เอามาฟาก...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย radian235, 29 มกราคม 2009.

1. radian235

radian235 สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    เมื่อคืนฟังธรรมบรรยาย ของหลวงพ่อปราโมทย์ ก็จะดึงเอาเกล็ดธรรมที่เกี่ยวกับการปฏิบัติสมถะมาให้อ่านกันครับ ถือว่าทบทวนก็แล้วกันนะครับ
      1. "สติเป็นองค์ธรรมที่มีคุณูประการน๊า การปฎิบัติธรรมทุกสายต้องใช้น๊า"
      2. " หลวงพ่อจะบอกน๊า เคล็ดลับความสงบหน่ะ มันอยู่ที่ความสบาย "
      3. " นั่งสมาธิหน่ะ ถ้ามันโยกโยกเยกเยก แล้วหล่ะก้อ ไปเดินจงกรมซะน๊า จิตมันเพ่งไปในความว่างมากเกินไปน๊า "
      4. " เวลาเพ่งเนี่ย มันจะมีโลภะเจตสิกเป็นตัวนำน๊า ระลึกดูเอาน๊า "
      5. " บริกรรมพุธโธเนี่ย อย่าเค้นพุทโธน๊า จิตมันจะเครียด "
      6. " นั่งสมาธิแล้วมันแข๊ง ๆ ซึม ๆ ทื่อ ๆ มึน ๆ แสดงว่าจิตเป็นอกุศลน๊าแต่ถ้านั่งสมาธิแล้วจิตมันเบา กายมันเบา ยังไม่แน่น๊าว่าจิตเป็นกุศล "
      7. ได้แค่นี้แหละครับหลังจากนั่นก็หลับ ตามธรรมเนียม
    -----------------------------------------------------------------------
    ใครมีอะไรจะเสริมก็เชิญเลยนะครับ โดยเฉพาะ ข้อ 6 ช่วยอธิบายให้ฟังด้วยนะจ๊ะ ขอบคุณ คุณ วีรวิทย์ ที่ส่ง CD มาให้นะขอรับ

2. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

7.1 หลับก็หลับไป ไว้ว่ากันใหม่ ทำเรื่อยๆ [ สมถยานิก ]
    - 7.1.1 ไว้ว่ากันใหม่ ทำเรื่อยๆ [ คนทำฌาณไม่ได้ ]
    - 7.1.2 ทำอาโลกสิณนะ แก้ง่วงไป [ คนทำฌาณได้ ]

7.2 หลับก็หลับไป น๊า [ วิปัสสนายานิก ]
    - 7.2.1 หลับไปก็ให้รู้ จะได้ไม่ตื่นขึ้นมาคิดว่าบรรลุ
    - 7.2.2 ช่วงจะหลับนี่ดีที่สุดเอามาภาวนาดูจิตได้ ดูจิตมันมีถีนมิทะ
    .............ถีนะมิททะ ไม่ได้แปลว่าง่วงนอนนะ แปลว่าจิตมันหมดกำลัง
    .............ในการวิปัสสนา เป็นเจตสิกที่เอามาดูสภาวะได้
    - 7.2.3 บางครั้งก็เป็นวิถีของจิต ที่ภาวนาไปแล้วมันจะหลับ จิตมันถอย
    .............ออกจากโลก ก็ให้ภาวนาไปเรื่อยๆ ไม่หยุด และ อย่าสงสัยเลย

3. นุภาวัฒน์

นุภาวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับเป็นเหมือนกันนะเนี่ย ก็เพราะมีเวลาหลังสามทุ่มไปแล้ว แต่จะพยายามทำทุกวันครับ