แค่อยากเพ้อเจ้อเรื่อยเปื่อยเรื่องพระสมเด็จวัดระฆังซักหน่อย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพระป่า, 13 มิถุนายน 2014.

1. คริสตัลบอย

คริสตัลบอย เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2012
    สนใจติดตามอ่านครับ ถึงท่านจะตั้งกระทู้ว่าเพ้อเจ้อ แต่ผมว่าไม่เพ้อเจ้อหรอกครับ หลายๆมุมมองที่ท่านนำเสนอก็เป็นเรื่องมีเหตุผมและความเป็นไปได้ ส่วนตัวผมก็ชอบพระสมเด็จและถ้าได้มาก็คงไม่คิดขาย ส่วนตัวไม่มองพระเครื่องในแง่คิดมูลค่ามากกว่าคุณค่าขององค์พระ ถ้ามีโอกาสพบสมเด็จสักองค์ที่ได้ศึกษาหาข้อมูลความเป็นไปได้ว่าเป็นพระแท้แต่ขายไม่ได้ก็จะเก็บไว้บูชา เรื่องพระสมเด็จคงไม่จบตั้งแต่ผู้ที่ได้ศึกษาในยุคก่อนๆอย่างท่านตรียัมปวาย ซึ่งท่านก็ได้ศึกษาและรวบรวมข้อมูลที่มีในยุคท่านที่เป็นคำบอกเล่า หลายๆเรื่องของพระสมเด็จก็ยังคลุมเครือ ถ้ามีหลักฐานใหม่หรือพบว่าข้อสรุปของนักสะสมในยุคก่อนผิดพลาด ก็ควรปรับปรุงและหาข้อสรุปให้แน่ชัดกว่าเดิม ส่วนตัวผมถามตัวเองว่า ถ้าผมได้ศึกษาข้อมูลและพบพระสมเด็จที่ผมเชื่อว่าเป็นพระแท้แต่ขายไม่ได้ ผมจะกล้าแขวนบูชาท่านไหม คำตอบคือผมกล้าแขวน ถ้ามีคนววดผมคงเฉยๆเพราะถ้ามีศรัทธาแล้ว พระก็จะมีคุณค่าต่อจิตใจของเรา และก็จะเป็นศรัทธาที่ไม่งมงาย เพราะส่วนตัวแขวนพระไม่ได้เอาไว้โชว์หรือขาย แต่แขวนไว้เตือนสติตัวว่ามีพระอยู่กับตัวอย่าคิดทำชั่วคิดร้ายต่อใคร ละอายใจต่อองค์พระที่แขวนอยู่ครับ

2. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ พระล้างมามาก ล้างเยอะเลยนะผมว่า
    ล้างก้อดี สวยออก ผมยังล้างเลย 555+ ทุกองค์ที่บ้าน

3. thammachat

thammachat สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2014
    เห็น...ท่าน...พี่หนุ่มทะเล...ได้กรุณา...แสดงความรู้ ขอ...ตามศึกษาด้วยคนครับ
    พระสมเด้จแท้...สมเด้จโตสร้าง...หน้าตาแบบไหนกันน้อ
    อ่านมาตั้งนาน...ก็ยังไม่เข้าใจสักที...
    ขอ...ความรู้...หน่อยนะครับ

4. พาทัศน์

พาทัศน์ Active Member

ผมก็เหมือนกัน

5. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ไม่น่ากลับเข้าไปเล่นเกมออนไลน์เลย หลังจากเลิกเล่นไปเป็น 10 ปี พอกลับไปเล่นก็ติดลมตั้งแต่ปลายปีจนตอนนี้ยังเพลินๆอยู่เลย 555 สนามพระก็ไม่ได้ออกไปหาดูพระเลยเล่นเกมตีกับน้องๆในโลกเกมออนไลน์มันส์จนลืมพระเครื่อง :VO

6. ลูกพระป่า

ตอนนี้กำลังเริ่มหัดศึกษาพระกำแพงซุ้มกอครับ ในรูปนี้เป็นพระของผมเองครับ โดนจมน้ำท่วมอยู่เป็นเดือนๆเมื่อตอนปี 54 ทำให้ผิวหลุดไปบางส่วนครับ

image upload free
    image upload no limit
    image sharing

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      192
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      179
  7. ลูกพระป่า

8. ลูกพระป่า

ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาอ่านและดูกระทู้ของผมนะครับ รวมถึงพี่ๆที่PMมาสอบถามบูชาพระจากผม แต่ผมอยากจะทำความเข้าใจว่าผมศึกษาพระสมเด็จแบบสะสมเก็บไว้ใช้เองครับ ไม่เคยคิดแบ่งให้บูชาจริงๆ แต่ที่มาตั้งกระทู้เพราะอยากแบ่งบันข้อมูลความรู้ที่ผมมีให้หลายๆคนได้รับฟังเก็บเอาไว้เท่านั้นครับ :d:d:d:d

9. ลูกพระป่า

พิมเจดีย์ครับ

10. ลูกพระป่า

พระโดนล้างมาเลยหมดเสน่ห์เสียดายๆ

• IMG_3913 1.jpg
      IMG_3913 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      313
    • IMG_3914 2.jpg
      IMG_3914 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      218
  11. ลูกพระป่า

ด้านข้างครับ

• IMG_3916 1.jpg
      IMG_3916 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      241
    • IMG_3915 1.jpg
      IMG_3915 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      165
  12. พระพรมงคล

พระพรมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยดูองค์นี้ให้หน่อยครับท่านหนุ่มทะเล

