เส้นทางนักแสวงหาพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phak622, 7 กรกฎาคม 2012.

1. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนที่ผมจะเขียนให้ท่านอ่านกันสนุกอย่าเคลียดนี่. ผมก็ว่าผมศึกษามานิดนึงแล้วนะครับฮ่าๆๆไม่มีอันไหนที่ผมไร้เหตุผลประกอบเลย. วิจารณ์ได้ครับต่ผมเองก็มีสิทธิตอบคำวิจารณ์ตอบไปแล้วก็เป็นสิทธิที่จะใช้เหตุผลเชื่อไม่เชื่อ สนุกๆครับ. แค่คำว่าดูอายุพระ. ในพระสมเด็จใครบอกอายุพระได้ด้วยการดูผมว่า
    1.เทพมาก
    2.เก่งมาก
    3.โม้ครับ

2. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมก็เพียงฝากให้คิดนิดนึงนะขอรับ
    ลองดูพิมพ์ที่ผมเอามาให้ดูเทียบ ศิลปะการแกะพิมพ์ดูนะขอรับ
    ว่า ต้นแบบจริงๆแล้วมาจากศิลปะเชียงแสน ทั้งเกศบัวตูม และปรกโพธิ์
    ทั้งคู่จะมีเอกลักษณ์เดียวกันคือ เอวเล็ก เอวบาง ฐานแซมมาจาก ฐานบัวเป็นชั้นๆนะขอรับ
    กระผมก็ฝากเอาไว้เพียงเท่านี้ขอรับ

3. phak622

ผมคนแรกครับที่ปฎิเสธิ. พระสมเด็จปรกโพธิ์ที่มีฐานแซมสองเส้นมาจากพิมพ์เกศบัวตูมตามตำหนิที่ว่าไหล่ไม่ตกเขาตก. เพื่อให้จำง่ายๆ. เป็นคนละบล็อกกับปรกโพธิ์เม็ด. และเกศบัวตูมที่ว่าไหล่ไม่ตกเข่าตกเข่าจะเล็กกว่านี้ และเป็นเกศบัวตูมบล็อกเดียวที่มีฐานแซมสองเส้นบางคนจะตีพิมพ์เจดีเกศปลีมาเข้าบล็อกนี้แต่พิมพ์เจดีย์เกศจะจรดซุ้มต่างจากเกศบัวตูมและมีฐานแซมชั้นเดียว. และปรกโพธิ์ที่มาจากเกศบัวตูมบล็อกนี้นั้นนี่แหละเข้านิยมเล่นหาที่สุดเพราะเกิดการเซาะพิมพ์พลาดเลยจนเป็นตำหนิในพิมพ์ลักษณะคล้ายเดือยไก่จึงเรียกว่าพิมพ์เดือยไก่. และองค์นี้เดือยไก่ยังไม่มีเลยและดูตรงไหนรู้รึเปล่าก็ยังไม่รู้. ถ้าปรกโพธิ์มาฐานแซมสองเส้นเขาหาเดือยไก่กันแล้วครับนั้นแหละโคตรจุดตายครับ.

4. phak622

ต่อเลยครับมันครับมัน!ฮ่าๆเป็นประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกด้วยครับ. พิมพ์ปรกโพธิมาจากเกศบัวตูมเกศบัวตูมเกศไม่จรดซุ้มทุกบล็อกเลยเรียกเกศบัวตูมดังนั้นปรกโพธิ์ก็ต้องไม้จรดซุ้มเช่นกัน. ถ้าทำท่าทำทางจะจรดซุ้มมาแต่ไกลดังที่เพื่อนสมาชิกยกมา. น่าคิดครับ. อันนี้ฝากให้คิดเช่นกันครับ.

