แจกกระโถนข้างธรรมมาสน์ทาง G-mail

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คนเก่า., 15 ธันวาคม 2004.

1. คนเก่า.

คนเก่า. บุคคลทั่วไป

ยังไม่ได้ reset password ให้ผมเลยครับ คุณชัย รบกวนด้วยครับ

เรื่องนำเนื้อหาทั้งหมดในกระโถนข้างธรรมมาสน์ลงในเว็บ คิดว่ายังไม่สมควรครับ ดังที่คุณโมฆบุรุษบอกในกรณีของคำสอนของหลวงพี่สมปอง หลายเรื่องเป็นเรื่องเฉพาะในหมู่ผู้ที่เคารพศรัทธาและปฏิบัติในแนวนี้ ผู้อื่นที่ไม่มีความเนื่องมาพบมาอ่านเข้า ก็อาจคิด-วิจารณ์ไปในทางอกุศล ปรามาสคำสอนที่มาจากพระพุทธองค์ กล่าวหาพระว่าอวดอุตริฯ อย่างนี้เป็นต้น

อดใจหน่อยดีกว่าครับ คิดว่าอีกไม่นาน ไม่กี่ปี คงจะเผยแพร่เป็นสาธารณะได้

อย่างไรก็ขอย้ำไว้ตรงนี้นะครับว่า ถ้ายังไม่ได้รับอนุญาตจากหลวงพี่ก็ไม่ควรนำไปลงเป็นสาธารณะ ปกติก็ผิดจริยธรรม และกฎหมายอยู่แล้ว แต่นี่เป็นธรรมะอันปราณีต ลึกซึ้ง ที่เมตตาแสดงไว้โดยพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ หลายสิ่งก็อาจเป้นธรรมะจากพระพุทธองค์โดยตรง ต้องระมัดระวังให้มากครับ แม้มีคุณอนันต์ โทษก็ย่อมมหันต์

ส่วนที่ผมส่งให้ ก็ให้แต่เฉพาะผู้ต้องการและขอมาเท่านั้น เพื่อสงเคราะห์ผู้ที่ต้องการศึกษาปฏิบัติในแนวนี้จริงๆ จึงเป็นคนละกรณีกับการเผยแพร่เป็นสาธารณะ

แล้วต้องการบัตรเชิญ Gmail ไหมครับ เหลือใบสุดท้ายแล้ว

ส่งบัตรเชิญให้คุณเปิ้ลแล้วนะครับ

หนู DES อยู่เมืองสวย น่าไปเที่ยวเน้าะ ชอบจริงๆ เมืองหนาวแบบมีหิมะอย่างนี้ สงสัยชาติก่อนๆเคยอยู่

มีแต่แมวชอบเจี้ยะหนู จะเอาบ่

ยังรอน้องเพ็ญเล่าเรื่องไปวัดท่าซุงอยู่นา อย่าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ซิ

2. คนเก่า.

คนเก่า. บุคคลทั่วไป

ได้ reset password แล้ว ขอบคุณมากครับ คุณชัย

เรื่องนำเนื้อหาทั้งหมดในกระโถนข้างธรรมมาสน์ลงในเว็บ คิดว่ายังไม่สมควรครับ ดังที่คุณโมฆบุรุษบอกในกรณีของคำสอนของหลวงพี่สมปอง หลายเรื่องเป็นเรื่องเฉพาะในหมู่ผู้ที่เคารพศรัทธาและปฏิบัติในแนวนี้ ผู้อื่นที่ไม่มีความเนื่องมาพบมาอ่านเข้า ก็อาจคิด-วิจารณ์ไปในทางอกุศล ปรามาสคำสอนที่มาจากพระพุทธองค์ กล่าวหาพระว่าอวดอุตริฯ อย่างนี้เป็นต้น

อดใจหน่อยดีกว่าครับ คิดว่าอีกไม่นาน ไม่กี่ปี คงจะเผยแพร่เป็นสาธารณะได้

อย่างไรก็ขอย้ำไว้ตรงนี้นะครับว่า ถ้ายังไม่ได้รับอนุญาตจากหลวงพี่ก็ไม่ควรนำไปลงเป็นสาธารณะ เพราะปกติก็ผิดจริยธรรม และกฎหมายอยู่แล้ว แต่นี่เป็นธรรมะอันปราณีต ลึกซึ้ง ที่เมตตาแสดงไว้โดยพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ หลายสิ่งก็อาจเป็นธรรมะจากพระพุทธองค์โดยตรง ต้องระมัดระวังให้มากครับ แม้มีคุณอนันต์ โทษก็ย่อมมหันต์

