เสียงธรรม เสียงวิญาณสัตว์นรก...จากงานประชุมธรรม

ในห้อง 'วัฏสงสารและกฎแห่งกรรม' ตั้งกระทู้โดย janepat2549, 6 ตุลาคม 2008.

1. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    บางครั้งการจะเชือ่หรือไม่เชื่ออะไรต้องอาศัยปัญญา
    พระพุทธเจ้าเป็นสรณะอันสูงสุด
    พระธรรมเจ้าเป็นสรณะอันสุงสุด
    พระสงฆ์เจ้าเป็นสรณะอันสุงสุด
    แค่นี้พอแล้วหละครับ เมื่อจิตยึดมั่นในคุณธรรมของแก้วรัตนะทั้ง 3 สาม
    การล่วงกระทำบาปทั้งปวงย่อมไม่มี
    บางครั้งพิธีกรรม หรือลัทธิศาสนาอะไรที่แตกต่างออกไป ก็เป็นทางเลือก
    สำหรับจริตวิสัยของแต่ละคนที่มีปัญญาไม่เสมอกัน ไม่มีถูก และก็ไม่มีผิดครับ ผมเองก็เคยลองไปศึกษาดูอนุตรธรรม บางสิ่งดี ก็ว่าดี เพียงแต่ไม่อยากให้บิดเบือนหรือเพิ่มเติ่มคำสอนซึ่งห่างไกลจากสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอน
    สวรรค์นิพพาน มีอยู่จริง ในชาตินี้ ศาสนาพระโคดม พระองค์นี้ ไม่ต้องรอศาสนาหน้าหรือภพหน้า เมื่อชาตินี้ได้พบพระพุทธศาสนา สวรรค์นิพพานแหละหนทางไปนิพพานพระพุทธองค์ก็ทรงตรัสสอนไว้หมดแล้ว แต่ยังไม่สนใจ ยังเพ้อไปถึงภพหน้า เมื่อเกิดใหม่จะไปหลงไหลไปทางไหนอีกก็ไม่รู้
    อันนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้พาดพิงใครเลย เพียงแต่อยากให้ข้อคิดและเตือนสติเพื่อนชาวพุทธด้วยกัน จะไปนิพพาน ต้องไปด้วยตนเองครับ ไม่ใช่ใครหรืออำนาจของใครจะบันดาลให้ไป หรือเปิดประตูให้ เราต้องเปิดตาของเราให้เท่าตาของพระพุทธเจ้า เปิดจิตของเราให้เท่าพระพุทธเจ้า เมื่อนั้นก็ถึงภาวะที่พระนิพพานเอง

2. plahang

plahang Active Member

21 สิงหาคม 2005
    อนุโมทนา ครับ

3. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    อาจารย์ที่ให้รับธรรมก็ยังมีความโกรธอยู่เลย ยังมีอารมณ์โกรธนี่เรียกว่าอารายเหรอ
    ผมขอให้คุณมองที่ตัวของเรา อย่าไปมองที่คนอื่นครับ อาจารย์ท่านยังไม่บรรลุอรหันต์ ท่านยังเป็นปุถุชนย่อมมีอารมณ์โกรธ แม้แต่พระสงฆ์ที่ยังไม่บรรลุอรหันต์ ก็ย่อมมีอารมณ์โกรธได้เช่นกัน ผมจึงขอแลกเปลียนในธรรม และความคิดเห็น เพื่อไม่ให้น้องๆ ไปสร้างวจีกรรมโดยความรู้ไม่เท่าทันในเรืองที่เรายังไปไม่ถึงครับ ผมหวังว่าความหวังดี เล็กน้อนนี้จะเป็นประโยชน์ กับน้องๆครับ สาธุ สาธุ สาธู

4. pateep12345

pateep12345 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2008
    กุศลอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำดีแล้วข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่ดวงวิญญานดวงนั้นด้วยขอผลบุญจงสำเร็จแก่ท่านเถิด....สาธุ

5. matiepoppy

matiepoppy เป็นที่รู้จักกันดี

"อาจารย์ที่ให้รับธรรมก็ยังมีความโกรธอยู่เลย ยังมีอารมณ์โกรธนี่เรียกว่าอารายเหรอ"

