เหรียญสมเด็จองค์ปฐม ที่ระลึกสร้างศาลาการเปรียญวัดชลบุรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เดชเมฆามินทร์, 6 ตุลาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เดชเมฆามินทร์

เดชเมฆามินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเสมาด้านหน้าสมเด็จองค์ปฐม หลังยันต์เกราะเพชร ทำพิธีอัญเชิญองค์พระโดยศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วันจันทร์ที่ 10 ต.ค.48 ณ อาศรมวัดพระยาไกร กทม.สร้างไว้เป็นที่ระลึกสร้างศาลาการเปรียญวัดในชลบุรี และอีกส่วนแจกเพื่อบูชาพระพุทธคุณสมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 สร้างปี 2548 สำหรับผู้ที่ศรัทธาขอรับได้ตามกฎกติกา จากคำบอกผู้อัญเชิญองค์พระ เหรียญนี้ดีครบทุกด้านเทียบกับวัตถุมงคลในพ.ศ.นี้ บอกได้สั้น ๆ แค่นี้ครับ

คาถาบูชาสมเด็จองค์ปฐม

นะโม กาเยนะ วาจายะ เจตะสา วา วะชิรัง นามะ ปะฏิมัง อิทธิธรรมะปาฏิหาริยะกะรัง
    สมเด็จพ่อองค์ปฐมต้นพุทธะรูปัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา อะหัง วันทามิ สัพพะโส สะทา โสตถี ภะวันตุ เม

คาถาแผ่เมตตาขอบารมีสมเด็จองค์ปฐม
    สวดอย่างน้อย 9 จบ อย่างมากตลอดเวลา

นะโมพระพุทธสิกขีพระพุทธเจ้า ขอได้โปรดดลบันตาลให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก ได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฏฏสงสารโดยสิ้นเชิง
    ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ ลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้ลูกมีจิตสะอาดสว่างใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านนิพพานเทอญ สัมปะจิตฉามิ
    คุณประโยชน์ของการอุทิศส่วนกุศลแผ่เมตตาจิตให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลกไปกับฉัพพรรณรังสี รัศมี 6 ประการ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์แรกเริ่มมีดังนี้
    1. โปรดช่วยสรรพสัตว์ได้ แดนเปรต อสุรกาย มนุษย์โลก สัตว์ทั้งที่มีชีวิตและเป็นภูมิผีวิญญาณเร่ร่อน แผ่ไปทั่วเทวโลก พรหมโลก ได้รับโมทนาบุญกับเรา การแผ่เมตตา แผ่ส่วนกุศลไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร จงทำทุกวัน จงตัดเวรตัดกรรม ให้อโหสิกรรมต่อกัน ยกเป็นอภัยทาน ถวายพระพุทธเจ้า ถ้าเราโกรธตอบจะเพิ่มภพชาติให้เกิดมาใช้หนี้เวรกรรมกันอีก

2. สวดด้วยจิตศรัทธาแท้ เทพ พรหมรักใคร่ สรรเสริญ เมตตาติดตามรักษาเราให้อยู่เย็นเป็นสุข

3. สวดตลอดเวลา คิดปรารถนาสิ่งใดก็สมหวัง

4. สวดตลอดเวลาจิตเป็นสมาธิ ภาวนาจิตไม่ฟุ้งซ่าน จิตสะอาดปราศจากนิวรณ์

5. จิตสะอาดสว่างไสว จิตหลุดพ้นจากการหลงยึดติดในขันธ์ 5 จิตเป็นจิตประภัสสร เป็น จิตพระอริยบุคคลได้ง่าย เพราะเป็นจิตที่มีเมตตา เคารพบูชา พระรัตนตรัยมองเห็นภัยในวัฏฏสงสาร เป็นจิตฉลาดไม่มีอวิชชา เป็นจิตที่มีพระนิพพานเป็นกรรมฐานได้ 8 กรรมฐาน คือ

