เหรียญหลวงปู่ศุข หลังกรมหลวงชุมพร รศ.129

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย toptech, 6 พฤษภาคม 2010.

1. นิธิกรjl

นิธิกรjl Active Member

สวัสดีครับ อยากให้ลองวินิจฉัยความคิดเห็นนี้ดูครับ ผมขออนุญาตนำมาเสริมอีกนิด บอกก่อนว่าท่านไม่ได้ระบุว่าเป็นเหรียญใดนะครับ ขอบคุณครับ

2. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
    ครับคุณนิธิกรjl จากข้อความที่คุณกล่าวในการดูเส้นสายลายพิมพ์ก็เป็นองค์ประกอบส่วนหนึ่งครับ แต่ผมใคร่ออกความเห็นส่วนตัวนิดคือว่า ผมเองดูที่ เนื้อเหรียญ,กรรมวิธีการผลิตเหรียญและหรือเทคโนโลยีในยุคที่ผลิตเหรียญ,พิมพ์-ทรง ความสมส่วนของรูป-องค์-เครื่องแบบ-นัยตา ,ความคมชัด,ตำหนิพิมพ์หรือตำหนิแบบพิมพ์,ศิลปการและการแกะแบบหรือทำแบบในยุคที่ผลิตเหรียญ ฯลฯ และเหตุผลที่ว่าเหรียญนี้น่าจะมีการสร้างจริงเพราะว่า เหรียญนี้เท่าที่ศึกษามามีไม่ต่ำกว่า 20 พิมพ์ ถ้าไม่มีการผลิตจริงคนสมัยนั้น(ใช้คำว่าคนในสมัยนั้นเพราะว่าคงไม่มีใครมาทำปลอมเพิ่มในสมัยนี้โดยเทคนิคปัจจุบัน) คงไม่ทำเลียนแบบกันออกมาเยอะมากเกือบจะเรียกได้ว่าเกือบทุกบ้านในยุคนั้นที่สะสมพระจะต้องมีองค์นี้เป็นพื้นฐาน จึงมีคำว่า "เก๊เก่า,เก๊โบราณ" ขึ้นมา ซึ่งถ้าพิจารณาในกลุ่มพระสมเด็จจะมีพวกเก๊เก่ามากกว่านี้อีกเยอะนักต่อนักครับ
    ที่กล่าวมานี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวผิด-ถูกขออภัยท่านผู้รู้ด้วยครับที่ร่วมแสดงออก ส่วนท่านที่มีอยู่แล้วไม่ว่าจะโดยวิธีใดก็ขอให้นับถือและบูชาต่อไปเถอะครับจะดีเสียอีกด้วยครับ และไม่ต้องนำไปทิ้งหรือนำไปไว้ก้นถาดหรอกครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  3. djirawat

djirawat สมาชิก

5 มิถุนายน 2008
    ผมมีอยู่1เหรียญ ไม่มีร.ศ.ครับ

ไม่มีร.ศ.แต่สภาพสึกมากๆ น่าจะเป็นเนื้ออัลปาก้านะและมีขึ้นสนิมนิดนึง

ไฟล์ที่แนบมา:

4. djirawat

djirawat สมาชิก

5 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยกับร.ศ.ที่ระบุไม่น่าจะเป็นปีที่สร้าง

เดาเอาว่าสร้างสมัยสงครามโลกครั้งที่ ประมาณปี2484 นะครับ
    ทางกรมอู่อาจจะสร้างเพื่อเป็นขวัญกำลังใจกับทหารเรือช่วงสงครามยุคนั้น
    หรือเปล่า ไม่แน่ใจ

ดีครับได้ความรู้ช่วยๆกันครับ

5. slipx

slipx เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    ผมมีอยู่เหรียญนึงแบบเนื้ออัลปาก้าไม่ได้เช่ารื้อเจอในบ้าน ระวังนะครับใครไม่มี ระวังคุณจะคุยกับเค้าไม่รู้เรื่อง5555 ดีใจครับที่ใครไม่รู้ในบ้านเก็บไว้ให้ หาเจอจะมาอวดครับ:cool:

6. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    แปลกดีนะครับสำหรับข้อมูลเหรียญนี้ ที่เซียนไม่เล่นหากันไม่มีในสารบบ แต่...ที่น่าแปลกคือเหรียญนี้มีกระจายอยู่ในทุก ๆ พื้นที่ของประเทศ หลายจังหวัด ถ้าปลอมที่ท่าพระจันทร์ในยุคสมัยก่อนซึ่งการเดินทางก็ไม่ได้สำดวกนัก พระองค์นี้เกิดขึ้นที่ท่าพระจันทร์!!! สงสัยปู่ย่าตาทวดเราคงเดินทางขึ้นมาเช่ากระมังครับ ข้อมูลส่วนใหญ่ก็ว่าได้มาจากปู่ ปู่ว่าได้ตอนเป็นทหาร อะนะข้อมูลคล้ายกันซะส่วนมาก แปลกดีครับน่าสงสัย ใครไม่เก็บผมเก็บครับมีบูชาอยู่ 1 องค์เหมือนกัน จากประเด็นที่ผมกล่าวมาว่าน่าสงสัยกันไหมละครับ

ปล.อย่าไปสนใจเลยครับ ร.ศ.129 อะไรนั้นนะ องค์นี้อาจจะมีมาประมาน 2500 ต้นก็ได้ 2450 กว่า ๆ ที่วิเคราะกันคงไม่ใช่หรืออะไรนั้นไม่ต้องสนใจหรอกครับ พ.ศ. ร.ศ. มันแกะใส่กันได้ 129 ไม่จำเป้นต้องสร้างปีนั้น อาจเป็นที่ระลึกอะไรบางอย่าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  7. นิธิกรjl

รอรายละเอียดอยู่นะครับ

สวัสดีครับ ผมเห็นท่านเป็นคนที่สองในจำนวนหลายหมื่นคนในกระทู้เกี่ยวกับเหรียญนี้ที่ไปค้นหาความจริงถึงที่วัดมาเลย แล้วกล่าวแบบนี้ครับ ความเห็นของท่านน่าจะมีคนต่อยอด เจาะลึกมาเผยแพร่ให้คนที่ไม่รู้(อย่่างผม)บ้างนะครับ เช่นภาพชัดๆกับคำตอบว่า เหรี่ยญตกค้างที่วัดกี่เหรียญ สร้างปีไหน มีพิธีอย่างไร จำนวนสร้างและสิ่งที่เกิดขึ้นกับเหรียญนี้ เหล่านี้เป็นต้น แนบนิทานบ้างก็ได้ ประวัติศาสตร์ก็แบ่งมาจากนิทานบางส่วนละครับ ก็ขอเชิญท่านที่อยู่แถบนั้นสงเคราะห์นำความจริงมาปรากฎหน่อยนะครับ หลายคนรออยู่

8. colt1991

colt1991 สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมขอออกความเห็นหน่อยครับ เท่าที่อ่านมาทั้งหมดยังขาดไปอีกหนึ่งเรื่องครับ เรื่องหูของเสด็จเตี่ยครับ เหรียญรุ่นนี้มีข้อถกเถียงกันว่าแท้ไม่แท้มานานแล้วครับผมตามดูอยู่ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยครับ(หรือผมอ่านข้ามไป)เคยมีนักสะสมพระเล่าให้ฟังว่าเมื่อสมัยก่อนเหรียญรุ่นนี้เล่นหากันแพงมากเซียนใหญ่คนแรกมีรุ่นเสด็จเตี่ยมีหูสองหู อีกเซียนมีรุ่นหูเดี่ยว ต่างคนก็ว่าของตนแท้เถียงกันไปมา อีกคนก็ว่าทันหลวงปู่อีกคนก็ว่าไม่ทันสับสนกันไปหมด นักสะสมพระคนนั้นก็บอกว่าเหรียญรุ่นนี้ดังได้ก็เพราะเซียน ดับก็เพราะเซียน

9. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
    เห็นว่าเหรียญนี้เป็นที่สนใจของมหาชน(ใช้คำว่ามหาชนเพราะว่ามีคนเข้ามาดูกระทู้นี้เป็นหมื่นคน) อยากให้มหาวิทยาลัยศิลปากรและ,หรือคณะในมหาวิทยาลัยที่ศึกษาเกี่ยวกับศิลปวัฒนธรรมไทยหรือศึกษาเกี่ยวกับพระเครื่อง(ถ้ามีนะครับ)สนับสนุนให้นศ.ปริญญาโทหรือสูงกว่านี้ ทำวิทยานิพนธ์ขึ้นในกลุ่มของศิลปะโบราณและหาข้อเท็จจริงความเป็นมาน่าจะดูนะครับ อ้นนี้ผมขออนุญาตออกตัวว่เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ผิด-ถูกอย่างไรต้องขออภัยมาณ.ที่นีี้ด้วย

10. นิธิกรjl

สวัสดีครับเห็นเรื่องเล่าของท่านน่าสนใจ เป็นเรื่องที่ไม่เคยได้ยิน ดีครับ ผมจะแสดงความคิดเห็นส่วนตัวในประเด็นนี้ง่ายๆ สมัยก่อนการเข้าถึงข้อมูลคงยากเซียนก็เลยมาเถียงกันเรื่องหู ผมคิดง่ายๆ ช่างแกะแม่พิมพ์หรือบล๊อกจากภาพถ่ายของเสด็จในกรม เหรียญที่มีปรากฏจะใช้ภาพนี้ครับ

ส่วนเหรียญร.ศ.129สองหู ผมเห็นอยุ่บล๊อกเดียวรูปแบบหน้าตา ทำเหมือนกับเหรียญนี้ แต่เพิ่มใบหูของเสด็จในกรมเท่านั้น

แล้วภาพถ่ายที่น่าจะมาเป็นแบบเหรียญสองหูมีไหม มีครับ แต่เป็นขณะพระองค์ดำรงตำแหน่งพลเรือตรียังเป็นกรมหมื่นอยู่ครับ ก็ลองคิดพิจารณาดูครับ

ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      356
      ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      649
      ขนาดไฟล์:
      95.5 KB
      เปิดดู:
      759
      ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      313
      ขนาดไฟล์:
      53.1 KB
      เปิดดู:
      933
  11. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    อ่านเจอกระทู้นี้เลยเอาเหรียญของพ่อมาแจมด้วยครับ (ใส่กรอบพลาสติกไว้ ผมงัดออกมาถ่ายรูป กรอบเลยแตกไปแล้ว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2012
  12. ีudomphon

ีudomphon สมาชิก

เหรียญของคุณ nilapavata เป็นเกรียญแท้ครับผม สังเกตุดีดีใบหน้ากรมหลวงชุมพรถึงแม้จะสึกแล้วก็ยังลึกและแก้มสองข้างยังอวบนูน โครงใบหน้าจยาวครับ

13. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่องค์ครับถึงรู้ว่าไม่ใช่
    แต่ก็ขออนุญาติลง ละกันครับ
    พิมพ์นี้ด้านที่เป็นหลวงปู่ เหมือนที่ออกวัดประสาท
    พิมพ์มีไม้เอกมากครับ
    ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      156.4 KB
      เปิดดู:
      492
      ขนาดไฟล์:
      163.1 KB
      เปิดดู:
      396
      ขนาดไฟล์:
      177.7 KB
      เปิดดู:
      250
      ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      257
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  14. birdvigo

birdvigo สมาชิก

ผมก็เป็นมือใหม่น่ะครับ แต่ที่แน่ๆ เมื่อวาน 15 ธ.ค.55 พาตา(ตาภรรยา) ไปงานศพมา แล้วหน้ารถผมมีพระของหลวงปู่สุข และกรมหลวงชุมพรฯอยู่หนึ่งองค์ วางอยู่
    (พระใหม่น่ะครับ เนื้อผง) ตาก็ถามว่าพระอะไร ผมก็บอกไปว่าหลวงปู่ศุข
    ตาก็หยิบเหรียญในกระเป๋าเสื้อมาให้ดู มีหลายองค์อยู่ แต่หนึ่งในนั้นคือเหรียญนี้ครับ
    แค่เห็นก็รู้เลยว่าทั้งสวยและแท้ (ตาผมอายุ 86 แล้วครับ ยังแข็งแรง เพียงแต่หู
    ไม่ค่อยได้ยินแล้ว) และท่านก็เป็นทหารผ่านศึกเวียดนามด้วยน่ะครับ
    (มีที่ตาท่านแขวนอยู่ที่คออยู่องค์หนึ่งก็ไม่กล้าถามเหมือนกันว่าหลวงพ่ออะไร)

