เหรียญหลวงพ่อกลั่นวัดพระญาติ พิมพ์ขอเบ็ด เนื้อทองคำ 2469

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย arthitchaiyont, 12 กุมภาพันธ์ 2012.

1. arthitchaiyont

arthitchaiyont สมาชิกใหม่

เหรียญหลวงพ่อกลั่นวัดพระญาติ พิมพ์ขอเบ็ด เนื้อทองคำ 2469
    องค์นี้ขอถ่ายรูปมาให้ชม เป็นของพี่รู้จักมาครับ สวยทีเดียว สภาพกริ๊บๆ รายละเอียดยังค่อนข้างสมบูรณ์ แบ่งปันนะครับ เชิญวิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      42,420
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      35,804
  2. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ไม่ดีครับ ไม่มีพระพุทธคุณ

3. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่วิจารณ์นะครับ แต่สภาพกริป ผมว่า น่าจะมีความชัดของพิมพ์นะครับ สองขีดล่างใต้ฐานยังไม่ชัดครับ แต่พี่ไม่ต้องถือสาผมนะ ผมมั่ว

ขนาดไฟล์:
      108.6 KB
      เปิดดู:
      44,142
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2012
  4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญนี้เปอร์เซนต์ในการดูผิดพลาด แค่ 5 เปอร์เซนต์ครับ
    ถ้ามีผู้ดูแท้มากกว่าเก๊ พระจะแท้ ถ้ามีผู้ดูพระองค์นี้ปลอมมากว่าพระองค์นี้จะปลอมครับ
    นี่คือการคอมเมนท์ของผม

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=FTMKodlBwRA&feature=related]ตามรอยตำนาน 3 กันยายน 54 2/4 - YouTube[/ame]

5. narmja

ตามรอยตำนาน ผมก็ชอบดูนะครับพี่ แต่ ผมไม่รู้ช่อง miracle ออกอากาศช่วงไหนบ้าง

6. narmja

ผมลองดูการสร้าง เหมือนไม่มีเนื้อทองคำนะครับ

เงินหน้าทอง 12 เหรียญ (กรรมการ)
    เงินหน้านาค 12 เหรียญ (กรรมการ)
    เงิน 100 เหรียญ
    ทองแดง 3000 เหรียญ ทั้งมีกะไหล่และไม่มีกะไหล่

เงินลงยาไม่มีแน่นอน พิมพ์ฉลุก็ไม่มี ทองคำทั้งเหรียญที่เห็นว่าแท้ก็ยังไม่เจอ

ขอบก็เป็นขอบกระบอก โดยการตัดแผ่นทองแดงเป็นรูปเสมาออกมาก่อนแล้ว แล้วก็วางบนบล๊อก เป็นบล๊อกบังคับ ข้างกระบอก และมีเนื้อปลิ้น ยิ่งเป็นพระที่ไม่ได้ใช้เลย << ผมถอดจากคำพูดใน ตามรอยตำนานนะครับ ถ้ามีตะไบเก๊ ทันที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2012
  7. arthitchaiyont

arthitchaiyont สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากพี่ วิจารณ์อีกนิ๊ดพี่เพื่อรายละเอียดในการศึกษาของผู้อ่าน อีกในวันข้างหน้าครับ พิมพ์ตรงจุดไหน ความเก่าอย่างไร ถ้าให้เป็นวิทยาทาน ขอรูปมาเปรียบ จุดต่อจุด จะดีมากเลครับ พี่ ด้วยความเคารพครับ

8. stoes

ช่วงละครดัง เวลาประมาณ 20.30-21.30 น.
    แต่พี่ไม่ได้ดูเลย เพียงแต่เห็นในเน็ตก็เลยแปะลิ้งค์

9. stoes

คำแนะนำ ดูภาพรวมจะเหมาะสมกว่า
    เพราะถ้าภาพรวมไม่เหมือน อย่างอื่นก็ไม่มีความหมายครับ