ส่วนที่ผมส่งให้ ก็ให้แต่เฉพาะผู้ต้องการและขอมาเท่านั้น เพื่อสงเคราะห์ผู้ที่ต้องการศึกษาปฏิบัติในแนวนี้จริงๆ จึงเป็นคนละกรณีกับการเผยแพร่เป็นสาธารณะ

แล้วต้องการบัตรเชิญ Gmail ไหมครับ เหลือใบสุดท้ายแล้ว

ส่งบัตรเชิญให้คุณเปิ้ลแล้วนะครับ

หนู DES อยู่เมืองสวย น่าไปเที่ยวเน้าะ ชอบจริงๆ เมืองหนาวแบบมีหิมะอย่างนี้ สงสัยชาติก่อนๆเคยอยู่

มีแต่แมวชอบเจี้ยะหนู จะเอาบ่

ยังรอน้องเพ็ญเล่าเรื่องไปวัดท่าซุงอยู่นา อย่าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ซิ

3. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ตอนนี้ได้บัตรเชิญ Gmail เพิ่มมาอีก 16 ใบ ท่านใดต้องการมี Gmail Address เพื่อรับกระโถนข้างธรรมมาสน์ เชิญแจ้งขอมาได้เลยครับ

4. PPPP

PPPP บุคคลทั่วไป

ไปทำบุญแบบเรียบๆ คะ ไม่โหด มันส์ ฮา แบบน้องอึด (อืม.. ไม่เห็นน้องอึดมาโพสเลย
    สงสัย ซึ้งในรสพระธรรม บวชชีไม่สึก)

แล้วพี่นั้นแหละต้องเล่า ประสบการณ์การไปกราบพระสุปฎิปันโน เช่น หลวงพ่อ หลวงปู่ชอบ
    หลวงปู่สิม ฯลฯ แล้วพี่ทันสมัยที่หลวงพ่อ พาลูกศิษย์ ไปกราบหลวงปู่ชุ่ม ตอนที่ท่านเพิ่งออกนิโรธ
    สมาบัติ มั้ยคะ เล่าให้อ่านหน่อยคะ
    ไม่ต้องทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ อิอิ

5. คนเก่า

เฮ้อ สาวๆสมัยนี้ ลูกล่อลูกชนเหลือร้าย นอกจากจะเบี้ยวไม่ยอมเล่าแล้วยังโยนลูกคืนมาอีก ใจร้ายจริงๆเลย หลอกหนุ่มๆไม่พอ หันมาเล่นงานผู้เฒ่าซะแล้ว ที่ผ่านมาก็ทั้งเล่า ทั้งตอบปัญหา ทั้งแจกหนังสือ ให้ไปหมดทั้งตัวหมดทั้งหัวใจแล้วหนา ขอกุงเกงเหลือนุ่งไว้สักตัวเถิด

ครั้งที่ยังอยู่ในวัยขบเผาะ เคยได้ตามผู้ใหญ่ไปบ้านสายลมไม่กี่ครั้ง ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทิ้งให้นั่งอยู่คนเดียว คงเข้าไปถามอะไรหลวงพ่อที่ไม่อยากให้เด็กฟัง ก็ไปนั่งมองหลวงปู่องค์หนึ่ง จำได้ว่าท่านยิ้มหวานอย่างเมตตาดีเหลือเกิน คายชานหมากห่อกระดาษทิชชูแล้วยื่นให้ อีตอนนั้นก็รับมาอย่างงงๆ เพราะยังไม่ค่อยคุ้นกับคตินิยมนี้นัก แต่ก็พอรู้บ้างจึงนำมาห่อผ้ายันต์แล้วเลี่ยมพลาสติกไว้ แล้วยังไงก็ไม่ทราบ ทิ้งไว้ ณ ที่บูชาจนลืมไปแสนนาน จวบจนเมื่อไม่นานมานี่ระลึกนึกถึง พยายามหาอยู่หลายครั้งก็ยังไม่พบ จนสักเดือนมานี่ นึกอย่างไรก็ไม่ทราบเข้าไปเปิดตู้ในห้องพระ ก็ปรากฏวางให้เห็นอยู่ตรงหน้า ทั้งที่รื้อค้นตู้นี้มาหลายครั้ง เสียดายนักที่จำชื่อหลวงปู่เจ้าของชานหมากไม่ได้เสียแล้ว

