เสื้อเกราะรุ่นพระเจ้าตาก" รุ่นคุณพระช่วย "

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย VickiesII, 8 กันยายน 2007.

1. VickiesII

VickiesII เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคลิป vdo ลองเข้าไปชมกันครับ เป็นการลองเสื้อเกราะ

http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=8510

บางส่วนของความ

ทำไมถึงชื่อว่ารุ่นพระเจ้าตาก - ด้วยคุณตำรวจ ประจำอยู่ที่ จ.ตากครับ วันหนึ่งฝันว่า กำลังสู้รบ ในกองทัพพระเจ้าตาก เห็น เสื้อเกราะ พระเจ้าตาก ฟันแทงไม่เข้า คุณตำรวจ จึงได้ถามไปว่า เสื้อเกราะทำมาจากอะไร คำตอบที่ได้ นั่นแหล่ะครับ ทำให้สามารถ สร้างเจ้าเสื้อเกราะตัวนี้ได้สำเร็จ เป็นนิมิตร ที่ยอดมาก โดยผลลัพธ์ที่ได้ ถือว่า เยี่ยมยอดกว่าของอเมริกามากๆเลยครับ เหมือนระดับเทพมาบอกจริงๆ

เสื้อเกราะรุ่นพระเจ้าตาก" รุ่นคุณพระช่วย "- จัดทำโดย พันตำรวจกฤษฎากร เชวงศักดิ์โสภาคย์ นักวิทยาศาสตร์ สบ.3 วิทยาการจังหวัดตาก
    เป็นเสื้อเกราะกันกระสุนที่ยอดเยี่ยมมากๆครับ ฝีมือคนไทย ที่ทำด้วยใจและดีกว่าของเมืองนอก ผมขอฝากไว้เลยครับ ใครรู้จัก สื่อ ทีวี หนังสือพิมพ์ ช่วยส่งข่าวบอกต่อ หรือ ฟอร์เวิร์ด บอกต่อด้วยน่ะครับ
    เสื้อเกราะตัวนี้ จดลิขสิทธิ์แล้วครับ เป็นฝีมือของคนไทยครับ ที่คิดขึ้นมาได้อย่างไม่ธรรมดา ความแข็งแกร่ง ของเสื้อเกราะ สามารถ ป้องกัน M16 ได้แล้วครับ ได้แบบ ทดลองยิง ว่าไม่เข้าแน่นอน ตัวนี้ วัสดุที่ใช้ต่างกับของอเมริกาครับ ของอเมริกา จะเป็นเส้นใยพิเศษ ที่มีความเหนียว กัน M16 ได้เหมือนกัน แต่ราคาแพงมาก 3 หมื่นบาท / ตัว ได้ครับ แต่มีข้อเสีย เวลาโดนแล้ว จะจุกครับ โดนกระสุนก็กระเด็นได้เหมือนกัน และถ้าเป็นกระสุนควงสว่านจะเอาไม่อยู่ครับ เพราะเป็นเส้นใย แถมหนัก 10 กว่ากิโล
    แต่เสื้อเกราะรุ่นพระเจ้าตาก ตัวนี้ มีความพิเศษ ในเรื่อง วัสดุที่ใช้ครับ (ขอไม่บอก) สามารถกระจายน้ำหนัก ได้เหมือนเส้นใยของอเมริกา แต่มีความพิเศษกว่าของอเมริกา ที่กระจายน้ำหนักได้ครับ ถึงจะเป็นกระสุนควงสว่านก็เอาไม่เข้า เพราะงั้น เวลายิง หัวกระสูน จะลื่นปัด กระจายแรงออกจากลำตัว ไม่ได้ ปักเข้าไปครับ ของอเมริกาที่ว่าแพงๆ ยิงแบบควงสว่านก็เข้า แต่ของไทยไม่เข้า และรับแรงได้ดีกว่า ตรงนี้ ถือว่ายอดมากๆ แถมมีน้ำหนักเพียง 4 กิโล เท่านั้น สามารถ ยิงพิสูจน์ ด้วย M16 ไม่เข้ามาแล้วครับ ถ้าฟังราคาแล้วจะตกใจ เหลือไม่กี่พันเองครับ
    โจทย์การทำเสื้อเกราะนั้นถือว่ายากมากๆ เพราะกระสุนมีแรงถึงเจาะเหล็กหนาเท่ารางรถไฟได้ ขนาดเหล็กรางรถไฟหนาขนาดนั้น กระสุนยังยิงเข้า แล้วอะไรหละ ที่จะทั้งยิงไม่เข้า แต่บางและน้ำหนักเบาขนาดใส่บนเสื้อได้ ซึ่งอเมริกาทำการวิจัยนานแสนนาน และก็ผลิตเส้นใยเคปล่า ซึ่งแพงมาก และถ้าเจอกระสุนควงสว่านก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน แต่ของไทยนี่เหลือเชื่อครับ ผมว่าตอบโจทย์ได้ดีกว่าของอเมริกาได้อย่างน่าอัศจรรย์