ใช่ว่า อาจารย์หนึ่งท่านมีอารมณ์โทสะ คุณจะมาเหมารวมเอาเลยว่า อนุตตรธรรม ไม่ดีอย่างที่เห็น

จงรู้ด้วยว่า ในอาณาจักรธรรม มีคนที่มีจิตใจหลายแบบ ทั้งคนดีและไม่ดีเป็นธรรมดา ต่างจิตต่างใจ ต่างความคิด หลากหลายนิสัยอารมณ์และต้นเหตุผลกรรมก็ไม่เหมือนกัน อย่าได้เหมารวมเลยว่า "ทุกๆคนในอนุตตรธรรม ที่นั้น คือ พุทธะ หรือ บรรลุธรรม" คนที่ยังๆไม่พ้นเวียนว่ายตายเกิด ก็คือ ปุถุชน มิใช่พระอริยใดๆ ดังนั้นคุณต้องมองสิ่งต่างๆด้วยปัญญา มิใช่มองแต่ภาพลักษณ์หรือรูปนามเท่านั้น

อาจารย์ท่านนั้นโทสะ ใช่ว่าอาจารย์หรือญาติธรรมท่านอื่นไม่ดี

อย่าได้คาดหวังว่า ทุกสิ่งต้องดีไปหมด ฝรั่งยังบอกเลยว่า "Nothing is perfect" เมื่อไม่มีอาไรที่สมบูรณ์แบบ ทุกคนก็ต้องแก้ไขตนเอง

ในอาณาจักรธรรม แต่ละคนกำลังอยู่ในช่วงปฏิบัติบำเพ็ญ โดยการศึกษาและแก้ไข ขัดเกลาจิตใจตนเอง คุณคิดว่าทุกๆคนที่มาในอนุตตรธรรมเป็นผู้ที่เพียบพร้อมสมบูรณ์บริสุทธิ์ หรือ ขั้นอรหันต์ทั้งหมดมาแล้วหรือ จะทำอะไรผิดพลาดมิได้เลยใช่ไหมจ้า มิให้อภัยเชียวเลยหรือ

อย่าว่าแต่ในอนุตตรธรรมเลย ที่วัดก็มีผู้คนหลากหลายนิสัย หลายจิตใจเช่นกัน
    แล้วสถานที่ซึ่งคุณไปปฏิบัติอ่ะ ทุกๆคนเลยเหรอที่สามารถตัดกิเลส อารมณ์ ทั้งปวงจนหมดสิ้นได้

อาจารย์ที่ให้รับธรรมยังมีความโกรธอยู่ก็จริง นั่นมันเรื่องของอาจารย์เขา ตัวอาจารย์ท่านย่อมสำนึกรู้ตัวได้เอง หรือ เบื้องบนตัดสินเอง คุณไม่ต้องไปจ้องมองส่วนที่ไม่ดีของคนอื่นเขา เขาไม่ดีส่วนใด เราก็ไม่ต้องไปยึดติดหรือทำแบบอย่าง แต่ให้เรามองที่ส่วนดีๆของอาจารย์ท่านนั้นไว้เถิด

คำสอนของพระพุทธเจ้ามีตั้งมากมาย ศีลห้าเป็นแค่เบื้องต้นเท่านั้น ถามตนเองเถิดว่า ท่านบริสุทธิ์ครบทุกข้อแล้วหรือยัง

ข้าพเจ้ามาทางนี้ ไม่ใช่เพราะที่นี้มีแต่คนที่ดีไปหมดแล้วจึงเข้ามา
    จะมีคนดีหรือคนไม่ดี ข้าพเจ้าก็ยังคงศรัทธาในมหาธรรมนี้ มุ่งมั่นเสมอต้นปลาย
    ข้าพเจ้ามาเพราะความศรัทธาในสัจธรรม มิใช่มาเพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือปฏิหาริย์ใดๆ

พระอาจารย์จี้กงได้เมตตาว่า "บำเพ็ญธรรม อย่ายึดตามที่ตัวบุคคล คัมภีร์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือ ตัวอาจารย์ แต่ให้เรายึดตาม "หลักสัจธรรม" ท่านจะไม่หลุดหรือหลงทางผิดเพี้ยนเลย

