เอาพระออกจาก กรอบครั้งแรก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bmth04, 3 ตุลาคม 2010.

1. bmth04

bmth04 สมาชิก

พระองค์นี้ พ่อผมได้มาตั้งแต่สมัยเป็นทหาร พ่อบอกว่าเค้าทำแจกทหาร "กรอบเดิมตั้งแต่ได้มา" วันนี้เลยลองเอาพระ ออกมาชม สัก หน่อย ช่วยดูให้หน่อยนะครับว่าเป็นรุ่นอะไร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.2 KB
      เปิดดู:
      1,055
      ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      832
      ขนาดไฟล์:
      93.4 KB
      เปิดดู:
      362
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      392
      ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      376
      ขนาดไฟล์:
      90.2 KB
      เปิดดู:
      308
      ขนาดไฟล์:
      89 KB
      เปิดดู:
      306
      ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      308
  2. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

ปากน้ำป่าวครับ มะรู้เลย

3. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จปากน้ำรุ่น 4 ครับ ภาพไกล ไม่หน้ายักษ์ ก็หน้านาง แต่ดูเหมือนหน้ายักษ์ครับ แท้เก๊ คงต้องถ่ายใกล้ๆครับ

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ปากน้ำไม่แท้ครับเรียนแบบรุ่น 1-3 ตอนผมเล่นพระใหม่ ๆ
    ของเก๊เล่นเป็นของแท้แล้ว คนส่วนใหญ่เก็บแต่ปากน้ำที่ไม่แท้โดยไม่รู้ว่าพระมีโคลงสร้างอย่างไร
    ของแท้มีจริง แต่ของจริงก็ไม่ได้เห็นได้ง่ายนอกจากคนมีบุญ ผมบุญน้อย หายไปทั้งสร้อย
    และพระวัดปากน้ำรุ่นแรกไม่ลงแล็ค สภาพ 80 %

5. stoes

ข้อความ...ตอนพระผงของขวัญวัดปากน้ำ ของพี่ nodpong

วัดปากน้ำมีจริงแต่ต้องมีบุญจึงจะได้ครอบครองของแท้....

