เห็นเจ้าแม่กวนอิมทั้งในสมาธิ และในฝัน2ครั้ง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ปมณฑ์, 2 มีนาคม 2008.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ท่านแม่ มักจะมาหาลูกหลานบ่อยๆ ที่เรามักเห็นท่านที่ใส่ชุดขาวเดินในบ้าน ส่วนมากในวันพระ หรือวันสำคัญต่างๆ

2. คุณมณฑ์

คุณมณฑ์ Active Member

29 สิงหาคม 2008
    สวัสดีอีกครั้งค่ะ เจ้าของกระทู้ ขอบอก อีกเรื่องน่ะค่ะ ดิฉัน เขียนเรื่องนี้ขึ่น มิได้ให้ทุกคน เชื่อเรื่องของร่างทรง หรือ ปาฏิหาร์ย อิทธิฤทธิ์ใดๆ ทั้งสิ้น อันเกี่ยวเนื่ิอง มาจาก ดิฉัน ศึกษา เรื่องโหราศาสตร์ จึงทำให้เชื่อเรื่อง ของ โชคชะตา และ กฎแห่งกรรม และ ดิฉีนเอง ก็เคยเข้าไปให้ร่างทรง ดูดวงให้เหมือน คนอื่น แต่สิ่งที่ ท่านทายมาไม่ค่อยจะถูก แต่สิ่งที่ ดิฉัน อ่านดวงให้ตัวเอง และคนรอบข้าง จะถูกต้องเสียมากกว่า จึงไม่เคยไปดูที่ไหนอีกเลย

และ เวลาที่ดิฉัน อ่านดวง ก็ได้จากการศึกษาจริงๆ ไม่มีใครเป็นผู้วิเศษ ทีอ่านดวงได้ถูกต้องทั้งหมด ดิฉันเองไม่เคยอยากรู่ว่า อดีตชาติ คือใคร หรือเป็นอย่างไร ดิฉัน จะบอกคนที่มาดูดวงว่า ดิฉัน จะอ่านเรื่องราว ของคุณ ในอนาคต เมื่อ คุณ รู่ว่า อะไร จะเกิดขึ้น กับคุณ คุณ ต้อง ทำปัจจุบัน เพื่อ แก้ไข เรื่องราว ที่จะเกิดขึ้น ในอนาคต ถ้า เป็นเรื่อง ที่ดี คุณ ก็จะได้รู้ว่า คุณ ควรจะวางแผน กับชีวิต อย่างไร เพื่อให้คุณสำเร็จมากขึ้น ดิฉัน จะ มีเหตุ และ ผล ให้คุณกลับไปนั่งคิด ยังเคยมีคนบอกว่า เวลา คุยกับดิฉัน เหมือนดิฉัน มีองค์ ดิฉัน ก็บอกว่า ดิฉัน แค่ คนธรรมดา อ่านตามดวงดาว เท่านั้น

ดิฉัน อยากให้ทุกคน ยึดมั่นอยู่ในความดี นั่นคือ สัจธรรมจริงๆ เมื่อไหร่ ที่มนุษย์ ยังมีความหลง มัวเมา บางที นั่นแหละ คือ ปัจจัย ที่ทำให้เกิดทุกข์ได้ เช่น กัน แต่ ถ้า คนเรา ใช้ สติปัญญา ในการ คิด เหตุ และ ผล บางที คุณ อาจจะไม่ต้องพึ่งหมอดู ด้วยซ้ำไปค่ะ และ ขออภัย ถ้า ดิฉันทำให้ใครรู้สึกไม่พอใจ น่ะค่ะ มิได้มีเจตนา จริงๆ ค่ะ เพราะ ทุกๆคน มี เหตุผล ไม่เหมือนกันค่ะ

3. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ผมเคยฝันว่าพระแม่กวนอิมพาไปไหว้ตำหนักพระแม่กวนอิม โชคชัย 4 หนึ่งครั้งครับ
    แต่ผมก็อยากไปมานานอยู่ แต่หลายปีนี้นาจาไม่มาเลยครับ โอ้ แม่เจ้า คนที่มีความคิดเห็น
    ขึ้นไปจากคุณมณฑ์ เหมือนผมหมดเลยครับ ผมก็ไปครั้งล่าสุดวันที่ 25 ธ.ค.2552 โห......
    พระแม่ฯ ประทานมาจริงๆหรือนี่