    ทำไมถึงชื่อว่ารุ่นพระเจ้าตาก - ด้วยคุณตำรวจ ประจำอยู่ที่ จ.ตากครับ วันหนึ่งฝันว่า กำลังสู้รบ ในกองทัพพระเจ้าตาก เห็น เสื้อเกราะ พระเจ้าตาก ฟันแทงไม่เข้า คุณตำรวจ จึงได้ถามไปว่า เสื้อเกราะทำมาจากอะไร คำตอบที่ได้ นั่นแหล่ะครับ ทำให้สามารถ สร้างเจ้าเสื้อเกราะตัวนี้ได้สำเร็จ เป็นนิมิตร ที่ยอดมาก โดยผลลัพธ์ที่ได้ ถือว่า เยี่ยมยอดกว่าของอเมริกามากๆเลยครับ เหมือนระดับเทพมาบอกจริงๆ
    แถม คุณตำรวจบอกว่า ไม่เอากำไรเลยครับ ขายราคาทุนล้วนๆ เพราะอยากช่วยเหลือคน โดยเฉพาะ พี่น้องใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เพราะเห็นทหารที่นั่น ไม่มีเสื้อเกราะใส่กันครับ ต้องทำกันเอง โดยนำแผ่นเหล็กมาตัด ยัดในเสื้อกันเอง ป้องกันอะไรก็ไม่ได้ และ ข้าราชการที่อยู่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่ต้องการ หรือประชาชน ทั่วไป ก็สามารถ มีไว้ครอบครองได้ โดยการขอใบอนุญาติ เหมือนใบอนุญาติพกปืนครับ ราคาที่ขาย จึงเป็นราคาทุนครับ คุณตำรวจ ไม่มองผลกำไรเลยแม้แต่นิดครับ ทำเพราะอยากช่วยเหลือคนจริงๆ เพราะฉนั้น เสื้อเกราะตัวนี้ ทหาร และตำรวจ ในพื้นที่เสี่ยง สามารถ ซื้อใส่เองได้เลย เพราะราคาถูกมากๆ หรือหน่วยงานใด อยากติดต่อ ก็ขอเชิญครับ
    แถมน่ะครับ ที่หลังเสื้อเกราะจะมียันต์สลัก ทุกตัวครับ ให้พระที่วัดทำพิธี โดยสวดลงคำ ทีละบท / เสื้อ 1 ตัวเลยทีเดียวครับ ป้องกันทั้งร่างกาย และจิตใจ อย่างแท้จริง
    ผลงานอื่นๆ ของคุณตำรวจท่านนี้ ยังมีอีกมากครับ ไม่ว่า จะเป็นหุ่นยนต์กู้ระเบิด ที่ใช้งานจริงแล้ว ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เรื่องแนวคิด การตรวจเส้นทางระเบิด ก็มีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ร่มโพธิ์

ร่มโพธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมากๆครับ...เพื่อพีน้องในภาคใต้ของเรา..ขออนุโมทนาบุญครับ

3. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    What a genius!!!
    Is it possible to make this an export product which would return profits to Thailand?
    (good)

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอพระองค์ช่วยคุ้มครองทหาร ตำรวจไทยที่จงรักภักดีต่อชาติด้วยเทอญ สาธุ...

5. VickiesII

VickiesII เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมเอามาลงเพราะประโยคนี้ล่ะครับ

*** ถ้าดีจริง น่าจะจัดเป้นกองทุนซื้อไปสนับสนุนนะครับ เพราะจะแจกแต่วัตถุมงคลอย่างเดียว แก่ทหารใต้ คงจะไม่เป็นรูปธรรมเท่าไหร่ แต่ถ้าได้เสื้อเกราะไปนี่ คงอุ่นใจขึ้นเยอะ