"เสียงจากลูกของพ่อ" บทเพลงจากลูกถึงพ่อ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 26 พฤศจิกายน 2016.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    Jasminine อาจจะมาร่วมแจมในบางท่อนนะคะ
    ลุ้นสุดตัวอีกเช่นกันค่ะ !! :boo::boo::boo:

2. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊บมาจะอัดแล้วค่ะ จะพยามให้เสร็จนะคะ
    ยังไม่ทราบเลยว่าเคยฟังเพลงนี้รึยัง

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ยอมรับความมาราธอนจริงๆเลยค่ะพี่ปอ
    ขอบคุณพีปอมากๆนะคะ

พี่ปอ

มาแล้ว

ตอนนี้อยุ่ที่ทำงานคนเดียว

แต่เดี๋ยวต้องไปหาวิธีอัดก่อน

คือมีมือถือเครื่องเดียว

Wifi คอม ไม่มี

ต้องไปร้านเน็ต เอาแฟลชไดรฟ์ไปใส่เพลงแล้วมาเปิดกับเครื่องเล่นในห้อง

----------

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากค่ะ..

5. ษิตา

1,230
    ย่ะ ย่ะ ย่ะ..ย่ะะะ ยังไม่ได้ร้องเลยค่ะพี่ใจ๋ใจ
    อันที่ฟังคือ ต้นฉบับอ่าาาาค่ะ
    เสียดายจัง โปรเจคนี้พี่ใจ๋ใจไม่ได้ร่วมร้องด้วยอ่ะ
    พอดีเป็นโปรเจคในแบบเร่งด่วนอ่ะค่ะ
    สะกิดเพื่อนๆสมาชิกที่พอจะมองเห็น...^_^
    แวะมาฟังนะคะพี่ใจ ใกล้เสร็จแล้วล่ะค่ะ

6. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:boo:นั่นซิคะ พี่ใจฟังแล้วกำลังจะชมว่า มิกซ์เสียงได้มืออาชีพม๊าก มาก แต่ฟัง ๆ เสียงก็คล้าย ๆ น้อง ๆ ที่ร้องอยู่หลายคนนะคะ ใกล้เคียงจนแยกไม่ออก เพียงแต่การมิกซ์จะฟังดู smooth มาก น่ะค่ะ..นู่ตา(k)

:cool:ส่วนพี่ใจไม่ต้องห่วงนะคะ..ถนัดเพลงไทยเดิมค่า...(k)

7. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โอ๊ะ...คนเริ่มเข้ามาร่วมคุยมาร่วมกิจกรรมเยอะแระ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆอีกครั้ง และขอออกตัวก่อนว่าเป็นเรื่องยากมาก
    ที่ใช้มือถือตัวเดียวทำงาน ทั้งฟังเสียง จดจำจังหวะ คีย์ แล้วบันทึกเสียงร้อง ฯ คงไม่ต่างอะไรกับคุณปอ
    การพิมพ์จึงเน้นสีดำเป็นหลัก ขนาดเนื้อร้องและรายชื่อผู้ร้องผมยังเซฟเป็นภาพที่น้องเปิ้ลทำส่งให้มาจาก.pdf

ครับช่วงเวลาของการรอคอยการมิกซ์เพลงจากคุณบี ขอคุยอะไรไปพลางๆก่อน
    เป็นเรื่องความเป็นมาและเบื้องหลังของงานนี้

ผมได้เจอประกาศจากค่ายเพลง Morningray Music Thailand ประกาศเชิญชวน
    ประชาชนให้ร่วมร้องเพลง "เสียงจากลูกของพ่อ" จึงติดต่อขอเนื้อร้อง และ BKT ไป

MorningRay เป็นค่ายเพลงครับ

ทาง MorningRay แจ้งมาว่า ถ้าเรารวมคนได้ 20 คนขึ้นไป จะมาเก็บภาพทำ MV ให้ แต่คงยาก...

ทางผมจึงแนะนำเว็บพลังจิต ให้ได้รู้จัก

และผมก็ไม่ได้รับปากว่าจะเสร็จเมื่อไหร่

คนแรกที่ผมคิดถึงเลยคือ "เปิ้ล" ที่จะทำการประสานงาน
    ติดต่อเพื่อนๆ และแบ่งงานกัน เปิ้ลช่วยผมได้เยอะมาก เปิ้ลติดต่อตา
    และเพื่อนๆอีกหลายคนเป็นทอดๆไป จนงานนี้ลงตัว
    ติดขัดตรงผมรับงานมากระชันชิดเกินไป

จึงทำให้งานเกินวันพ่อมาบ้าง แต่ก็อย่างที่บอกครับ ผมเลือกที่คุณภาพของงานมากกว่า
    อยากให้ทุกท่านทำงานอย่างมีความสุข ให้งานออกมาดี
    และเท่าที่ได้ยินเสียงเพื่อนๆร้องมา เพราะทุกคนเลย ตรงนี้มั้งที่ทำให้ผมต้องวางไมค์
    555555 ขำจริงๆนะ พิมพ์ไปหัวเราะไป (ไม่อยากให้ดูเป็นวิชาการเกินไป)
    ที่ขาดไม่ได้คือ คนมิกซ์เสียง คุณบี คนร้องๆดีแล้ว ถ้าเพลงออกมาไม่เพราะ ต้องโทษคุณบี ครับ
    เข้าตำรา "รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง" อิอิ ไม่รู้แหละ ถ้าเสียงผมออกมาไม่เพราะ คุณบีต้องรับผิดชอบเลย ฮา....

วันนี้พิมพ์เยอะมาก พยายามสุดๆด้วยมือถือ ใครมีเรื่องราวเบื้องหลังมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    สุดท้าย ขอขอบพระคุณ ผู้เกี่ยวข้องทุกคน ทุกฝ่าย ที่ร่วมกันทำเพลงนี้เพื่อส่งเสียงจากลูกๆให้ถึงพ่อที่พวกเรารักสุดหัวใจ
    อยากให้พ่อได้ยิน...

"ขอเป็นเสียงหนึ่งในหมื่นล้านเสียง บอกพ่อพร้อมกันเป็นเสียงเดียว
    ให้ดังจนฟ้าได้ยิน ว่าเรารักพ่อแค่ไหน
    พ่อทำเพื่อเรามาเกินเพียงพอ ลูกขอให้พักผ่อนคลาย
    รู้ว่าพ่อมองจากสวรรคาลัย มาที่เราเสมอ… รักพ่อไม่เคยทิ้งเรา
    รักพ่อไม่เคยทิ้งเรา...เราจะเป็นลูกของพ่อตลอดไป… "​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      311.6 KB
      เปิดดู:
      532
      ขนาดไฟล์:
      181 KB
      เปิดดู:
      443
      ขนาดไฟล์:
      202.9 KB
      เปิดดู:
      437
      ขนาดไฟล์:
      273 KB
      เปิดดู:
      518
      ขนาดไฟล์:
      185.1 KB
      เปิดดู:
      508
      ขนาดไฟล์:
      182.1 KB
      เปิดดู:
      494
      ขนาดไฟล์:
      308.9 KB
      เปิดดู:
      507
      ขนาดไฟล์:
      177 KB
      เปิดดู:
      412
      ขนาดไฟล์:
      240.2 KB
      เปิดดู:
      492
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2016
  8. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุจ้า

เพราะเวลาน้อยเลยต้องรีบเร่งจ้า อิอิ

9. ดอกใบบุญ

แวะมาแอบให้กำลังใจทุกวันจ้า
    ว่าเพลง "เสียงจากลูกของพ่อ" เสร็จหรือยังน้อ อิอิ

ขอบคุณทีมงานทุกคนนะคะ ที่ทำให้มีโครงการนี้ขึ้น
    ถึงแม้กระชั้นมาก ก็สามารถรวมพลคนรักพ่อไม่มิน้อยเลย
    ทีมงานเก่งจริงๆจ้า ขอเป็นกำลังใจให้จ้า

10. ดอกใบบุญ

ใช่จ้าพี่ใจ ใบบุญได้ฟังช่วงซ้อมร้อง มีเสียงคล้ายหลายคนเลย
    เช่น น้องเปิ้ล คุณปอ คุณกอล์ฟ พี่บี คุณแมน คุณตั้น อิอิ
    พยายามฟังว่าเสียงไหนนะจะเหมือนเสียงใบบุญ
    ปรากฎว่าไม่มีเลยจ้า 55555​

11. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เบื้องหลัง กำลังขมักเขม้นค่า (ส่งข่าวแทน)
    พี่บี กำลังวิ่งโค้งสุดท้าย เพื่อส่งไม้ผลัดต่อให้พี่เจน
    พี่เจนตั้งท่ารอมาหลายวันแล้ว อิอิ
    หนูตาวิ่งไปวิ่งมา ให้น้ำรอบสนามนะคะ อิอิอิ
    สู้ๆๆ ฮุยเลฮุย!! เราก็เชียร์อยู่ข้างๆ งานนี้ไม่ได้ช่วยมาก
    คอมพ์ป่วยยาวเลย...รอฟังกันนะคะ

12. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งข่าวก่อนคร้าบผม

ขั้นตอนการวางเสียง ตัดเสียงซ่า ตัดขยับให้ร้องตรงกัน(ในท่อนรวม)
    ปรับความดังเบาให้บาลานซ์ ใส่เสียงประสาน ฮู้ฮา ฯลฯ
    ตอนนี้เรียกได้ว่า เสร็จไปแล้ว หลังจากนั้นผมได้ส่งไปให้น้องปอ (Jasminine)
    ช่วยเม้นเรื่องการมิกซ์มากมาย ดังกล่าวข้างต้น (เพราะทำเองก็จะเข้าข้างตัวเองว่าดีแล้ว)
    น้องปอช่วยให้คำแนะนำดีมากๆ เห็นด้วยเลยครับในสิ่งที่ควรปรับแก้
    น้องปอช่วยอธิบายให้เข้าใจง่าย เห็นภาพว่าควรปรับตรงไหน อย่างไร
    ขอขอบคุณน้องปอมากๆเลยครับ ตั้งแต่ให้โปรแกรมสำหรับมิกซ์มาแล้ว
    ยังตามมาสอน มาให้คำแนะนำอยู่ตลอด ยังไม่พอครับ....
    น้องปอยังมาช่วยร้องใส่เสียงประสาน ฮู้ฮาต่างๆอีกด้วย
    สุดยอดทีมงานคุณภาพมากๆเลยครับ :cool:

ส่วนน้องตา หลังจากช่วยติดต่อประสานงานกับพี่ๆน้องๆ
    จนรวบรวมเสียงหล่อเสียงสวยของทุกคน มาให้ผมมิกซ์
    ก็ยังแวะเวียนมาให้กำลังใจกันเสมอๆ ทั้งๆที่ภารกิจที่บ้านก็รัดตัว
    พอผมแจ้งขอความช่วยเหลืออะไรไป น้องตาก็รีบดำเนินการให้ทันที
    ไม่รู้จะขอบคุณน้องสาวคนนี้ยังไงไหว ที่สุดจริงๆครับ ให้เกินร้อยตลอด (good)

ยังไงผมก็ต้องขอโทษ พี่ๆน้องๆ ทุกท่านด้วยนะครับ ที่ใช้เวลาเยอะสักหน่อย :z16
    อีกไม่นานครับ จะได้ฟังกันแล้วหล่ะครับ
    ผลงานเพลงที่ออกมา คุ้มค่าการรอคอยแน่นอนครับ :VO

13. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ใกล้เสร็จหรือยังครับ
    รอฟังจ้า​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2016
  14. ษิตา

1,230
    เย้! พี่แมวมา
    สบายดีนะคะ แวะมาบ้าง คิดถึงๆ
    ใกล้เสร็จแล้วค่ะพี่แมว รออีกนิ๊สสสสสส...สส
    มาถึงขั้นตอนเก็บตกอยู่ค่ะ แล้วส่งไม้ต่อให้พี่เจน
    ตาว่า น่าจะพรุ่งนี้แหละ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ไม้จะผลัดไปอยู่ในมือพี่เจน ^_^

15. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ({)มารอฟังเสียงลูกๆของพ่อค่ะ(})​

16. ษิตา

1,230
    ใกล้แล้วค่ะพี่พู่..
    ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนเก็บตกค่ะ
    แล้วรื้อในส่วนบางไฟล์ที่มีเสียงซ่า..ของนักร้องออกมาใหม่

ดังนี้เลยค่ะ (unseen นิดหน่อยๆ)

ซึ่งถ้าพี่บีตัดเสียงซ่าออกไป แต่ยังไม่หมด ยังมีเสียงซ่าอยู่
    พอตัดเสียงซ่าซ้ำอีกเป็นครั้งที่ 2 เสียงซ่าลดลงเกือบหมด
    แต่เสียงร้องก็โดนกินเนื้อเสียงออกไปด้วย จะฟังดูเสียงร้องวูบวาบ
    พี่เจนเลยขอไฟล์เสียงร้องของทั้ง 3 คน เอาแบบดิบๆเลย
    ส่งให้พี่เจนคืนนี้ แล้วพี่เจนจะตัดเสียงซ่า
    ส่งกลับมาให้พี่บีวางเสียง อีกที