5. phak622

องค์นี้ถอดพิมพ์ชัดๆยังมีศิลปะสวยงามกว่าเชียงแสนเลย. แต่นี่แถวๆเยวราชครับเชียงกงล้อเล่นครับ. อย่าเคลียดครับแต่ต้องชัดเจนครับ

6. Jmind

ก็ว่าไปตามแต่จะตั้งหลักตั้งเกณฑ์ขึ้นมากันนะขอรับ
    แต่ที่แน่ๆนะครับ ศิลปะเชียงแสน แขนล่ำ ไม่มีหรอกขอรับ ถ้ามีก็คงจะเป็นคนเอาพระต้นแบบไปแกะพิมพ์แต่มือไม่ถึง เลยออกมาเป็นปรกโพธิ์เม็ดกลมๆ แขนล่ำๆ ฐานอ้วนๆ ขอรับ

7. phak622

งงกับเชียงแสนมาจากไหนหว่าหลวงวิจารณ์อยู่ในยุคสมเด็จพุฒจารย์โตและเราก็เล่นและแสวงหาพรัสมเด็จกันไม่ใช่เหรอแล้วศิลปะเชียงแสนนั้นมาได้อย่างไรครับ. ถ้าอย่างนั้นพระที่อยู่ในโบถ์แถวบ้านเข้าทำพระประทานเป็นแบบปรกโพธิ์นี่แหละครับมีต้นโพธิ์ิยู่ด้านหลังสวยงาม. ไม่เห็นเหมือน้ชียงแสนเลยและถ้าใครจะทำปรกโพธิ์ต้องเหมือนเชียงเสนหลวงปู่นาคหลวงปู่โตะแปลกเลย. อย่าว่าแต่ลำแขนเลยทั้งองค์ยังไม่เหมือนเชียงแสนเลย บอกคำเดียวว่า. งง. คนละเรื่องเดียวกัน. นอนดีกว่า.

8. Jmind

ค้นมาจาก google ลองอ่านดูนะขอรับ

9. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ตำหนิในพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์เกศบัวตูม

1. โคนพระเกศมีมวยผม และตรงกลางเส้นพระเกศอูมออกดูแล้วคล้ายดอกบัวตูม
    2. ในองค์ที่ติดชัดจะเห็นเส้นพระกรรณยาวงอนลงมาถึงหัวไหล่
    3. เส้นแตกพลิ้วชี้เข้าหาซอกรักแร้ขวาขององค์พระ
    4. วงแขนทั้งสองมีขนาดที่ใกล้เคียงกัน และจุดที่มือประสานคอดเล็กกว่าแขน
    5. ปลายพระบาทซ้ายยื่นแยกจากใต้หัวเข่าขวาองค์พระ
    6. มีเส้นผ้าทิพย์ และเส้นแซม ส่วนเส้นแซมนั้นจะมีทั้งแซมเต็ม และไม่เต็ม
    7. ฐานสิงห์มีลักษณะเชิดขึ้น และคมลึก
    8. ถ้าพิมพ์ติดชัดจะเห็นเส้นแตกทะแยงเข้าหามุมเส้นซุ้มทั้งสองข้าง
    9. กรอบกระจกด้านซ้ายลากยาวจากบนถึงล่าง แต่ในบางองค์ก็จะกลืนหายไประหว่างหัวเข่าซ้ายจนถึงเส้นแซม