1) พุทธานุสสติกรรมฐาน
    2) ธรรมนุสสติกรรมฐาน
    3) สังฆานุสสติกรรมฐาน
    4) พรหมวิหาร 4 เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    5) อุปสมานุสสติกรรมฐาน นึกถึงความดียิ่งของพระนิพพาน
    6. เป็นการอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน ตัดเวรตัดกรรม ยกเป็นอภัยทาน ถวายพระพุทธเจ้า ถ้าเจ้าโกรธก็เป็นการเพิ่มภพเพิ่มชาติ
    7. การอุทิศแผ่กุศลไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก จงทำทุก ๆ วันละอย่างน้อยสวด 9 จบ ช่วยทั้งคนทั้งผี ทั้งสัตว์โลก สัตว์นรก ช่วยเทพเทวดา มีโอกาสโมทนากับพวกเราด้วย

8. พระคาถาสวดพระนามพระพุทธเจ้านี้ พระท่านให้ไว้แก่มวลมนุษย์มาจากเบื้องบนพระนิพพาน ให้สวดทุกวัน เพื่อช่วยมวลเวไนยสัตว์ และตนเองก็หลุดพ้นจากนรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน ไม่ต้องได้เกิดในแหล่งอบายภูมิ 4 อย่างนี้ เป็นการเสริมบารมีให้แก่ตนและผู้อื่น

9. การแผ่พลังจิตให้เป็นพลังไปรอบทิศจักรวาลทั้ง 3 โลกนั้น ทำจิตให้ว่างจากขันธ์ 5 ว่างจากกิเลสตัณหา ทำบุญกุศลทุกอย่าง ขอถวายทางจิตให้องค์สมเด็จพระบรมครูพระพุทธเจ้าโปรดโมทนาบุญกุศลทุก ๆพระองค์ เพื่อประโยชน์สูงสุดแด่มวลสรรพสัตว์ทุกจิตดวงธรรมญาณได้รับผลบุญที่ลูกแผ่ไปให้ทุกดวงจิตธรรมญาณเทอญ การขอแรงพลังจิตขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นการขอแรงคลื่นวิทยุของท่านผู้เป็นใหญ่บุญบารมีใหญ่ ช่วยอีกแรงหนึ่งเพื่อให้สรรพสัตว์ 3 โลก ได้ยินคลื่นวิทยุได้ดียิ่งขึ้น จิตของสัตว์อบายภูมิน้อยนักที่จะได้รับได้ยินเหมือนคนตาบอด แต่ถ้าเขาโมทนายินดีรับกับการอุทิศบุญกุศลแผ่เมตตาไปให้กับเขา ก็ทำให้เขาเป็นสุข พ้นทุกข์จากอบายภูมิได้ทุกคน เราต้องทำจิตให้สะอาดทำจิตว่างจากขันธ์ 5 ปล่อยพลังจิตไปทั่วรอบทิศจักรวาล

10. สวดพระคาถาพระนามองค์สมเด็จพระปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ฝากบุญกุศลไว้กับท่านท้าวยมราชได้แน่นอน โปรดสัตว์ได้ทั่วทั้ง 3 ไตรภพ แล้วแต่จะกำหนดจิตโปรดได้หมดทุกประเภท ทั้งชาติกำเนิด 4 คือ(เกิดในไข่ เกิดในคูต เกิดเป็นตัว เกิดขึ้นเอง เช่น ผี เทพ พรหม ) ภูมิวิถี 6 คือ

1) สัตว์นรก
    2) เปรต
    3) อสุรกาย
    4) สัตว์เดรัจฉาน
    5) คน
    6) เทวดา พรหม
    โปรดสัตว์ได้ตามวาระจิตของวิญญาณใด ถึงพร้อมย่อมสามารถเข้าถึงสุขติภูมิ คือ สวรรค์ และคนชั้นสูงมีความสุขตามฐานะ กฎของกรรมต่าง ๆ ที่คอยกีดกั้นขวางงาน เป็นเมตตาบารมี กฎของกรรมก็ตามไม่ทัน เพราะบุญใหญ่ เวลาการบำเพ็ญบารมีของแต่ละท่านก็แตกต่างกันคือ พระสาวกภูมิ ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 1 อสงไขยกับแสนกัป พระอัครสาวก ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 2 อสงไขยกับแสนกัป พระปัจเจกพุทธเจ้า ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 2 อสงไขยกับแสนกัป พระพุทธเจ้าปัญญาธิกะ ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 4 อสงไขยกับแสนกัป พระพุทธเจ้าศรัทธาธิกะ ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 8 อสงไขยกับแสนกัป พระพุทธเจ้าวิริยะธิกะ ต้องบำเพ็ญบารมีนาน 16 อสงไขยกับแสนกัป

