เหรียญจอบหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 2 พฤษภาคม 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ให้ติได้อย่างเดียวครับ
    ติแล้วจะได้เป็นความรู้ต่อๆไปนะครับ
    ขอบคุณที่มอบความรู้ให้ครับ
    ขอบคุณ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      158
  2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    พระองค์นี้สวยดีครับคุณธนต.....
    คิดทบทวนถอนครับวิจารณ์ครับ ความรู้ไม่ถึง ยังไม่สุขงอมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2011
  3. ปากสมุทร

ปากสมุทร สมาชิกใหม่

เห็นดีด้วยครับ

ผ่าน
    มาชมขอรับ
    เห็นด้วยกับพี่สโตว์ครับศึกษาพระยุคนี้ต้องทำใจครับ.. แต่ก้อดีครับเจ็บเยอะๆแล้วจะเก่งครับ..
    เอาใจช่วยขอให้แท้นะขอรับ..

4. ธณต

ก็พอจะเข้าใจครับ
    ว่ารูปปั้นถึงจะเหมือนยังไงแต่ก็ไม่มีชีวิตชีวาเหมือนตัวจริงครับ
    ขอบคุณครับ
    ว่าแต่เข้าใจอะไรผิดมั้ย

5. stoes

ขอบคุณมากครับ นำมาให้ชม ขอบคุณมาก ๆ ครับ [​IMG]

6. click305

click305 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมศึกษาด้วยคนครับ ...........

7. stoes

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

8. ธณต

ผิดกติกาให้ติครับ เพราะถ้าติแล้วความรู้จะงอกนะครับ
    เชื่อผมเถอะครับการเอาพระมาให้ดูแล้วมีคนติว่าเป็นอย่างนี้นั้น
    เเล้วกลับมาพิจรณา ความรู้จะงอกขึ้นมาอย่างน้อยก็ต้องหาเว่าที่มีคนมาติ
    จะจริงมั้ยก็ต้องหาข้อมูล ไม่ได้ว่าให้ตัวเองดูดีแต่อยากจะว่าอย่างนี้มานานแล้ว
    เพราะทุกวันนี้ที่นี้ติพระใครไม่ค่อยได้อันตรายจริงๆ ถ้าเอาเหตุผลมาแย้งกันก็ดู
    ดี แต่บางครั้งบางท่านเอาสีข้างมาถู ไม่เข้าใจว่าถามทำไมอยากได้แค่คำว่าแท้เท่านั้นหรือ เอาไปถึงไหนแล้ว ขอบคุณครับที่ช่วยกันติ

9. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่เอาอ่าวครับพี่ พวกเหรียญจอบ ขอดูอย่างเดียว แต่ดูเก่าใช้ได้อยู่ครับ

10. ธณต

พระองค์นี้ผมบอกตามตรงไม่ยึดติดกับคำวิจารณ์
    ฉะนั้นจึงไม่จำเป็นว่าคุณน้ำจะเอาอ่าวหรือไม่
    สำคัญที่ตรงว่าคิดว่าเป็นอย่างไงก็ว่ามาได้
    ที่เอามาดูเพื่อจะหาเรื่องที่ว่า ขอให้ทำใจเวลาพระถูกตินะครับ
    เพราะไม่ว่าคุณจะลงรูปถามในเวป หรือเอามาเล่นหาในสนาม
    การถูกติก็เป็นเรื่องธรรมดา ก็เท่านั้นละครับ

ขอบคุณครับ

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ อยากติครับแต่มันไม่เป็นจริงๆ แต่ชอบความเก่า ว่างๆพี่ติพระให้ผมด้วยนะครับ :'(

12. stoes

งั้นผมเต็มที่อีกทีครับ.....คุณธนต
    หนึ่งพิมพ์แข้งติด
    สองผมดูตรงป้านด้านศีรษะคือตรงสามเหลี่ยมไม่ลึกเท่าไร หรือจะมีตื่น แต่สายตรงเขาดูตรงนี้
    สามผมดูพระองค์นี้เป็นเคลือบ ๆ เหมือนมีเมฆหมอกครับ
    สี่ผมดูแล้วตื่นกับมีสภาพสวยสมบูรณ์แต่ไม่ลึกชัดคือดูแล้วยังขาดธรรมชาตินิด ๆ
    ห้า............
    หก............
    เอาห้าข้อพอดีกว่าจนปัญญาแต่ถ้ามีอย่างนี้สักองค์คงจะดี ...เหมือนกัน

13. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ผมตั้งใจจะชมอย่างเดียวครับ ต่อไปนี้ว่าจะเลิกติ
    องค์นี้สวยครับผมชอบเนื้อ แต่ผมดูไม่เป็นนะครับ

14. ธณต

ไม่ได้ดื้อหรือรั้นเอาชนะ เพียงแต่แย้งมาเพื่อเป็นการขอความรู้ครับ

แข้งติดครับ ไอ้ส่วนที่ว่าตื่นส่องดูตื้นจริงครับไม่ได้ว่ากระไรเป็นความรู้เพิ่มมาอีกหนึ่ง แต่เป็นไปได้มั้ยที่องค์หลังๆแบบจะตื้นขึ้น ส่วนที่เคลือบมาผมเคลือบมาเองเพื่อให้ดูสดใสหลังการอาบน้ำท่าน เพียงแต่ไม่ได้ขัดท่านเอาแต่คราบที่ดูแล้วเลอะออก แล้วเคลือบด้วยน้ำมันทาปืนนะครับ เลยทำให้ผิวในซอกออกจะเปล่งๆไปจะเป็นไปได้มั้ยครับ เรื่องสวยสมบูรณ์ก็อดเเปลกใจอยู่แต่ถ้าเก่าเก็บละครับ เต็มเหนี่ยวเลยครับส่วนจะมีใครเข้ามาเก็บความรู้ก็เชิญครับไม่ได้ว่ากัน

พระหลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก วัดบางคลาน จ.พิจิตร แบ่งออกตามความนิยมเรียกหา เป็นพิมพ์แข้งตรงกับพิมพ์แข้งติด เพื่อสะดวกในการพิจารณา แต่จะกล่าวถึงลักษณะโดยรวมดังต่อไปนี้
    1.เหนือเศียรท่านช่วงติดกับขอบเหรียญด้านบน มีช่องที่ลึกมากและมองดูเป็นแนวป้าน

2.ดวงตาข้างซ้ายหลวงพ่อดูใหญ่ และอยู่ระดับต่ำกว่าดวงตาข้างขวา

3.โหนกแก้มยกนูนสูงขึ้น คางมองเป็นสันยื่นออกมา

4.ใบหูทั้งสองข้างหลวงพ่อ เป็นเส้นคมคล้ายบายศรี ด้านบนชนขอบซุ้มเหรียญ ส่วนใบหูข้างซ้ายปลายล่างมีเส้นชนบนผ้าสังฆาฏิ

5.ช่วงคอใต้คางเป็นร่องลึก และที่เนินอกมีแนวเป็นร่องที่เว้นแยกกัน กับผ้าสังฆาฏิมองเป็นแนวเฉียงลงมา

6.ด้านซ้ายของสังฆาฏิมีรอยพับที่ริมขอบด้านบน เน้นแยกกันกับผ้าจีวรกลีบบน ที่มองเป็นกลีบลอยออกมาอย่างเด่นชัด ส่วนที่ช่วงกลางจะคดส่วนปลายจะบานออก และเอียงโย้ชนกับมือที่ประสาน

7.ปลายของผ้าสังฆาฏิที่วางติดชนกับมือประสาน จะมองเห็นเส้นขนแมวเป็นไรๆในแนวตั้ง (ในองค์ที่ติดชัด)

8.เข่าสองข้างจะมีขนาดที่ไม่เท่ากัน มองข้างซ้ายหลวงพ่อเหมือนหันออก ดูลอยมานอกซุ้มเหรียญ แต่เข่าข้างขวาหันหลบเข้าด้านใน มองดูเหมือนหลวงพ่อนั่งเอียง

ขออภัยคุณสโตส์ถ้าทำให้ขัดใจครับ แต่ไม่มีเจตนาอื่นจริงๆครับ

15. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ฝาก คุณธณต สักองค์ครับ เลี่ยมไว้เลยไม่ค่อยชัด

ฝาก คุณธณต สักองค์ครับ เลี่ยมไว้เลยถ่ายรูปไม่ค่อยชัด

ขนาดไฟล์:
      158.3 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      160.2 KB
      เปิดดู:
      40
  16. ชาโตว์

ชาโตว์ สมาชิกใหม่

1. เนื้อผิวพระถูกแต่งเติมจากธรรมชาติเดิมๆ (ในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าเก๊)
    2. การเชื่อมหูดูแปลกตาเล็กน้อย (อยากเห็นภาพด้านข้างด้วยจะพิจารณาได้อีก2-3จุด)

***ขออภัยพระท่านองค์นี้ต้องบอกว่าหาข้อติยากจริงๆ ยิ่งพิจารณาจากภาพที่มีแล้วหากบอกว่าองค์นี้เป็นพระปลอมผมต้องบอกว่าสุดเฉียบจริงๆครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ชาโตว์

17. ธณต

ต้องขออภัยครับฝากผมคงไม่ได้หรอกครับ ผมเองก็ลำบากพอตัว
    ลองดูตามตำหนิที่ผมหามานะครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

18. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตามรูป ที่ถามมาผมว่าเนื้อนี้ ผิด สีผิดนะครับ สีอย่างนี้ไม่เคยเห็นครับ

ส่วนเรื่องเดียวนี้เวลาติพระใคร อันตรายนี้เป้นยังไงอ่ะ จะได้ระวังใว้ครับ

19. ธณต

ก็โดนอัดเอานะครับ ลองสังเกตุดูนะครับเวลานี้คนตอบเริ่มน้อยลง
    อย่างว่าละครับถ้าเพียงแต่ต้องการได้รับคำตอบว่าแท้ ก็บอกว่าโชว์พระดีกว่าครับ
    ถ้าเอาเหตุผลมาแย้งกันผมเห็นด้วยเต็มร้อยแน่ครับ
    เรื่องสีเรียนคุณหลานตามตรง ผมดันทะลึงเอาน้ำมันทาปืนไปทาเข้านะครับ
    แล้วอีกอย่างนะครับ พระหลวงพ่อเงินมีสีที่แน่นอนตายตัวด้วยหรือครับ
    ไม่ได้จะหาเรื่องอะไรนะครับ แต่กำลังหาเหตุและความรู้ครับ

ขออภัยถ้าทำให้ขุ่นเคืองครับ และก็ขอบคุณด้วยครับ

20. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระที่สร้าง ต่าง วาระกับพระหลัก
    พระคุณแท้ แต่รุ่นหลังครับ