เเง่คิดดีๆ จากชายชราที่จากไป โดยพิษณุ นิลกลัด

ในห้อง 'พุทธศาสนากับคนดัง' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 20 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เพื่อนผมคนหนึ่งได้ฟอร์เวิร์ดเมลว์ ข้อเขียนของคุณพิษณุ นิลกลัด มาให้อ่าน ซึ้งมาก ให้ทั้งแง่คิดในการรับมือกับความตายอย่างรู้เท่าทัน การมองโลกในแง่ดี ลองมาอ่านกันดูนะครับ ขอขอบคุณ คุณพิษณุ ที่เขียนเรื่องจริงดีๆอย่างนี้มาให้อ่านกัน

แง่คิดดีๆ จากชายชราผู้จากไป
    โดย พิษณุ นิลกลัด

สัปดาห์ สุดท้ายของปี๒๕๔๘ ผมไป งานสวดและงานเผาศพผู้ชายวัย ๘๑ ปีที่ผมรู้จักเขามายาวนาน ๓๐ ปี ไม่ใช่ญาติแต่สนิทกันรักใคร่เสมือนญาติ ก่อนเสียชีวิตไม่กี่วันเขาสั่งลูกและภรรยาแบบคนไม่ครั่นคร้ามความตายว่า
    สวด ๓ วันแล้วเผา ไม่ ต้องบอกใครให้วุ่นวาย อย่าเศร้า อย่าร้องไห้ ทุกคนต้องมีวันนี้ เพียงแต่เขาอยู่หัวแถวเลยต้องไปก่อน แล้วลูกเมียก็ทำตามคำสั่ง

สวด ๓ วันเผา งานสวด ๓ คืน มีคนฟังพระสวดคืนละ ๑๔ คน คือ เมีย ลูก หลาน เขย สะใภ้ และผม ซึ่งเป็นคนนอก เป็นงานศพที่มีคนไปร่วมงานน้อยที่สุดเท่าที่ผมเคยไปฟังสวด

วันเผามีเพิ่มเป็น ๑๗ คน สามคน ที่เพิ่มเป็นเพื่อนบ้านที่เคยคุยด้วยเกือบทุกเย็นคนหนึ่ง เป็นแม่ค้าลอตเตอรี่ที่เคยยืมเงินแล้วไม่มีสตังค์จ่าย เลยเอาลอตเตอรี่ทยอยผ่อนใช้หนี้แทนเงินงวดละสองใบคนหนึ่ง และคนสุดท้ายเป็นหญิงที่ผู้ตายเคยผูกปิ่นโตทุกมื้อเย็น ทั้งสามคนบอกว่าเกือบมาไม่ทันเผาเคราะห์ดีที่แวะไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล เจ้าหน้าที่บอกว่าเสียชีวิตไปแล้ว ๓ วัน

หลังฌาปนกิจพระกระซิบถามเจ้าหน้าที่วัดว่าเจ้าของงานจ่ายเงินค่าศาลาสวดพระ อภิธรรมแล้วหรือยัง พระท่านคงไม่เคยเห็นงานศพที่มีคนน้อยแบบที่ผมก็รู้สึกตั้งแต่สวดคืนแรก จริงๆ แล้วผู้ตายเป็นคนค่อนข้างมีสตังค์ ทำงานธนาคารแห่งประเทศไทยจนเกษียณอายุที่ ตำแหน่งหัวหน้าหน่วย แต่ด้วยความที่รักและศรัทธาอาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ อดีตผู้ว่าการแบงก์ชาติ จึง ดำเนินชีวิตแบบไม่ปรารถนาให้ใครเดือดร้อน แม้กระทั่งวันตาย

ผมสนิทกับเขาเพราะเขามีความฝันในวัยเด็กอยากเป็นนักประพันธ์แบบไม้เมืองเดิม ที่เขาเคยนั่งเหลาดินสอและวิ่งซื้อโอเลี้ยงให้ เมื่อตัวเองเป็นนักเขียนไม่ได้ พอมาเจอะผมที่เป็นนักข่าวก็เลยถูกชะตาและให้ความเมตตา

การมีโอกาสได้พูดได้คุยกับเขาตามวาระโอกาสตลอด ๓๐ ปี ทำให้ได้แง่คิดดีๆมาใช้ในการดำรงชีวิต วันหนึ่งเขารู้ว่าขโมยยกชุดกอล์ฟของผมไปสองชุดราคา ๔ แสนกว่าบาท เขาปลอบใจผมว่า ของที่หายเป็นของฟุ่มเฟือยของเรา แต่มันอาจเป็นของจำเป็นสำหรับลูกเมียครอบครัวเขา คิดซะว่าได้ทำบุญ จะได้ไม่ทุกข์

