เสียงของใคร ? แล้วเรียกใคร ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Pooldum, 11 กรกฎาคม 2010.

1. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    วันนี้ผมไม่รู้เป็นอย่างไรอยากนั่งสมาธิมากกว่าวันปกติ

ในขณะที่ผมนั่งสมาธิอยู่ตอนนั้นก็กึ่งหลับกึ่งตื่นอ่ะครับ

แล้วอยู่ดี ๆ ก็มีเสียงผู้หญิงพูดว่า " นเรนทร นเรนทร "

แล้วตัวของผมก้เหมือนมีใครมาผลักผมทำให้ตัวผมเอนลงไปผมก็สะดุ้งขึ้นมา

ตอนนี้ผมก็ยัง งง กับเสียงนั่นอยู่เลยครับว่าเป็นเสียงใครแล้วเรียกใคร ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  2. peenangfa

peenangfa เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ให้นั่งไปครับอย่าไปสนใจอะไรทั้งนั้น จะเห็นหรือได้ยินอะไรก็ให้รับรู้แล้ววางครับ ให้จิตจับอยู่แต่สมาธิครับ ^^

3. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณที่แนะนำผม ครับ ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  4. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    เสียงของใคร?
    เสียงของหญิงที่เรียก
    แล้วเรียกใคร?
    เรียก นเรนทร น่ะสิครับ แล้วคุณชื่อ นเรนทรหรือเปล่าครับ
    นั่งสมาธิแบบกึ่งหลับที่จริงมันหลับตกภวังค์ไปแล้วแต่บางทีหูแว่วเสียงเรียกจากคนรอบข้างซึ่งจะได้ยินชัดมาก อาจเป็นคนแถวบ้านเรียกใครบางคนครับเพราะว่าเคยนั่งสมาธิอยู่ชั้น2ของบ้าน ขนาดเสียงคนนอกบ้านคุยกันโอโหมันได้ยินดังเหมือนตะคอกอยู่ข้าง ๆเลย

5. makotokub

makotokub เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ใช่ครับ อย่าไปสนใจเลยครับ ละนันทิ (ความเพลิน) ไปเรื่อยๆ ครับ คืนก่อนผมนั่งสมาธิบนเตียงในห้องคนเดียวก็ได้ยินเสียงเหมือนใครลากเท้าบนพื้นข้างๆ ตัวเหมือนกัน ซักพักเหมือนมีใครไถตัวลงบนเตียงเลยครับ แรกๆ ก็แอบตัวสั่นเหมือนกัน (มีสติครบถ้วนครับ ไม่ได้กึ่งหลับ) แต่ก็ละมันไปครับ ได้ยินก็สักแต่ว่าได้ยิน ไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเพิ่ม

6. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ผมกับเพื่อนรวม 3 คนเคยไปนอนในสวน แต่เข้าห้องนอนไม่ได้ เลยนอนตรงทางเดินหน้าประตูห้อง ตกดึกได้ยินเสียงปาหลังคา แ้ก้วตก ถ้วยแตก ได้ยินเสียงคนเดินไปทั่วบ้าน ตอนแรกๆก็กลัว เพราะเคยได้ยินว่านอนตรงทางเดินไม่ดี เป็นทางผีผ่าน นอนไม่ไหว้จะมีเจ้าที่มารบกวน ได้ยินเสียงกันทั้งสามคน แต่มองไปแล้วไม่เจอใคร เลยชวนกันลุกออกมาดูว่าใครมาปวนแถวนี้ ปรากฏว่าเจอ............

เจอ แมลงบินชนหลอดไฟ / หลังคากระเบื้องหดตัว / พื้นไม้หดตัว เป็นสาเหตุทำให้เกิดเสียง แค่นั้นเอง

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตามที่คุณ [nJY- บอกครับ ไม่ต้องไปสนใจอะไรทั้งสิ้นครับ ให้จับอยู่ที่ลมหายใจพุทโธของเราพอครับ เจริญในธรรมครับ

8. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยครับ หลาย ๆอย่างจิตมันปรุงแต่ง แล้วเกิดความกลัวคิดฟุ้งซ่านไปหมด พอเอาเข้าจริง ๆกับเป็นอย่างที่บอก เคยไปบ้านนอกนั่งตอนคืนหลังคาเป็นสังกะสีทั้งเสียงดังโครมคามเสียงฝีเท้าเดินบนหลังคาเสียงนกแสกร้อง สารพัด ดังมาก ๆ ได้ยินเสียงคนตรีไทย ตอนนั่งสมาธินั่งอยู่คนเดียวแต่รอบ ๆมีเพื่อนนอนเล่นอยู่ แต่เพื่อนก็รู้ไม่ได้ส่งเสียงอะไร หลังจากออกสมาธิก็ถามไปว่าเมื่อกี้ได้ยินเสียงอะไรไหมดังมากเลย เพื่อนมันบอกว่าก็แค่เสียงกิ่งไม้ตกใส่หลังคาน้องร้องนิดหน่อย แล้วได้ยินเหมือนมีอะไรเดินอยู่บนหลังคาพอมองดูก็เห็นแมวเดินอยู่ แล้วผมก็ถามไปว่าแล้วเสียงดนตรีไทยอ่ะได้ยินไหม เพื่อนอีกคนซึ่งตอนนั้นนอนใส่หูฟังอยู่ก็บอกว่าอ๋อผมเองเปิดเพลงดนตรีไทยฟังอยู่อ้าวได้ยินด้วยหรือ ขนาดเปิดเบา ๆแล้วนะ

นี่ล่ะครับ ถ้าไม่ได้รู้คำตอบที่ชัดเจนย่อมเกิดความกลัวต่าง ๆคิดว่าเป็นผีบ้างล่ะ ใครจะมาเดินบนหลังคา แถมยังได้ยินเสียงดนตรีไทยอีก มันช่างบังเอิญจริง ๆ คนเราถ้ามีความหวาดระแวงเป็นพื้นฐานแล้วย่อมกลัวไปหมด เห็นอะไรหน่อยได้ยินอะไรหน่อยก็ผีหลอกๆๆๆๆๆๆๆ (หลอกตัวเองนั่นเอง) แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ มีสติใช้ปัญญา พิจารณาให้ถ้วนถี่ ก่อนที่จะตัดใจเชื่อในสิ่งที่ได้เห็นได้ยินเพราะสิ่งที่ได้เห็นหรือได้ยินมาอาจไม่เป็นความจริงเสมอไปครับ ฉนั้นจงอย่าไปสนใจกับสิ่งที่ได้ยินได้เห็นได้กลิ่นได้สัมผัสมา เพราะทุกอย่างเป็นกามฉันทะผ่านอายะตะทั้งสิ้น เป็นนิวรณ์ที่ขวางการทำสมาธิเลยล่ะ สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  9. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    เสียงใคร แล้ว ใครเรียก อันนั้น ไม่น่าค้นหาเท่า

ใครสงสัยว่าเสียงใคร และ ใครสงสัยว่าเรียกใคร

ดังนั้น

เวลาเจอเสียงอะไร อย่าพึ่งกระโดดออกไปดู ใครข้างนอก มันจะทำให้สะดุ้ง

ให้ฝึกย้อนมาดูที่ ใครได้ยิน ได้ยินตรงไหน หากจี้ลงไปได้ว่า เห็นเป็นเส้น
    เสียงกระทบหู หรือ มโนเสียงสังขารกระทบใจ ตรงนี้จะทำให้ ไม่สะดุ้ง ไม่ผวา

พอไม่สะดุ้ง ไม่ผวา ไม่กระโดดออกไปจากฐานของการรู้ คุณจะเห็นเองว่า
    แท้จริงแล้ว มีใครเรียกใครไหม มีสภาพใครถูกเรียกไหม จะหายลังเลทั้ง
    ในเรื่องใคร และเรื่องการภาวนา ไปในตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  10. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

๖. สมิทธิเถรคาถา
    สุภาษิตเกี่ยวกับความไม่กลัวมาร
    [๑๘๓] เราออกบวชเป็นบรรพชิตด้วยศรัทธา มีสติและปัญญาอันเจริญ มี
    จิตตั้งมั่นดีแล้ว ดูกรมาร ถึงท่านจักบันดาลรูปต่างๆ ที่น่ากลัว
    ให้เกิดขึ้น แต่ก็ไม่สามารถทำให้เราสะดุ้งกลัวได้เลย.

11. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สุภาษิตเกี่ยวกับพลังจิต
    [๑๘๖] ดูกรมาร บุคคลบางจำพวก ย่อมสะดุ้งกลัวเพราะเสียงคำรามของ
    ท่าน และเสียงร้องคำรามแห่งเทวดา แต่จิตของเราไม่หวั่นไหว
    เพราะเสียงเหล่านั้น เพราะจิตของเรายินดีในความเป็นผู้เดียว.