เล่าแล้วนะ ตาน้องเพ็ญเล่าแล้วละทีนี้

เพิ่งส่งหนังสือกระโถนข้างธรรมมาสน์ ฉบับ 5-7 รวมอีก 3 ฉบับ ให้ผู้ที่เคยได้รับชุดแรกไปแล้ว ถ้าไม่ได้รับ หรือไม่สมบูรณ์อย่างไร ก็แจ้งขอมาใหม่อีกครั้งนะครับ

6. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เอ่ออ .... ขอโทษน่ะค่ะพี่คนเก่า หนูกำลัง งงๆ ว่าที่ส่งมามีเล่มเก้ารึป่าวค่ะ
    เพราะมันขึ้นว่า "ส่งเล่ม 9" กับ "ส่งเล่ม 10" แต่มีแต่ไฟล์เล่ม 9 แหละค่ะ

ส่วนแมวชอบเจี้ยะหนู สงสัยคงจะเอามาเลี้ยงไม่ไหว เดี๋ยวมาเจี๊ยะหนูตัวใหญ่ตัวนี่ ..... จะแย่ค่ะ ......

7. คนเก่า

ยังงงๆอยู่ว่าหนู des ยังไม่ได้รับเล่มไหนแน่ 9 หรือ 10 จ้ะ ช่วยบอกมาอีกทีเถิด จะได้ส่งให้ใหม่

ส่วนเล่ม 5-7 ได้รับเรียบร้อยดีไหม

8. Des

อ้ออ หนูได้ครบค่ะ พอดีใช้ Gmail ไม่เป็นเลยไม่ทราบว่ามันกดส่วน file attachment ลงมาได้อีก แหะๆ ขอโทษน่ะค่ะ

9. คนเก่า

ชวนให้สงสัยว่ายายปลอมมาเป็นหนูอีกคนแล้ว หุ หุ ทำไปทำมาคนที่ทำเป็นแก่สุด จะเด็กสุดแล้วมั้ง

ทุกท่านที่เคยได้รับกระโถนข้างธรรมมาสน์ทาง Gmail ไปแล้ว ในวันนี้จะได้รับฉบับ 1-4 รวม 4 ฉบับ หากท่านใดไม่ได้รับ หรือรับอย่างไม่สมบูรณ์กรุณาแจ้งขอมาใหม่นะครับ

10. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    อ้าว!..ตายแล้วแม่เจ้าโหวย... เพิ่งตามกลิ่นคุณคนเก่า(หล่ออมตะ)เข้ามาห้องนี้ ว๋าย...ไหงคุณ4P เรียกตัวเองว่ายายล่ะ? อย่าเพิ่งจดสิทธิบัตรนะคะ?.. แบ่งกันแก่(อมตะ)ได้ก้อแบ่งเถอะจ๊ะถือเป็นกุศลนา ว่าจังได๋?

จามาบอกนายท่าน(คุณคนเก่า)ว่าติดต่อไปบ้านป่าแล้ว คนป่าสุดหล่อของยายจาปายกราบหลวงพี่เล็กพรุ่งนี้หลังประชุมเจ้าหนี้เสร็จตอนบ่าย หวังว่าหลวงพี่เล็กจำวัดที่เกาะถ้ำจริงๆนะคะ ภาวนาขอให้คนป่าของยายได้พบท่านทีเถิด... แหม!!!...ถ้าบ่อนไก่นี่ลึกเพียงใดเค้าดันไปได้ แว๊..ป..ป...ป..ป! ไร้ร่องรอยเก่งกว่ากุมารทองซะไม่ีมี

ตอนนี้ยายโทรมมาก?!! ดื่มแต่ชาเคลือบท้อง อาลัยคุณพุ่มและห่วงเพื่อนๆ แค้นใจตัวเองด้วยที่เตือนทีมงานแล้วแต่กรรมของพวกเค้านำส่งนะ ดวงยายนี่จะโดนลอบทำร้าย หรือไม่ก็วางยา แต่ของยายบรรพบุรุษครอบไว้เต็มตัวแล้วเพียงแต่คนละสายกะคนแถวนี้ง่ะ!..

