'

5. ผีกองกอย

การเดินทางไปฝั่งลาว ไปในป่าใหญ่ ยอมรับว่า ทางลาวป่าไม้ยังสมบูรณ์มากครับ
    พอออกจากไทยข้ามไปลาวก็เริ่มต้นใหมในการเดินทางแบบเท้าเปล่ากันนะ
    มีพระคุณเจ้าห้าองค์ฤษีสามตน เข้าไปยันถึงปักเสเลย เข้าเวียนจันทร์กันอีกเข้าป่าไปแบบมั่วๆๆก็มี ถ้ำในมีเราก็เข้าเเหลกเหมือนกัน เจอทหารกองหลอนอีกด้วยเขาก็พาไปส่ง ทำบัตรเข้าบ้านเขาก็สบายดีหน่อย ถ้าไม่ทำละก็ จบเหมือนกันนะฤษีก็ไม่เว้นยากมากๆๆๆ
    เจออะไรทุกอย่าง ผีลาวก็ดุเหมือนกัน เอาไว้จะกลับมาเล่าให้ฟังวันนี้เวลานี้นอนฝั่งไทยอุบลราชธานี อำเภกเดช ครับจะกลับลาวพรุ่งนี้ละเอาของมาฝากพระหลานไว้ก่อนไปเอามาอีกครับ เรื่องลาวดีๆๆการปฏิบัติดีๆๆจะมาเล่าสู่กันฟังโอกาศหน้าครับ สวัสดี

6. ติงติง

กราบอนุโมทนาบุญนะคะท่านปู่ ท่านปู่ไปมาดีนะคะ สาธุๆๆ

7. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้ต้องกางมุ้งรอปู่แล้วครับ

8. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ชาวลาวเขานับถือพุทธศาสนาไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าคนไทย ให้ความเคารพพระมาก ทางอิสานก็เหมือนกัน เจอพระเดินมาจะคุกเข่าพนมมือไหว้ ให้พระเดินผ่านไปก่อน เจอพระที่ไหนก็จะหยุดไหว้ ผิดกับคนกรุงเทพฯใจบาป เวลารถเมล์มาแย่งพระขึ้นรถก่อนทุกที พระเดินสวนทางก็เดินชนพระท่านอีก อนาถใจมาก พระขึ้นรถเมล์บางท่านก็ไม่ได้นั่งคนไม่ยอมลุกก็เคยเห็น

9. ผีกองกอย

ธรรมดาครับในเมืองก็เเบบนี้ละครับเขามองพระคุณเจ้าบางท่านทีทำไม่ดีไม่งามก็เลยปรามาสว่าพระคุรเจ้าเสียหมดกะมัง ทั้งทีเขาก็ไม่รู้หลอกว่าว่ายังมีดีมากกว่าทีเขาคิดเเละเป็นอยู่ เเละเขาก็นับถือศาสนาอื่นๆๆอีกด้วยเลยไปกันใหญ่นะครับ ทางลาวเขาสอนกันมาดีๆๆๆเเละเขาก็มีกฏหมายบ้านเมืองเขาใหญ่ พระบ้านเขาก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันเป็นประเพณีเขาด้วยนะสอนกันมานานเเล้ว กฏหมายบ้านเขาอนุลักแบบโบราณมากๆๆๆมีเเต่พวกนอกบางคนเท่านั้นทีไม่ทำตาม ทีติดฝั่งชาวไทยนั้นละ เเต่เข้าไปลึกๆๆไม่ได้เลยเดียวโดนทหารเล่นงานเอากฏหมายบ้านเขาจึงเเตกต่างบ้านเรามากละครับผม

10. ผีกองกอย

ผีผีผีผีผีหลอกไม่เท่าคนหลอก ผีหลอกยังพอทน เเต่คนหลอกคนสิมันไม่น่าทำไปได้
    ปู่ว่าจะขึ้นภูเขาควายเเต่ไม่ได้ขึ้นเพราะเวลาน้อยเกินไปจึงได้ขึ้นรอบหน้า เดินไปขึ้นเฉยๆๆไม่ได้นะ โดนทหารเปาเอานะหนังยังไม่เหนียวนะครับ เเต่เหนียวหนี้ละก็พอทนเหอๆๆๆ
    รู้จักนายพันทางลาวก็ง่ายหน่อยปู่ไปกับเขาละเลยง่ายๆๆสบายๆๆๆบ้านเขาเราจะเดินมั่วแบบบ้านเรามิได้เด้อ เดินได้กันหลบๆๆเอา เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจอทหารก็เเจกบัตรผ่านลายเซนนายพันรอดไป

11. ติงติง

12. ผีกองกอย

ไม่ต้องทำหลอกหลานติงๆๆปู่ทำนานเเล้วเเต่ทีบอกนะการจะเข้าป่าบ้านเขานะเดินไปเองคนเดียวไม่ได้ครับเเต่เข้าตามหมู่บ้านได้สบายๆๆๆยกเว้นเข้าป่านะ เเต่ปู่มีคนรู้จักระดับนายพันเลยง่ายๆๆๆสบายๆๆๆเขาพาไปทั่วเลยจะไปไนสบายๆๆๆเข้าป่าก็ง่ายๆๆ

การเข้าป่าบ้านเขาทหารเห็นจะจับเอาครับ เขาจะว่าไปสืบราชการลับเขานะ เเต่จริงเราไปเทียวป่าหาไรเล่นๆๆเท่านั้นละ ไปแล้วมีทหารนำมันสบายไปแปดอย่างนะหลาน เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. ผีกองกอย

ปู่ขึ้นรถก่อนนะโพสไม่ได้เเล้วลงไปบ้านปู่เเล้วละครับ จะไปเขมรแปปเดียวมาไปรับพระท่านนะท่านรอปู่ทีกรุงพนมเปญครับ ไปหาว่านยาด้วยทีนั้นเเจ๋วดีครับ ว่านเมตตาไม่เอาละเอาเเต่ว่านยาพอ สเนร์ก็ไม่เอา ไม่มักเท่าไร ชอบว่านยามากๆๆๆกว่าไปละไปละๆๆๆๆเห้อ

14. ติงติง

กราบขอโทษท่านปู่ค่ะ หลานเข้าใจผิดอย่างไม่น่าให้อภัย
    ทานปู่เล่าให้ฟังอย่างนี้ นับเป็นความรู้ใหม่ค่ะ
    ...หลานขอพรคุณพระปกป้องคุ้มครองท่านปู่และคณะเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2011
  15. KARNDAVADEE

KARNDAVADEE เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะท่านปู่ อ่านแล้วได้ความรู้คู่คุณธรรมมากๆเลยค่ะ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะคะ

16. apichartmatiyapak

apichartmatiyapak Active Member

แวะมาอ่านเรื่องราวประสบการณ์ ของคุณปู่ แล้วววววว สนุก ตื่นเต้น... ดีจริงๆ

ขอสมัครเป็นแฟนคลับ กระทู้แหล่มๆ แบบนี้... ด้วยคนนะคร๊าฟฟฟฟฟ เอิ๊กๆๆๆ :cool:

17. jirawans

jirawans Active Member

ของพระคุณมากๆค่ะ