เหตุการณ์ความไม่สงบในภาคใต้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย diozeins, 5 กันยายน 2006.

1. diozeins

diozeins สมาชิก

ผมเป็นคนภาคใต้ครับจังหวัดปัตตานี
    ปัตตานีเป็นบ้านเกิด และทำงานที่ปัตตานีและคงไม่ไปไหน
    แต่ตอนนี้เหตุการณ์มันรุนแรงขึ้นทุกวัน
    อยากให้ผู้รู้ทั้งหลาย กรุณาทำนายเหตุการณ์ว่าเป็นไปในทางไหน
    สงบหรือเปล่า และอีกนานไหมถึงจะสงบ
    ช่วยคนภาคใต้ทุกคนด้วยครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนหน่อยนะครับท่านที่อยู่ทางใต้ พวกเราเป็นห่วงครับ เบื้องบนท่านก็เป็นห่วงเช่นกันตอนนี้ก็พยายามช่วยกันอยู่ เราได้ออกแบบโรงเรียนในนามมูลนิธิหนึ่ง (เป็นทรงปิรามิดครับ) เพื่อนำไปสร้างที่ 3 จังหวัดภาคใต้แล้วครับ และอัญเชิญบารมีแห่งองค์พุทธสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไปเสริมกำลัง เพื่อเหนี่ยวนำและสร้างพลังดีๆกับพื้นที่นั้นๆ เพื่อให้ผู้คนในพื้นที่รักใคร่ปรองดอง หวังว่าเหตุการณ์จะดีๆขึ้นบ้างไม่มากก็น้อย ช่วยส่งกำลังใจให้ไปอยู่เสมอครับ ว่างเมื่อไหร่จะลงไปนะครับ

ตอนนี้ภาครัฐมีบทบาทสำคัญครับ ถ้ามีการเข้าไปช่วยเหลือด้วยความจริงใจ ส่งเสริมและนำสิ่งดีไปมอบให้ เช่นเรื่องการศึกษา เรื่องศาสนา แทนที่จะนำแต่กำลังทหารเข้าไป ก็จะช่วยลดความรุนแรงได้มากที่เดียวครับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้นำประเทศ อนาคตมันยังแก้ไขได้หากทำถูกวิธี ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาที่กรรมกำลังส่งผลแรงมากครับ ต้องทำใจเราให้สงบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2006
  3. 1redstar

1redstar เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤกติธรรม

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คงไม่สงบง่ายๆ เพราะยังไม่เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์
    วิธีทางแก้ไขไม่ตรงจุด ทหารยังทำงานกันแบบอิสระ ต่างคนต่างทำไม่ประสานกัน

เอาตนเองแลครอบครัวให้รอดก่อนเถอะครับ บารมีหลวงปู่ทวดช่วยได้
    เป็นคนมีศีล มีธรรม ก็เป็นอีกตัวช่วยหนึ่ง

กรรมที่ต่อเนื่องมายาวนาน จิตที่คิดพยาบาท โดยมีคนหมู่มากคิดร้ายต่อกัน คงจะจบได้ไม่ง่าย แต่คนดีเท่านั้นที่จะอยู่ได้

งานเลี้ยงต้องมีวันเลิกรา แต่ไม่รู้เมื่อไร

5. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    รีบ...ค้นหา "สัจจะธรรม"

"อนาคตจะลำบากมาก อันตรายมาก"

แต่...ผู้มี "สัจจะ"
    มีการกระทำ ที่ทำได้จริง
    จะรอดพ้นจากอันตรายทั้งปวง
    อันตรายจากคน
    อันตรายจากธรรมชาติ
    อันตรายจากสรรพภัยกึ่งพระพุทธกาล

รีบศึกษา - พิจารณา - เชื่อ - ตั้งใจ - ทำให้ได้จริง
    อ่านกระทู้ที่เขียนโดย "หนุมาน ผู้นำสาร"
    "ที่พึ่งสุดท้าย...สัจจะ---กับ---โลกุตตระ"

ชีวิตท่านจะถูกจัดสรร...ทันที

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

- " หนุมาน ผู้นำสาร"