บางคนว่าพวกอ้างมีอภิญญาทำไมไม่เตือน!.. บางทีเตือนกลายเป็นเพ้อเจ้อ เค้าเตือนอ้อมๆ ก็ตีความไม่ออกเสียนี่ ยายเคยเขียนบทความ 'ภัยจากการทำลายสิ่งแวดล้อมส่งผลต่อการแปรผันของโลกทั้งระบบ' ลงหนังสือพิมพ์ปีที่แล้วและนักข่าวฝาหรั่งลามกที่ร่วมงานกะยายก้อเอาไปขายต่อข่าวสำนักอื่นๆ คนไทยบอกคนไทยไม่มีใครฟังหรอก?!!

ยายม่ายมีจีเมลล์!!! งั้น...รอยายกลับบ้านก่อนนะจ๊ะ? ถนัดนักเรื่องล้างกระโถนนี่ เหวอ... เรื่องเดียวกันป่าวว๋า?

จ๊ะเอ๋!!!...ยัยเดซ...จาอยากคุยกะยายเหรอ? ถามอายุยามมายจ๊ะ? ฮั่นแน่!!!... ไม่มีตังส์ซื้อหนมละสิ? จาเอาเลขเด็ดจากเค้าไปตีหวยช่ายไหมล้าตัวเอง!... ตัวเองสวยม่ายเท่าเค้าหรอกถ้าตราบใดยังล้างหน้าแบบนั้นนะ อิ..อิ!.. เค้าแอบเห็นหน่ะ... ส่งพี่ชายไปนะ? น้ำไม่ต้องอาบบ่อยก้อได้ผิวจาแห้งรุ๊ป๊ะ?

โทษทีถือวิสาสะล้ำเส้นทุกห้องเลย... ม่ายค้อนสินายท่าน! แก้เครียดหน่อยเดียวง่ะ... เดี๋ยวร้องไห้ต่อ

11. Des

อ่า ขอนอกเรื่องหน่อยน่ะค่ะ ....
    คุณยายBITCHขา ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่ามันดีน่ะค่ะ ไม่โดนสารเคมี สิวก็ไม่ค่อยขึ้น แต่อาจจะออกแนวโสๆ ไปนิด ส่วนเรื่องอาบน้ำ อิอิ บอกไม่ได้ เดี๋ยวชาวบ้านรู้หมดว่าเราสกปรก !!!
    ว่าแต่มาคุยกันเหอะ ดูแล้วท่าทางยายคุยสนุกดี คงเหมือนเจ้าคำอ้น

12. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    แม๊ะ!..ยัยเดซ นี่...จาห้ายยายบอกชาวบ้านกลางเวปนี่เหรอว่าเจ้านางเดซนี่เป็นประธานชมรมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมง่ะ?!!.. ที่บอกนะให้เอาไปแก้ต่างยามเพื่อนๆ แซวอะนะ ตอนนี้มีสมาชิกร่วมชมรมนี้กี่คนแล้วล่ะ?!!

อ้ายพวกแบ่งสีผิวนี่มันแอบชอบพวกเจ้าเสียละมัง!!! จีบแบบนี้ถ้าเจอความบ้าบิ่นตำรายายนี่ล่ำบึกแค่ไหนยายปราบมาหมดแล้ว ประจานด้วย ยายนี่ตำรวจที่นี่เคยส่ายหัวมาแล้ว ทุกวันนี้เพลาลงมากตามสภาพ อ๋าย...ม่ายช่ายสิ !ม่ายมีใครอยากรบด้วยง่ะ... มันกลายมาเป็นบริวารยายหมดเลย ฮื่อ!!!... แป๊..ป.ป.ปเดียวนะ!.. เพิ่งนึกออกว่าีมีเหยื่อมาให้ปะลองอีกห้องนะ...

เค้ามาลองดีนะ ไม่หวังลองดีกะยายหรอก เค้ากะล่อเสือนะ บังเอิญเสือจำศีล ยายยังไม่ใช่พุทธถุมิตอนนี้ ดังนั้นแลยายจึงขอประลองเอง เล่นมาแหย่ในเรื่องที่คนทั่วไปเค้าทุกข์ใจนะมันผิดกาละ ตามไปชมได้นะ

เออ... หาภาพดอกไม้มาให้ยายทำนายให้อีกคนก้อได้นะ?.. แยกไปเป็นห้องส่วนตัวก้อดี ตอบได้จะตอบตอบไม่ได้จะไปถามอาจารย์มาตอบทุกเรื่อง อิอิ...