เขามี วิธีคิด “เท่ๆ” แบบผมคิดไม่ได้มากมาย เป็นต้นว่า สุขและทุกข์อยู่รอบตัวเรา อยู่ที่ว่าเราจะเลือกหยิบเลือกคว้าอะไร คงเป็นเพราะเขาเลือกคว้าแต่ความสุข ช่วงปีสุดท้ายของชีวิตเขาต่อสู้กับ โรคชรา เบาหวาน หัวใจ ความดัน เกาต์ และไตทำงานเพียง ๕ เปอร์เซ็นต์โดยไม่ปริปากบ่น แถมยังสามารถให้ลูกชายขับรถพาเที่ยวในวันหยุดสุดสัปดาห์ โดยที่ตัวเองต้อง หิ้วถุงปัสสาวะไป ด้วยตลอดเวลา เนื่องจากไตไม่ทำงาน ปัสสาวะเองไม่ได้

๖ เดือนสุดท้ายของชีวิตต้องนอนโรงพยาบาลสามวัน นอนบ้านสี่วัน สลับกันไป เวลาลูกหลานหรือเพื่อนของลูกรวมทั้งผมด้วยไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล เขามีแรงพูดติดต่อกันไม่เกิน ๑๐ นาที แต่ ๑๐ นาที ที่พูดมีแต่เรื่องสนุกสนาน เรียกรอยยิ้มและเสียงหัวเราะจากคนไปเยี่ยมไข้ ทุกคนพูดตรงกันว่า “ คุณตาไม่เห็นเหมือนคนป่วยเลย ตลกเหมือนเดิม” พอแขกกลับ ลูก หลานถามว่าทำไมคุยแต่เรื่องตลก เขาตอบว่า "ถ้าคุยแต่เรื่องเจ็บป่วย วันหลังใครเขาจะอยากมาเยี่ยมอีก”

เขาเป็นคนชอบคุยกับผู้คนไม่ว่าจะอยู่บนเตียงคนไข้หรืออยู่บนรถแท็กซี่ บ่อยครั้งที่นั่งรถถึงหน้าบ้านแล้วแต่สั่งให้โชเฟอร์ขับวนรอบหมู่บ้านเพราะยังคุยไม่จบเรื่อง แล้วจ่ายเงินตามมิเตอร์ !

๔เดือนสุดท้ายของชีวิตแพทย์ที่รักษาโรคไตมาตั้งแต่สมัยเป็นแพทย์อินเทิร์น จนกระทั่งเป็นหัวหน้าแผนก แนะนำให้พักรักษาตัวในโรงพยาบาลให้แข็งแรงแล้วค่อยกลับบ้าน แต่อยู่ได้ ๔ วันเขาวิงวอนหมอว่าขอกลับบ้าน หมอซึ่งรักษากันมา ๑๖ ปี ไม่ยอม เขาพูดกับหมอด้วยความสุภาพว่า “ขอให้ผมกลับบ้านเถอะ ผมอยากฟังเสียงนกร้อง คุณหมอไม่รู้หรอกว่าคนคิดถึงบ้านมันเป็นอย่างไร เพราะพอเสร็จงานหมอก็กลับบ้าน” หมอได้ฟังแล้วหมดทางสู้ ยอมให้คนไข้กลับบ้าน แต่กำชับให้มาตรวจตรงตามเวลานัดทุกครั้ง

๑ เดือน ถึงวาระสุดท้ายของชีวิต เขาสูญเสียการควบคุมอวัยวะของร่างกายเกือบทั้งหมด เคลื่อนไหวได้อย่างเดียวคือกะพริบตา แต่แพทย์บอกว่าสมองของเขายังดีมาก เวลาลูก เมียพูดคุยด้วยต้องบอกว่า “ถ้าได้ยินพ่อกะพริบตาสองที” เขากะพริบตาสองทีทุกครั้ง ! เห็นแล้วทั้งดีใจและใจหาย

เขายังรับรู้ แต่พูดไม่ได้ นี่กระมังที่เรียกว่าถูกขังในร่างของตนเอง สิบวันก่อนพลัดพราก ภรรยากระซิบข้างหูว่า “พ่อสู้นะ” เขาไม่กะพริบตาซะแล้ว ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้สองเดือนเคยตอบว่า “สู้” เขาสู้กับสารพัดโรคด้วยความเข้าใจโรค สู้ชนิดที่หมอออกปากว่า “คุณลุงแกสู้จริงๆ”

ตอนที่วางดอกไม้จันทน์ ผมนึกถึงประโยคที่แกพูดกับลูกเมื่อสี่เดือนก่อนว่า “โรค ภัยมันเอาร่างกายของพ่อไปแล้ว อย่าให้มันเอาใจของเราไปด้วย”

“แง่คิดดีๆ จากชายชราที่จากไป” สอน ให้เรารู้ว่า... เราเกิดมาพร้อมกับจิตใจบริสุทธิ์ และมันสมองมหัศจรรย์ที่จะสามารถเรียนรู้ แยกแยะเรื่องดีๆและสิ่งร้ายๆในชีวิต จงใช้โอกาสดีๆที่ร่างกายและจิตใจของเรา ยังทำอะไรๆได้อย่างที่สมองสั่ง จงเรียนรู้และสร้างประโยชน์สุขให้กับตนเองและผู้อื่นอย่างพอเพียง และดำรงชีวิตอย่างพอเพียงทางเศรษฐกิจ! หากทุกๆครั้งที่เรียนรู้ เราล้ม เราพลาด อาจจะรู้สึกท้อบ้างในบางที แม้ไม่มีกำลังกายที่จะลุกในทันที..แต่ขอให้มีกำลังใจที่จะสู้ต่อไป ถ้าเราเรียนรู้...ก็จะทำให้เราพบว่าการล้มหรือพลาดครั้งต่อไป เราจะไม่เจ็บเท่าเดิม

[​IMG][​IMG][​IMG]<!-- End main-->

http://www.bloggang.com/mainblog.php?