จากนั้นก็เป็นลำดับการส่งไฟล์ที่มิกซ์แล้วทั้งเพลง แยกเป็นคนๆไปให้พี่เจน
    การจัดวางในของแต่ละคน เสียงที่ปรับให้ใกล้เคียง
    เสียงฮู๊ฮ๊าประกอบในเพลงและรายละเอียดอื่นๆ
    ในส่วนนี้พี่บีต้องจัดตำแหน่งและจัดวาง
    ความละเอียด ละเมียดละไมในส่วนตรงนี้ ยกให้ 2 คนนี้เลยอ่ะ พี่บีกับพี่ปอ
    ฟังละเอียดมากกกกก..กก และไกด์ให้น้องๆในเรื่องคีย์ประสาน สุดยอดจริงๆ
    ตาได้ความรู้เยอะขึ้นมากๆเลยในการทำเพลงนี้

อาทิ เช่น
    พี่บี
    อีกอย่าง ที่ยากกว่า ตัดขยับเสียงร้องให้ตรงจังหวะ ก็คือ ปรับระดับความดัง ของเสียงร้องแต่ละคน ให้ใกล้เคียงกัน
    หนูตา
    ตรงปรับความดัง ให้ใกล้เคียง ประหนึ่งยืนร้องด้วยกัน เนี๊ยะ เป็นสิ่งที่คนมิกซ์แต่ละคนบ่นมาแล้วทั้งนั้น 55+
    พี่บี
    กอล์ฟ ลืมร้อง ท่อนนึงป่ะ
    ลูกขอให้พักผ่อนคลาย
    น้องตา ช่วยตรวจเสียงกอล์ฟให้อีกที ได้มั้ยครับ หรือว่า ร้องมาแล้ว พี่ลบไปแล้ว 5555 ยิ่งเบลอๆ อยู่ด้วย 5555
    หนูตา
    อยู่ในโฟลเดอร์เพิ่มเติม ไฟล์ที่ 2 อ่ะพี่บี
    มีมั๊ยคะ ถ้าเผลอลบไป เดี๋ยวตาส่งให้ค่ะ
    พี่บี
    อยากให้น้องปอ มีลูกเอื้อน คำว่า "ได้ไหม" เพิ่มอีกหน่อย ไม่ต้องเหมือนต้นฉบับ
    ไว้พี่จะลองร้องหาดูว่า เอื้อนแบบไหน จะเข้ากับ เสียงฮู้ฮา ที่พี่บีร้องมาสอดรับพอดี
    หนูตา
    เห็นว่า ต้องการเสียงเอื้อนค่ะพี่ปอ
    ได้ม๊ายยยย เออ เอิง เอย 55+ อันนี้ต้องนัดแนะกันค่ะ ให้สอดรับกับฮูฮาของพี่บี
    พี่ปอ
    ท่อน แมน "วันนี้อยากขอ..บอกรักพ่อให้ดัง...." ตรงนี้ปอว่า ต้องโชว์รายละเอียดเสียงแมน มันถูกกลบไปค่ะ
    ท่อนนี้ เป็นท่อนพีค ไฮไลท์ ท่อนนึงของเพลง ปอว่าต้องให้มันมีอิมแพคขึ้นค่ะ ไม่งั้นฟังแล้วแป่กๆ
    เช่นเดียวกะ ครั้งที่ 2 ที่ปอร้อง
    "วันนี้อยากขอ" (เน้นเสียง ญ.(ปอ)) ***ท่อนนี้ ปออาจร้องไม่ค่อยดีนัก เสียงอาจไม่แน่น ไม่รู้ร้องแตะโน๊ตรึเปล่า
    รู้แต่ว่า ท่อนนี้ มันต้องพีคๆ คงต้องปรับแต่งเอ็ฟเฟ็ก ให้มันแน่น พีค มั้งคะพี่บี รึถ้าบังเอิญเสียงเข้าที ก้อผ่านได้มั้ง
    "บอกรักพ่อให้ดัง...สักครั้ง" (เน้นเสียงชาย (พี่บี))
    "ได้ม๊ายยย" (เสียง ญ (ปอ) ชัด ขึ้น)
    พี่บี
    เพิ่งมาถึงบ้านแม่แฟน พี่ไม่ได้เอาคอมมาด้วย
    พี่ปอ
    ปอเชื่อว่า นี่ผ่านเหงื่อซก และหูชามาพอควร 555555
    พี่บี
    กว่าจะได้ แบบที่ส่งให้ฟัง ขยับจนพรุนไปหมด 555
    พี่ปอ
    5555555555 เชื่อค่ะ นึกภาพออกเลย
    นี่ฟังจังหวะเรียบร้อยมากเลยอ่ะ
    ปอเคย จับจังหวะลงหมดแล้ว มานึกได้ทีหลังว่า ต้องปรับเสียงทุกคนให้ซาวด์ใกล้ๆ กันก่อน รื้อใหม่หมดเลย
    ตอนเพลง รื่นเริงวันสงกรานอ่ะ ไม่งั้น ขัดใจตัวเอง บางคนเสียงอู้มาก บางคนเส้นเสียงบางเฉียบมา บางคนรีเวิปมาเต็มงี้