15. aey_07

aey_07 Active Member

16 สิงหาคม 2006
    มีมาให้ชมเหรียญนึงครับยังไงช่วยวิจาร์กันนะครับไว้แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ได้มาจากผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเป็นข้าราชการอยู่ จ.ตราดยังไงรบกวนติชมกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      185.4 KB
      เปิดดู:
      451
      ขนาดไฟล์:
      202.2 KB
      เปิดดู:
      403
  16. nungning1424

nungning1424 สมาชิกใหม่

ดูให้ทีค่ะ

เป็นเหรียญของคุณพ่อค่ะ อยู่ที่บ้านมามากว่า 20-30 ปีแล้วค่ะ แท้หรือหรือไม่แท้ไม่ทราบนะคะ แต่เหลือเชื่อค่ะ กลับไปบ้านพะเยาปีก่อน นึกยังไงไม่รู้ไปรื้อดูถุงพระที่คุณพ่อเก็บ แล้วหยิบมา 2 เหรียญ โดยที่ไม่รู้ว่าเป็นเหรียญอะไร แต่เก็บไว้กับตัวตลอด และตัวเองได้ระหกระเหินไปทำมาหากินตามจังหวัดต่าง ๆ จนปัจจุบัน ได้มาอยู่ที่นี่ ปีกว่าที่ได้เก็บเหรียญไว้กับตัว จนเมื่อ 4-5 วันที่ผ่านมาเอาเหรียญออกมาดู อ่านว่าเป็นเหรียญอะไร พออ่านเสร็จก็คุ้น ๆ ว่าเหมือนรูปที่ติดข้างหิ้งพระที่ห้อง "กรมหลวงชุมพร เขตร์อุดมศักดิ์" ตรงกับเหรียญ "ร.ศ.๑๒๙ กรมหลวงชุมพร เขตร์อุดมศักดิ์ " ที่เรามีอยู่เป๊ะ พอมานั่งนึกทบทวนดูว่าตั้งแต่เราออกจากบ้านมาเผชิญชีวิตต่างจังหวัด เด็กบ้านนอกเข้ากรุงเทพครั้งแรก ไม่รู้จักใคร แต่ก็ได้รับความช่วยเหลือจากคนที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อนมาทราบภายหลังว่าเป็น "ทหารเรือ" ซึ่งเป็นลูกหลานของท่าน ปัจจุบันตัวดิฉันเองก็ได้มาพึ่งพิงอยู่ในบ้านท่าน "นาวิกโยธิน สัตหีบ" ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะได้มาอยู่ เหลือเชื่อมาก

17. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูต้นฉบับนะครับ ถ้าแบบนี้เล่นหากันครับ

18. nungning1424

nungning1424 สมาชิกใหม่

รบกวนช่วยดูให้ทีค่ะ

เพิ่มเติมรูปให้ดูนะคะ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      456
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      407
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      321
  19. ีudomphon

ีudomphon สมาชิก

เหรียญแท้ใบหน้าของทานจะมีลักษณะเรียวและยาว แก้สองข้างจะอวบนูน ทุกสัดส่วนต้องเท่า ใบหน้าจะไม่ออกไปทางการ์ตูนครับ วิธีการดูเบื้องต้น(ความคิดส่วนตัว)
    ** ขอบเหรียญต้องเรียบ
    ** ถ้าส่องด้วยแว่นเนื้อจะเก่ามากเห็นร่องรอยของการแตกบริเวณเครื่องราชย์ตรงหน้าซ้ายของเสด็จเตี่ย
    ** ในดวงตาของกรมหลวงฯและหลวงปู่ศุขจะต้องลึกและคมชัดครับ

20. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เหรียญนี้คล้ายกับที่ออกวัดประสาท แต่ไม่มีเลข 04 ครับ