.....ผมว่ามาถึงเรื่อง..พระผงของขวัญวัดปากน้ำ..พอดี..มีสมาชิก..
    สงสัยเรื่อง..ทหารผี..ก็เลยแยกไปตอบก่อนหน้านี้ให้..เพราะเดี๋ยวจะกิน
    เนื้่อที่..แต่ถ้า..อยากรู้เรื่อง..ทหารที่ไม่เป็นผี..แต่เหนียวยิ่งกว่าทหารผี..
    ต้องไปอ่านที่กระทู้เดิมผม..ตามนี้หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง กับ หลวงพ่อจันทร์ วัดมฤคทายวัน ในตอนที่ผม..เล่าไว้จากปากคำของพ่อสมัย
    ..การรบที่เวียตนาม.........................................
    ...............พระที่ได้มา..ทั้ง ๖ องค์..ผมจะไข..ปัญหาเรื่อง..ราคาก่อน..
    ..ก็เพราะ..พระบรรจุอยู่ใน..กรอบเงิน..อย่างสวยงาม..ถึงแม้เงินจะไม่
    หนา..แต่ลวดลาย..สวยมาก..ด้านหน้ามี..ลายกระจัง..เหมือนซุ้ม..
    หน้าต่างโบสถ์..มีแผ่นอซิเตทบางๆใส..ปิดภายใต้กรอบ...ด้านหลัง
    ..เป็น..แผ่นเงิน..ลายเทพพนม..ด้านข้างแกะลวดลาย..สวยงาม..
    ที่บ้าน..ปัจจุบันเหลือ..กรอบสมบูรณ์..เพียงอันเดียว..ของพี่สาวคนรอง..
    ...แต่ข้างในองค์พระ..เหลือไม่ถึง..๒๐ %..เพราะ..แกเอาใส่ปากแล้วก็
    ดูด..ไปเรื่อยๆ(ไม่รู้ว่า..อร่อยตรงไหน)..ผงวัดปากน้ำที่เปื่อยและยุ่ยง่าย
    อยู่แล้ว..ก็เลย..เกือบหมด..กว่า..พ่อจะรู้..ก็สายไปแล้ว..พ่อก็..เลยรีบไป
    ดูที่..ลูกชายอีก ๒ คน..ปรากฎว่า..ของพี่ชาย..ทั้ง..สอง..คน..สภาพคล้าย
    กัน..คือ..กรอบเละ..เพราะ..มีการ..ขบ..ด้วยฟัน..พระ..ข้างใน..แหว่งไป
    หลายส่วน..พ่อเลย..เก็บหมด..เปลียนให้ไปห้อยอย่างอื่นแทน........
    ...ผมว่าปัจจุบัน..หาชมกรอบของเดิม...ยากยิ่ง..กว่าหาพระวัดปากน้ำรุ่น๑
    แท้ๆเสียอีก...ซึ่่งผมก็ไม่้ทราบ..ว่า..คนอื่นที่ไปรับพระจากท่าน...ช่วงก่อน
    หน้า..พ่อผม..หรือ..ช่วงหลัง...จะมีกรอบเงิน..พร้อมพระด้วย..รึเปล่า...
    ...........................................................................
    ....ส่วนที่ผมบอกว่า..พระทั้ง ๖ องค์..ไม่เหมือนกัน..นี่..ไม่ใช่พิมพ์นะครับ
    ...พิมพ์เดียวกัน(..ก็พิมพ์รุ่น ๑ นั่นแหละ..ผมขอเอามาส่องดู..ของทุกคน
    ...ยกเว้นแต่ของ..พี่สาวคนรอง..ที่ไม่มีให้ส่อง..แต่คาดว่า..น่าจะเหมือนกัน
    ..)...ที่ไม่เหมือน..ก็..เคลือบแชล็ก..มีที่ไม่เคลือบ ๒ องค์ คือ..ของพี่
    สาวคนรอง..กับ..พี่ชายคนโต.....ท่านทราบหรือไม่ว่า..เมื่อ ๓๐-๔๐ ปีก่อน
    ...วงการ..พยายาม..จะแบ่ง..พระผงวัดปากน้ำ..ให้เป็น..๓..รุ่น..อย่างชัด
    เจน..โดยแยก..ที่ไม่เคลือบ..ให้เป็น..รุ่น ๑..เคลือบ..ให้เป็น..รุ่น..๒..แต่
    หลายส่วน..ก็ท้วงติง...ตามความเป็นจริง..แถมมีการกำหนดช่วงปี..ของ
    รุ่น ๑ กับ..รู่น ๒ อย่างชัดเจน..จากการพิสูจน์..และ..หลีักฐานประกอป..
    หลายด้าน..จนผู้ที่ท้วงติงทีแรกกลับมาชนะ..เพราะ..ความเป็นจริงก็คือ..
