แก้ปัญหาโดนของ กับคัมภีร์เว่ยมิ่งสือซัน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย นักพรตเหมา, 26 ตุลาคม 2008.

?

41

Poll closed 24 ธันวาคม 2008.
  1. 18

0 vote(s)
    0.0%
  2. 15

0 vote(s)
    0.0%
  1. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    จริงๆแล้วเรานำมาใช้ในทางที่ผิดนะครับ เซียนกับเทพ ต่างกันนะครับ คำว่า เซียนนั้นหมายถึงเทพชั้นต่ำโดยทั่วไป อีกคำจะใช้คำว่าเทพ ภาษาจีนเรียกว่า เสิน
    เซียนเหมือนคนที่บำเพ็ญเพียรจนมีฤทธิ์ท่าจะว่าทางพุทธคือได้อภิญญานั่นเองครับ หากหมดบุญสิ้นบารมีก็จะต้องกลับมาเกิดใหม่ แต่ถึงอย่างไรก็ตามเพื่อต่ออายุตนเองบทสวรรค์จึงต้องบำเพ็ญบุญช่วยมนุษย์ จึงทำให้ชาวจีนนิยมกราบไหว้เซียน เพราะเซียนชอบช่วยคนนั่นเอง
    ทีนี้พอกล่าวถึงเทพมักจะเป็นเซียนมาก่อน แล้วลงมาเกิดตามเทวบัญชา เพื่อสร้างบารมีจนถึงชั้นสูงสุด จนหลุึดพ้นการเวียนว่ายตายเกิด มักจะเป็นเทพที่ไม่ได้ลงมาปะปนกับมนุษย์ครับ ท่านจะอยู่ของท่าน เช่นเทพดวงดาวต่างๆ เป็นต้นครับ
    ...การบรรลุเต๋า ผมคิดว่าน่าจะเหมือนพุทธนะครับ ผมเองก็มีความรู้นิดหน่อย เหมือนไม่เหมือนลองวิจารณ์ได้นะครับ เต๋าสอนเรื่องจิตและสมาธิ สอนการปล่อยวาง ทำตัวให้กลมกลืนกับธรรมชาติ ไร้การปรุงแต่ง ทำตัวเหมือนทารก จิตใจใสซื่อ เพื่อไม่ให้เกิดกิเลส ละความโลภและตัณหาทั้งปวง ทำตัวให้้ว่างในจิต น่าจะเรียกได้ว่า พยายามทำใจให้เป็นสุญญตาครับ

2. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับ นิพพานขั้นสูงสุดของเทพเต๋า คือ ซานชิง (ไตรวิสุทธิเทพ) อันได้แก่ ไท่ชิงเต้าเต๋อเทียนจวิน ซ่างชิงหลิงเป่าเทียนจวิน ไท่ชิงเหยียนจื่อเทียนจวิน ซึ่งเป็นเซียนทั้งสามเชื่อว่า ไร้รูป ไร้กาย มีแต่ดวงจิต สถิตอยู่ ณ ที่ว่างแห่งจักรวาลตลอดกาล ตั้งแต่กำเนิดสรรพสิ่ง
    ปล. ที่กล่าวมานั้นเป็นความเชื่อที่ถ่ายทอดผ่านวรรณกรรมนะครับ หากออกแนวหนังจีนมากเกินไปต้องขออภัยด้วย คนโบราณเขาสอนมาแบบนี้ครับ

3. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

4. วิศัลยา

วิศัลยา สมาชิก

ขอความช่วยเหลือคะ ครอบครัวมีปัญหาเกี่ยวข้องกับคุณไสยมนต์ดำโดยเฉพาะ สามีออกจากบ้านไปอยู่กับผู้หญิงโดยถูกกระทำไป บ้านไม่กล้าเข้า ของในบ้านไม่กล้ากิน มิหนำยังมาใส่ร้ายว่าเราเล่นของ ทั้งที่ตัวเราก็โดนเจ็บไข้ได้ป่วย ธุรกิจการงานเสียหายหมดเนื้อหมดตัว ตอนนี้ก็ประคับประคองอยู่ยังเอาตัวไม่รอดเลย เขาก็ยังทำมาอยู่เพราะยังเอาเราไม่ลงซักที เรื่องมันเกิดมาสองปีกว่าแล้ว ก็ได้ครูบาอาจารย์คุ้มเราจนรอดจนเขาทำอะไรเราไม่ได้ แต่เรื่องหน้าบ้านหน้าร้านเผลอไม่ได้มันปิดทางมาเรื่อย จะแก้ไขยังไงดี ขอคำแนะนำคะ ที่โดนไม่หยุดเพราะผู้หญิงเขาคงทนไม่ได้ที่สามียังมาช่วยเหลือเราอยู่ผ่อนบ้านจ่ายค่าไฟรับผิดชอบค่าใช้จ่ายของลูกทั้งหมด เขาครอบสามีได้ไม่หมดเลยต้องหันมากำจัดเราให้พ้นทาง มันก็เลยโดนกันไม่หยุด ขอคำแนะนำด้วยคะ

5. ซ้าน

ซ้าน Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2012
    ฮู้5อสุนี

คุณคับอันนี้เขาเรียกว่าวิบากกรรม แก้ยากถ้ามีใครเเก้ได้ช่วยบอกด้วยนะคับรอฟังคำตอบด้วย

6. ฮกหลงขงเบ้ง

หากเป็นเพราะกรรม คงแก้ไม่ได้ครับ คิดเสียว่าชาติที่แล้วเราคงทำเขาไ้ว้เยอะ คงต้องพิจารณาถึงต้นสายปลายเหตุ หากชนวนของเรื่องเกิดจากเรา ไม่ว่าผู้มีวิชายังไงก็ช่วยไม่ได้ หากเรื่องนี้เป็นการก่อกรรมจากฝ่ายตรงข้ามเป็นผู้เริ่ม เราถึงจะมีสิทธิ์ในการจัดการเขาได้ ซึ่งจะสำเร็จหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่พิธีกรรมหรือวิธีการล้างอาถรรพณ์เท่านั้น หากแต่ยังขึ้นอยู่กับโชคชะตา วาสนา และบารมีของเราด้วย ดังนั้นสั่งสมบุญไว้ก่อนเป็นดี ศีลเป็นเกราะป้องกันตัวเราได้ดีนักแล หมู่มารมากวนแต่ทำอะไรไม่ได้ การภาวนาก็ช่วยปัดรังควาญได้ แต่จงจำไว้ว่า สิ่งใดก็ตามที่เป็นธรรมะ ไม่อาจปราบมารร้ายได้ บทสวดมนต์ไม่ว่าชาติไหน ศาสนาไหน ไม่อาจเผาทำลายสิ่งชั่วร้ายได้ ทำได้แค่ไล่เท่านั้น มารต้องปราบด้วยมาร เชื่อแน่กว่าการปราบมารบาปย่อมเกิดแก่ผู้กระทำ ดังนั้นขอให้คิดดีๆ
    ...วิธีการในการล้างอาถรรพณ์มีหลายวิธี หากในขั้นที่ไม่ยากก็สามารถทำเองได้ แต่ถ้าอยู่ในขั้นสูงจำจะต้องมีผู้รู้ช่วยจัดการ วิธีง่ายๆเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์เข้าบ้าน ไม่ใช่พระพุทธรูป แต่ขอให้เป็นเทพนะครับ ไม่ว่าทางจีน หรือทางพราหมณ์ เทพทางในด้านปราบสิ่งชั่วร้าย จัดบ้านให้เิปิดโล่ง ลมพัดเดินได้สะดวก ติดกระดิ่งลมให้มีเสียง หมั่นเปิดประตูหน้าต่าง อย่าให้มีมุมมืดอับในบ้าน ลองใช้วิธีนี้ดูก่อนนะครับ หากยังไม่ได้ผลดีก็คงต้องดำเนินการขั้นต่อไป
    ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่ไหน ผมมีศิษย์ที่ไทย เผื่อจะได้ส่งเขาไปช่วย

7. ซ้าน

ฮู้5อสุนี

อาจารย์ถึงเวลาหาฮู้5อสุนีมาแจกแล้วคับจะได้อุ่นใจมีคนเดือดร้อนเยอะนึกว่าทำบุญเถอะคับ จะได้มีที่ยึดเหนี่ยว ขอบคุณคับ