6. ไทน์

ไทน์ สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาด้วยนะคับ

7. osaiteaw

osaiteaw เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขออย่ายึดติดกับบุคคล แต่ให้ยึดติดกับหลักธรรมค่ะ

นี่คือหลักง่าย ๆ ในการปฏิบัติธรรม เพราะหากคุณยึดติดกับบุคคลแล้วไซร้
    หากวันใดบุคคลนั้นประพฤติชั่วหรือทำผิดพลาดไป จิตของคุณก็จะพลอยตกลงไปกับเขาด้วย เพราะฉะนั้นให้ยึดหลักธรรมไว้เท่านั้นเป็นพอ คนอื่นจะดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับตัวเขา เราไม่ต้องเอามาเป็นบรรทัดฐานค่ะ

8. ffslide

ffslide เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

9. t_chakrapan

t_chakrapan เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ

10. สุรเนตร

สุรเนตร สมาชิกใหม่

ขออนุดมทนาบุญด้วยครับ

11. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

คราวนี้มีเสียง
    ต่อไปคงมีคลิปนะครับ

12. netdao26

netdao26 สมาชิกใหม่

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

13. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ถ้า เป็นการเเสดงเพื่อขู่ ให้ คนกลัวบาป ก็ดีไป
    แต่ถ้าเพื่อเรียกศรัทธา ไม่ควรเลย

จริงๆ แล้ว เอาเเบบ เห็นจะๆๆ
    ดี กว่าไหม ครับ เข้าทรง ประทับร่าง ใครแกล้งทำก็ได้
    จะจริงไม่จริง เจ้าตัว คงรู้อยู่แก่ใจ

ผมไม่ได้ ปรามาส ผมเชื่อกรรมและผลของกรรม เชื่อในพระพุทธเจ้า
    เเต่ ไม่ค่อยเชื่อเรื่องการเข้าทรง(ของจริงมีน้อย ก็ไม่รุ้ วา อันไหน จริง อันไหนไม่จริงหรอก ต้องลองคุยเอา 55) มายา(สิ่งลวงตา ละคร และแสร้ง) เอาไว้หลอกคนโง่
    ศรัทธาที่ ขาดปัญญา เรียกว่า งมงาย
    อนุโมทนาในความดีที่จะเกิดขึ้นนคะรับ

14. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    อืม นานา จิตตัง
    จะบอกว่า ให้ยึด สัจจธรรม อืม แล้วอะไร คือสัจจธรรม มีกี่หมวด มีอะไร บ้าง
    เข้าใจดีหรือยังน้อ จะเอาอะไรมาเทียบเคียงน้อ
    ถ้าเข้าใจดี พอตัวได้ ก็ไปรอดแต่ถ้ายังอ่อนอยู่ เดินเองไม่ได้ก็ต้อง อาศัยคนอื่นช่วยก่อนแต่ก็ เลือกๆ คน สอนบ้างก็ดีนะครับ ฝูงโค มีโคจ่าฝูงนำไปคดก็ไปคด จ่าฝูงนำไปตรงก็ไปตรง

จริงๆแล้ว ธรรมนิยามต่างๆ ก็ไม่รู้เข้าใจ ตรงกันไหม จุดเดียวกันไหม บางคนก็บอกว่าอันเดียวกัน บางคนก็บอกว่า คนละจุด ถึงเเล้วคงรู้เองล่ะครับ
    ศึกษาไป ครับ เดินต่อๆๆ

ในการศึกษาธรรมะนั้น ต้องอาศัยกัลญาณมิตร(เพื่อน หรือครู หรือ ใครก็ได้ที่ ชี้แนะแนะนำและ ตักเตือน) และโยนิโสมนสิการ ครับ โชคดีนะครับ

15. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ

16. chilaoon

chilaoon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

17. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุการ

18. ครุฑโธ

ครุฑโธ สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ

19. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

20. chai1692523

chai1692523 สมาชิกใหม่

สาธุ อนุโมทามิ