    ...ตั้งแต่ปี..แรก(น่าจะปี ๒๔๙๒ต่อ๙๓)..จนกระทั่ง ..ปี..สุดท้าย
    ของบล็อกนี้..ทั้ง..ผง..และพิมพ์แยกแยะกันไม่ออก...ก็คือท่านทำ
    มาเรื่อยๆ..หลายปี..บล็อกก็ไม่เป็นไร..(..จะให้เป็นเหมือน..พระ
    สมเด็จได้ยังไง..นั่น..ทีทั้งปูน..วัสดุแข็งก็มีปน..ยังมีน้ำมันตังอิ้ว...
    เป็นตัวประสาน..กดที่ก็ต้องใช้แรงมาก..ยังต้องเช็ดทำความสะอาด
    บ่อย..หลังใช้งาน....แต่ผง..เกือบทั้งหมด..เป็น..ดินสอพอง..หรือ
    ชอลก์..ที่เกิดจาการ..ลบผง..สำเร็จ..รวมกับส่วนผสมอื่น..ที่อ่อนนุ่้ม
    เช่นกัน..แล้วยังไม่ใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสานด้วย..ทำให้การสึก
    ของบล็อก(แม่พิมพ์)มีน้อย..ใช้ได้นาน)..ก็เลยเหมือน..กันหมด..
    ...ของพ่อผม..ปี..๙๕..ก็เหมือน..กับปี..๙๓ เป๊ะ.(เคยขอ..ของคน
    ที่ไปรับมาปีนั้น..เทียบมาแล้ว)...เดิมเคยเข้าใจ(ไม่ใช้ข้อเท็จจริง)
    ว่าพระ..ที่ทำในปี..๙๕..เคลือบแชล็ก..หมด..ก็ไม่ใช่...อย่างที่บ้าน
    ผมเป็นตัวอย่าง..สมัยก่อนนี้เคลือบแชล็ก..จะถูกกว่า..ไม่เคลือบ..
    ..เพราะจะตี..เป็นรุ่นสอง.................ตอนหลัง..หลักฐานมันปรากฎ
    เยอะขึ้น..ก็..เซียนใหญ่เองยัง..แยกไม่ออก..ถ้าผมเอาของพี่ชายไป
    ปล่อย..เมื่อ ๔๐ ปีก่อน..เขาก็จะตีเป็น รุ่น๑ (๙๓-๙๔)...นี่ละครับ
    ปัจจุบัน..เลย..รวบเป็น...รุ่น..๑..เป็นแบบ..เคลือบ..กับ...ไม่เคลือบ..รุ่น ๒..ก็เลย..หายไป
    เพราะ..ดูจากองค์พระ..กำหนดปีที่..สร้างไม่ได้....
    ...เป็นตัวอย่างหนึ่ง..ของวงการ...ยังมีอีกมาก..ยกตัวอย่าง...คุณ
    เอาหลวงพ่อปานขี่เม่นโบราณ..ไปสนามวัดมหาธาตุเมื่อ ๔๐ กว่าปี
    ก่อน..เพื่อไปปล่อย..รับรองแห้วกิน..เพราะไม่ใช่พิมพ์มาตรฐาน..
    ..คุณเสียใจ..คุณเลยต้องไปปล่อยรวมเป็น..พระเหมา..ได้ตังค์มา
    ๒๐ บาท...มีไอ้เบื๊อกที่ไหน..ไม่ทราบ..ดูพระไม่ค่อยเป็น..แต่ชอบ
    พระพิมพ์แปลกๆ...มาเช่าจากแผง..ไปราคา ๔๐ บาท...ซื้อไปเก็บไว้
    ....เวลาผ่านไป ๓๐ ปี..หลาน..มารื้อกล่องพระ..เจอเข้า..รวยเละ...
    ..............................................นี่เป็นแค่ตัวอย่างหนึ่ง..ซึ่ีงผมจะ
    พูดถึง..ต่อไปเมื่อถึงตอนที่ผมไปสิงร่างที่สนามวัดมหาธาตุแล้ว......
    ....................ครับวันนี้..ก็คงพอก่อน...ตอนหน้า...ผมจะมาพูดถึงเจ้า
    ของภาพอีกท่าน..ในห้องพระพ่อผม...แม้ท่าน..จะเป็น ชี(โกนหัว) แต่
    ก็..ไม่ธรรมดา..และเรื่องในตอนหน้าท่านต้องใช้วิจารณญาน..เพื่อ
    ประเมิน..ความเป็นไปได้..ว่าน่าเชื่อหรือไม่..แต่ผมรับรองว่าเป็น..
    ..เรื่องจริง..เพราะ..ทังแม่..และยาย..อยู่ในเหตุการณ์....
    .......ขอขอบคุณทุกท่าน..ที่ติดตามอ่านกัน...ขอบคุณ..ครับ
    ..................................สวัสดี...................