13. Des

ยาย กรุณาแอ๊ดมาเสวนากันหน่อยน่ะ .....
    dasiree_c@hotmail.com (ท่านอื่นๆ หนูไม่เอา junk mail น่ะ)
    พวกปาไข่ไม่มาแล้วน่ะยาย สงสัยรู้ตัวว่าเราจะเสกควายเข้าท้อง เหอๆ

14. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    กระผม ขอด้วยคนจะได้มั้ยครับ ถ้ายังพออยู่ใน โควต้าที่จะยังมีเหลือ
    ก็ขอ Gmail ไว้ด้วยนะครับ ถ้าหมดแล้วก็ไม่เป็นไรครับ

เมลผมคือ kiat_u@yahoo.com ครับ

ถ้ามีเมลใหม่ ก็อยากได้เป็น kiat_u@gmail.com

ครับ รบกวนด้วยครับผม

15. หนอนตายยาก

หนอนตายยาก Active Member

สงสัยจะช้าไปแล้วเรา ........
    โมทนากับ พี่คนเก่าคนใจดี ด้วยละกัน อิอิ (b-deejai)

16. Des

ถ้ามีใครอยากได้ Gmail อีกบอกได้น่ะค่ะ .....

17. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
  18. คนเก่า

ส่งบัตรเชิญให้คุณ kiatkiat และคุณ kamenrider แล้วนะครับ ลงทะเบียนและได้ gmail address แล้วแจ้งด้วยนะครับ จะได้ส่งหนังสือกระโถนฯให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2005
  19. คนเก่า

Kหนอนฯ ถ้าต้องการ Gmail ก็จะส่งบัตรเชิญให้ครับ ขอให้บอกมาว่าจะให้ลงชื่อ นามสกุล ว่าอย่างไร และขออีเมล์ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันด้วยครับ

บอกไว้ครั้งหนึ่ง kหนอนฯคงไม่เห็น ชื่อยานั้นคือ หนอนตาย"อยาก"ครับ ไม่ใช่หนอนตาย"ยาก" เพราะใช้ใบสมุนไพรชื่อนี้ ด้วยเหตุที่มีลักษณะพิเศษที่หนอนไม่กินใบ

ยายผีป่าจ๋า มาเทียบกันดูซิว่าจะรู้ตรงกันไหม

1.คิดว่าภายในระยะ 5-10ปีข้างหน้า คงจะมีเหตุการณ์ตายกันทีละเยอะๆอีกมาก ชนิดที่ว่าคนที่รอดจะสำนึกเลยว่าการอยู่เป็นคนนี่มันแสนลำบาก แสนทุกข์ยากจริงๆ
    2.ในประเทศไทย เมืองต่อไป คือ เชียงใหม่ จะเกิดจากแผ่นดินไหว ตึกสูงถล่ม โดยเฉพาะแถวๆใกล้เชิงดอย
    3.ปี 2550 จะเกิดสงครามใหญ่ในโลก - สงครามศาสนา

ไม่รู้จะเรียกอย่างไรดี แต่ละชื่อที่ยายใช้นี่ ไม่ค่อยเป็นมธุรสวาจาแก่ผู้เรียกขานเอาเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2005
  20. PPPP

PPPP บุคคลทั่วไป

สวัสดีปีใหม่คะพี่คนเก่า แล้วอย่าลืมแต๊ะเอีย ตรุษจีนนะคะ
    ออย่าอ้างนะคะ ว่าเป็นไทย คนไทยแต๊ะเอียให้หมวยอย่างหนูได้ อิอิ

ได้file กระโถนฯ เยอะแยะเลยคะ ขอบคุณมากๆคะ
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปบ้านอนุสาวรีย์มาคะ
    กว่าจะหาเจอ ลึกลับน่าดู ม่ายอยากจะเชื่อเล้ย

เมื่อไหร่หน้อ ที่จะได้รู้อารายๆ ก่อนล่วงหน้า อย่างพี่คนเก่า กับคุณยายซะที่