แคร่ริมคลอง...วันวิสาข์พาไป "พิพิธภัณฑ์สักทอง"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ณ., 19 สิงหาคม 2008.

1. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวดีครับ งานนี้ มีหลวงพ่อโนรี หลวงพ่อประทีป มาร่วมหล่อพระแล้ว ยังมีหลวงพ่อติงลี่

ซึ่งแต่ละท่าน เป็นพระปฏิบัติ ใครอยากจะร่วมถวายค่าเดินทางกับท่าน ฝากมาได้เลยจ้า

จะนำปัจจัยไปถวายท่านได้ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  2. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

....

มาอัพเดตรายชื่อนิดค่ะ...

11. คุณHeartofDragon (มีเบอร์แล้ว)
    12. คุณนิก (มีเบอร์แล้ว)

มีท่านใดสนใจจะร่วมทริปอีกไหมคะ... จะได้เช่ารถตู้คันที่ ๒ เลยค่ะ...

ถ้ามีคนสนใจร่วมเพิ่มไปจริงๆ จะได้สอบถามไปทางรถตู้ด้วยน่ะค่ะ... ว่าจะมีรถพอไหม... เกรงว่าถ้าแจ้งกันเข้ามาช้า... จะหารถตู้ไม่ทันค่ะ

กราบโมทนากับทุกท่านค่ะ...

อ้อ... ไม่ต้องห่วงนะคะ... ถึงรถจะไม่เต็ม ทุกท่านก็ชำระค่ารถ เฉพาะ แค่ 250 บาท นะคะ... ไม่ได้เฉลี่ยหารทั้งหมดนะคะ... เผื่อจะได้มีที่วางของ วางประเป๋ากันด้วยค่ะ...

อ้อ... ไม่ต้องห่วงนะคะ... ถึงรถจะไม่เต็ม ทุกท่านก็ชำระค่ารถ เฉพาะ แค่ 250 บาท นะคะ... ไม่ได้เฉลี่ยหารทั้งหมดนะคะ... เผื่อจะได้มีที่วางของ วางประเป๋ากันด้วยค่ะ...

ทาง ณ มีรายชื่อใครเพิ่มอีกไหมจ้ะ... จะได้ทราบจำนวนคนทั้งหมดน่ะจ้ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  3. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ยอดเงินใกล้จะครบแล้วนะคะ... แต่ไม่ต้องห่วงนะคะ...

ถ้าท่านใดที่อยากจะร่วมหล่อพระเข้ามา... ไม่ว่าจะมากจะน้อยแค่ไหน...

ในวันงานไม่ว่าจะมีคนร่วมเท่าไหร่ก็แล้วแต่...เงินทั้งหมดที่ได้จะน้อมถวายให้พระอาจารย์ปูทั้งหมด...

เพราะถ้าเงินเหลือจากตรงหล่อพระของพวกเราที่ตรงนี้...

พระอาจารย์ปูท่านก็จะตระเวนไปสร้างพระที่อื่นๆ ต่อไป...

ก็เท่ากับว่าทุกท่านได้ร่วมสร้างพระใหญ่ ๔ ศอก หลายๆ องค์ไปพร้อมกันเลยนะคะ...

หรือเราอาจน้อมถวายพระอาจารย์หลวงปู่พวง... แล้วสุดแล้วแต่ท่านจะเห็นสมควรก็ได้ค่ะ...

ได้บุญทุกทางเลย... ^___^

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ...

4. ชนินทร

กราบโมทนากับคู่บุญทั้ง ๒ ท่านเลยนะคะ...

5. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ธร พี่ได้ข่าวว่า ดวงตาของหลวงปู่พวง ถ้ำผาแดง กาญจบุรี ตอนนี้ไม่ค่อยสู้ดี พอดีพี่ได้เอกสารขายเมล็ดทานตะวันและได้อ่านพบเกี่ยวกับสรรพคุณเมล็ดทานตะวันด้วย เห็นว่าดี จึงสแกนเอกสารมาให้ธรจ้า เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อหลวงปู่บ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

6. nuttadet

นำข่าวดี มาให้โมทนาบุญ กันครับ มีผู้ใจบุญ ร่วมทำบุญหล่อพระมาจำนวน 30,000 บาทครับ
    ในเงินจำนวนนี้จะแบ่งไปทำบุญ ค่าแก๊สรถตู้ ค่าหัวใจพระ ค่าเดินทางสำหรับพระที่มาร่วมหล่อ
    ทำให้เงินในส่วน ค่าหล่อพระนั้น ทุกท่านสามารถร่วมเข้ามาทำบุญได้ครับผม จะกระจายไปให้ได้
    อานิสงส์ครบถ้วน

อนุโมทนาสาธุ ครับ

7. ชนินทร

สาธุ กราบโมทนาค่ะพี่...