2. Iชื่oใuตัวIoJ

Iชื่oใuตัวIoJ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ที่ให้แง่คิดให้เรานำกลับมาทบทวน มีประโยชน์มากค่ะ ^^

3. พีรดนย์

พีรดนย์ Active Member

13 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ ชีวิตเป็นสิ่งไม่แน่นอน ความตายเป็นสิ่งที่แน่นอนจริง ๆ

4. พัชรกันย์

พัชรกันย์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2008
    ขอบคุณมากค่ะที่นำมาเล่าสู่กันฟัง

5. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะกับกระทู้ดีๆ อย่างนี้อ่านแล้วได้แง่คิดหลายๆ อย่างจากท่านผู้มีฐานะที่ไม่ธรรมดา แต่ การดำเนินชีวิตของท่านแม้นกระทั่งวาระสุดท้ายมันช่างแตกต่างกับฐานะของท่านเหลือเกิน...ก็อนุโมทนากับท่านที่ฟอร์เวิร์ดเมลว์ ของคุณพิษณุ นิลกัดมาให้อ่านด้วย หวังว่าท่านที่ได้อ่านแล้วคงจะคิดถึงการดำเนินชีวิตของท่านหัวหน้าหน่วยธนาคารแห่งประเทศไทยที่ศรัทธาอาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ อดีตผู้ว่าการแบงก์ชาติ จึง ดำเนินชีวิตแบบไม่ปรารถนาให้ใครเดือดร้อน แม้กระทั่งวันตาย สาธุค่ะ

6. อินทิราธา

อินทิราธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ และเห็นด้วยกับคุณพีรดนย์ทุกประการ

7. BORRIPHATC

BORRIPHATC เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    ดีใจที่ได้อ่านเรื่องราวดี ๆ ข้อคิดดี ๆ ครับ ขอบคุณครับ

8. ล้างจิต

ล้างจิต สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาแบ่งปันค่ะ

9. tigerkiang

tigerkiang สมาชิก

11 สิงหาคม 2010
    ทุกวันนี้ผมชอบคุยกับคนแก่(ส่วนใหญ่60Up) ผมรู้สึกดี และ ปลง แต่กับวัยที่อ่อนวัยกว่าผมคุยได้ไม่นานเลย ตกลงผมแก่แล้วรึเปล่าเนี่ย (30 ก่าๆ) แต่ผมยังอยากอยู่กับสาวๆสวยๆแต่มีมันสมอง ตกลงผมเป็นอะไรแน่ขอคำแนะนำด้วยครับ

10. emanra

emanra สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากเลยครับ...ประทับใจครับเป็นข้อคิดที่เรียบง่าย...แต่ตรง ครับ :cool:

11. บัวล้านนา

บัวล้านนา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    อ่านแล้วน้ำตาจะไหล มองนึกถึงตัวเองว่าเรากำลังทำอะไรอยู่!!!!!!!!!!!

12. Rakbun

Rakbun สมาชิกใหม่

อ่านแล้วทำให้ไม่ประมาทในชีวิตดีครับ อนุโมทนาสาธุ

13. joselas

joselas Active Member

23 กันยายน 2008
    ขอบคุณสิ่งดีๆ ที่นำมาแบ่งปันครับ

14. เทพบัญชา

เทพบัญชา เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    ความตายเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน แต่ที่แน่ๆ ทุกคนต้องตาย มรดกที่ทุกคนได้รับและไม่สามารถปฎิเสธได้ ในร่างกาย ของเรา กว้างศอก ยาว วา หนาคืบ อนุโมทนากับข้อคิดดี ๆ ครับ

15. boyZ

boyZ Active Member

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ

16. nachabhol

nachabhol สมาชิก

16 พฤษภาคม 2009
  17. jantra2008

jantra2008 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจบแล้วทำให้มีสติได้แง่คิดที่ดีๆ เพิ่มขึ้น ที่เราสามารถจะนำมาปรับใช้กับชีวิตที่ยังเหลืออยู่ สาธุ สาธุ สาธุ กับบทความที่ดีๆและมีคุณประโยชน์ อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ และคุณพิษณุ นิลกลัด ด้วยค่ะ

18. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    สุดยอดกระทู้เลยครับ อ่านแล้วดีมากๆเลยครับ

19. thitarat

thitarat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆที่แบ่งปันนะคะ

20. bundarika32

bundarika32 Active Member

23 กรกฎาคม 2011
    อ่านแล้วได้สิ่งที่ดีๆและข้อแนะนำครับ