8. ซ้าน

ฮู้5อสุนี

ฮู้ใบนี้จะเรียกว่า ฮู้5อสุนีได้ไหมคับมีตัว ลุ้ย อยู่5ตัวเหมือนกัน 5.jpg

9. ฮกหลงขงเบ้ง

อันนี้เป็นฮู้ที่เกิดจากการคิดขึ้นมาครับ นับว่าผิดอย่างมหันต์ เพราะในฮู้ปรากฎอักษร "ฝอ" จีนกลาง หรือ "ฮุด"แต้จิ๋ว ที่แปลว่า พุทธะ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดครับ เพราะพระพุทธเจ้าไม่ได้สอนเรื่องฮู้หรือยันต์เลย คงเกิดจากการคิดของผู้ที่จะทำขึ้น จะด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือจุดประสงค์ใดก็ตาม ส่วนคำว่า "ลุ้ย" หรือ "เหลย" นั้น คงจะมีเจตนาจะให้เหมือน 5 อสุนี จริงๆแล้ว 5 อสุนีเป็นตัวแทนของทหารสวรรค์ทั้ง 5 กองทัพ นะครับ สายฟ้าแต่ละสายจะมีชื่อแม่ทัพกำกับอยู่ จึงไม่มีทางที่จะปรากฎอาณัติหรือคำสั่งของพระฝ่ายพุทธได้ครับ ส่วนการแจกนั้นก็ยากหน่อย เพราะฮู้ชนิดนี้จะเขียนได้ต้องมีการถวายฎีกากล่าวรายงานกับเบื้องบนเสียก่อน จึงจะเขียนได้ เหมือนกับการนัดแนะเบื้องบนไงครับ ฮู้แผ่นนี้หากเขียนไปแล้วไม่ใช่ย่อมจะเกิดภัยแก่ผู้ครอบครอง อีกทั้งฮู้ชนิดนี้ยังอาจสร้างความเดือดร้อนแก่เทพเบื้องล่าง เช่น เทพเจ้าที่ ผีบ้านผีเรือน เพราะสถานที่เก็บฮู้จะมีเหล่าทหารสวรรค์คอยอารักขาฮู้ เหมือนคอยดูแลสาส์นคำสั่งจากแม่ทัพ เทพชั้นล่างที่อยู่แถวนั้นก็จะทนไม่ได้ เพราะบารมีตนต่ำกว่า ภูตผีทั้งหลายก็แตกตื่นหนีไปเสียสิ้น ลำบากหลายฝ่ายครับ

10. ซ้าน

ฮู้5อสุนี

อาจารย์คับทำไมฟังดูเป็นฮู้ที่น่ากลัวจัง แล้วทำไมถึงสร้างฮู้ชนิดนี้ขึ้นมาล่ะคับฟังดูเหมือนมีอำนาจทำลายล้างมากมาย อย่างนี้นำมาพกติดตัวก็ไม่ได้ซิคับไปไหนมาไหน วิญาณต่างๆก็กระจายกันหมด เห็นในเวปแนะนำให้ติดหน้าบ้านคนแนะนำก็ท่านนักพรตเหมา ตอบใหเกระจ่างหน่อย