น่าจะเป็นประโยชน์กับท่านไม่น้อยเลยค่ะ...

8. nuttadet

ผมจะนำพระพุทธรูปขนาดหน้าตักประมาณ 5 นิ้ว สำหรับให้คนที่มาร่วมงานปิดทอง
    และบรรจุในองค์พระใหญ่ ท่านใดมีพระ พระบรมสารีริกธาตุหรือวัดถุมงคลจะร่วมบรรจุในองค์พระ
    นำมาร่วมบรรจุได้นะครับ

แล้วช่วงเช้าจะมีการจัดชุดสังฆทาน ประมาณ 5 ชุด ท่านใดต้องการร่วมบุญสังฆทาน
    ด้วยกัน แจ้งมาได้เลยครับ หรือจะทำบุญร่วมหล่อพระก็ได้ครับ แล้วจะกระจายบุญไปยัง
    ชุดสังฆทานให้ครับ จะได้อานิสงส์ ครบถ้วน ทั้งอำนาจวาสนาบารมี และร่ำรวยทรัพย์
    อย่างที่หลวงพ่อฤาษีฯ ท่านได้เทศน์สอนลูกหลาน เอาไว้ครับ

9. ชนินทร

ธรจะเตรียมชุดสังฆทาน... ไปด้วยนะคะ สำหรับให้ทุกท่านที่ไปร่วมด้วยกันได้ช่วยกันน้อมถวายคณะสงฆ์ค่ะ...

พระท่านมาจาก ๕ วัดด้วยกัน ดังนี้...

๑. พระอาจารย์หลวงปู่พวง -

ที่พำนักสงฆ์ถ้ำหินผาแดง ต.ม่วงเฒ่า อ.หนองปรือ จ.กาญจนบุรี

๒. พระครูใบฎีกานเรศ ปิยธมฺโม (พระอาจารย์โนรี)

วัดหนองหญ้าปล้อง ต.จรเข้เผือก อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี 71260

๓. พระอาจารย์ประทีป

วัดคงคานาม (ท่ายางใต้) อ.เมือง จ.ชุมพร

๔. พระอาจารย์สมมาศ คุณาธิโก (พระอาจารย์ติงลี่)

วัดบางนมโค อยูธยา

๕. พระอาจารย์ปู (ขอขมาค่ะ... จำสมญานามท่านไม่ได้)

สำนักปฏิบัติธรรมพุทธบูชา (ศิษย์หลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)
    ต.คลองนกกระทุง อ.บางเลน จ.นครปฐม

ท่านใดปรารถนาอยากจะนำ อยากจะเตรียมอะไรไปถวายครูบาอาจารย์... ก็ตามสะดวกเลยนะคะ...

10. ชนินทร

ธรจะเตรียมชุดสังฆทาน... ไปด้วยนะคะ สำหรับให้ทุกท่านที่ไปร่วมด้วยกันได้ช่วยกันน้อมถวายคณะสงฆ์ค่ะ...

พระท่านมาจาก ๕ วัดด้วยกัน ดังนี้...

๑. พระอาจารย์หลวงปู่พวง -

ที่พำนักสงฆ์ถ้ำหินผาแดง ต.ม่วงเฒ่า อ.หนองปรือ จ.กาญจนบุรี

๒. พระครูใบฎีกานเรศ ปิยธมฺโม (พระอาจารย์โนรี)

วัดหนองหญ้าปล้อง ต.จรเข้เผือก อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี 71260

๓. พระอาจารย์ประทีป

วัดคงคานาม (ท่ายางใต้) อ.เมือง จ.ชุมพร

๔. พระอาจารย์สมมาศ คุณาธิโก (พระอาจารย์ติงลี่)

วัดบางนมโค อยูธยา

๕. พระอาจารย์ปู (ขอขมาค่ะ... จำสมญานามท่านไม่ได้)

สำนักปฏิบัติธรรมพุทธบูชา (ศิษย์หลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)
    ต.คลองนกกระทุง อ.บางเลน จ.นครปฐม

ท่านใดปรารถนาอยากจะนำ อยากจะเตรียมอะไรไปถวายครูบาอาจารย์... ก็ตามสะดวกเลยนะคะ...

11. ชนินทร

สาธุ... กราบโมทนากับทุกท่านค่ะ...

12. ชนินทร

สาธุ... กราบโมทนากับทุกท่านค่ะ...

13. nuttadet

มีเพื่อนร่วมเดินทางเพิ่มอีก 1 คนนะครับ

From Water Jet at 2011-04-22 04:55:37 (1 hour ago)

086-996-5433 เบอร์โทรผมครับ [​IMG]

14. ชนินทร

ขออัพเดตรายชื่อผู้ร่วมคณะค่ะ...