ปอเชื่อมือพี่บีอ่ะเรื่องหู
    พี่บี
    น้องปอ พอจะช่วยร้อง ฮู้ฮู ช่วงระหว่างจบท่อนร้องพร้อมกันครั้งแรก และจะไปเริ่มร้องพร้อมกันท่อนจบ
    ซึ่งน้องปอ ก็ร้องมาบ้างแล้ว แต่ต้นฉบับ จะยาวกว่านี้ ถ้าคืนนี้ร้องส่งมาได้ ก็เยี่ยมสุดๆเลยอ่ะ
    นี่หล่ะ ช่วงเก็บรายละเอียด วันนี้ว่า ดีแล้ว ชอบแล้ว พรุ่งนี้มาฟังอีกก็มีจุดที่อยากแก้ไขอีก เลยไม่รู้ว่า จะส่งให้พี่เจน วันไหน 5555
    น้องปอ ช่วยได้มากเลยครับ ช่วยฟัง ช่วยเม้น นะครับ พี่ทำคนเดียว ก็จะเข้าข้างตัวเองอ่ะครับ
    พี่ปอ
    ใช่ๆๆๆ ค่ะ 55555 ปอแก้นี่ นู๋ตารู้เลย ว่า บอกเสร็จๆ นี่มันไม่เสร็จจริงหรอก
    ชื่อไฟล์นี่ ตั้งกันไม่ถูกเลยทีเดียว complete .. Complete again...
    Comlete jing jing ... Complete hundred percent 55555555
    พี่บี
    พี่บีขอคำปรึกษา น้องตา น้องปอ เรื่องไฟล์เสียงร้อง ของแต่ละคน ที่จะส่งพี่เจน หน่อยนะครับ
    คือว่า แต่ละไฟล์เสียงของแต่ละคนนั้น จะมีความยาวของไฟล์เสียงเท่ากันหมดทุกไฟล์ คือความยาวเท่ากับเพลงเต็มเพลง
    เพื่อว่า เวลาพี่เจนเอาไฟล์เสียงของแต่ละคน เข้าไปใส่ในโปรแกรมสำหรับมิกซ์ พี่เจนจะได้วางไฟล์ ณ ตำแหน่งแรก (เสี้ยววินาทีที่ 0) ได้เลย
    ผลที่ได้ออกมา ก็จะได้ตำแหน่งเสียงร้องของแต่ละคน ตรงตามตำแหน่งที่พี่บีวางเสียงเอาไว้ และห้ามพี่เจนขยับเด็ดขาด 5555

ทีนี้ พี่บีจะมาเจอปัญหาตรงที่ ขนาดไฟล์เสียงแต่ละไฟล์ ก็มีขนาดใหญ่เท่าไฟล์เพลงไปด้วยเลย ประมาณ 12-13 MB / file เลยทีเดียว

