เหรียญหลวงปู่ศุข หลังกรมหลวงชุมพร รศ.129

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย toptech, 6 พฤษภาคม 2010.

1. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีแบ่งปันครับ... :cool:

2. tos-129

tos-129 Active Member

17 กันยายน 2011
    รับพระราชทานพระอิสริยศักดิ์เป็น กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

พระอิสริยศักดิ์
    นายพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงษ์เธอ
    พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลงงชุมพรเขตอุดมศักดิื

5 ตุลาคม พ.ศ.2439 นักเรียนนายเรือ
    23มิถุนายน พ.ศ.2443 นายเรือโท เทียบเท่ายศนาวาตรีในปัจจุบัน
    3 พฤษภาคม พ.ศ.2444 นายเรือเอก เทียบเท่ายศนาวาเอกในปัจจุบัน
    5 พฤษภาคม พ.ศ.2447 นายพลเรือตรี
    10พฤษจิกายน พ.ศ.2447 นายพลเรือโท
    30ธันวาคม พ.ศ.2460 กรมหมื่นชุมพรเขตรอุดมศักดิ์
    23เมษายน พ.ศ.2463 นายพลเรือเอก
    11พฤษจิกายน พ.ศ.2463 กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
    10กรกฏาคม พ.ศ.2478 พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์
    (เฉลิมพระนามเมื่อพระชนม์แล้ว)
    ซึ่งพระยศนี้ได้รับพระราชทานเลื่อนยศ มีพระบรรมราชโองการในพระบาทสมเด็จพระรามธิบดีศรีสินทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่ห้ว ดำรัสสั่งเลื่อน พระเจ้าพี่ยาเธอ กรมหมื่นชุมพรเขตอุดมศักดิ์เป็นกรมหลวง มีพระนามจารึกในพระสุพรรณบัฏว่าพระเจ้าพี่ยาเธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ สิงหนาม
    เหรียญนี้จึงถูกสร้างขึ้นเพื่อฉลองพระอิสริยศักดิ์ที่ทรงได้รับพระราชทาน จาก รัชกาลที่ 6 โปรดเกล้าให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  3. tos-129

tos-129 Active Member

17 กันยายน 2011
    วันที่ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2460 ประเทศไทยได้เข้าร่วมสงครามโลกครั้งที่ 1 และกองทัพเรือยังขาดผู้มีความรู้ความสามารถ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กรมหมื่นชุมพรเขตร์อุดมศักดิ์ เสด็จกลับเข้ารับราชการในตำแหน่ง เจ้ากรมจเรทหารเรือ
    ครั้นวันที่ 25 มกราคม พ.ศ 2461 ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เสด็จในกรมฯเข้าทรงดำรงตำแหน่ง เสนาธิการทหารเรือ
    ในปี พ.ศ. 2462 ทรงได้รับแต่งตั้งให้เป็นข้าหลวงพิเศษออกไปจัดหาซื้อเรือในภาคพื้นยุโรป เรือที่จะจัดซื้อนี้ได้รับพระราชทานนามว่า "เรือหลวงพระร่วง" ทรงเป็นผู้บังคับการเรือนำเรือหลวงพระร่วง เดินเรือข้ามทวีปจากประเทศอังกฤษเข้ามายังกรุงเทพมหานครด้วยพระองค์เอง ถือเป็นเกียรติประวัติของราชนาวีไทยนับเป็นครั้งแรกที่นายทหารเรือไทยสามารถเดินเรือทะเลได้ไกลถึงเพียงนี้ โดยเดินทางเข้ามาถึงประเทศไทยเมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2463
    เสด็จในกรมฯ ได้ทรงปฏิบัติราชการสืบมาจนเมื่อวันที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2463ได้รับพระราชทานเลื่อนยศจากพลเรือโท เป็นพลเรือเอก และมีพระบรมราชโองการให้เลื่อนพระเจ้าพี่ยาเธอ กรมหมื่นชุมพรเขตร์อุดมศักดิ์ ขึ้นเป็น"กรมหลวง" เมื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน พ.ศ 2463 มีพระนามตามจารึกในพระสุพรรณบัฏว่า พระเจ้าพี่ยาเธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ (คำ "เขตร์" ในพระนามเปลี่ยนเป็น "เขต" ด้วย)
    เมื่อเสด็จในกรมฯ ทรงดำรงตำแหน่ง เสนาธิการทหารเรือนั้น ในปี พ.ศ.2463 ทรงมีความเห็นทางด้านยุทธศาสตร์ว่า สมควรใช้พื้นที่บริเวณ ตำบลที่สัตหีบสร้างเป็นที่มั่นสำหรับกิจการทหารเรือขึ้นตามชายฝั่งและเกาะต่างๆ ในอ่าวสัตหีบ เพราะทำเลเหมาะแก่การ สร้างเป็นฐานทัพเรือตามพระราชประสงค์ในด้านการป้องกันฐานทัพ ได้ทรงให้ความเห็นไว้ว่าควรสร้างป้อมปืนใหญ่และปืนยิงเครื่องบินด้วย โดยพร้อมขึ้นไว้บนยอดเกาะต่างๆ ในอ่าวสัตหีบ นอกจากนี้ ควรสร้างป้อมวางปืนใหญ่ชนิดต่างๆ เพื่อป้องกันการส่งทหารยกพลขึ้นบกของข้าศึกด้วย ดังนั้นในวันที่ 6 กันยายน พ.ศ.2464 เสด็จในกรมฯ ในฐานะเสนาบดีกระทรวงทหารเรือ ได้มีลายพระหัตถ์ทูลเกล้าฯ ขอพระราชทานที่ดินที่สัตหีบ เพื่อเป็นกรรมสิทธิ์แก่กองทัพเรือ ต่อมาในวันที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2465 พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชทานที่ดินที่สัตหีบให้แก่กองทัพเรือเพื่อจัดตั้งเป็นฐานทัพเรือ
    และ ในวันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2466 ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งให้เสด็จในกรมฯ ทรงดำรงตำแหน่ง เสนาบดี กระทรวงทหารเรือ (ประกาศตั้งเสนาบดี วันที่ 1 เมษายน พ.ศ 2466 ) ทรงบัญชาการทหารเรือเต็มตามตำแหน่ง