13. ลูกพระป่า

เรื่องพิมพ์พระสมเด็จนั้นส่วนตัวผมเปิดกว้างไม่ยึดติดว่าต้องมีแค่ไม่กี่พิมพ์นะครับ แต่ส่วนตัวให้ความสำคัญกับเนื้อมวลสารวิเศษที่หลวงปู่โตปลุกเสกเองและนำมาผสมลงในพระสมเด็จวัดระฆังที่ท่านสร้างมากกว่าครับ ดังนั้นรูปที่ให้ดูนั้นส่วนตัวผมไม่ชอบเนื้อที่ออกมันเทียนแบบนี้ครับ

14. รักร้อย

รักร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามานานเลยในพลังจิต เห็นกระทู้น่าสนใจก็เลยมาติดตามดูด้วยคนน่ะครับ

15. ลูกพระป่า

ได้เลยครับพี่ เพียงแต่เรื่องหลักๆผมก็เขียนลงไปหมดแล้ว ตอนนี้เลยไม่รู้จะเขียนอะไรเท่าไหร่ครับ 55

16. ลูกพระป่า

องค์ประกอบในเนื้อมวลสารและลักษณะของมวลสารวิเศษที่กระจายตัวอยู่ทั่วทั้งองค์พระที่ยากจะเลียนแบบได้ ถ้าเราเข้าใจเรื่องนี้การดูพระสมเด็จวัดระฆังก็ไม่ซับซ้อนอย่างที่คิดครับ

ขนาดไฟล์:
      856.4 KB
      เปิดดู:
      321
  17. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    การที่จะหาพระสมเด็จทั้งสามวัด ที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จ โต ท่านได้ปลุกเศกไว้ให้ลูกหลานทั่วไปในประเทศไทย มาครอบครองเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจให้กระทำกรรมดี มีศีลธรรม เพื่อสืบทอดพุทธศาสนาตามจุดประสงค์ในการสร้าง ซึ่งแน่นอนชนทุกชั้น ทุกอาชีพ ย่อมมีสิทธิที่จะครอบครอง พระแท้ๆ ได้ในราคาถูกหรืออาจได้มาในราคาแพง และได้มาเปล่าๆจากมรดกตกทอด แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพระสมเด็จที่เรา ท่านที่มีครอบครองนั้นแท้ โดยความเป็นจริง
    อาจจะแท้ จากใบรับรอง
    แท้จากสายตา ของคนกลุ่มหนึ่ง
    แท้จากความเชื่อ ความศรัทธา ที่บอกต่อๆกันมา
    ซึ่งแบ่งได้หลายระดับ ของความแท้ ในความคิด

พระแท้ที่กล่าวมาย่อมเปลี่ยนแปลง เป็น พระเก๊ ได้ในวันหนึ่ง หรือเราเองเปลี่ยนความคิดเอง ว่า พระเราที่คิดว่าแท้ วันนี้ จะกลายเป็นพระเก๊ ในอีกไม่กี่วันข้างหน้านี้ เพราะจากสื่อหรือค่านิยม ที่เชื่อคล้อยตามกันไป เพราะเราไม่สามารถรู้ และวิเคราะห์เองได้

ชอบสมเด็จ จะต้องมีครู ที่แนะนำอย่างถูกต้อง และตัวเราเองจะต้องศึกษา เชิงลึก ในเรื่อง วัสดุ/ วิธีการ ในการสร้างพระตั้งแต่เริ่ม ธรรมชาติ ของวัสดุพื้นฐาน
    การที่เริ่มที่จะศึกษาพระ จึงไม่ควรเริ่มจากพระเก๊ ควรเริ่มจากการหาวัสดุพื้นฐานที่ไม่ได้เป็นองค์พระ นำเอามาเริ่มต้นในการศึกษาเพื่อให้รู้ สัมผัสถึงธรรมชาติ ของวัสดุต่างๆ หลากหลายอายุ ใหม่และเก่าโดยถูกต้อง และแตกต่างโดยธรรมชาติ หินกรวดเล็กๆตรงพื้นภายในบ้าน หรือเปลือกหอยใหม่ๆและเก่า แล้วเราก็จะรักษาพระแท้ นี้ไว้กับเราจนถึงลูกหลาน

หากเริ่มจากสื่อแหล่งข้อมูล ดูพิมพ์ ตำหนิ หรือพระเก๊ เราจะหลงทางครับ
    กลายเป็นเล่นพระสวย ตามกระแสนิยม วันนี้แท้ พรุ่งนี้เก๊ ต้องรีบ เปลี่ยนมือ กัน อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2016
  18. นุชา

นุชา สมาชิก

24 กรกฎาคม 2016
    ผมขอลงสักรูปนะคับ

19. ลูกพระป่า

ถ้าลงด้านข้างด้วยก็ดีครับเพราะลักษณะมวลสารดูดีนะครับ

20. ลูกพระป่า

มวลสารที่เป็นเศษพระเนื้อดินดูไม่เป็นธรรมชาติครับ คือมีขนาดใหญ่และปรากฏอยู่เยอะเกินไป โดยทั่วไปมักจะเป็นเม็ดพระธาตุที่มักปรากฏในลักษณะแบบนี้ครับ อีกประการคือร่องรอยธรรมชาติของพระที่ปรากฏให้เห็นไม่ครบครับ คือขาดลักษณะ ย่นยุบปริแตกแยกครับ โดยสรุปผมมองว่าไม่ทันสมเด็จโตครับ