เสื้อแดง กับ ผีแม่ม่าย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย อำนวยกรณ์, 27 กุมภาพันธ์ 2013.

1. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    เมื่อวานนี้ ได้เดินทางไปทำบุญที่ที่วัดหนองโน อำเภอตาลสุม จังหวัดอุบลราชธานี
    ระหว่างทางได้เห็นคนนำเสื้อสีแดงมาแขวนได้หน้าบ้านของตนเกือบทุกหลัง
    สอบถามได้ความว่า ช่วงนี้ผีแม่ม่ายกำลังอาละวาด เลยเอาเสื้อแดงมาแขวนแก้เคล็ด
    ส่วนที่จังหวัดศรีสะเกษ แถบโรงเรียนเก่า ได้ทำตุ๊กตาฟางสวมเสื้อเหมือนคน
    ทำเป็นหุ่นล่อให้ผีแม่ม่ายมาเอาไปแทนคนในบ้าน หรือไม่ผู้ชายก็พากันก็ทาเล็บแดง
    แต่ช่วงนั้นมีคนตายมากจริง ๆ คือเมื่อสามสี่ปีก่อน รวมแล้ว ๗ เดือน ๑๔ ศพ
    ส่วนเมื่อต้นปีก่อน ก็ ๗ ศพ ภายในสองเดือน คือ มกรา ถึงกุมภา ปี ๕๕
    พอชาวบ้านพากันแก้เคล็ดด้วยวิธีดังกล่าว ก็ไม่มีการตายเกิดขึ้น

คงเป็นความเชื่อของคนในแต่ละท้องถิ่นกัน

ไม่ทราบว่า..ที่อื่น ๆ มีความเชื่อ และทำกันอย่างไรบ้างเพื่อแก้เคล็ด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  2. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
    น่าจะเป็นความเชื่อของท้องถิ่นนั้นๆนะคะ

3. อำนวยกรณ์

ค่ะ ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้เคยแต่ได้ยินมา..เป็นเรื่องที่เกิดตามเขตนอกเมือง..
    วิธีแก้อีกอย่างเห็นแขวนปลัดขลิกทาสี..แต่จำไม่ได้ว่าสีอะไร.
    นอกจากที่ คุณเขียนมา..ส่วนเรื่องจริงๆสาเหตุการตายคงต้อง
    ดูหลายๆองค์ประกอบ.มาพิจารณาร่วมด้วย...

แต่ส่วนบุคคล.เชื่อว่าเป็นการกลับมาตามบริวาร
    (หมายถึง เคยเป็นคู่กันหรือบริวารจริงๆด้วย)
    ของ.ระดับวิญญานมีฤิทธิ์บางท่าน.
    การที่บุคคลนั้นๆได้เสียชีวิตลง.เพราะได้เคยมีสัมพันธ์
    หรือมีกรรมร่วมกันมาประมาณว่าขอมาเกิดก่อนจะด้วยเหตุอะไร
    ก็ตามที่ได้มาเกิด.และได้มีการ
    สัญญาแบบไม่มีการบังคับ.และสัญญาเป็นสัญญาที่ทำให้ได้มาเกิด
    .และมีช่วงระยะเวลาในการมาทวงสัญญาแต่ไม่ได้บังคับ..
    โดยการมาแสดงเพื่อให้ระลึกได้ด้วยวิธีการใดวิธีการหนึ่ง
    ก่อนหน้านี้แล้ว.ก่อนที่แต่ละบุคคลจะเสียชีวิตขึ้นอยู่กับ
    ว่าจะสังเกตุได้หรือไม่ ถ้าสังเกตุทันก็จะทำการแก้เคล็ด
    อย่างที่เห็น.ขึ้นอยู่กับวิบากกรรมที่เข้า ณ เวลานั้นร่วมด้วย.

.การทำสัญลักษณ์ต่างๆตามความเชื่อของแต่ละท้องที่.
    จึงเป็นการสื่อว่า.ขอปฏิเสธ ณ ช่วงเวลานั้นๆนั่นเอง.
    .แต่ถ้ามีกรรมสัมพันธ์กันจริงๆ..ผ่านไปอีกซักระยะ
    ก็จะเกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้นอีก.ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะปฏิบัติตนอย่างไร
    ที่จะทำให้อยู่เหนือสัญญา..หรือให้พ้นสัญญาที่เคยมีมาตั้งแต่อดีต
    ชาติก่อนที่จะได้มาเกิด

ปล.ย้ำนะครับ..เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลไม่ยืนยัน สิ่งที่พูด แค่เพียงเล่าให้ฟังเฉยๆ...​

5. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ทำไมถึงมีแต่ผู้ชายและเป็นชาวบ้าน
    สาเหตุอาจมาจาก การดื่มเครื่องดื่มชูกำลังมากเกินไปหรือเปล่า
    เคยเจอคนหนึ่งเวลาขับรถทุกครั้งต้องดื่มด้วยความเคยชิน

6. อำนวยกรณ์

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับข้อมูลทั้งหมด
    ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วค่ะ