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    คิดว่าต้องแก้ปัญหาด้วยการทำความเข้าใจถึงประเพณีและหลักคำสอนของศาสนาอิสลาม และให้การสนับสนุนและอำนวยความสะดวกให้ชาวมุสลิมทั้งหลายสามารถประพฤติตามศาสนาของตนได้อย่างสบายใจ เพราะผมรู้สึกว่าชาวมุสิลิมจะค่อนข้างเคร่งครัดในศาสนาของเขามากกว่าความต้องการการเจริญทางด้านวัตถุเสียอีกครับ (ขอเสนอว่าต้องแก้ด้วยการสนับสนุนในเรื่องของศาสนา ส่งเสริมให้คนเข้าใจหลักธรรมและประเพณีของผู้นับถือศาสนาอิสลามทั้งคนที่นับถือศาสนาอิสลามเองหรือผู้ที่นับถือศาสนาอื่น จะได้รู้ว่าจะต้องปรับตัวเข้าหากันอย่างไรบ้างครับ สำหรับชาวพุทธนั้นสามารถอะลุ้มอะล่วยและเข้ากับศาสนาแต่ละศาสนาได้ทั้งหมดอยู่แล้วล่ะครับเนื่องจากศาสานาพุทธจะเน้นที่จิตใจเป็นหลัก ส่วนตัวนอกก็สบายๆยังไงก็ได้ครับ)

7. อีริค

อีริค Active Member

18 พฤศจิกายน 2007
    <html></html>

8. บุช

บุช สมาชิกใหม่

9. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    อดทนหน่อยครับ อีก 2 ปีจะสงบ
    ระหว่างนี้ก็อยู่ในบุญไปเรื่อยๆ

10. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของเวรกรรม นี้ บางทีจะแก้ไขก็เป็นไปได้ยาก เพราะว่าบางทีเวลาหมดเวร หรือ กรรมมีกำลังน้อย ใช้กุศลกรรมตัดทีเดียวก็ได้ แต่ถ้ากรรมมีกำลังมาก จะทำอย่างไรมันก็ไม่คลี่คลาย

ทางแก้ไขมีทางเดียวแหละ แผ่เมตตาไป คนอยู่ที่นั่นก็สวดพาหุงนะ บทนี้อานิสงค์มหาศาล
    ศัตรูจะทำร้ายไม่ได้ แล้วมันจะแพ้ภัยไปเอง
    สวดให้ทุกวันทุกคืน แล้วแผ่ออกไปทุกทิศ ด้วยจิตที่มีกุศลที่แผ่ไปนั้น มันจะไประงับอกุศลได้หมด

ส่วนเรื่องทางโลก รัฐบาลเขาก็จะค่อยๆ ช่วยเหลือครับ

11. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.550068/[/MUSIC]ขอให้ธรรมมะคุ้มครองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    คนภาคใต้คะ

คนอีสานเป็นห่วงน้า

ทางนู้นก็สู้ๆๆๆๆ

ทางนี้จะแผ่เมตตาให้อีกแรง

ถึงเป็นพลังเล็กๆๆแต่เราคนไทยด้วยกัน

ไม่ทิ้งกันแน่ค่ะ

ขอให้ทุกท่านที่อยู่ทางใต้ไม่ว่าจะอยู่ศาสนาใด

ให้มีสติอยู่ทุกเมื่อและขอให้ศาสนาของทุกๆท่าน

จงเป็นสิ่งเตือนสติและเป็นที่พึ่งทางใจเพื่อทำความดีจ้า

13. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าท้อนะคะ คนปฎิบัติธรรมที่มีพลังก็ช่วยกันอยู่
    ท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ท่านช่วยคุ้มครองอยู่
    ท้าววิรุฬหกมหาราช ปกครองทางทิศทักษิณ เป็นเจ้าแห่งกุมภัณฑ์(ถือร่ม)
    ความเชื่อส่วนตัวนะคะ ว่าเทพพรหมท่านช่วยอยู่ สังเกตุจากฟ้าผ่าลงสัญญลักษณ์ของประเทศหนึ่งทางใต้ของมาเลเซีย
    เหตุผลต้องมีแน่นอน เราแค่ช่วยกันปฎิบัติธรรมอย่าท้อนะคะ สู้ไม่ถอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2009
  14. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ที่สุดของปฏิหาริย์ ****

อยู่ที่...สัจจะ ที่เราทำได้
    ปฏิบัติตนด้วย สัจจะทำ เป็นประจำทุกวัน
    ที่สุดของความดี....คือ การขจัดนิสัยตนเอง

- " หนุมาน ผู้นำสาร "