4. คนรักษ์พระ

คนรักษ์พระ สมาชิกใหม่

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าแท้หรือปลอม

5. davidnon155

davidnon155 สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2011
    ผมมีอยู่เหรียญ 1 เหมือนกันครับ เป็น ทองแดงน่ะ โดยส่วนตัวผมคิดว่าดูดี น่ะเหรียญของผม เดี๋ยวกลับจากต่างจังหวัด แล้วจะถ่ายมาให้ดูครับ ซึ่งได้มาจากคนเล่นพระแถวบ้านผมที่เสียไปนานแล้วครับ

6. davidnon155

davidnon155 สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2011
    แต่ด้านหลัง เขียน วัดประสาทน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

7. คนรักษ์พระ

ดูให้หน่อยครับว่าแท้หรือปลอม

8. คนรักษ์พระ

ดูให้ครับว่าแท้หรือปลอม

ไฟล์ที่แนบมา:

9. sasuke_j_ba

sasuke_j_ba สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2011
    ของผมก้มีคับเนื้อเงินและเนื้อทองแดงแต่เนื้อเงินการจารเหรียญด้วยคับ

10. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
    ของแท้บล็อกต้องคม รายละเอียดทุกอย่างคมชัดครับ(ถ้าเป็นเหรียญที่ผ่านการใช้งานมาสังเกตุง่ายๆใบหน้าหลวงปู่ฯและกรมหลวงฯจะต้องได้สัดส่วนสมดุลย์ดีครับ เป็นงานช่างที่สวยงามมาก) รูปหลวงปู่ฯและกรมหลวงฯต้องคมชัดได้สัดส่วนครับ กรมหลวงฯจะเห็นหูข้างซ้ายข้างเดียวครับ จุดกลมต่างๆจะคมชัดและขนาดเท่ากัน ที่สำคัญดวงตาของหลวงปู่ฯและกรมหลวงฯลูกตาต้องกลมชัดเจนเลยครับ อยากลงรูปให้ดูแต่ลงไม่เป็นครับ แต่เหรียญนี้มีของแท้แน่นอนครับ สัดส่วนต่างๆดีครับ เพียงแต่ว่ามีการทำเก๊ตั้งแต่สมัยนั้นและก็เก็บกันมาโดยผ่านกาลเวลามานาน.....มาก แต่ถ้าเก๊ตั้งแต่ตอนเก็บจะนานแค่ไหนก็คงเก๊ครับ ผมมี4เหรียญ แต่3 เหรียญเป็นปี2504

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2011
  11. พระคง

พระคง สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2011
    ให้เช่าเหรียญ กรมหลวงชุมพร 129 แท้ครบทุกตำหนิ

ให้เช่าเหรียญ กรมหลวงชุมพร 129 แท้แน่45000ลดได้ติดต่อ0800850401บิ๊ก

12. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"คุณ พระคง ไม่กลัวถูกแบนหรือ?ครับ"[/COLOR]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  13. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมดูแล้วยังไม่ใช่ทั้ง 2 เหรียญครับ ความคมชัดและเนื้อหายังไม่ได้ครับ วันหน้าผมจะนำรูปองค์จริงมาให้ชมครับ
    จะได้เป็นต้นแบบการศึกษาพระแท้ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  14. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010

ใช่ครับเหรียญรุ่นนี้มีการสร้างจริง ๆ เซียนรุ่นเก่ารู้จักกันดีครับ

15. พระคง

พระคง สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2011
    ให้เช่าติดต่อบิ๊ก 0800850401

16. megalodon

เหรียญทั้งหมดที่ลงมาอยากจะบอกว่าหน้ายังไม่ใช่ครับ

17. nineten

nineten สมาชิกใหม่

ดูให้หน่อยครับ ของผม หนวดหลวงปู่ศุขแทบจะเห็นทุกเส้น
    เส้นย่นที่หน้าผากก็เห็นชัด ห่วงก็เป็นเนื้อ อัลปาก้า ด้วยครับ
    แต่ไม่รู้แท้หรือเปล่า

ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      484
      ขนาดไฟล์:
      72.6 KB
      เปิดดู:
      440
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  18. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"คุณกำลังทำผิดกฏของเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ"

19. nineten

nineten สมาชิกใหม่

เข้ามาหาความรู้ครับ รอๆๆ ท่านผู้รู้ :z2

20. megalodon

เหรียญนี้ยังไม่ใช่ครับ