6. stoes

ตอน...ไปกราบหลวงพ่อสด...ตั้งแต่พี่nodpong ยังไม่เกิด ปี2495

พี่nodpong
    ..วัดปากน้ำภาษีเจริญ...พระมงคลทพมุนี..หรือ...หลวงพ่อสด...
    ...ท่านมาดังมาก..เพราะเมื่อไทยส่งทหารไปรบที่..เกาหลี..ในปี๒๔๙๓
    ข่าวคราวที่ลงในหนังสือพิมพ์..ถูกฝรั่งขนานนามว่า.."ทหารผี"..เพราะถูก
    ยิงเด้งไปเด้งมา..ไม่เป็นไร..จนทหารเกาหลีเหนือ..วิ่งหนีเตลิดเปิดเปิง...
    ปรากฎ..ว่าที่ไม่เข้านี่..เกือบทั้งหมด..จะมี..พระผงวัดปากน้ำ..ติดตัว...
    .........พ่อผมเองก็..สมัครไปรบเกาหลีด้วย..ก็ได้รับคัดเลือกด้วยในรุ่นแรก
    ...ไม่ใช่เพราะ..เบี้ยเลี้ยงที่สูงมาก...สวัสดิการช่วยเหลือ..ทั้งครอบครัวที่
    เพียบพร้อม...แต่เพราะพ่อ..เป็นทหารแท้...พ่อบอกเป็นทหารไม่ได้รบก็
    ไม่ใช่ทหารแท้..จะฝึกมาทำไม..(พ่อผมเป็นทหารราบ)...แต่โชคชะตาไม่
    เข้าข้าง...หลังจากพ่อดีใจได้รับการคัดเลือกให้ไป..ไม่นาน...วันหนึ่ง..
    มีนายทหารรุ่นพี่คนหนึ่ง..ที่สนิทกับพ่อ..มาหา..พร้อมกับ..น้ำตาที่คลอเบ้า
    ..แกบอกพ่อว่า...พี่ก็สมัครแต่ไม่ได้..แต่พี่มีความจำเป็นจริงๆ..แกบอกพ่อ
    ว่า..ตัวแกกำลังมีปัญหาเรื่องเงิน..แกมีเมีย....คน..เมียหลวงที่อยู่ด้วยกัน
    มีลูก ๓ คน..เมียน้อย..ทั้งสอง..มีลูกอีก ๒..ตอนนี้กำลัง..ท้องอีก ๑..เมีย
    ..แกก็ไม่ได้ทำงาน...แถมยังต้องเลี้ยงแม่ยายด้วย...แค่นี้..พ่อผมก็..อึ้งกิม
    กี่ไปเลย....แกเล่าไปน้ำตาไหลไป..ยังเรื่องอื่นๆที่ต้องใช้เงินอีก....พ่อผม
    เลยตัดใจ..ตกลง..ต้องไปแจ้งทางต้นสังกัด..เพื่อขอเปลียนตัว..........
    ...หลังจากนั้น..พอรุ่นต่อไปพ่อสมัครใหม่...แต่ก็ต้องแห้ว..เพราะเคยสละ
    สิทธิ์ไปแล้ว...พ่อก็เศร้าเป็นปีเลย..(แม่เล่าให้ฟัง)...ตอนช่วง..ปี๒๔๙๔
    ก็มี..ผู้ศรัทธาไปหาหลวงพ่อเพื่อ..บูชาพระ..กันมากมาย..ปรากฎว่า..หลาย
    คนเป็นเพื่อนพ่อ...ก็กลับมาเล่าใ้ห้พ่อฟัง...ถึงประสพการณ์ที่ได้รับ..และก็
    มาช้กชวนให้ทั้งพ่อและแม่..ไปบูชาพระท่านบ้าง..หลายครั้ง...หลายรอบ
    ..ก็ช้กหวั่นไหว...คนที่รู้จักเขาก็ไปกันแทบทั้งนั้น..แม่เลยปรึกษากับ..พ่อ
    ว่า..เราไปกันมั่งดีกว่า..เดี๋ยว..เธอ(คำที่..แม่เรียก..พ่อ)..เกิดต้องไปรบ..
    ที่ไหน..จะได้มีของท่านไว้ป้องกันตัว..(ความจริง..ตอนนั้นพ่อ..ก็ได้สักยันต์
    ครู..กับหลวงพ่อสุข วัดโตนดหลวงแล้ว)..แต่พ่อก็เฉยๆ..จนถึงเวลาล่วง
    เลย..มาต้นปี๒๔๙๕(ผมแก้ไขที่post..ไว้คราวก่อนแล้ว..ที่เขียนปีผิดไป)
    ..พ่อแม่ก็..ตกลงไปวัดภาษีเจริญ..พ่อก็ไปถามเพื่อนที่เคยไปมาว่า..มีอะไร
    แนะนำ..เพื่อนก็บอกว่า..ไปกี่คนได้พระเท่านั้น..เผื่อใครไม่ได้..ท่านไม่
    ยอม...คนละองค์เท่านั้น...พ่อก็เลย..ต้องไปรับ..พี่สาวคนโตที่เป็น..นัก
    เรียนประจำที่..โรงเรียนราชินี(ล่าง)ที่อยู่ใกล้..ปากคลองตลาด..ในวันเสาร์
    เพื่อจะเอา..พระเผื่อลูกให้ได้ทุกคน..(ตอนนั้นพ่อ..อยู๋ที่..เมืองเพชร)...
    ...ทั้ง ๕ (พ่อ-แม่-ลูก๓คน)...ก็ไปถึงวัด..ปรากฎว่า..นอกเหนือ..จากพระ
    ของขวัญ(พระผงวัดปากน้ำ)..องค์ละ ๑๐ บาท..(เดี๋ยวผมจะบอก..ตอน
    หลังว่า..เหตุผลทำไมถึง ๑๐ บาท)...ปรากฏว่า..มีอีกอย่างคือ..รูปท่าน
    ซึ่งทั้ง..พ่อและแม่..ก็ชอบเพราะดูแล้ว..มีความรู้สึกว่า..ขลังดี..แล้วกรอบ
    ก็ใหญ่..ดูดี..แต่พอเห็นราคา..ก็ต้องสะดุ้ง..เพราะ ๑๐๐ บาท (ราคา..ปี
    ๒๔๙๕..ตอนปี ๒๕๐๖ ผมได้เงินไปโรงเรียนวันละ ๒ บาท)...แต่ก็คิดว่า
    ไหนๆก็มาถึงนี่แล้ว...พ่อก็ตัดใจบูชา..รูปมาด้วย.................
    ....ทั้ง..๕ คน..ก็เข้าไป..รับ..ของจากมือ..หลวงพ่อสด..แต่ละคน..ก็เข้าไปรับ..พี่ชายคนโตนี่พ่อต้องช่วย..เพราะยังไม่ครบขวบดี...แต่แทนที่จะ
    ได้..รูป ๑ พระ ๕ องค์..ตอนท้าย..หลวงพ่อก็เรียกแม่ไป...บอกว่า
    ..เอาไปเผื่อที่อยู่ในท้องอีกคน...ทั้งพ่อ..และ..แม่..ก็ตะลึง..เพราะ
    ว่า..แม่เพิ่งท้องอ่อนๆ..พี่ชายคนรอง..และไม่ได้ใส่ชุดคลุมท้องไป
    ....แม่..ก็..เลยได้รับ..เพิ่มมาอีก ๑ องค์...สรุป..ที่บ้านผม..ได้กัน
    มาทุกคน...ยกเว้น..ผม..เพราะ..ยังไม่เิกิด...รวมทั้งหมด ๖ องค์
    .....แต่ทั้ง ๖ องค์นี่..ไม่เหมือนกัน..นะครับ....ไม่เหมือนยังไง
    ....ทำไมราคา..พระของขวัญ..ตั้ง ๑๐ บาท....ไว้ตอนหน้า...
    ...ผมจะมาเฉลยให้.................
    ....ตอนนี้ผมเขียนมาให้...ยาวพิเศษ..แล้วนะครับ..เพราะหลายท่าน
    บ่นว่า..ตอนๆหนึ่ง..ของผมสั้นไป..ก็ยอมปวดหลังเพื่อ..แฟนๆครับ...
    ....ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านกัน........ขอบคุณ...ครับ.....
    ........................สวัสดี...........................................<!-- google_ad_section_end -->