1. คุณbnbk (มีเบอร์โทรแล้ว)
    2. คุณbnbk (มีเบอร์โทรแล้ว)
    3. คุณปาฏิหาริย์ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    4. คุณR_numotana (มีเบอร์โทรแล้ว)
    5. คุณลิงเมืองละโว้ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    6. คุณลิงเมืองละโว้ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    7. คุณK_jit (มีเบอร์โทรแล้ว)
    8. คุณMink3266 (มีเบอร์โทรแล้ว)
    9. คุณpadsakorn (มีเบอร์โทรแล้ว)
    10. คุณณ.
    11. คุณHeartofDragon (มีเบอร์โทรแล้ว)
    12. คุณนิก (มีเบอร์โทรแล้ว)
    13. คุณ Water Jet (มีเบอร์โทรแล้ว)
    14. คุณนัฒธเดช
    15. ธร

และมีครอบครัวของน้องเดียร์ นำรถส่วนตัวไปเองอีกคันค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2011
  15. ชนินทร

สาธุ... กราบโมทนาด้วยค่ะ...

16. ชนินทร

จริงค่ะ... ทั้งธรรมะ และอะไรหลายๆ อย่างที่ควรจะสัมผัสด้วยตัวเองค่ะ... ^___^

17. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ .. สาธุ สาธุ สาธุ (^_^)
    สำหรับชุดหัวใจ...ทางร้านวัวลายศิลป์ได้จัดส่งมาให้แล้วนะคะ...กบไปรับที่ขนส่งมา
    เชิญชมและอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ... งดงามมากค่ะ..สาธุ ..
    และวันนี้ก็จะได้อัญเชิญไปที่วัดถ้ำผาแดง จ.กาญจนบุรี ช่วงบ่ายค่ะ
    พรุ่งนี้ถ้าใครได้ไป เชิญร่วมบรรจุแก้ว-แหวน-เงิน-ทองในกล่องหัวใจถวายเป็นพุทธบูชา-ธรรมบูชา-สังฆบูชาได้นะคะ

ต้องขอกราบอนุโมทนาบุญกับพี่ธร,คุณ ณ, คุณเล็ก, คุณหน่อย, คุณนู๋, คุณบอล, น้องนัฒ, พี่ต้อม, พี่หนิง(บางนา)
    และคณะญาติธรรมทุกท่านด้วยนะคะ ที่ได้ร่วมด้วยช่วยกันเรื่องชุดหัวใจพระ..สาธุค่ะ _/|\_ (^_^)
    ขอสรุปปัจจัยที่มีผู้ร่วมบุญและค่าใช้จ่ายที่อยู่กับกบ ณ ตอนนี้ดังนี้ค่ะ
    ปัจจัยร่วมชุดหัวใจและหล่อองค์พระได้ทั้งหมด = 9,675 บาท
    หักค่าชุดหัวใจ = 6,000 บาท
    คงเหลือที่กบ = 3,675 บาท
    เงินทั้งหมดจะนำไปสมทบกับทางพี่ธร, คุณ ณ และน้องนัฒ เพื่อถวายหลวงพ่อต่อไปค่ะ
    ขอทุกท่านร่วมโมทนาบุญด้วยกันทุกประการนะคะ .. สาธุ (^_^)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      998.3 KB
      เปิดดู:
      50
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2011
  18. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากมีจำนวนผู้ร่วมตะลอนบุญในครั้งนี้เพิ่มมากขึ้น
    มากกว่ารถตู้ก๊าซ 10 ที่นั่งจะรองรับได้ไหว (--'')
    ใครน้ำหนักเยอะรายงานตัวด่วน ^^ ฮี่ๆๆ
    ฉะนั้น...จึงขอแจ้งเปลี่ยนเป็นรถน้ำมัน 14 ที่นั่งแทนนะคะ
    เพื่อให้ทุกคนสามารถร่วมทริปบุญนี้ไปด้วยกันได้สะดวกขึ้น
    update รายชื่อผู้ร่วมทริป
    1. คุณbnbk (มีเบอร์โทรแล้ว)
    2. คุณbnbk (มีเบอร์โทรแล้ว)

3. คุณbnbk (มีเบอร์โทรแล้ว)
    4. คุณปาฏิหาริย์ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    5. คุณR_numotana (มีเบอร์โทรแล้ว)
    6. คุณลิงเมืองละโว้ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    7. คุณลิงเมืองละโว้ (มีเบอร์โทรแล้ว)
    8. คุณMink3266 (มีเบอร์โทรแล้ว)
    9. คุณpadsakorn (มีเบอร์โทรแล้ว)

10. คุณHeartofDragon (มีเบอร์โทรแล้ว)
    11. คุณWater jet (มีเบอร์โทรแล้ว)
    12. คุณอารมย์สุนทรี (มีเบอร์โทรแล้ว)
    13. คุณพ่อน้องเดียร
    14. คุณnuttadet (มีเบอร์โทรแล้ว)
    15. คุณชนินทร (มีเบอร์โทรแล้ว)
    16. ณ.(มีเบอร์โทรแล้ว)