เบ็ดเสร็จรวมแล้ว คงจะมีขนาดไฟล์ที่ใหญ่เว่อร์ 5555
    ปกติ ที่ทำกันมา ขนาดไฟล์จะใหญ่อย่างนี้มั้ยอ่ะครับ
    อ้อ ที่ขนาดไฟล์มันใหญ่เว่อร์นี้ ก็เพราะ พี่บี save แบบ High Quality เลยอ่ะครับ
    ไม่งั้น ถ้าจะลดระดับลง ได้ขนาดไฟล์เล็กลงก็จริง แต่คุณภาพเสียงร้องจะ drop ลง เป็นที่น่าเสียดายอ่ะครับ
    หลังจากนั้น ถ้า ZIP file ก็จะเหลือขนาดไฟล์ละ 1-2 MB โดยประมาณ อย่างนี้จะโอเคมั้ยอ่ะครับ
    ถ้าจะส่งพี่เจนเป็น ZIP file ทีละ file ไปจนครบจำนวนนักร้องทั้งหมด
    กลับมาเรื่องเพลง อีกที อิอิ
    พี่ปอ
    เรื่องขนาดไฟล์ ใหญ่ไว้ก่อน ก้อน่าจะดีกว่านะคะ
    ให้เขาทำจนเสร็จ ค่อยมาปรับลดโดยรวมก้อได้
    จะโพสไฟล์เต็มโดยลิ้งมาจากเวปฝากที่อื่นดีไหม
    ชอบฟังแบบ หึ่มๆ มากกว่า
    งานนี้ขั้นตอนเยอะมากจัง
    ปอยังไม่เคยทำแบบพี่บีเลย
    เก่งจริงๆ
    หนูตา
    ฝากไฟล์ นี่ฝากในพื้นที่จะตาให้ไว้ซิคะพี่บี
    opendrive
    แยกเป็นชื่อรายคนเลย เป็นที่เข้าใจง่าย
    ใช้ของตาได้เลย
    พี่บี
    ใช่ๆ ลืมไป ใช้ opendrive
    เครครับ จะ save ชื่อไฟล์ตามชื่อคนร้องเลยครับ
    ไว้เย็นนี้ก่อนนะ ตอนนี้อยู่ข้างนอกบ้านแระ
    หนูตา
    ตาเพิ่งได้เข้ามา 55+ / ตาติดต่อพี่เทพอยู่นะคะ แกรับเรื่องไปแล้ว
    แต่แกติดบรรยายทุกวัน จนเสียงแกเป็นอย่างนั้นไปแล้ว
    เปิ้ลบอกให้พี่บีแทน ในส่วนท่อนพลัง ตาบอก อยากให้แกลองก่อนค่ะ
    เสียงหายนี่ มายบาซิลเค้าช่วยได้ คอโล่งโปร่งสบาย 10-14 บาทที่เซเว่นเลย
    พี่ปอ
    555555
    มายบาซิน

--------------

(deejai)
    ^_^ เรารอฟังกันเน๊าะ อีกไม่นานแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2016
  17. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านเบื้องหลังที่ตาพิมพ์บอกมาเพลินเลยครับ
    ดูแล้วงานนี้ยิ่งใหญ่มาก มากกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา เท่าที่ผมเคยเห็นเลย
    สมกับที่ทำให้พ่อครับ

เรื่องไฟล์เสียง ผมเห็นด้วยว่าควรใช้ไฟล์เต็ม ไม่ต้องลดขนาดเพื่อคุณภาพของเสียง
    งานนี้เราจะฝากไฟล์เสียงไว้ที่อื่น ขอแนะนำ Google Drive ครับ เชื่อว่าหลายคนรู้จัก
    ใช้เก็บไฟล์/ส่งไฟล์ ได้หลายชนิด ฟังได้ - โหลดได้ และใช้ง่าย
    อย่างที่ผมเคยลงที่โฟสต์แรกครับ ตรง BKT ครับ

18. ษิตา

1,230

ที่รู้ๆ ตาปลื้มน้องเจมส์มากๆเลย เสียงน่ารักมั่กๆ
    FC Jamez ค่ะ ดีใจจัง งานนี้น้องมาร่วมร้องด้วย ^_^

19. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    โห..แค่อ่าน Unseen ก็ทึ่งแล้วครับ หุหุหุ
    Vocal Files มาจากหลากหลายสิ่งแวดล้อม อุปกรณ์ และวิธี Record
    นับถือและขอบคุณในน้ำใจเพื่อนๆเราจริงๆที่สละเวลา ร้อง อัด ชัดเจนบ้าง มีเสียงรบกวนบ้าง
    ก็ถือว่าไม่เป็นไร ต่างคนต่างมาด้วยใจนะครับบ.

20. ษิตา

1,230
    5555+.
    เปิ้ลประสานมาให้ช่วยทำกระทู้
    กำลังนั่งออกแบบกระทู้ (เขียน code) ไว้อยู่ค่ะ

ทำ กระทู้ ไว้รอแล้วนะคะ..

ไม้ผลัดไปอยู่ในมือพี่เจนเลี้ยวแน่ๆ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะพี่เจน
    ให้แจ่มจ้า บรรเจิด เฉิดฉันท์ อลังการเลยนะคะ อิอิอิอิ