7. bmth04

ลงรูปเพิ่มครับ แต่ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ นะ ครับ

ขนาดไฟล์:
      738 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      736.7 KB
      เปิดดู:
      129
  8. bmth04

แก้ไข้อีกที่นะครับ พ่อผมได้มาตอนเป็นทหารเกณ์อ่าครับ ตอนนี้แกอายุก็ 58แล้วครับผม

9. bmth04

รบกวน อีก นิด นะครับ ช่วยดูองค์นี้ไห้หน่อยครับ ว่าเก๊ป่าว "ขอบคุณ พี่ๆทุกท่าน ครับ"

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      89
  10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ดีเลยครับสักองค์ :'(

11. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    สมเด็จวัดปากน้ำ องค์นี้ ผมยังไม่ชอบครับ

12. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชัดๆ ถ่าย หน้าหลัง มาใหม่ครับ เดียวผมดูให้...
    ขอสีภาพเดิมๆนะครับ ไม่ตองแต่ง ถ่าย ISO มาเลยก็ได้ครับแต่ขอใหญ่ๆ

13. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    คงจะจริงอย่างพี่ stoes ว่าครับ ของแม่ผมรุ่น7ก็ไปทั้งสร้อย1บาท+พระเลี่ยมทอง

14. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พระปากน้ำเหมือนรุ่นจะ 4นะครับ