ฟังดี ๆ นะครับ เปรียบเหมือนเราดูใบหน้าคนทั้งใบหน้า
    2 คน ก็จะมีใบหน้าต่างกันเพราะเป็นคนละคนกัน
    แล้วให้จุด ขึ้แมลงวันที่มีตำแหน่งเดียวกันทั้งหมด
    จะเกิดอะไรขึ้นละครับ ถ้ามัวดูแต่จุดแมลงวัน หรือจุดตำหนิ
    พระประเภทเหรียญทุกวันนี้มีตำหนิที่ทำเรียนแบบเหมือนไหมครับ
    ถ้าตอบว่าเหมือนก็จงอย่างดูแต่ตำหนิ

10. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

ลงรูปที่มีไว้ให้ดูครับ ตำราเก่าพอดูได้บ้างข้างต้น

11. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ยังไมผ่านสักองค์แม้แต่เหรียญที่ชี้ตำหนิก็ยังไม่ใช่(ฝีมือเซียนพระ)...สิ่งที่ทำปลอมไม่ได้คือพิมพ์เพราะหากถอดพิมพ์จากพระแท้พระที่ปั๊มออกมาจะเบลอไปเลยจึงต้องลงทุนแกะบล็อกใหม่พอปั๊มออกมาหากสังเกตุทั้งรอยเส้นและผิวโลหะจะตึงเกินกว่าความสามารถเครื่องจักรสมัยโน้นพระแท้ยุคโน้นเป็นนูนต่ำไม่ได้คมชัดแบบยุคหลัง...สิ่งต่อมาคือโลหะที่ใช้ทำปลอมไม่มีทางเหมือนเพราะคนละสมัยพระแท้เป็นทองแดงสำริดพระเก๊จะเป็นทองแดงความเปลี่ยนแปลงบนผิวสังเกตุได้...กาไหล่ทองพระเก๊จะดูสดใหม่กว่ากาไหล่ทองยุคเก่าแค่กาไหล่ก็ปลอมยากแล้วครับ

12. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาขอความรู้ครับของดูเหรียญแท้ๆของท่าน philpham หน่อยครับ

13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

พี่ philpharm หมายถึงตัวอย่างเหรียญที่ชี้ตำหนิ ให้ดูก็ไม่ใช่เหรียญแท้ๆ ใช่ใหมครับ เอๆ มิน่าเหรียญหลวงพ่อกลั่นรุ่นนี้ถึงได้แพงน่าดู .. แล้วชาตินี้จะได้เห็นภาพเหรียญแท้ๆ บ้างใหมนี่

14. bandidsqn401

ถ้าเป็นเช่นนั้นผมก้ออยากเห็นเหรียญแท้ของคุณ philpharm เหมือนกันครับ เพราะผมก้อไม่มีเหรียญนี้อยู่ ขอลงให้คนอื่นดูเป็นความรู้สักหน่อยครับ

15. stoes

[​IMG][​IMG]
    [​IMG] [​IMG]

เห็นคุณPhilpharm มีความสามารถสูง ผมเลยขออนุญาต
    ทายคุณ Philpharm ว่ามีเหรียญไหน เก๊แท้อย่างไรบ้างครับ

16. stoes

[​IMG] [​IMG]

เหรียญนี้ตั้งหลายล้านนะครับพี่ philpharm และผมทราบเส้นทางการเดินของเหรียญนี้ด้วย เมื่อก่อนผมเคยบอกไว้ว่าถ้าผมเอาเหรียญจากเว็บที่เป็นเหรียญแท้มาลงให้ชม หากมีใครตีเก๊ผมจะเอาออกทันทีและผมก็ทำเช่นนั้นมาแล้ว
    แต่วันนี้ผมเปลี่ยนใจ ถ้ามีเหรียญแบบนี้อีกผมก็อยากได้

17. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    บอกตามตรงว่าเหรียญไหนไม่เคยเห็นหรือไม่รู้ก็จะไม่กล้าตอบครับ..อย่างเหรียญล.พ.กลั่นที่เห็นมี2บล็อกคือบล็อกไม่มีประคตเอวและมีประคตเอวบล็อกที่เรียกว่าพิมพ์ขอเบ็ดเป็นบล็อกที่มีประคตเอว...องค์ที่นำมาจากหนังสือไม่มีตำหนิชี้ว่าเป็นพิมพ์ขอเบ็ดแสดงว่าไม่ใช่ครับ...ผมก็เช่นเดียวกันหากนำมาให้ชมเดี๋ยวมีคนมาตีเก๊ก็เหตุผลเดียวกันแต่กลับกัน...ดังนั้นอย่าคิดมากกันเลยใครจะเชื่อ/ไม่เชื่อก็ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นดีกว่า...อย่าถือว่าเป็นการชนะกันให้ถือว่าเป็นมุมมองที่แตกต่างละกัน

18. stoes

ก็เป็นเหตุผลที่ดีครับสำหรับคุณ Philpharm ok ครับ

19. stoes

ตอบลงในช่องว่างใครตอบถูกคนแรก ผมให้ CD การดูพระชุดเบญจภาคี

หรียญหลวงพ่อกลั่น 2469 พิมพ์ขอเบ็ด มีเนื้อเงินหน้าทอง มีเพียง 12 เหรียญ
    เนื้อเงินหน้าทองเป็นเหรียญปั้มขอบกระบอก เนื้อเงินหน้าทองคำขอบข้างเหรียญ
    เป็นรอยเลื่อยฉลุ
    เนื้อเงินหน้านาก
    เหรียญหลวงพ่อกลั่น เนื้อเงิน พิมพ์หลังขอเบ็ด ประวัติสร้าง ....... เหรียญ
    และเป็นการตัดขอบข้างแบบขอบกระบอก

เนื้อทองแดงกะไหล่ทอง และเนื้อทองแดงไม่มีกะไหล่
    เหรียญหลวงพ่อกลั่น พิมพ์ขอเบ็ด เป็นเหรียญปั้มข้างกระบอก

เหรียญหลวงพ่อกลั่น พิมพ์หลังเสี้ยนตอง เนื้อทองแดง .......(เป็นตัวเลข 4 หลัก)
    บล็อคนี้มีเนื้อทองแดงกะไหล่ทอง ทองแดงรมดำ ทองแดงไม่รมดำ
    เป็นเหรียญที่บล็อคหน้ามีขึ้กลากทั่วเหรียญเนื่องจากใช้แม่พิมพ์เก่ามาปั้มใหม่
    แต่ด้านหลังแกะบล็อคใหม่เหรียญนี้มีเสี้ยนวิ่งทั่วทั้งเหรียญ(จึงเรียกพิมพ์หลัง
    เสี้ยนตอง) เหรียญหลวงพ่อกลั่นบล็อคนี้เป็นเหรียญปั้มตัดโบราณ
    เหรียญหลวงพ่อกลั่น พิมพ์หลังเรียบ เนื้อทองแดง ........(เป็นตัวเลข 4 หลัก)
    บล็อคหน้าใช้แม่พิมพ์เก่านำมาปั้ม จึงทำให้เกิดขึ้กลาก ที่ด้านหน้าทั่วเหรียญ
    ส่วนด้านหลังแกะพิมพ์ใหม่ จึงทำให้ไม่มีขึ้กลาก บล็อคนี้ได้รับความนิยมมาก
    ของปลอมทำเลียนแบบได้ไกล้เคียง เวลาแยกแท้และปลอม จึงต้องดูขอบข้างเหรียญ
    เป็นสิ่งสำคัญ บล็อคหลังเรียบเป็นเหรียญปั้มข้างเลื่อยเหรียญทุกเหรียญ
    สรุป
    บล็อคหน้ามี............. มีขึ้กลากกับไม่มีขี้กลาก
    บล็อคหลัง มี...........ขอเบ็ด หลังเรียบ หลังมีเสี้ยน
    ตัดขอบข้างมี .............. ........... .................

ไม่ยากเท่าไหรครับถ้าเคยติดตามผม comment

20. narmja

บล๊อกหน้ามี หนึ่งบล๊อก ครับ
    บล๊อกหลัง มีสามบล๊อก ครับ
    ตัดขอบข้าง มีขอบกระบอก กับ ข้างเลื่อย (เสี้ยนตองกับหลังเรียบ) เหรียญนักกล้ามจะเป็นขอบกระบอกครับ