หลักนี้พอใช้ได้ไหม..ครับ

10. phak622

จับเอาโน้น. นี้. นั้น มาใส่พันกันไปหมด. สิงห์หนึ่ง. พวกนี้เคยเห็นเนื้อศิลปะงานแท้ๆรึยังก็ไม่รู้. ถ้าจะคัดมาจากกรูเกิ้ลมาให้อ่านก็ขอบคุณอย่างมาก. แต่อ่านยังไงก็แล้วแต่นะครับบอกเลยไม่เกี่ยว. พิมพ์เจดีย์บล็อแรกอวบเลย. พิมพ์ไล่มาแต่บล็อกไกเซอร์ก็เส้นสายอวบ. บล็อกชาวบ้านทั้งใหญ่ทั้งอวบ. บล็อกช่างหลวงก่อนหลวงวิจารณ์ยิ่งบึกบึนล่ำสัน. ดูพิมพ์เจดีย์เกศปลีลำแขน. ดูพิมพ์อกครุฑ. มาต่อที่. พิมพ์ใหญ่พระประทานอกผายเอวผายลำแขนอวบ. เป็นต้น. ถ้าคุยกันคนละเรื่องผมก็ว่าคงคุยกันไม่รู้เรื่อง.ร.1-ร.5. มันยุคงานช่างยุครัตนโกสินทร์. แห่งราชวงจักรกรี. หลวงวิจารณ์อยู่ในยุคนี้. และเราแสวงหาพระสมเด็จไมใช่เนื้อสำริดสิงหนึ่งเชียชแสน. โอ้มายก็อด! คนเราในที่สุด. ถ้าไม่จริงก็สิ้นเพราะคำพูด ถ้าจะยังอยู่ได้ก็กลืนน้ำลายตน. ถ้าจริงแท้แม้คำเดียวก็ทรงอนุภาพ. แต่คำเท็จแม้คำเดียวก็ทำให้เราเป็นคนไร้ค่าได้ ผมเองก็อยากที่จะมีความรู้ใหม่ๆเกี่ยวกับพระสทเด็จให้มากขึ้นแน่นขึ้นและผมไม่ใช่คนที่จะเสพข้อมูลโดยไม่มีเหตุผล. คำที่ผมพูดไปก็ใช่ว่าไร้เหตุผลเช่นกัน. ถ้าคุยกับคนที่รู้จริงเรากล้าที่น้อมคำนับถ้าเรารู้น้อยพร้อมรับฟังแต่ถ้าคุยกับคนที่รู้ไม่จริงก็เหมือนเปลืองตัวเสียเวลาเปล่าเพราะสุดท้ายเราก็ไม่ได้อะไรแถม. เซ็งอีกต่างหาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  11. huyakorn

พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์เกศบัวตูม​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  12. huyakorn

พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ปรกโพธิ์​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  13. phak622

อะไรกันนี่. ตื่นกันแต่เช้าเหมือนผมเลย. หรือว่ายังไม่นอนกันครับ. นึกว่าอยู่คนเดียวแอบๆมาเงียบยังมีคนอยู่รึนี่. ตกกะใจหมด

14. huyakorn

Good Morning ครับ ปกติผมจะเข้านอนตอนทุ่มนึง แล้วตื่นตอนตีสาม ลุกขึ้นมาทำงาน สมองโปร่งมากๆ ครับ

15. phak622

เออ เวลาทุกคนมีเท่ากันหมด.จริงแท้. สุดยอดครับ

16. อนุภัทร

อนุภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ:cool:

17. Jmind

ลองศึกษาให้ดีก่อนแล้วกันนะขอรับ เพราะคุณยังไม่เข้าใจเรื่องงานพุทธศิลป์มากพอเองขอรับ
    เรื่องจริงหรือไม่จริง ไร้ค่าหรือไม่ไร้ค่าอะไรผมไม่ได้สนใจหรอกขอรับ เพราะผมกำลังคุยเรื่องพระสมเด็จว่า พิมพ์ปรกโพธิ์ใช้ศิลปะเชียงแสน คุณจะไม่รับฟังก็แล้วแต่นะขอรับ

18. Jmind

ขออนุญาติเจ้าของภาพ มาลงหน่อยนะขอรับ พบภาพบน internet website krusiam.com
    ภาพนี้ เป็นภาพพระพุทธรูปเชียงแสน
    จะเห็น สังฆาฏิ วางพาดลงมา
    ดูตรงฐานให้ดี นี่แหละครับ ต้นแบบฐานบัวแบบนี้แหละที่ช่างหลวงท่านนำมาแกะพิมพ์ ทำให้ดูเสมือนฐานแซม แต่แท้จริงคือ ต้นแบบ เป็นฐานบัวแบบนี้ขอรับ

19. Jmind

ลองเทียบทรวดทรง พระพักตร์ ลำแขน ฐานบัว อัตราส่วนขององค์พระ กับพระพุทธรูปเชียงแสนดูเองนะขอรับ

20. Jmind

ช่างชาวบ้าน ที่ขาดความรู้เรื่องนี้ ก็เอาต้นแบบมาแกะแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่ เลยกลายเป็นพิมพ์ที่ผิดเพี้ยนไปนะขอรับ กระผมก็ขอให้ความเห็นเพียงเท่านี้นะขอรับ เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้