เสียงธรรม เสียงเพลงเกี่ยวกับ เสียงของ เกราะไม้(บักฮื้อ)หรือปลาไม้

ในห้อง 'เพลงธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย kodyhusky, 23 เมษายน 2011.

1. kodyhusky

kodyhusky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ท่านใดไม่ทราบว่า บักฮื้อคือะไร ลองค้นหาใน Google นะครับ

เกราะไม้ (บักฮื้อ) หรือ ปลาไม้
    เป็นเครื่องเคาะจังหวะทำด้วยไม้เนื้อแข็งแกะสลักเป็นรูปทรงกลมเหมือนตาปลาหรือกระพรวน ภายในกลวง ใช้เคาะประกอบการเจริญพระพุทธมนต์ มีหลายขนาดตั้งแต่ขนาดเล็กไปจนถึงขนาดใหญ่ เป็นเครื่องมือกำชับจังหวะเร็วหรือช้า เพื่อให้สวดได้พร้อมเพรียงกัน

ชื่อเรียกของเกราะไม้ มักเรียกว่า บักฮื้อ แปลว่า ปลาไม้ เพราะนิยมแกะสลักเป็นรูปตาปลา มีความหมายในทางธรรมว่า “ ปลาเป็นสัตว์ที่ลืมตาอยู่ตลอด เปรียบการปฏิบัติตนของมนุษย์ที่ควรมีสติ ตื่นรู้ตนเองอยู่ทุกขณะจิต ดุจดั่งนัยน์ตาปลาที่มิเคยหลับใหล ” เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน อยู่เสมอ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ผมได้ฟังเสียงนี้ ตามวัดจีนอ่ะครับ แล้วก็ตามพวกหนังจีนที่เกียวกับวัด เกี่ยวกับพุทธศาสนา ฟังตั้งแต่ครั้งแรกแล้วก็ชอบมากๆเลยครับ ^^

ไม่ต้องเป็นเสียงเพลงก็ได้ครับ แค่เสียงเคาะผมก็ดีใจสุดๆแล้วครับ
    กรุณาด้วยนะครับ

2. เก็งจู

เก็งจู สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2011
  3. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาตอัพโหลดขึ้นเวปนะคะ เผื่อลิงค์มีปัญหาข้อมูลจะได้ยังอยู่

:)

ไฟล์ที่แนบมา:

• ms027.mp3
      ขนาดไฟล์:
      44.7 MB
      เปิดดู:
      1,869
  4. tawat007

tawat007 สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2011
    ลอง Click ดู มีอีกเยอะมาก ขอบคุณครับ
    Index of /sound/musics