4. พริกกี้

พริกกี้ สมาชิกใหม่

28 กันยายน 2010
    ทำไมผมต้องร้องให้ต่อหน้าพระแม่กวนอิม

ครับมีอยู่วันหนึ่งผมได้ฝันเห็นพระแม่กวนอิมครับแต่ว่าตอนนี้จำรายละเอียดได้ไม่มากสักเท่าไหร่คือว่าผมได้ฝันเห็นองค์ท่านในท่านั่งบนฐานดอกบัวโดยมีภูเขาอยู่ลูกหนึ่งอยู่ตรงกลางระหว่างผมกับท่านแต่ผมก็สามารถมองเห็นท่านได้ตั้งแต่ส่วนกลางลำตัวขึ้นไปจนถึงศรีษะ ครับผมมีความปลื้มปิติเป็นอย่างมากก็เลยเดินข้ามเขาเพื่อที่จะไปไกล้ๆท่านจนกระทั่งในที่สุดผมก็มาหยุดอยู่ตรงหน้าท่านซึ่งตอนนี้ผมก็ได้ยืนอยู่ตรงตีนเขาแต่ก็ดูเหมือนว่าท่านจะหดตัวเล็กลงแต่ก็ยังมีขนาดเท่าภูเขาที่ใหญ่มากๆอยู่ตรงหน้า อาภรณ์ของท่านมิใช่สีขาวแต่เป็นชุดที่ดูเหมือนจะทรงเครื่องชุดเล็กที่เป็นสีทองอย่างไม่ฟู่ฟ่าแต่มีรัศมีแกร่งกล้าจนไม่สามารถมองเห็นได้ว่ามีกี่กร พระพักต์ท่านเหมือนรูปปั้นพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรได้ พอมองความงดงามท่านแค่คิดว่าจะพูด หรือจะชื่นชมอะไร แม้กระทั้งแค่ในความคิดนั้นก็ไม่สามารถที่จะทำได้ พอรู้ตัวอีกที่ก็มีความรู้สึกตื้นตันใจอย่างมหาศาลเหมือนโดนน้ำทุกมหาสมุทรท่วมก็ไม่ปาน ได้แต่ร้องไห้อย่างเดียวพูดก็ไม่ได้คิดก็ไม่ได้ เหมือนมหาสมุทรไหลผ่านเข้ามาในอกประมาณนั้น ผมเองก็ไม่ทราบความหมายนี้เลย

5. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาทุกๆท่าน ที่เคยฝันหรือเห็นท่านพระแม่กวนอิมปรากฏให้เห็นในฝันหรือสมาธิ ไม่ง่ายนะคะที่จะมีโชคดีเช่นนี้ ยิ่งถ้าได้อ่านพระสูตร สัทธรรมปุณฑริกสูตร จะยิ่งซาบซึ้ง และขนลุกกับมหาเมตตาบารมีของท่าน มีอยู่เวปหนึ่งรู้สึกจะแจกฟรีด้วยแต่อาจมีค่าส่ง

6. ปิยอร

ปิยอร สมาชิกใหม่

ได้อ่านเรื่องเจ้าแม่กวนอิมเมื่อกี้แล้วขนลุคค่ะ แต่ในส่วนตัวเองก็มีจิตศรัทธาในบารมีท่านอยู่แล้วค่ะ แล้วก็เคยฝันเห็นท่านอยู่ครั้งหนึ่ง ความรู้สึกในฝันนั้น เหมือนท่านอยากให้เราทานเจค่ะ ซึ่งเป็นคนที่ไม่เคยทานเจมาก่อนเลย แต่พอสะดุงตื่นขึ้นมาตอนเช้าก็โทรหาพี่คนที่รู้จักกัน ซึ่งก่อนวันที่จะฝัน พี่เค้าได้นำรูปเจ้าแม่กวนอิมมาให้เรา โดยพี่เขาเห็นว่าเราไม่ทานเนื้อ เขาเลยเอามาให้ เราก็ถามวิธีกินเจ งดกินอะไรบ้างต้องทำยังไง พี่เขาก็บอกมา หลังจากนั้นก็เลยทานเจติดต่อกัน 3 วันค่ะ แล้วก็หาองค์ลอยท่านมาบูชา และด้วยความที่ว่าเราเป็นคนที่ชอบลองค่ะ อยากลองของ (แต่ไม่ใช่ไม่ศรัทธานะค่ะ) สวดมนต์จุดธูปบูชาแล้วก็ขอท่านค่ะ ด้วยความที่ว่าจะได้จริงหรือป่าว ถ้าได้จะทานเจค่ะ ผลปรากฏว่าก็ได้อย่างที่เราขอจริงๆค่ะ หลังจากนั้นก็ทานเจทุกวันพระตลอดค่ะ ยกเว้นพระไหนที่เรามีเหตุจำเป็นจริงๆค่ะ (แต่ก็น้อยนะค่ะที่จะมีเหตุ) แต่ยังไงก็ขออนุโททนาสาธุด้วยนะค่ะ ถือว่าเป็นมงคลแก่ชีวิตตัวเองจริงๆค่ะ ที่ท่านมานิมิตเข้าฝันให้เห็นถึง 4 ครั้ง อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

7. pimm2010

pimm2010 Active Member

ขอบคุณ คุณมณฑ์ มากๆ ค่ะ กำลังหาที่มาและความหมายของบทสวด โอม มานีแปะหมี่ฮง พอดี ขอบคุณค่ะ

8. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันถึงท่านชัดๆครั้งนึงครับ
    สมัย3 ปีก่อนที่ตกงานครึ่งปี
    ย่ำแย่มากครับ
    ก็ฝันว่าท่านเดินมาหาคล้องตะกร้าใส่แอบเปิ้ลแดงมาด้วยครับ
    แล้วให้ผมเลือกก็หยิบได้แอบเปิ้ลแดงมาลูกนึง ^^
    แล้วก็ได้งานทำเลยนะ

9. Readome

Readome เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2007
    พระโพธิสัตว์ มีหลายพระองค์นะครับ พระโพธิสัตว์กวนอิมก็มีหลายพระองค์ครับ
    ไม่ใช่มีเพียงพระองค์ อาจะเป็นเทวดารักษาตัวเราก็ได้ครับ เพราะเทวดารักษาตัวจะมีฤทธิ์ นิมิตภาพในสิ่งที่คุณชอบและคุณระลึกถึงแล้วจะมาอนุโมทนาบ้างอวยพรบ้างหรือมาเตือนสติบ้าง เกิดจากบุญที่คุณสะสมมาครับ ส่วนเรื่องพระโพธิสัตว์กวนอิมนี่เป็นตำแหน่งครับ เหมือนกับนายกรัฐมนตรี ใครได้เป็นก็ต้อง มีคำนำหน้าว่านายกรัฐมนตรีครับ
    เป็นธรรมดา พระโพธิสัตว์กวนอิมเหมือนกันครับ บริวารท่านเยอะครับ และอีกอย่างหนึ่งคนที่ศรัทธาท่านก็มากมายครับ เทพเทวดายังยกย่องในคุณงามความดีของท่านเลยครับ เลยต้องจำแลงกายเป็นท่านอยู่เสมอเพื่อยกย่องในคุณธรรมของท่านครับ .................
    เพราะบริวารของท่านอยากจะสร้างคุณงามความดี ก็ต้องเนรมิตกายเป็นท่านมาโปรดมนุษย์ครับเป็นธรรมดาของโลกทิพย์ครับ
    ในสมัยก่อนตอนเด็กพอยังจำความได้ผมก็ ฝันเห็นพระอมิตตาพุทธเหมือนกันครับ ทีแรกคิดอยู่ในใจว่าเป็นใคร พอได้ดูหนังไซอิ๋วก็รู้ว่าเป็นพระยูไลครับ
    ผมก็ไม่เข้าใจครับ พอผมโตขึ้นผมก็ฝึกภาวนากับพ่อแม่ครูอาจารย์ท่านหนึ่งก็ฝึกไปเรื่อยๆท่านก็เลยบอกว่า หากปฏิบัติจะเข้าใจอย่าไปหาข้อมูลจากที่ไหน ให้เอาจิตวัดจิต ใจวัดใจเลย แล้วจะเข้าใจ พอปฏิบัิตไปเรื่อยๆเลยอ๋อเพราะรู้แล้วครับแล้วเราก็วางเฉยครับ เรื่องเทวดานี่ถ้าคิดมากบ้ามากมายนะครับ
    เพราะยุคนี้ยุคเทวดารักษาศาสนามีทั้งเทวดาดีและเทวดาไม่ดีครับฉะนั้นเอาคำสอนของพระพุทธองค์มาปฏิบัติไปเรื่อยๆครับแล้วจะเข้าใจเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2011
  10. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมนาน่ะครับ ผมเองคนหนึ่งที่นับถือท่านมาก
    เราไม่ได้นับถือท่านเพียงอิทธิปาฏิหาริย์ แต่เรานับถืออย่างสุดใจจริงๆ ผมได้พระสูตรจากวัด เทพพุทธาราม ผมยิ่งเข้าใจในอุปยโกศล ของท่านเพื่อให้มหาปณิธานเพื่อสรรพสัตว์ได้สำเร็จ ผมเองทราบซึ้ง ปิติจนขนลุก
    ผมเองได้ตั้งปณิธานอย่างหนึ่งคือ ละการกินเนื้อวัวตลอดไปพยายามทานเจและมังสาวิรัต บางครั้งผมรู้สึกสงสารเพื่อนมนุษย์ที่รับควาทเดือดร้อน ผมไม่รู้จะทำเช่นไร ได้แต่ขอพรจากท่าน ทานเจ มังสาวิรัตเพื่อขอพร ให้เพื่อนเวไนยได้หลุดพ้นจากความทุกข์อันนี้ ดูไร้สาระ แต่ผมเชื่อว่าพระแม่ท่านรับรู้ และต้องช่วยเพื่อนเวไนยแน่นอน ก่อนอนผมสวดมหากรุณาสูตรของท่าน และมอบความศรัทธา ปิติ ให้กับจักรวาลและทุกสรรพสิ่งเสมอ เพื่อว่าความสันติต้องเกิดขึ้น แต่บ่อยครั้งที่ทำผิดต่อหลักธรรมของพระแม่ หลายต่อหลายครััง ผมจะพยายามครับ

11. Sutipa

Sutipa สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2011
    นู๋ศรัทธาในเจ้าแม่กวนอิมเหมือนกันค่ะ
    สิ่งที่หน้าขนลุกคือนู๋พยายามหาสิ่งเดียวกับที่คุณเคยหา
    หนูเปนเด็กคนหนึ่งที่มักจะฝันถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่บ่อยครั้ง
    เคยฝันเห็นพระบ่อยครั้งมาก วัดจีน รูปปั่นเทพ และเจ้าแม่กวนอิม 3 ครั้ง
    ถือว่าเป็นมงคลชีวิตมาก อ่านบล็อคของคุณแล้วน้ำตาคลอ จะร้องไห้ไม่รู้เหตุผลใด ยังงัยก็ขอขอบคุณความรู้ที่ได้ทั้งจากคุณและหลายๆๆท่านในบล๊อคคุณด้วยนะค่ะ
    กินเจปีนี้ ร่วมกินเจ พร้อมกันนะค่ะ อนุโมธนาบุญค่ะ

12. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ...อนุโมทนาสาธุกับท่านเจ้าของกระทู้และผู้ได้สัมผัสพระแม่กวนอิมจะในฝันหรือในสมาธิก็ตาม
    ...จริงๆตอนช่วงอายุ 25-30 ปลายๆ ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจพระแม่กวนอิมอย่างจริงจังสักเท่าไรเห็นว่าท่านเป็นเพศสตรีประมาณนางฟ้าในหนังจีนยังไม่เข้าใจอะไร
    ...บังเอิญช่วงวัยเบญจเพส 25 ปี ผมมีโอกาสได้สัมผัสกับ "หลวงปู่โต๊ะ" วัดประดู่ฉิมพลี ลองไปอ่านกันได้ครับ
    [URL="http://palungjit.org/posts/4999421[/COLOR][/URL]
    ...ซึ่งในกระทู้ที่ผมเล่าไม่เคยกล่าวถึง พระแม่กวนอิม เลย
    ...ทั้งที่จริงๆแล้ว หลวงปู่โต๊ะ กับ พระแม่กวนอิม มีเรื่องราวที่น่าพิศวงจนหลวงปู่ ยอมทำตามท่านฉันท์เจ
    ...ผมจะไม่เล่ารายละเอียดมากแต่ชีวิตที่ดำเนินมาช่วงตั้งแต่อายุ 25 ปีมาเรียกว่าผมไม่ได้สนใจพระแม่เป็นพิเศษ
    ...ตอนนนี้ผมอายุ 56 ปี เลิกทานเนื้อสัตว์ใหญ่ วัว ควาย มาเกือบ 20 ปีได้แล้วแต่เพราะสาเหตุไปทำบุญถ่ายชีวิตเขาอย่างละ 1 ตัวกับครอบครัวที่บ้านก็เลยทานไม่ลง
    ...หมู เป็ด ไก่ ปลา กุ้งฯลฯ ยังทานอยู่ ก็มีบ้างเทศกาลทานเจ ลองงดดูแรกๆนั้นก็เหมือนอยากลองทำกับเขามั่งไม่ครบ 10 วันหรอกครับ ยิ่งยุคก่อนหาทานยากมากๆ
    ...แต่ก็มีบ่อยครั้งที่จิตบอกจิตสักวันจะงดเนื้อสัตว์ทุกชนิดจะได้ไม่เบียดเบียนชีวิตเขา
    ...เพราะมองเห็นนัยย์ตาสัตว์เหล่านี้ในคอกที่รถเขาขนส่งไปเชือดบนท้องถนน รู้สึกเวทนาสงสารเขาคงรู้ตัวว่าจะถูกนำไปเชือด บางตัวน้ำตาไหลเห็นๆ
    ...คิดไว้ในใจอายุ 60 ปีเมื่อไรอยากจะงดทานสัตว์ 4 เท้า 2 เท้าทั้งหลายตลอดไป
    ...แต่กุ้ง หอย ปู ปลา ฯลฯสัตว์เล็กอาจจะยังทานอยู่บ้างแต่พยายามจะค่อยๆ ลด ละ เลิก ไปเรื่อยๆ
    ...พระแม่มาเกี่ยวข้องกับผมอย่างไรเอาเป็นว่าบางครั้งก็ศรัทธา บางครั้งก็เหมือนจะลืมๆท่านไป
    ...แต่ถ้าไปไหว้ หลวงปู่โต๊ะ ที่วัดประดู่ฉิมพลี ผมก็จะถือโอกาสกราบพระแม่ด้วย
    ...ปีที่แล้วที่ผ่านมาภรรยาเขานำรูปหล่อโลหะเก่าๆภาพลอยนูนต่ำเป็นทองเหลืองดูไม่มีราศรีจากบ้านเจ้านายกลับมาที่บ้าน(เจ้านายเขาย้ายบ้านจะทิ้งของว่างั้นเถอะ)
    ...ภรรยาถามจะเก็บไว้มั๊ย???เห็นชอบสะสมพระ ผมก็ปฏิเสธไปเอาไปคืนเถอะ (ห้องพระมีพอแล้วเริ่มไม่อยากสะสม)
    ...พอช่วงโพล้เพล้เกือบจะค่ำ หางตาผมแว่บเห็นเหมือนผู้หญิงผมยาวแบบเส้นผมสลวยเหมือนโดนลมไม่ใช่ยุ่งเหยิง เดินไปทางโรงรถแล้วหายไป
    ...ผมก็นึกขึ้นมาทันที สงสัยอาจจะมีใครมาบอกให้เก็บพระแม่กวนอิมไว้ ผมคิดเองทันทีเลยนะขนลุกด้วยคือพอมี senses อยู่บ้าง
    ...ก็ยังไม่ได้เล่าให้ภรรยาฟัง และเธอก็วางโลหะชิ้นนั้นไว้บนอ่างล้างจานกะจะทำความสะอาดมั๊ง??? ก็เลยนำมาเก็บไว้ในห้องพระชั่วคราวเพราะมืดแล้ว
    ...ตอนเช้าก็เลยนำพระแม่มาทำความสะอาดปรากฎว่าองค์ท่านสีทองปางยืนบนเมฆถือคล้ายแส้ยาวๆตวัดขึ้นไปบนฟ้า มีรัศมีด้วย สวยงามมาก
    ...นึกในใจถ้าไม่ปรากฎหญิงผมยาวท่านนั้น เราคงคืนไปเรียบร้อยน่าจะทำด้วยทองเหลืองหนักพอสมควร
    ...ก็บูชาท่านแบบไม่จริงจังอะไรเท่าไร เพราะเคารพต่อ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ซะส่วนใหญ่ แต่มิได้ลบหลู่เพียงอาจให้ความสำคัญน้อยไปหน่อยรู้ว่าเคารพท่านเป็นพระโพธิสัตว์องค์หนึ่งที่หลวงปู่โต๊ะยอมฉันท์เจ
    ...วันดีคืนดีวันพระก็อาจจะรู้สึกอยากงดทานเนื้อสัตว์จะได้ล้างพิษบ้างตามหลักโภชนาการบำบัดได้สุขภาพได้บุญด้วย ไม่สม่ำเสมออะไรแล้วแต่อารมณ์
    ...ปีนี้ลองตั้งใจทานเจแต่มีเหตุต้องไป ตจว.กลัวจะหาทานลำบาก กลับมาบ้านเลยได้ทาน 5 วัน
    ...หลังจากนั้นก็คุยเล่นๆกับภรรยา ทุกวันพระต่อแต่นี้ไปเราควรทานเจกันนะ จะได้รักษาสุขภาพและได้บุญไปด้วย แต่ก็ทานบ้าง ลืมบ้าง
    ...จน 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ขณะนั่งปฏิบัติภาวนาเหมือนทุกวันตอนเช้าในห้องพระ ขณะเจริญสมาธิบริกรรม "พุทโธ" (แนวหลวงปู่โต๊ะ)
    ...อยู่ๆ คำบริกรรมคำว่า "นะโมโพธิสัตโต" ก็แทรกเข้ามาซะงั้น ก็เลยใช้จิตพิจารณากลายเป็นเห็นภาพ พระแม่กวนอิมเหาะมาบนปุยเมฆแสงสว่างจ้ามาพอสมควร
    ...ก็ยังไม่เชื่ออาจเป็นจินตนาการจากภาพที่เราเห็นบ่อยๆแล้วจำมาสร้างภาพลวงตาขึ้นมาเองก็ได้
    ...เลยใช้จิตถามเข้าไปอีกถ้าเป็นจริงดังว่าหากคือพระแม่กวนอิมเสด็จมาจริง ขอให้ลูกนึกคำสวดภาวนาของพระแม่หน่อยได้มั๊ย???เพราะไม่ค่อยจำ
    ...อยู่ๆคำว่า "กวน สี่(ซี่) อิม ผู่(ผ่อ) สัก" ก็ผุดขึ้นมาซะงั้นก็เลยท่องไปสักพัก
    ...เอาละสิ ขนลุกซู่เลย อาการปิติมันเกิดขึ้นทันทีภายในจิต ท่านมาเมตตาขนาดนี้เลยหรือ????
    ...หลังจากวันนั้นมาทุกครั้งต้องระลึกถึง พระแม่กวนอิม ในคำกล่าว พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์และนึกภาพเจ้าแม่กวนอิมด้วยเสมอๆ
    ...เพราะปกติผมจะอาราธนา พระปฐมบรมธรรมบิดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระโพธิสัตว์เจ้าทุกๆพระองค์...............เทวดารักษา
    ...เรียกว่าไล่ลงไปจนครบให้มาช่วยสร้างบารมีปกป้องคุ้มครองอย่าให้สิ่งใดมารบกวนระหว่างนั่งสมาธิทุกครั้ง
    ...สรุปว่าเมื่อเป็นเช่นนี้ ต่อแต่นี้ไปทุกวันพระผมคงต้องพยายามทานเจให้ได้เพื่อเป็นการน้อมระลึกถึงท่านที่เมตตามาโปรด
    ...พรุ่งนี้แล้วสินะวันพระ ก็ลองพิจารณาดูกันครับ
    ***แล้วจะถ่ายรูปพระแม่กวนอิมโพสมาให้ชมครับ วันนี้ดึกซะแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2011
  13. zomkiku

