เสียงระฆังตอนตีสอง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ybee, 21 มิถุนายน 2020.

1. ybee

ybee สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2015
    ได้ยินเสียงระฆังดังข้างหูในวันพระวันโกนตอนตีสองมาจะเกือบปีแล้วค่ะ แต่วันพระวันโกนรอบล่าสุด (19,20 มิถุนายน) วันโกนได้เสียงระฆังหนึ่งครั้ง แต่เมื่อวาน (วันพระ) ได้ยินเสียงระฆังสองครั้งสองครั้งดังมากข้างหู อยากจะทราบว่าอันนี้คือเสียงอะไรคะ ผิดปกติรึป่าวที่ได้ยินแบบนี้ แล้วทำยังไงให้เสียงหายไป

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังหูไว้หูเนาะ...

ถ้าได้ยินทางหูขวา ดังฟังชัด เหมือนว่าระฆังอยู่ใกล้เรา
    ดังจากภายนอกนะ ในแนวกลางรูหูเลย ลักษณะเส้นเสียงตรงๆ
    ไม่ได้เกิดจากความผิดปกติอะไรครับ เป็นผลของสมาธิอย่างหนึ่งซึ่ง
    อาจเป็นของเก่าในอดีตได้ครับ เป็นในลักษณะของกิริยา
    ทางจิตประเภทหนึ่ง ทางสมาธิครับ .... ให้เฉยๆไม่ต้องสนใจเลย
    ไม่ต้องเก็บมาคิดเลยก็หายได้เองครับ
    พวกนี้ วิธีสังเกตุคือ ต้นเสียงจะเหมือนอยู่ไม่ไกลจากเรา

แต่ถ้าได้ยินทางหูด้านซ้าย ภายนอก เสียงไม่ชัดเท่าไหร่ อาจมีขาดช่วงบ้าง
    เป็นสัญญานในการขอส่วนบุญ ให้ทำบุญกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล
    ให้เจ้าของเสียงไป และก่อนวันพระวันโกนในครั้งต่อไป
    ให้กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล ร่วมทั้งวันพระวันโกนก็ทำก่อน
    จะไม่ได้ยินเสียงไปเองครับ....

3. ybee

4. ybee

ใช่จริงๆค่ะ มีทั้งสองแบบอย่างนี้จริงๆ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากค่ะ