7. อำนวยกรณ์

ทางการแพทย์ว่า.. สาเหตุจากการใช้แรงงานมากเกินกำลัง และการพักผ่อนที่ไม่เพียงพอ ฯลฯ

ด้านความเชื่อ ก็มีหลายกระแสค่ะ ของคุณ nopphakan ก็ดีค่ะ เป็นเหตุเป็นผล ด้านธรรมะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

บ้านหลังนี้มีตุ๊กตาหมี ให้ด้วยน่ารักจัง

ทำไมต้องเป็นเสื้อสีแดง ด้วยคะ สีอื่นไม่ได้เหรอ ท่านใดทราบที่มาบ้างคะ

ลองวิเคราะห์ด้วยค่ะ

9. อำนวยกรณ์

จริงด้วยค่ะ ทำไมต้องเป็นเสื้อสีแดง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  10. ab-normal

ab-normal Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ในหมู่บ้านผมและใกล้เคียงก็มี เกิดจากความกลัว ปีที่ผ่านมาเลี้ยงขนมจีน
    ปีหน้ามีมาอีก แปลกๆ
    ปล. พี่สบายดีนะครับ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แถวบ้านผม จะแก้เคล็ดต้องไปหาหมอนวด

12. อำนวยกรณ์

ขอบคุณค่ะ พี่สบายดี
    และ ขอบคุณที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น

13. อำนวยกรณ์

อันนี้ สงสัยจะเป็น เคล็ดขัดยอก ^_^

14. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

เมื่อครึ่งเดือนที่ผ่านมา
    ไปไหว้พระธาตุที่นครพนม
    ผ่านไปหมู่บ้านหนึ่งแถวๆ อ.ปลาปาก
    เห็นมีแขวนเสื้อสีแดงอย่างนี้แทบทุกบ้านเลย

แต่ตอนนั้นไม่ได้จอดถ่ายรูปมาให้ดูหล่ะพี่ติ๋ง...

15. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมต้องสีแดง.....นั้นซิครับสมัยก่อนตอนเป็นเด็กน้อยก็เคยได้ยินมาบ้าง(ช่วงแรกข่าวมาจากภาคอีสานก่อนแล้วลามมาถึงภาคกลาง)แต่แค่ให้ผู้ชายทาเล็บสีแดงหรือหน้าบ้านทำปลัดขิกตัวใหญ่ๆตั้งโชว์ที่หน้าบ้านแต่ที่บ้านผมไม่ได้ทำเพราะคุณพ่อผมเชื่อมั่นในพุทธคุณของพระรวมถึงตัวผมด้วยส่วนคนอื่นๆในครอบครัวเขาไม่กลัวกัน(ก็เขาเป็นผู้หญิงนี่ครับ)ซึ่งตอนนั้นผมเห็นยังอดขำไม่ได้ลองคิดดูนะครับบางบ้านมีลูกกำลังเป็นสาวอยู่ด้วยแต่หน้าบ้านมีท่านปลัดตัวเท่าขาตั้งโชว์อยู่มองแล้วมันอย่างไรก็ไม่รู้ แต่ไม่ได้ทำทั้งหมู่บ้านนะครับประมาณ 30 หลังคาเรือนจาก 200 หลังคาเรือน

16. อำนวยกรณ์

ไม่เป็นไรค่ะ เผื่อได้มาแถวภาคอีสานอีก คงได้เจอแน่ ๆ แล้วคงไม่ลืมถ่ายภาพมาลงนะค่ะ:d

17. อำนวยกรณ์

อ่านแล้วก็ขำ ขำ ปลัดขิก ขนาดเท่าขา แล้วก็ผู้ชายทาเล็บสีแดง แดง ถ้านุ่งผาถุงอีก คงพิลึก นะค่ะ

18. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕๕๕ เป็นเรื่องจริงครับตอนนั้นผมเข้ามาเรียนต่อที่ตัวจังหวัดนานๆกลับบ้านครั้งหนึ่ง พอไปเห็นแบบนั้นเข้าทำเอาเซโรงังเหมือนกันก็เลยถามคุณพ่อๆก็บอกอย่างที่เล่าให้ฟังนั่นแหล่ะครับ ผมยังคิดเลยว่า เดี๋ยวนี้บ้านเราไปไกลแล้วนิ....

19. linkinpark.ball

linkinpark.ball เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2008
    ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าทำไมต้องเป็นสีแดง แต่คนแก่เค้าบอกมาต่อๆกันเป็นรุ่นๆนะครับ เพราะว่าผมตอนเด็กๆก็เคยทำคับ เพราะว่าเป็นคนอีสาน เป็นความเชื่อที่เล่าต่อๆกันมามากกว่าคับ

20. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แถวบ้านผมก็เลี้ยงขนมจีนครับ ตรงทางสามแพร่ง เฉพาะคนที่มีลูกแฝดน่ะครับ เขายังให้ผมกินเลยครับ ให้ไปผูกแขน อวยพรลูกของเขาด้วย ก็ทำไปครับเพื่อความสบายใจของเขา เราก็หลิ่วตาตามไปไม่ได้เสียหายอะไร :cool: