เอาบุญมาฝากปล่อยปลาที่จะถึงฆาต ๕๘๕ โล ๕ตค๕๗ โดยคณะพระเจ้าบุญล้น

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย Natthakorn, 6 ตุลาคม 2014.

1. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนอกจากคณะพระเจ้าบุญล้นจะปล่อยปลาถ585 กิโลกรัมแล้ว ยังมีกบอีก ๒๐ กิโล ซึ่งเชิญชวนหรือบางคนก็บังคับให้ใช้มือเปล่าจับกบ เอาไปปล่อยด้วยตัวเอง ถามว่าทำแบบนี้ทำไม เพื่ออะไร ได้ประโยชน์อะไร
    ส่วนมากพึ่งเคยปล่อยกบกันครั้งแรก และพึ่งเคยจับกบกันเป็นที่สนุกสนาน ครื้นเครงเฮฮา บางคนก็กลัว บางก็กรี๊ด บางคนก็อยากทำ
    อะไรที่เราทำครั้งแรกมันมักจะจำได้และประทับใจเสมอโดยเฉพาะการทำบุญครับ
    ยิ่งเราได้ปล่อยกับมือของเรา ยิ่งจำได้
    แล้วจำเป็นไหมจะต้องเอามือเปล่าไปจับ ทั้งที่เทจากถุงก็ได้
    ก็ตอบว่า จำเป็นสำหรับคนที่ยังไม่เคยทำไม่เคยจับในครั้งแรก
    เพราะเป็นการฝึกใจของเราให้สูงมากขึ้น เพราะอะไร เพราะเราก้าวข้ามความกลัว ซึ่งเป็นเรื่องไม่น่ากลัวเลย เพราะกบไม่มีอันตรายอะไร ความกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเองจากจิตใจที่มีความอ่อนแอเท่านั้นเอง คนที่กลัวแต่พอเห็นเพื่อนคนทำได้ ก็อยากลองทำ ก้าวพ้นความกลัวในใจตัวเอง เป็นการฝึกใจตัวเองให้มีความเข้มแข็ง มีความองอาจกล้าหาญ ใครที่ยังกลัวอยู่ให้มาจับบ่อยๆจนชิน จนหายกลัว ก็จะเป็นการฝึกใจตัวเอง
    ต่อมาคือเราก้าวข้ามความรังเกียจ ความเห็นแก่ตัว สร้างความเมตตาให้เกิดขึ้นในใจเรา แต่ก่อนเรารู้สึกว่ามันสกปรก รู้สึกว่ามันคาว จับแล้วกลิ่นกบติดมือ ไม่อยากจะสัมผัสตัวกบ การทีเราใช้มือเปล่าไปจับมัน นั้นหมายถึงเราเริ่มมีเมตตาที่มากขึ้นกว่าเดิม เราไม่ได้รังเกียจว่ามันสกปรก เราไม่ได้รังเกียจว่ามันจะคาว มีแต่ความเมตตาความเอื้ออาทร ช่วยให้มันเป็นอิสระ ช่วยให้มันรอดตาย ช่วยให้กบมีอิสระ ก้าวข้ามกลัวจะสกปรก ยอมให้มือสกปรกแต่ช่วยให้กบรอดตาย เพราะกบก็เหมือนกับเรา ที่ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดเหมือนเรา แล้วก็เคยเป็นญาติพี่น้องกับเรามาแล้วทั้งนั้น ไม่ควรจะรังเกียจ ควรจะมีเมตตา นี้เป็นความดีที่เกิดขึ้น
    การทำบุญที่แท้จริงไม่ใช่สักแต่ว่าทำ หากแต่ทำด้วยความตั้งใจ ทำด้วยความเมตตา และช่วยเหลืออย่างเต็มที่ และที่สำคัญของการทำทานให้ชีวิตเป็นทานแล้ว
    ยังได้พัฒนาใจให้มีความละความยึดถือในตัวตน ยังได้พัฒนาความเมตตา และสร้างจิตใจที่เข้มแข็งให้เกิดขึ้นกับตัวเอง
    ความดีนี้ การพัฒนาจิตนี้ก็ประทับอยู่ในจิตของทุกคน
    การพัฒนาจิตใจ จริงๆ แปลว่าการ " ภาวนา" ทุกคนโดนผมหลอกให้ภาวนา เพียงแต่ไม่ได้ว่าคำบริกรรม และไม่ได้มีแบบแผน เพียงแต่ผมจับกบให้ ทุกคนก็จับไปปล่อยต่อ การพัฒนาใจเกิดขึ้นโดยที่ไม่รู้ตัว จิตใจที่สูงขึ้นนี้แหละครับ คือจุดประสงค์สำคัญอีกอันหนึ่งของการจัดกรรมของคณะพระเจ้าบุญล้น ที่มีปณิธาน
    "สร้างใจคนให้เป็นพระ"
    หาใช่การทำเล่นๆหรือทำเอาสนุกสนาน
    เพียงว่าคนที่ทำจะรู้ตัวหรือไม่เท่านั้นเอง แต่ถึงไม่รู้ตัวก็ไม่เป็นไรครับ คุณงามความดีและจิตใจที่ดีขึ้น ดังที่กล่าวมาแล้วจะอยู่ในจิตใจของทุกคนครับ ใครที่ได้จับกบก็ลองตรองดู พิจารณาดูนะครับ
    ธรรมะสวัสดี

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดในอภัยทานด้วยครับ สาธุ สาธุ
    ขอให้เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าในทุกภพชาติ ขอจงอนุโมทนาบุญและอโหสิกรรมให้แก่ตัวข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ

3. successful58

successful58 สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญครั้งใหญ่ นี้ด้วยค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

4. รักหมดใจ

รักหมดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนา ในทุกบุญ ทุกกุศล ของท่านตั้งแต่ต้น จนตลอดทั้งสามกาล คือ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ด้วยนะครับ

สาธุครับ

5. tharaphut

tharaphut เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยกับทุกๆท่าน กับทุกบุญกุศล
    ที่ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลาย ได้สร้างไว้ตั้งแต่ในอดีตชาติ
    จนถึงปัจจุบัน ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. lek123

lek123 Active Member

ขอร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