(bb-flower (bb-flower (bb-flower <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2006
  2. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจครับ โมทนา สาธุ
    แต่ไม่ทราบว่า ส่งซองติดแสตมป์
    ไปให้ที่ไหนคับ

3. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

มาลงชื่อขอรับ ๑ เหรียญครับ

ขอบคุณครับ

4. คนเดินทางมาใหม่

คนเดินทางมาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    มาลงชื่อขอรับ 1 เหรียญค่ะ

ขอบคุณคะ

5. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ค่ะ ขอร่วมบุญด้วยนะเจ้าคะ..[b-wai]
    อีก 1 เหรียญ

6. Paravatee

มาลงชื่อขอรับ ๓ เหรียญครับ

ขอบคุณครับ

7. ธีรชัย

ธีรชัย Active Member

25 กันยายน 2005
    ขอบ้างนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

8. เดชเมฆามินทร์

เดชเมฆามินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

รายละเอียดการรับเหรียญเสมาองค์ปฐม

เป็นเหรียญสมเด็จองค์ปฐม ( พระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 ) เสมาเนื้อทองแดง หลังยันต์เกราะเพชร หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค พระนครศรีอยุธยา โดยศิษย์สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ จากคำบอกผู้อัญเชิญองค์พระ เหรียญนี้ดีครบทุกด้าน บอกได้สั้น ๆ แค่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2006
  9. อสงไขย

อสงไขย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    กระผมนายฐิติศักดิ์ ขอรับ 1 เหรียญครับ กระผมจะส่งซองไปรับภายใน 7 วันครับ

10. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับด้วยครับ

ผมนาย คชภัค ตันประยูร ขอรับ 1 เหรียญครับ ขอบพระคุณครับ

11. dmanchai

dmanchai Active Member

29 มิถุนายน 2005
    ผม สิทธิชัย ขอ 1 เหรียญครับ

12. mispatima

mispatima เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ คนละ 1 เหรียญคะ
    ปรินดา บัวเผื่อน
    ปฏิมาภรณ์ บัวเผื่อน
    ธนวิชญ์ ไชยทองดี
    แล้วจะส่งซองติดแสตมป์ ไปนะคะ ขอขอบพระคุณด้วยคะ

13. Paravatee

อ.เมือง จ.ชลบุรี 2000 รหัสไปรษณีย์ผิดอะครับ ต้อง 5 ตัวอะ

14. ธนาพล

ธนาพล เป็นที่รู้จักกันดี

ธนาพล

ผมขอด้วย 1 เหรียญ ธนาพล วงศ์ธรรมสรณ์

15. yutthana promnaimuang

yutthana promnaimuang เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนา ครับผมขอบูชา 1 เหรียญครับ
    แล้วจะจัดส่งซองไปให้นะครับ

16. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อนุโมทนานะครับ ผมขอลงชื่อ รับ 1 เหรียญครับ

17. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    ขออนุโมทนาครับ
    มาลงชื่อขอรับ 1 เหรียญครับ
    แล้วจะจัดส่งซองไปให้นะครับ

ขอบคุณครับ

18. mispatima

mispatima เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ที่ 15 ดิฉันส่งซองไปให้พร้อมกัน 3 คนนะคะ ขอรับเหรียญด้วยนะคะ
    ขอขอบพระคุณมากคะ

19. CHOMPU_LITTLEPIG

CHOMPU_LITTLEPIG สมาชิกใหม่

ขอรับด้วยค่ะ

ขอรับด้วยนะคะ แล้วจะส่งซองไปให้ค่ะ

20. angun

angun สมาชิกใหม่

ขอรับเหรียญด้วยค่ะ กาญจนา 1
    เอกวัชร์ 1
    พรสวรรค์ 1
    ขอบคุณค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้