zomkiku เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ขอเล่าประสบการณ์บ้างค่ะ เนื่องจากเป็นคนไม่ทานเนื้อวัวมาตั้งแต่เด็กๆ
    พอโตมาจนไม่นานมานี้ ทราบว่าเพื่อนสนิทที่อยู่สิงคโปร์ท้องก็ดีใจมาก
    หลังจากนั้นไม่นานฝันว่าได้ไปที่แห่งหนึ่ง เห็นรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม
    ในฝันก็ขอพร ให้ลูกของเพื่อนสนิทแข็งแรง

แต่ก็ไม่ทราบว่าปางอะไร ตกเช้ามาเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่าปางประทานพร
    สำหรับตัวเพื่อนเราแล้วก็ได้ลูกชายสมใจ
    เพื่อนสนิทเล่าว่าหลังจากแต่งงานกับหนุ่มสิงคโปร์ก็นับถือเจ้าแม่กวนอิมมาก
    โดยห้อยเจ้าแม่กวนอิมพันมือ

จนไม่นานมานี้ก็ฝันอีก ว่าเราอยู่ในวัดแห่งหนึ่ง มีพระและเณรเต็มไปหมด
    แต่เหมือนจะมีคนไล่ฆ่าทำร้ายทุกคน เราวิ่งออกมาหน้าวัด
    ถึงประตูเห็นเป็นรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมใหญ่มาก แล้วเหยียบมังกรสีแดง
    ด้านข้างเหมือนมีรูปปั้นอีกรูป แต่มองไม่เห็น ในฝันรู้สึกได้ว่าเป็นเทพนาจา

มังกรสีแดงที่เห็นตัวใหญ่และยาวมากเอาตัวโอบรัดไว้รอบวัดเลย

ซึ่งเราก็ไม่ทราบว่าเจ้าแม่กวนอิมมีปางอะไรบ้าง
    แต่ด้วยความอยากรู้เลยหาข้อมูลในเน็ต
    ถึงกับตกใจ เพราะ มีเจ้าแม่กวนอิมเหยียบมังกร จริงๆ
    ^^

14. มหา จำวัด

มหา จำวัด สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2012
    :z8ผมเป็นคนหนึ่งที่มีจิตศรัทธาในพระมหากรุณาปณิธานของพระแม่กวนอิมที่มีจิตเมตตาที่จะ

โปรดสัตว์ให้หลุดพ้นจากความทุกข์ ผมได้สวดมนต์มหากรุณาธารณีสารผมอาจไม่รู้คำแปล

ของบทสวดมนต์นี้มากมายนัก แต่พอจะจับใจความของบทนี้ได้ว่าเป็นบทที่พระแม่กวนอิม

มีนำพระทัยที่จะโปรดสัตว์โดยจะนิมานรกายเป็นเทพ หรือ แปลงกายต่างๆเพื่อจะโปรดสัตว์

ให้เข้าใจในธรรมของพระพุทธเจ้า ตามที่ผมเข้าใจผมใช้บทสวดมนต์นี้ร่วมกับสวดมนต์บท

อื่นที่สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน เพราะทราบซึ้งในนำพระทัยอันระกอบด้วยความเมตตาของ

พระแม่กวนอิม

ตอนที่ผมสวดมนต์นั้นความคิดหนึ่งปรากฎขึ้นในจิตใจของผมว่าขอให้จิตได้เข้าเฝ้าไหว้

พระพุทธเจ้าและพระแม่กวนอิมตอนนั้นคิดเล่นๆ ตอนหลังสวดมนต์ นั่งกรรมฐานเสร็จ พอดี

ล้มตัวหัวถึงหมอน ก็เกิดนิมิตรฝันว่าไปยังสถานที่หนึ่ง คล้ายวัดที่มีอายุเก่าแก่ออกทรุด

โทรมมากมีพระพุทธรูปแตกหักไม่สมบูรณ์ และในฝันบอกว่าตนเองได้เข้าไปสถานที่นี่ก่อน

ที่คนจะแห่มาทำบุญ ผมในฝันนั้นได้เข้าเดินสถานที่เกือบทั่ว เลยเข้าไปนั่งกราบพระพุทธรูป

ที่มีสภาพแตกหักเก่ามีอายุมาก กราบ3ครั้ง และได้กล่าวระลึกว่า พุทธังสรณังคัจฉามิ ธร

รมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณังคัจฉามิ แต่ที่น่าแปลกคำพูดนี้ในตอนที่ผมสวดมนต์ไหว้

พระจะสวดระลึกคำพูดนี้อยู่เสมอ แม้นิมิตรฝันยังกล่าวระลึกประโยคนี้แม้ในฝันก็ไม่ต่าง

อะไรกับที่ไม่ได้ฝันเลย

และมีเสียงว่าให้ไปไหว้พระแม่กวนอิมผมเลยเดินเข้าไปไหว้เทวรูปที่เป็นตัวแทนพระแม่กวน

อิมโดยที่ในความฝันมองเห็นท่านแต่ไกล พอผมเดินเข้าไปใกล้เพื่อจะไหว้ท่านกลับมองหา

ท่านไม่เจอทั้งที่เห็นท่านแต่หาท่านไม่เจอเห็นแต่เทพเซียนที่ใส่ชุดนักรบทั้งที่พระแม่กวน

อิมอยู่ตรงนี้ แต่พอผมละสายตาออกจากสถานที่ห่างพอสมควรกลับเห็นท่านแต่พอกลับ

เดินเข้าไปไหว้ท่านกลับเป็นเทพเซียนในชุดนักรบ แต่เทวรูปนี้มีลักษณะคล้ายคลึงกับท่านมาก

:z16ผมเลยละสายตาแล้วหันมาให้เร็วๆกลับเป็นพระแม่กวนอิมส่วนหนึ่งเทพเซียนอีกส่วนหนึ่ง

(เหมือนแปลงกายไม่ทัน) ทำให้เข้าใจบทสวดมหากรุณาธารณีสาร ที่พระแม่กวนอิมแปลง

กายโปรดสัตว์จะเปลียนแปลงไปตามกาลเวลาวิสัยของสรรพสัตว์

ผมเลยถอยกลับมาให้ห่างแล้วปรากฎเห็นพระแม่กวนอิมได้ชัดเจนแล้วยกมือไหว้สวดมนต์

ระลึกตามที่ไปนั่งกราบพระประธานแล้วผมจึงเดินออกจากวัดไปและคนที่เข้ามาวัดเขาก็เข้า

มาทำบุญหลังจากผมไหว้พระเสร็จ ผมสะดุ้งตื่นขึ้นมองนาฬิกาที่ตรงที่นอนเห็นเวลาที่ผม

เงียบหลับไปประมาณแค่ 10นาทีแต่ฝันเป็นตุเป็นตะ แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมฝันถึงพระแม่

กวนอิม แต่ฝันถึงท่านเรื่อยๆแล้วผมค่อยเล่าต่อไปในภายหลังนะครับ

15. Sukhuntharat

Sukhuntharat สมาชิกใหม่

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ได้รับพระมหาเมตตาจากองค์พระแม่มาตั้งแต่เด็กๆ ดิฉันเป็นคนไทย ไม่เคยรู้จักพระองค์เลย จนวันหนึ่งดิฉันได้ฝันเห็นงูสีทองเลื้อยเข้ามาในบ้านแล้วออกลูกมา 7 ตัว วันรุ่งขึ้นกลับจากโรงเรียน แม่ก็เล่าให้ฟังว่าวันนี้แม่บูชาองค์เจ้าแม่กวนอิมมา เพราะมีคนจากศาลเจ้าแถวๆ ปทุมธานีนำพระองค์มาให้บูชาแล้วบอกว่ากำลังจะสร้างเจ้าแม่กวนอิมสูงเท่ากับคนจริงๆ แม่ก็เลยทำบุญไป แต่แม่บอกว่าแม่บูชาไม่เป็น ครั้งแรกพอเห็นองค์ท่านในใจรู้สึกรักมากเลยบอกกับแม่ว่าขอเป็นคนบูชาพระแม่เอง จะถวายน้ำชาเอง ดิฉันก็อันเชิญพระองค์ไปไว้บนหัวเตียง แล้วก็ออกไปซื้อกับข้าว บอกตรงๆ ว่าชีวิตที่ผ่านมาชอบกินเนื้อวัวมากที่บ้านก็จะกินแต่เนื้อวัวเป็นหลัก พอซื้อเนื้อกลับมาให้แม่ทำกับข้าว รู้สึกว่าทำไมเนื้อวันนี้ถึงเหม็นอย่างนี้แต่ก็ไม่คิดอะไรมาก พอทานเข้าไปก็อาเจียร ถ่ายท้อง หลังจากวันนั้นมาทานเนื้อวัวไม่ได้เลย (ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าบูชาพระแม่กวนอิมแล้ว ต้องไม่กินเนื้อวัว) หลังจากวันนั้นมาไม่นานก็แปลกใจว่าทำไมเดินผ่านร้านขายเนื้อสัตว์ ไม่ว่าจะเป็นเนื้ออะไรก็เหม็นไปหมด ทานอะไรไม่ได้เลย ด้วยความที่เป็นเด็กและไม่รู้เรื่อง ใกล้ๆ บ้านมีขายน้ำเต้าหู้เลยไปซื้อน้ำเต้าหู้กิน วันหนึ่งกิน 12 ถุง คนเดียวเพราะหิว แต่กินเนื้อสัตว์ไม่ได้เลย ผ่านไป 3 วัน เห็นร้านขายอาหารแถวบ้านปักธงเหลือง ขายอาหารเจ รู้สึกดีใจมาก เรามีอาหารกินแล้ว อาหารเจอร่อยเหลือเกิน อยากให้เขาขายอย่างนี้ตลอดทุกวันแต่ก็มีเพียงแค่9 วันเอง หลังจากนั้นก็กินเหมือนคนอื่นปกติ แล้วก็จะเป็นเหมือนเดิมคือกินเนื้อสัตว์ไม่ได้ก่อนหน้าทานเจ3วันทุกปี จนกระทั้่งเรียนจบ แล้วมาทำงาน ในความรู้สึกลึกๆ พอถึงเวลากลางวันออกไปทานข้าว มีความรู้สึกว่าในตลาดมีร้านอาหารเจ ก็เดินหา ทั้งๆ ที่ไม่เคยไปมาก่อนเลย พอเข้าไปในตลาดก็มีร้านอาหารเจ จริงๆ ทุกวันนี้ดิฉันกินเจมาอย่างบริสุทธิ์คือทุกมื้อมาได้ 18 ปีแล้วค่ะ นี่คือประสบการณ์ที่ได้รับความเมตตาจากองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมที่พระองค์ได้เมตตาให้ดิฉันเลิกทานเนื้อวัว ไม่งั้นดิฉันคงยังทำบาป และยังคงต้องเบียดเบียนทำให้ชีวิตสัตว์น้อยใหญ่ต้องตกล่วงไปอีกมากมายต่อไป ขอขอบพระคุณในพระมหากรุณาธิคุณพระองค์จริงๆ

16. สิิชา

สิิชา เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ ..
    ขอบคุณสำหรับที่แนะนำขอไหว้น่ะค่ะ และขอบคุณ ปมณฑ์ ที่เล่าเรื่องราวดีๆน่ะค่ะ

17. ืnumfon2514

ืnumfon2514 สมาชิกใหม่

ฝัน

ดิฉันเคยฝันถึงเจ้าแม่กวนอิม 2 คร้ง เรื่องเดิม คือ ตอนนั้นดิฉันนอนหลับในฝันมีผู้หญิงวัยชรา 1 คน นำของมายื่นใส่มือข้าพเจ้าและบอกว่ารับไปสิ เอาเจ้าแม่กวนอิมไปบูชานะ แล้วข้าพเจ้าก็รับมาบูชา พอตื่นตอนเช้าข้าพเจ้าก็ยกมือไหว้ และตั้งจิตอธิษฐานว่าข้าพเจ้าจะเลิกกินเนื้อถวาย และผ่านมาได้ประมาณ 1 ปี ข้าพเจ้าก็ฝันอีกเรื่องเหมือนเดิมเลย

18. ซินสาธินี

ซินสาธินี สมาชิกใหม่

19. sukum2018

sukum2018 สมาชิกใหม่

ผมก็เคยฝันเห็นท่าน น่าจะ2ครั้งได้
    แต่ช่างมันเหอะขี้เกียจเล่า (เพราะท่านก็มาให้กำลังใจในการทำดีนะเหลาะ ไม่มีอะไร)
    .
    เอาเป็นว่า
    ผมขออนุญาต แนะนำบทสวดมนต์แก่ทุกๆคนนะครับ ขอให้ทุกคนสวดมนต์บทนี้กันด้วยนะครับ 1f60a.png ^_^
    .
    สวดบทมหากรุณาธารณีสูตร นี้ก่อนครับ 5จบ แล้วท่องบทอื่นจะง่ายขึ้นครับ
    (เคลียร์เจ้าหนี้เวรกรรมเราก่อนครับ อะไรจะได้ง่ายขึ้น ท่องบทอื่นจะได้ง่ายขึ้นครับ)
    .
    บทสวดเจ้าแม่กวนอิมพันมือครับ
    บทนี้บูชาพระพุทธด้วย บูชาเจ้าแม่กวนอิมด้วยครับผมคาถาบทนี้
    บทมหากรุณาธารณีสูตร
    .
    มหากรุณาธารณีสูตร บทสวดมนต์นี้ดีครับ
    มาสวดมนต์กันครับ 1f604.png 1f604.png 1f604.png
    ชดใช้เจ้าหนี้เวรกรรมหมื่นๆชาติครับ
    บทสวดมนต์นี้แรง และตรงมากที่สุดครับ สำหรับสวดให้เจ้าหนี้เวรกรรมมากที่สุดเท่าที่ผมพบเจอมาครับ ให้สวดวันละ 5จบครับทุกวัน (ท่านบอกมา)
    .
    มหากรุณาธารณีสูตร (ทิเบต) (วันละ 5จบ)
    (หรือจะ 7จบ / 9จบ / 21จบ / 59จบ / 108จบ แล้วแต่สะดวก)
    .
    นำโม รัตนา ตายายะ นะโม อาริยะ จานะ
    สักการา เปลอ จานะ ยูฮารา จายา
    ตะทากาคะยา อะรา ฮาเต ซำ ยา ซำ พุทธายะ
    นะโม สวา ตะถาคะเตเป อะรา ฮาตะเป
    ซำ ยา ซำ พุทเธเป
    นะโม อะริยะ อวโลกิเต สวารายา
    พูทีสัตตะวายะ มหาสัตตะวายะ มหาการุณีตะยะ
    ตะติยา ทา โอม ธารา ธารา ธีรี ธีรี ธูรู ธูรู
    อิทธิเว อิทธิ จาเร จาเร ปูราจาเร ปูราจาเร
    กุสุเม กุสุมา วาเร อิทธิ มิตรี จิตติ
    จาลามะ ปานะ ยะ โชวฮา
    (5จบ)
    .
    .
    1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png
    .
    ครบ 5จบแล้วปิดท้ายด้วย
    .
    โอม นะโมอวโลกิเตศวร(๓ จบ)
    .
    ปึงซือออนีทอ ยูไล้ (๓ จบ)
    .
    .
    1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png
    .
    บทสวดมนต์มหากรุณาธารณีสูตร (ทิเบต)
    https://www.youtube.com/watch?v=lJL_FDeG2Mc
    .
    (ประวัติที่มา) (5.50น.เวลาที่จะมาถึงจะถึง กลียุค)
    การ์ตูนมหากรุณาธารณียสูตร พากษ์ไทย Avalokitesvara Cartoon
    .

.
    .
    ผิด ถูก ประการใด ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 1f64f.png
    ผิด ถูก ประการใด ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 1f64f.png
    .

.
    .
    ล้างชดใช้เฉพาะกรรมเก่ากี่ภพกี่ชาติเท่านั้นนะครับ
    แต่กรรมใหม่ กรรมในชาติปัจจุบันนี้ ที่คิดจะทำใหม่ ไม่สามารถลบได้นะครับ
    ไม่ทำกรรมใหม่ในชาตินี้ เป็นวิธีที่ดีวิธีที่ฉลาดที่สุดแล้วนะครับ สาธุครับ