แจกข้าวก้นบาตรจีวรหลวงปู่ลีกุสลธโร<<ประกาศรายชื่อจัดส่ง>>

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 15 กรกฎาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

เตรียมแจกข้าวก้นบาตร+จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโร 30 ชุด เกศา ลพ.ฤาษีลิงดำ 1-2 ชุด!

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  2. jaetechno

รายละเอียดการแจก ลงชื่อ ลำดับ (1-30) ให้ชัดเจน ครบ 30 ปิดแจกทันที ส่วนเกศา พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) 3 รายการนั้น ทั้ง 30 คน คือคนที่ลงชื่อไว้ ลำดับที่ 1-30 ถ้าผู้ใดประสงค์จะรับไว้บูชา ให้เขียนความรู้สึกต่อท้าย ...ตอนที่ลงชื่อขอรับครับ
    ตัวอย่าง…
    ลำดับที่ 1 นายสมบุญ มีศีลดี ขอรับ รายการที่ 1
    และเกศา ลป ฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ................................................................................................
    ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้..............................................................

ผมจะทำการคัดเลือกผู้ได้รับ 3 คนครับ จาก 30 คนครับ
    กำหนดการส่งซองมารับ 17-24 กค 55 ส่งซองเกินกำหนดตัดสิทธิ์ทันทีเก็บไว้แจกในโอกาสหน้าต่อไปส่งซองกันกระแทกเปล่าแนบเงิน 60 บาทมาที่..
    จิตรกร อินทร์จันทร์
    9/17 ม.5 ต.ปากน้ำปราณ อ.ปราณบุรี จ.ประจวบฯ 77220

***หมายเหตุ
    ทำไมต้องแนบเงิน 60 บาท เพราะการแจกรอบที่ผ่านมา มีบางคนติดแสตมป์ 3 บาท(ส่งไปมา-เชียงใหม่)มา ปรากฏว่าซองหายหลายท่านแล้วมาถามผมว่าได้รับซองยัง? ส่งมายัง? ต้องเป็นธุระผมต้องส่งให้ใหม่ หลายคนหลายรอบรอบนี้เลยให้แนบเงินมาแล้วตีเป็น EMS ทุกท่านดีกว่า รวดเร็ว ปลอดภัยครับ...
    ***ถ้าใครไม่พร้อมส่งซอง+แนบเงินในระยะเวลาที่กำหนดก็ขอความกรุณาอย่าลงชื่อครับทำให้คนอื่นเสียสิทธิ์รอบที่แล้วของมงคลเหลือหลายชุด ....

***กรุณาอ่านให้ละเอียดก่อนลงชื่อ มิฉะนั้นคุณจะโดนตัดสิทธิ์ หาว่าผมไม่เตือน อิอิ

เปิดให้ลงชื่อ 22.00 โดยประมาณ ขอให้ทุกท่านโชคดี..(มาให้ทันเด้อครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  3. jaetechno

ดัน....................

4. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ลำดับที่ 1
    วทันยา
    ขอรับ ข้าวก้นบาตร+จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโร และเกศา หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ คุณพ่อได้เล่าให้ฟังว่า เมื่อตอนที่หนูเกิดมานั้น หนูป่วยเป็นโรคสะเก็ดเงินตั้งแต่เกิด คุณพ่อหนูท่านเป็นเภสัช ท่านก็เอายาหลายตัวมารักษา ยาบางตัวก็อันตรายเพราะมีส่วนผสมของสเตอรอยด์ด้วยซ้ำ แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น จนวันหนึ่ง ท่านนึกถึงหลวงพ่อฤาษี (คุณพ่อหนูท่านนับถือหลวงพ่อฤาษีเป็นครูบาอาจารย์ค่ะ) ท่านจึงได้นำน้ำมันชาตรีมาอธิษฐานช่วยรักษาโรค พร้อมให้หนูทานและทาตัว คุณพ่อเล่าว่า วันแรก ส่วนที่เป็นสะเก็ดแดง พอวันต่อมาก็เริ่มหลุดหายไป หนูก็หายจากโรคตั้งแต่นั้นมา พอโตขึ้นคุณพ่อก็เล่าเรื่องท่านให้หนูฟัง หนูจึงนับถือท่านตั้งแต่นั้นเรื่อยมา จนกระทั่งเมื่อ 3 ที่แล้ว ตอนหนูอยู่ชั้น ม.3 เป็นธรรมดาที่หนูเป็นเด็กและยังติดเกมมากโดยเฉพาะเกมออนไลน์ ถึงขนาดที่ว่าตื่นแต่เช้ามาเล่นเกมตอน 6 โมง ขนาดข้าวยังให้พี่เลี้ยงยกมาให้กินหน้าคอม เล่นเกมจนถึงตี 2 ตี 3 บางคืนไม่นอนก็มี จนพ่อแม่ลำบากใจ แต่ท่านไม่กล้าดุหนูเท่าไหร่ เพราะหนูเป็นคนอารมณ์ร้าย และชอบประชดประชัน วันนั้นหนูจำได้ว่า หลังจากหนูเล่นเกมจนเพลีย หนูได้ขึ้นไปนอน ได้ฝันเห็นหลวงพ่อท่านมาหา ในฝันดีใจมาก ก้มลงกราบท่านแล้วตั้งหน้าตั้งตาฟังต่อว่าท่านจะกล่าวอะไร ในฝัน ท่านกล่าวว่า “นาฬิกาที่สวมอยู่ สวยดีเนาะ” จริงๆแล้วการพูดแค่นี้ในสายตาบางคนอาจไม่เป็นอะไร แต่สำหรับหนู มันรู้สึกสะเทือนใจอย่างบอกไม่พูด หนูตอบท่านไปว่า “อย่ากล่าวอย่างนี้เลยค่ะ นาฬิกานี่เป็นกิเลสชัดๆ” ท่านยิ้มแล้วถามขึ้นมาอีกว่า “ในเมื่อรู้อยู่ว่าเป็นกิเลส จะหยิบมันขึ้นมาใส่ทำไม” ตั้งแต่หนูฝันคืนนั้น หนูก็ลดการเล่นเกมออนไลน์ลงเรื่อยๆ จนเลิกในที่สุด นอกจากนี้ยังมีเหตุการณ์อื่นๆอีกที่เวลาหนูมีปัญหา หนูจะฝันเห็นท่าน บางครั้งมาสอน บางครั้งมาเตือน ทำให้รู้สึกดีทุกครั้งค่ะ และเนื่องจากในปีนี้ หนูจะสอบเข้าเรียนต่อมหาวิทยาลัยแล้ว จึงอยากจะได้เกศาของท่านสักเส้นมาบูชาเพื่อความเป็นศิริมงคลต่อไปค่ะ
    ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวัน คือ ที่หลักๆที่หนูใช้คือ การไม่รับเอาปัญหาของคนอื่น มาทำให้ตัวเองไม่สบายใจตามไปด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  5. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ลำดับที่ 2 น.ส.นฐมน เสรีลัดดานนท์ ขอรับรายการที่ 1 ข้าวก้นบาตร+จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโรและเกศา หลวงปู่ฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ สอนเข้าใจง่าย พิจารณาตามแล้วเห็นจริง ปฏิบัติตามได้จริง ได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้มาก่อนค่ะ
    ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้
    ถ้าเรา ยังปรารภคนอื่นว่าดีหรือชั่ว แสดงว่าเรายังเลวมาก ถ้าเราไม่เลว เราก็ไม่เห็นความเลวของคนอื่นหรอก ถ้าเราเห็นความเลวของบุคคลอื่นมากเพียงไร แสดงว่าเราเลว เลวมากเพียงนั้น
    ต้องไปดูพระพุทธเจ้า ท่านตำหนิใครบ้าง มีไหม เจอไหม ไม่มี เพราะคนทุกคนที่เกิดมาต้องการดีหมด ไม่มีใครต้องการความชั่ว แล้วทำไมถึงได้ทำความชั่ว เพราะไอ้กรรมที่ติดตามเรามา เราไม่สามารถจะต้านทานมันได้ เราเกิดมาเราต้องรับผล ๒ อย่าง คือ กรรมที่เป็นกุศลอย่างหนึ่ง กรรมที่เป็นอกุศลอย่างหนึ่ง
    ขณะใดที่กรรมอกุศลครอบงำ จิตไม่มีทางจะทำความดีได้เลย ความเลวมันจะครอบงำจิต เห็นผิดเป็นชอบ ถ้าอกุศลมันถอยไป กุศลกรรมเดิมมันเข้ามาสนอง จะรู้เลยว่าที่ทำครั้งเก่ามาเลวมาก มันก็ไม่ทำ
    พระพุทธเจ้าทรงรู้ว่าดีหรือชั่ว เพราะกรรมบังคับใจ ท่านก็เลยไม่ตำหนิโทษ แต่ก็ทรงตำหนิเหมือนกัน ทรงตำหนิกิเลส ไอ้นี่มันระยำ ช่วยกันไล่มันไปเสียให้หมด นี่ถ้าเราเป็นนักปฏิบัติ ต้องคำนึงตอนนี้
    พิจารณาตามแล้วจะได้ไม่ตำหนิคนอื่น ไม่ว่าคนอื่นอีกค่ะ คำสอนข้อนี้เอาไว้เตือนสติตัวเองเสมอค่ะ

