เหริยญเจริญพรบน หลวงปู่ทิม ปี17 รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย itss233, 8 กุมภาพันธ์ 2016.

1. itss233

itss233 เป็นที่รู้จักกันดี

เดิมเลี่ยมทอง และหุ้มด้วยพลาสติกอีกชั้น แกะพลาสติกออกขอบห่วงถลอกไปนิด รบกวนพี่ๆด้วยครับ ดูไม่เป็นจริงๆ 

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      23,118
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      11,569
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      6,302
      ขนาดไฟล์:
      243.1 KB
      เปิดดู:
      3,957
      ขนาดไฟล์:
      536.5 KB
      เปิดดู:
      3,564
  2. rattanasak

rattanasak เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    โค้ด ท ดูแปลกนะครับ

3. เอ ลำปาง

เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    เหรียญเจริญพร เก๊มหาศาลครับ
    มีหลายเกรดครับa+ a d c
    เหรียญแท้เนื้อจะออกสีคล้ายๆมะขามเปียก(ส่วนมาก)
    ที่สำคัญต้องคมชัดครับ

4. rattanasak

ใช่เลยครับพี่ เอ เหรียญนี้ผมดูว่ายังขาด เส้นวิ่ง กับ โค้ดนะครับ

5. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    เนื้อโลหะยังไม่ผ่านนะครับ

6. itss233

ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ
    เหรียญนี้ ถ้าไม่ได้จากคนพื้นที่ระยอง คุณปู่ 80 ปีแล้วครับ เห็นบอกใกล้วัดด้วย
    คงจะไม่เสียเวลาเก็บครับ
    เพราะอ่านจากเว็ปทั่วไปเหรียญหลวงปู่ทิม ปลอมเยอะจริงๆ อย่างพี่ๆ ว่า เผลอๆเหรียญปลอมคมชัดกว่าเหรียญแท้อีกทุกวันนี้ 55 ขำๆ นะครับ

เดียวจะจ้างร้านถ่ายชัดๆ มาให้ชมอีกรอบนะครับ กล่องผมเก็บความละเอียดได้ไม่ชัด
    ส่องด้วยกล้องส่องพระ ตำหนิต่างๆหรือ ตัว ท เล็กมาก
    เส้นสาย ขนแมวต่างๆ ก็พอลุ้นครับ

พี่ๆ วิจารณ์ได้เต็มที่นะครับ
    ปลอมก็คือปลอมครับ แท้ก็คือแท้

7. rattanasak

พระของพี่ sutin_boons โค้ด ท ตัวอ้วนแล้วนะครับ แต่ขอรบกวนถ่ายตัว ท มาให้ชมชัดๆอีกทีนะครบั โดยรวมดูดีแต่ยังไม่ชัวร์ครับ

8. พระพันตา

พระพันตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    ดูโค้ตอย่างเดียวก็ยังไม่ชัวร์ ต้องดูเนื้อเหรียญและรอยเสี้ยนเส้นเล็กๆบางๆบนพื้นเหรียญด้านหลังทำให้ดูเหมือนพื้นเหรียญจะไม่เรียบแต่คล้ายเป็นรอยบั้งเป็นเส้นๆ ถ้าพื้นเหรียญตึงเรียบเป็นมันก็เก๊แน่นอน

9. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    ต้องขออภัยครับ เหรียญที่ผมเอาลงมานั้นเป็นเหรียญปลอมครับ ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ วันนี้ผมเอาเข้าประกวดที่ ร.ร. นายร้อยสามพราน เขาบอกว่าไม่แท้ครับ ส่องดูหลายรอบมาก แต่สรุปไม่แท้ครับ คุณ พระพันตาครับ ริ้วรอยทั้งด้านหน้า และด้านหลัง มีตำหนิ เหมือนใน Web ต่างๆที่ลง ทั้งลายเส้นด้านแถบซ้ายมือหลวงพ่อ ไกล้หูซ้ายหลวงปู่เป็นแนวขวางของเหรียญก็ชัดเจน คม ผมประมาทว่าโรงงานทำไม่ได้ แต่ เขาทำได้ จบเลย จุดตำหนิ ด้านหน้า - หลัง ผมว่าเขาทำได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์แล้วละครับ เหลือข้างเหรียญที่เขายังไม่รู้เท่านั้น ผมยังหาเหรียญจริงไม่ได้ ถ้าได้แล้วจะมาเปรียบเทียบให้ดูครับ