คุณกบ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เอกัคคตา<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4621221", true); </SCRIPT> และครอบครัวจะเดินทางล่วงหน้าไปกันก่อนในช่วงบ่าย
    น้องเดียร์กับคุณแม่จะขับรถร่วมขบวนไปค่ะ

หรือถ้ามีใครจะขับรถไปเอง ร่วมขบวนไปกับเราก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ
    แล้วเจอกันได้ที่ปั๊ม ปตท. สนามเป้า รถตู้เคลื่อนขบวน 18.30 น. นะคะ

19. ณ.

มาแล้วเจ้าค่า...มาแล้ว
    สดๆ ร้อนๆ จากตะลอนบุญหล่อพระ ที่กาญจนบุรี
    กับชาวแคร่ฯ The Care Gang

มาคราวนี้ ณ ก็รับศึกหนักตั้งแต่เริ่มออกเดินทางเลยล่ะ
    วางแผนไว้เสร็จสรรพ เลิกงานราว 5 โมงเย็น
    แล้วจะตรงไปขึ้นรถไฟฟ้าลงสถานีสนามเป้า
    จุดหมายปั้ม ปตท.คาดว่าคงไปถึงไม่น่าเกิน 6 โมงเย็น
    ใช้เวลาเออละเหยได้อีกตั้งครึ่งชั่วโมง กว่าจะถึงเวลานัด 18.30 น.

บ่ายสองกว่าๆ เทพเจ้าแห่งสายฝนดันมากระหน่ำซัมเมอร์เซลล์
    จั๊กๆ ๆ ๆ ทั้งลมทั้งฝนเทกันลงมา ขาวพรืดไปหมด
    จนใกล้จะเลิกงานนั่นแหละถึงได้หยุด โล่งใจไปเปาะนึ่ง

จากนั้นก็ขึ้นรถของบริษัท มาลงแถวตึกเนชั่นที่บางนา
    เวลาตอนนั้นก็ 17.25 น. ได้
    แล้วโดดขึ้นรถเมลล์เพื่อจะไปต่อรถไฟฟ้าที่อ่อนนุช
    ด้วยบรรยากาศเย็นชุ่มฉ่ำหลังฝนตก
    เลยเผลองีบไปติ๊ด ติ๊ดเดียวจริงๆนะ
    พอรู้สึกตัวก็อยู่แถวๆ เซ็นทรัลบางนา เลยจากจุดเดิมมาไม่ถึงกิโลฯ
    ตาตื่นเลยคราวนี้ รถติดกันเป็นพืดเลย หน้าหลัง แทบไม่ขยับ!!

20. ณ.

เอาละซีชักนั่งไม่ติด เวลาก็ขยันเดินซะจริง
    17.45 น. เข้าไปแล้ว รอไม่ได้แล้วเว้ย...
    โดดลงรถมาได้ ก็จ้ำอ้าวเลย...ไปไหนล่ะ
    ก็มุ่งหน้าไปทางสี่แยกบางนาก่อนนั่นแหละ
    กะว่าเจอพี่วินที่ไหนก็จะโดดขึ้นแบบไม่รีรอต่อรองให้เสียเวลา
    จะขอแปลงร่างเป็นตุ๊กแก เกาะเอวพี่วินไว้แน้นแน่น...
    ไม่ให้หลุดไปไหนเลยเชียว

สองบาทาพาไอ้ ณ จ้ำพรวดๆ ไป
    สองตาก็สอดส่ายหาพี่วินไปด้วย
    ครั้งแล้วครั้งเล่าที่เห็นพี่วินขับผ่านไป
    ...โดยไม่เหลียวแล...แง "--"
    ได้แต่ส่งสายตาละห้อยเหมือนลูกหมาเปียกฝน
    ทุกคันล้วนมีแต่ผู้ใช้บริการซ้อนท้ายมาแบบแนบชิด อิจฉาวุ้ย!!

เดิน เดิน เดิน แล้วก็เดิน พี่วินจ๋าเมื่อไหร่จะทำตัวให้ว่างสักที
    น้อง ณ รออยู่นานแล้วนะเนี่ย...เดี๋ยวมีงอนเชอะ!!

สองเท้าก็ยังจ้ำต่อไปจนถึงสี่แยกบางนา แฮกเลยเรา
    ก็จะไม่แฮกได้ไง เวลาก็กระชั้นเขามาทุกที
    เดินจนแทบจะเป็นวิ่งอะ เกือบ 5 กิโลฯ น้อยซะเมื่อไหร่
    แล้วก็นะ พี่วินก็ยังไม่เห็นใจ ไม่มีใครยอมสบตาด้วย