6. มโนมนต์

มโนมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ลำดับที่ 3 นายกรณ์พงษ์ คุณาพรชัยพงศ์ ขอรับ รายการที่ 1 และเกศา ลป ฤาษีลิงดำ

ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ
    ท่านเป็นพระอริยะบุคคลที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ทำหน้าที่พระสงฆ์ในบวรพุทธศาสนาอย่างสมบูรณ์แบบ ท่านได้จัดสร้างและบูรณะ ศาสนสถาน พระพุทธรูป ถาวรวัตถุไว้ในพระพุทธศาสนาอย่างมากมาย อีกทั้งบำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ต่อชุมชน ประชาชน และท่านยังมีเมตตาอบรมสั่งสอนพุทธบริษัท สงเคราะห์ศิษยานุศิษย์ให้ศรัทธาต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยเฉพาะองค์ปฐมบรมครู ให้มุ่งนึกถึงอารมณ์ของพระนิพพานเป็นหลัก โดยให้ประพฤติปฏิบัติ กาย วาจา ใจ ในทาน ศีล และกรรมฐาน โดยให้ฝึกพิสูจน์ความจริงด้วยตนเอง ให้หมดความสงสัย และมีความมั่นใจในการปฏิบัติเพื่อให้เกิดมรรคผล

ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอน ข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้
    ๑. พยายามรักษาศีล ๕ บริสุทธิ์ ไม่ละเมิดในศีล และกรรบถ ๑๐
    ๒. เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน
    ๓. พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอ
    ๔. พยายามละจากความโลภ ความโกรธ ความหลงให้เป็นปกติวิสัย
    ๕. มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า “ถ้าตายไปจากชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว”
    ๖. ผมยึดคำสอนของหลวงปู่ที่ว่า “จงอย่าคิดว่าเราดีไว้เสมอ ให้มองดูความบกพร่องของจิต ว่าจิตของเราบกพร่องตรงไหนบ้าง พยายามแก้ไขให้สู่ระดับความดีให้ได้”

7. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    ลำดับที่ 4 นายวรชัย เมตตา ขอรับ รายการที่ 1

ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ...
    ผมหมั่นฟัง ชอบฟัง พระเทศนาที่หลวงปู่ได้เมตตาสั่งสอนไว้ ถึงจะเป็นเพียงเทปเสียง แต่ข้อวัตร ข้อปฏิบัติที่ท่านสงเคราะห์โลกไว้นั้น จะหาอะไรมาเปรียบประมาณไม่ได้เลยครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ธรรมที่หลวงปู่เทศนา หรือ บรรยายในบางหัวข้อ สามารถแก้ข้อติดขัดในการปฏิบัติของผมได้เป็นอย่างดีครับ ทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติและสงเคราะห์โลกได้ตามกำลังครับ

นิมิตผมที่มีต่อหลวงปู่ฤาษีลิงดำ * ปาฏิหารย์ที่เกิดขึ้นกับตัวผมเองคือ ผมมีข้อสงสัย และท่องคาถาหลวงปู่สับสนไม่เข้าใจ ในค่ำคืนหนึ่งผมนิมิตเห็น