ขอบคุณคุณ rattanasak ด้วยครับ มีของที่แตกต่างจากผมให้ดูใหมครับ กล้องผมไม่ดี กล้องเก่า แต่จากข้อความข้างบนผมว่าอย่าดูเลยครับ เดี๋ยวติดตา ของไม่ดีอย่าดูเลยครับ ผมอยากเห็นโค๊ตที่เขาว่าแท้ๆอะครับ

ส่วนเจ้าของกระทู้ครับ ผมกราบขอขมาด้วยครับ แต่ตำนานเหรียญนี้เขามีบอกชัดเจนครับว่าเหรียญเจริญพรบนรมสีมันปูครับ เจริญพรล่างรมดำเกือบทั้งหมด แต่ก็อาจมีบางท่านไปรมดำเองก็เป็นได้

10. rattanasak

สู้ๆต่อไปนะครับอย่างที่พี่liverpool rak บอกนะครับปลอมของหลวงปู่ทิมมีหลายเกรดต้องพิจารณาเยอะหน่อยครับ

11. itss233

เพื่อศึกษาร่วมกันครับ

เจริญพรบนแจกกรรมการ ตำนานเขาเล่าว่าไม่มีรมดำ ครับ
    แต่ผมคิดว่าระดับทำแจกรรมการแล้วแค่รมดำน่าจะธรรมดามาก
    เหรียปลอมเหมือนมากกว่าของแท้ เสียอีกทุกวันนี้ เหลือบางจุดที่เขาทำไม่ได้อย่างท่านว่า
    ความคิดส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าระดับเซียนปลอมเหรียญเขาคงรู้ตำนาน คงไม่น่าโง่ปลอมเหรียญรุ่นนี้รมดำมาแน่

คิดขำๆนะครับ เพืื่อศึกษาร่วมกัน ไม่ซีเรียสครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2016
  12. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อย่างโค๊ตตัวนี้เมื่อไรจะเอามาอวดครับ บนเหรียญเจริญพรบนนะ ผมศึกษาน้อยไปเลยโดนซะ 4 เหรียญแน่ะ อ่วมเลย แต่จะสู้ต่อครับ

13. itss233

ขอบคุณครับ

องค์ของผมด้านบน ขอบูชาตา มา 300 ครับ เจ็บตัวพอคันๆ 55

14. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญแจกกรรมการ มีทั้งเจริญพรล่างและเจริญพรบน มีทั้งโค๊ด"ท"และ เลข"๙"ไทย จำนวนการสร้างที่ไม่นับเหรียญรอดังที่เก็บในโรงงานอยู่ที่ประมาณ 800เหรียญ เป็นเหรียญที่เก็เยอะมากที่สุดในจำนวนเหรียญรุ่นเจริญพร ให้สังเกตุโค๊ด"ท"และ เลข"๙"ให้ดีๆ ของเก๊ยังทำไม่เหมือนเท่าไหร่ เนื้อหาโลหะนั้น ศีกษาให้ดี จำให้แม่นยิ่งกว่านั้นให้ดูรอยเหมือนตะไบที่อยู่บริเวนหน้าแข้งซ้ายของหลวงปู่ให้ดีๆ ของแท้มีทุกองค์ ชัดเจนทุกองค์ คับ.

15. sutin_boons

จากที่ดูเหรียญทั้งหมดของผมลายละเอียดด้านล่าวจะมีเส้นสายละเอียดคมๆ มากมาย ผมไม่มีรูปที่ชัดๆให้ศึกษาเลย ใครมีส่มมาให้ผมด้วยนะครับ ทาง Email: sutin_boons@hotmail.com นะครับ ถ้าได้ด้านข้างๆด้วย ขอบเหรียญด้วยก็ขอบคุณมาๆเลยครับ

16. samkham1

samkham1 Active Member

ส่วนตัวดู ไม่ชอบ ครับ

17. veebetta2509

veebetta2509 Active Member

ผมจำหน้าหลวงพ่อครับ ถ้าจำได้ไม่ต้องดูตำหนิให้เสียเวลาลองดูครับ