11. วิศัลยา

วิศัลยา สมาชิก

ขอบคุณคะ สำหรับคำชี้แนะ เข้าเรืองกรรมคะในชาติที่แล้วคะ ถ้าเราโดนขนาดนี้ชาติที่แล้วเราคงร้ายน่าดูเหมือนกัน ถ้าในชาตินี้เขาเป็นคนเริ่มและกระทำมาตลอดแต่ไม่เคยตอบโต้ คอยแก้ไขมากกว่า ไม่อยากผลัดกันทำวนเวียนไปถึงชาติหน้าอีก ที่เจออยู่ตอนนี้ก็ทุกข์ทรมาน ถ้าเราทำเขาในชาติที่แล้วก็ชดใช้ให้หมดแล้วกัน ก็ศึกษาธรรมมะและนำไปปฏิบัติแค่เริ่มต้นคะ ได้บ้างหลุดบ้างไม่สมํ่าเสมอช่วงวุ่ยวายก็ไม่ค่อยได้ปฏิบัติ เคยมีเหมือนกันที่จะช่วยแบบโต้ตอบให้ฝ่ายตรงข้ามมีอันเป็นไป ต้องปฏิเสธไม่อยากก่อเวรเพิ่ม โชคดีคะได้ครูบาอาจารย์เมตตาคุ้มตัวเราจนรอดไปจนตลอดชีวิต เพียงแต่นอกตัวเราตัวเราเท่านั้นเช่นปิดทางทำมาหากิน ขายของไม่ดี ทำให้ค่าใช้จ่ายไม่พอมันก็เลยวุ่นวาย อยากหาวิธีดูแลตรงนี้มากกว่า มีบ้าน และร้านค้าสองที่ เหมือนจะดูดี แต่ขายไม่พอค่าใช้จ่าย ค้างค่าเช่าจนเขาจะไล่ออกอยู่แล้ว พยายามแก้ปัญหาไปทีละเรื่อง รอบนี้ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า ปกติก็มีแบบที่คุณแนะนำบ้านจะเย็นลมพัดทลุหน้าหลัง มีทั้งพระ ทั้งเทพหันออกหน้าบ้าน องค์กวนอู เสด็จพ่อ กรมหลวงชุมพร ย่ามุกย่าจันท่านปกปักรักษาเมืองอยู่ภูเก็ตคะต้องมีท่านคุ้มครอง ได้ไหมคะ ขาดแต่กระดิ่งจะหามาเพิ่ม ถ้าจะแนะนำเพิ่มเติมหรือช่วยเหลือยินดีคะ จะได้ทำมาหากินสดวกซะที กรรมมันใกล้จะหมดแล้วละตามที่เขาบอก ตรงนี้อาจเป็นนิมิตหมายที่ดีเข้ามาช่วยเหลืออีกแรงก็ได้ ขอรับและขอบคุณในความเมตตาช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์คะ

12. นักพรตจิ่ว

นักพรตจิ่ว สมาชิกใหม่

ยันต์จริงเปล่าครับนักพรตเหมา

ยันต์จริงเปล่าครับนักพรตเหมา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      24 KB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      23 KB
      เปิดดู:
      291
      ขนาดไฟล์:
      23.8 KB
      เปิดดู:
      303
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2012
  13. นักพรตจิ่ว

ผมขอถามหน่อยครับนักพรตเหมา เมืองไทยมีสำนักเต๋าหรือเปล่าครับ
    ผมอยากเรียนอะครับ

14. นวสูตร

นวสูตร สมาชิก

สวัสดีครับทุกท่าน
    มาอ่านประดับความรู้ครับ

15. ฮกหลงขงเบ้ง

ทั้งหมดนั้นเป็นยันต์ของจริงครับ เป็นยันต์ของปรมาจารย์จางเทียนซือครับ
    แผ่นแรกเป็นฮู้แสดงพลัง แผ่นที่สองใช้รักษาร่างกาย ส่วนแผ่นที่สามเป็นฮู้สายฟ้าของเทพครับ

16. ฮกหลงขงเบ้ง

สำนักเต๋าที่ไทยไม่มีครับ จะมีในรูปแบบศาลเจ้า ไม่ได้เปิดเป็นโรงเรียนสำนักสอนวิชา ซึ่งก็เป็นวิชาแตกต่างกันไปตามแต่ละอาจารย์ที่สอน นับว่าน้อยคนที่จะรู้ครับ และผิดเพี้ยนไปมาก ซึ่งเสี่ยงต่อการเรียนรู้แบบผิดๆ

17. ฮกหลงขงเบ้ง

ท่านเหมาได้ลาวงการยุทธจักรไปนานแล้วนะครับ ผมขออนุญาติรับช่วงต่อในการดูแลกระทู้นี้ต่อนะครับ

18. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ไม่ได้เข้ามาคารวะท่านหมิงซะนาน ยังคอยให้ความรู้อยู่เหมือนเดิม

19. ฮกหลงขงเบ้ง

คอยตอบทุกปัญหาครับ ไม่ได้เก่งกาจมากมายอะไร เรียนมาน้อยจำมาน้อย พอบอกเล่าต่อได้ครับ

20. นักพรตจิ่ว

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ผมยังมีอีกเยอะเลยจะขอถามอีก