หลวงปู่ฤาษีลิงดำ ท่านมาในนิมิตให้ผมเห็นพระภิกษุตามที่เราเห็นในรูปภาพปัจจุบััน ท่านถามผมบอกว่า
    หลวงปู่ " จำคาถาไม่ได้รึ "
    ผม " จำไม่ได้ครับ ใช้ไม่เป็นครับ "
    หลวงปู่ " ไหนลองว่าให้ฟังซิ "
    ผม " อ่านให้ฟังได้ แต่จำไม่ได้ "
    หลวงปู่ได้เอื้อมมาจับมือขวาของผม แล้ว ว่าพระคาถาดังกล่าว แล้วสอนให้วางอารมณ์ใจ
    จากนั้นหลวงปู่บอกผมว่า " ไหนทีนี้ลองว่าให้ฟังซิ "
    ผม " (ท่องให้หลวงปุ่ฟัง ) " แล้วก้มกราบหลวงปู่
    จากนั้น ผมระลึกถึงนิมิตดั่งกล่าว แล้วทบทวน และลองท่อง น่าอัศจรรย์นักที่สามารถว่าได้ วางอารมณ์ใจได้แม่นยำ และใช้ได้อย่างมีสิทธิผล
    เพราะปกติผมต้องกินยาบรรเทาอาการปวดแทบจะประจำเพื่อระงับเวทนาในเรื่องของกระดูก แต่บัดนี้ผมวางยานั้นไว้เฉย ๆ แล้วหันมาอธิฐานน้ำในแบบที่หลวงปู่เมตตาต่อกระผม ตอนนี้ 6 วันแล้วครับที่ไม่ต้องกินยาปฏิชีวนะเลยครับ และยังได้สงเคราะห์คนอื่นได้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ที่มีเมตตาจิตต่อครอบครัวผมครับ

ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้.... หมั่นเจริญภาวนา เป็นผู้มีสติ รุ้จักเตรียมตัวก่อนตายและวางอารมณ์ใจให้เป็น เพื่อเข้าถึงพระนิพพาน.

ขออนุโมทนาสาธุการบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ

* นิมิตของผมเป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  8. jaetechno

โห ไวแท้ๆๆๆ เจ้าของยังไม่ทันเม้นเลย อิอิ

9. มินมิน~*

มินมิน~* เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 5 นายศรัณยพงศ์ ธรรมายาลัย ขอรับรายการที่ 1
    และเกศาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    เพราะ คำสอนของหลวงพ่อสามารถทำให้ข้าพเจ้าพิสูจน์เรื่องนรก สวรรค์ เรื่องเวรกรรม เรื่องชาตินี้และชาิติหน้า ทำให้ข้าพเจ้ามีศรัทธาให้พระุพุทธศาสนา มีความเคารพในพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์อย่างเป็นที่สุด ความเคารพอื่นใดมากกว่าพระรัตนตรัยไม่มีอีกแล้ว

ธรรมะที่หลวงพ่อสอนแล้วข้าพเจ้านำไปปฎิบัติในชีวิตประจำวัน
    คือ การตัดอุปทานในร่างกาย ทุกวันนี้ข้าพเจ้าได้พิจารณาร่างกายอยู่เป็นประจำ มองว่าร่างกายที่ดูสวยงามอยู่ภายนอกแท้จริงภายในล้วนแต่มีสิ่งปฎิกูลเน่าเหม็น มีเพียงหนังห่อหุ้มเอาไว้เท่านั้น ร่างกายของเรานี้รวมกันอยู่เพียงชั่วคราวรอวันแตกดับไปเท่านั้น ไม่ใช่สิ่งที่น่ายึดติดแต่ประการใด ร่างกายนี้เรามาอาศัยอยู่เพียงชั่วคราวเท่านั้นเราไม่ใช่เจ้าของอย่างแท้จริง เพราะเราไม่สามารถควบคุมร่างกายให้เป็นอย่างต้องการได้ เราเวียนว่ายตายเกิดมานานร่างกายที่เราเคยอาศัยในชาติก่อนๆนั้นกองรวมกันได้เป็นภูเขา ฉะนั้นร่างกายของเรานี้จึงไม่ใช่สิ่งที่น่ายึดติด

10. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ลำดับที่ 6 นายสุรชัย ศรีอรุณลักษณ์ ขอรับ ข้าวก้นบาตรและจีวรหลวงปู่ลี กุสลธโร และเกศา ลป ฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษี เพราะ หลวงพ่อหวังดีต่อศิษย์ ห่วงเหมือนเป็นลูกของท่าน เฝ้าอบรมสั่งสอน เปิดโอกาสให้ทำบุญ เพราะต้องการให้ทุกคนได้มีวิมาน ไปสวรรค์
    ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้
    ท่านสอนให้ ตัดกาย ทำลายขันธ์ 5 ไม่ยึดถือในตัวตน และสมบัติ

(แก้ไขลำดับที่)

11. mamaka

mamaka Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    ลำดับที่ 7 ฐิตาภา พงษ์ภมร ขอรับรายการที่1 ข้าวก้นบาตร+จีวร หลวงปู่ลี กุสลธ และเกศา หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงพ่อฤาษีลิงดำเพราะ....คำสอนของหลวงพ่อทำให้ข้าพเจ้าได้เข้าใจ เรื่องพระนิพพานมากขึ้น จากที่เคยเข้าใจว่าเป็นเรื่องเฉพาะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเท่านั้น พอได้ฟังคำสอนหลวงพ่อแล้วถึงได้รู้ว่าพระนิพพานเป็นเรื่องที่ปถุชนธรรมดาสามารถเข้าถึงพระนิพพานได้และไม่ใช่เรื่องยากเพียงแค่ประพฤติปฏิบัติตามหนทางที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้บอกไว้ ไม่ต้องไปขวนขวายให้เหนื่อยอะไรเลย เป็นเรื่องจริงที่สามารถพิสูจน์ได้ด้วยตนเอง จึงทำให้ข้าพเจ้ามั่นใจและมีกำลังใจในการปฎิบัติเพื่อหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดเสียที..
    ธรรมะที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำสอนข้าพเจ้าและนำไปปฎิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้ คือ กุศลกรรมบถ 10 ประการ (กายกรรม : ไม่ฆ่าสัตว์ , ไม่ลักทรัพย์ ,ไม่ประพฤติผิดในกาม ) (วจีกรรม : ไม่พูดปด , ไม่พูดคำหยาบ ,ไม่พูดส่อเสียดยุยง , ไม่พูดเพ้อเจ้อไร้สาระ ) ( มโนกรรม : ไม่คิดคดโกงผู้อื่น , ไม่คิดจองเวรผู้อื่น , เชื่อและปฎิบัติตามคำสอนของพระพุทธองค์ )มองว่าทุกสิ่งทุกอย่างว่าล้วน เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ไม่มีตัวตนแน่นอน ซึ่งถ้ารักษาทรงอารมณ์เหล่านี้ไว้ได้ จนไม่ต้องคอยระวัง จิตก็จะสะอาดทรงความดีไว้ในที่สุดก็ถึงพระนิพพานได้
    ...........ขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวได้บูชาเกศา หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ด้วยเถิด เพราะท่านเป็นจุดเริ่มต้นให้ข้าพเจ้าและครอบครัวเบื่อหน่ายเห็นโทษในธาตุขันธ์และวัฏสงสาร จนพากันปฏิบัติตามและเผยแพร่คำสอนของพระพุทธองค์จวบจนมาถึงทุกวันนี้...........
    ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยน่ะค่ะ​

12. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 8 รวีกรณ์ ก้องเกียรติวัฒนา ขอรับ รายการที่ 1 และเกศา ลป ฤาษีลิงดำ
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษีเพราะ...ท่านเป็นพระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ
    ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้..."โลกนี้เป็นอนิจจังทุกอย่างไม่มีอะไรเที่ยงมันไม่มีการทรงตัวโลกนี้ ถ้าเราเอาจิตเข้าไป ยึดถือมันก็เป็นทุกข์" ให้ทุกคนทำกำลังใจแข็งไว้ว่า เราจะไม่ยอมแพ้ความชั่ว จะไม่ยอมให้ความชั่วเข้ามาเป็นเจ้านายหัวใจ เราจะทรงกำลังใจ ไว้แต่เพียงความดี เมื่อจิตใจมันเข้มแข็งอย่างนี้ ความชั่วมันเป็นเจ้านายไม่ได้

13. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทานาสาูธุ ลำดับที่9
    นายสมพร เรืองศรีบัว ขอรับรายการที่1

14. maxcomp

maxcomp เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 10
    ขอรับ ข้าวก้นบาตร+จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโร 1 ชุด
    เกศา ลพ.ฤาษีลิงดำ 1 ชุด
    ข้าพเจ้า กำลังอยู่ใน ช่วงศึกษาและิติดตามประวัติ ของหลวงพ่ออยู่ เลยยังไม่รู้จะ เขียนบรรยาย อะไร ลงไป แต่ศรัทธาในพระอริยเจ้า ทุกพระองค์ ครับ

ไ่ม่รู้ตอบแบบนี้จะผ่านรึเปล่า ถ้าไม่ผ่านก็ไม่เป็นไร ครับ

15. jate00

jate00 สมาชิก

ลำดับที่ 11 นายเจตน์ ตันติวณิชชานนท์
    ขอรับ จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโร 1 ชุด
    ขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

16. pinecoconut

pinecoconut เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่12 สันติ อาจสาลี ขอรับรายการที่1 และเกศาหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงพ่อพระราชพรหมยานเพราะท่านสอนให้เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้
    ธรรมมะที่หลวงพ่อสอนและนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน คือ
    1.ระลึกถึงความตายอยู่เสมอ 2.เคารพ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์
    3.คุมศีล5ให้บริสุทธิ์ 4.รักพระนิพพานเป็นอารมณ์

17. livehappily

livehappily Active Member

24 ธันวาคม 2010
    ลำดับที่ 13 นายภานุพงศ์ จันพึก
    ขอรับ จีวร หลวงปู่ลี กุสลธโร 1 ชุดครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

18. สรรเสริญมหาโพธิสัตว์

สรรเสริญมหาโพธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ลำดับที่ 14
    นายพลวรรธน์ นาคะศิริ
    ขอรับข้าวก้นบาตร-จีวรหลวงปู่ลี กุสลธโร
    และพระเกศาธาตุ หลวงพ่อฤาษีครับ

ประทับใจหลวงพ่อในเรื่องของ การนำเรื่องราวของสมเด็จองค์ปฐมบรมครู มาสั่งสอนลูกศิษย์ พร้อมทั้งนำปกิณกะธรรมของสมเด็จองค์ปฐมบรมครู มารวบรวม ให้ลูกศิษย์ลูกหาศึกษา ให้มั่นคงในอนุสสติ 10 ประการ ระลึกถึงมรณาณุสติ เป็นอารมณ์ครับ

ทั้งสอนเรื่องการรักษาศีล 5 เป็นต้น (ซึ่งเป็นบทสนทนากับท่านผู้ถาม) เป็นกันเอง ให้ความเมตตาลูกศิษย์ ให้เกิดความเข้าใจธรรมได้ดียิ่งขึ้นครับ ทุกวันนี้ถือท่านเป็นครูบาอาจารย์ครับ

ธรรมส่วนมากก็ได้รวบรวมจากที่ท่านสอน ปริ้นท์เก็บไว้อ่านครับ เท่าที่จะทำได้ มาปฏิบัติในชีิวิตประจำวันคับ
    ขอบพระคุณและโมทนาคับ

19. jaetechno

อิอิ ข้อความแต่ละคนสูสีกันมากครับ รอดูอีก 16-17 ท่านครับ อยากแจกทุกคนนะครับแต่ได้มาน้อยเต็มที่ สำหรับเกศาหลวงปู่ฤาษีฯ

20. inzee01

inzee01 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 15 นายสุวัฒน์ กะการดี ขอรับ รายการที่ 1
    1.ข้าพเจ้าศรัทธาหลวงปู่ฤาษี เพราะชอบในแนวทางการปฎิบัติแบบมโนมยิทธิและความศรัทธาในสมเด็จองค์ปฐม
    2.ธรรมะที่หลวงปู่ฯสอนข้าพเจ้านำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันดังนี้
    ให้ตั้งใจว่าจะไม่ขอมาเกิดอีกแล้วและระลึกถึงความตายอยู่เสมอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้