แจกพระกริ่งไพรีพินาศ วัดบวรนิเวศวิหาร ปี2543 ค่ะ

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย the sexylove, 15 ธันวาคม 2012.

1. the sexylove

the sexylove เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2012
    แจกพระกริ่งไพรีพินาศ วัดบวรนิเวศวิหาร ปี2543 ค่ะ

"พระไพรีพินาศ" เป็นพระนามของพระพุทธรูป ปัจจุบันประดิษฐานอยู่ ณ เก๋งบนชั้นสองของพระเจดีย์ใหญ่วัดบวรนิเวศ
    วิหาร กรุงเทพฯ เป็นพระศาลาแกะที่มีชนาดย่อม หน้าตักกว้าง 33 ซม. และมีความสูงถึงปลายรัศมี 53 ซม. สมเด็จฯกรม
    พระยาดำรงราชานุภาพได้ทรงมีพระวินิจฉัยในสาสน์สมเด็จว่า"พระไพรีพินาศเป็นพระพุทธรูปแบบมหายานปางประทับ
    นั่งประทานอภัย กล่าวคือ มีพระพุทธลักษณะเหมือนพระปางมารวิชัยหัตถ์ขวาที่วางอยู่บนพระชานุขี้น"

พระไพรีพินาศองค์นี้มีผู้นำมาถวายแด่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งขณะนั้นยังทรงผนวชอยู่ที่วัดบวรนิเวศ วิหาร และอยู่ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าอเจ้าอยู่หัว พระไพรีพินาศองค์นี้ทรงแสดงอภินิหารให้ปรากฏอริราช
    ศัตรูที่คิดปองร้าย พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวต่างมีอันเป็นไป และพ่ายแพ้ภัยตนเอง พระองค์จึงโปรดให้ถวาย
    พระนามของพระพุทธ รูปองค์สำคัญนี้ว่า "พระไพรีพินาศ"

โดยมีหลักฐานเป็นกระดาษพับสอดไว้ใต้ฐานมีอักษรเขียนว่า "พระสถูปเจดีย์ศิลาบัลลังก์องค์ จงมีนามว่าพระไพรีพินาศ
    เทอญ" และอีกด้านเขียนว่า "เพราะตั้งแต่ทำมาแล้ว คนไพรีก็วุ่นวายยับเยินไปโดยลำดับ" หลักฐานดังกล่าวได้ค้นพบเมื่อ
    เมื่อวันจันทร์ที่ 30 พฤศจิกายน พ.ศ.2507 ระหว่างซ่อมแซมพระเจดีย์ 96 ปี วัดบวรนิเวศวิหาร

"พระไพรีพินาศ" ในปีพ.ศ. 2495 สมเด็จพระวิชรญาณวงศ์ สมเด็จพรสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายกมีพระชนมายุครบ
    80 พรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้ทรงรับบำเพ็ญกุศลฉลองพระชนมายุถวายเป็นพรราชกุศลได้มีการประกอบ
    พิธี ี เททองหล่อพระพุทธปฏิมา ทีฆายุมหามงคล จัดสร้างพระบูชาและพระเครื่อง "พระไพรีพินาศ" ต่างๆ มากมาย อัน
    เป็น พระเครื่อง พระบูชาที่จะเป็นเครื่องเตือนสติให้บุคคลพึงกำจัดกิเลส ความหลง อันเป็นไพรีภายในใจตนเอง ซึ่งการ
    เอาชนะใจตน เองได้นั้นเป็นการประเสริฐยิ่งกว่าการเอาชนะผู้อื่นใดๆ ทั้งสิ้น

คาถาบูชาพระไพรีพินาศ

ตั้งนะโม 3 จบ

อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ สุจิรัง ปะรินิพพุโต
    คุเณหิ ธะระมาโนทานิ ปาระมีหิ จะ ทิสสะติ
    ยาวะชีวัง อะหัง พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณังคะโต
    ปูเชมิ ระตะนัตตะยัง ธัมมัง จะรามิ โสตถินา

หรืออีกบท

ตั้งนะโม 3 จบ

นะมัสสะ พระพุทธะไพรีพินาศายะ มาราปะราชะยัง นะมามิหัง พุทธังวันทามิ ธัมมังวันทามิ สังฆังวันทามิ สัพพะโส

ขอให้ข้าพเจ้าจงประสพแต่ความสุข ความเจริญ ด้วยบารมีของพระพุทธไพรีพินาศเทอญ

ค่าจัดส่ง 99 บาทค่ะ

แจกเรื่อยๆจนกว่าจะหมดน่ะค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส.กฤษณ์ติกา ชนัญชนะ
    เลขที่บัญชี 514-0-11070-9
    ธนาคาร กรุงไทย
    บัญชี ออมทรัพย์
    ส่งหลักฐานหรือติดต่อสอบถามทางPM นะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เรียน คุณกฤษณ์ติกา ผม ครรชิตได้โอนเงินบูชาพระฯ เรียบร้อยแล้วรายละเอียดแจ้งใน PM ครับ

3. tam101

tam101 สมาชิกใหม่

ได้โอนเงินค่าส่งไปให้แล้วน่ะครับ แจ้งใน PM แล้วครับ

4. Johhhhhhh

Johhhhhhh สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2019
    แจกหมดยังครับ

5. คนบางพลีน้อย

คนบางพลีน้อย สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2018
    ขอรับ1องค์ครับ