แจกฟรีครับ SoundFont สำหรับงานสังสรรค์ PICHAI 2010.sf2

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย pichai_r, 28 มกราคม 2010.

1. pichai_r

pichai_r สมาชิก

แจกฟรีครับ SoundFont สำหรับงานสังสรรค์ PICHAI 2010.sf2 <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ผมปรุงใหม่โดยใช้วัตถุดิบเกือบทั้งหมดจาก SF ของท่านอาจารย์ Somsak 2009 ( ต้องขออนุญาตท่าน Somsak 2009 ตรงนี้เลยนะครับ )ซึ่งผมชอบฝีมือท่าน Somsak 2009 มากที่สุด ความจริงผมทดสอบเกือบทุกตัวที่มีให้โหลดฟรี ( เป็น 100 ตัว ) สุดท้ายก็มาจบที่ของท่าน Somsak 2009 เพราะท่าน Mix ได้สวยงามมาก ระดับเสียงทุกชิ้นดนตรีได้รับการปรับไว้เหมาะสมกลมกลืน ผมคิดเอาเองว่าที่เป็นอย่างงี้ได้ต้องเกิดจากการใช้เวลาเปรียบเทียบทดสอบ MIX เปรียบเทียบกับแผ่นจริงถึงจะทำได้ขนาดนี้ การวางตำแหน่งชิ้นดนตรีมีมิติ กว้าง ลึก ไม่ใช่ทุกอย่างมากองรวมตรงกลาง มีการกำหนดตำแหน่งชิ้นดนตรีมาแล้วอย่างเหมาะสม กลอง เบส อยู่หลังสุด ถัดมาเป็นพวกเครื่องดีด ไล่มาเรื่อย ๆ จนแถวหน้าสุดพวกเครื่องเป่า เปียโน มีการวางตำแหน่งซ้าย ขวา ไว้ดีมากแล้ว สิ่งเหล่านี้เป็นผลงานเดิมที่ท่าน Somsak 2009 ทำไว้ยอดเยี่ยมแล้ว ผมเพียงแต่นำมาปรับปรุงให้ได้ตามรสนิยมที่ผมชอบเองเท่านั้น เพื่อนำมาใช้กับชุด PA ขนาดเล็ก คือผมใช้แค่ NOTE BOOK โปรแกรม eXtream karaok , Power Mixer Yamaha EMX 512SC ลำโพง Yamaha R115 PA 15 นิ้ว 2 ตัวเท่านั้น จุดประสงค์คือ เปิดเล่นกันในหมู่เพื่อนฝูงสัก 20-50 คนร้องเพลงได้ทุกแนว ฟังแล้วต้องรู้สึกเหมือนเล่นจากวงจริง ๆ แต่ไม่ใช่คอนเสิร์ตขนาดใหญ่ที่ใช้สนามฟุตบอล ต้องฟังได้นาน ๆ ไม่ล้าหู เพลงช้าต้องฟังเพราะ เพลงเร็วต้องสดแน่น ๆ แต่เบสต้องเป็นตัว ไม่บวม ไม่เบลอ ฟังแล้วสนุก ไม่ต้องคอยเปลี่ยน SF คือตัวเดียวต้องคลุมได้หมดเลย ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบแสนร์โป๊ง มันทำให้ฟังได้ไม่นาน จึงมีชุดกลองเพียงชุดเดียว ใครชอบแนวนี้ก็ลองดูได้เลยครับ ถ้าชอบก็แค่กด COOL Confirm เพื่อเป็นกำลังใจครับ<O:p</O:p
    เพลงทดสอบ สายเดี่ยว หลงลงลาย / หนอนผีเสื้อ หนูมิเตอร์<O:p</O:p
    I can’t tell you why THE EAGLES เพลงนี้ทดสอบมิติการวางตำแหน่งชิ้นดนตรี ( ปิดเสียง Melody แทรค 9 ขณะทดสอบ )

PICHAI 2010 V2
    มีรายงานมาว่า เล่นเพลง สร้างฝันด้วยกันบ่ / มนต์แคน แก่นคู ด้วย Extream Karaok แล้วแฮ้งค์
    ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ มีชื่อว่า PICHAI 2010 V2 เสียงดีเหมือนเดิมครับ คราวนี้เป็น .sfpack นะครับ ต้องแตกไฟล์ด้วยโปรแกรม SFPack
    SFPack ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ SFPack.zip
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    PICHAI 2010 V2 ดาวน์โหลดได้ที่นี่ http://www.mediafire.com/?yjgjyanmnkm<O:p</O:p<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  2. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    กำลังโหลดไปลองดูนะครับ ขอบคุณครับ

3. 07ady

07ady สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ

4. sonar

sonar สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณครับ

5. veera22

veera22 Active Member

23 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับ ผลของเสียงเป็นไงเดี๋ยวมาบอกครับ

6. josinchu

josinchu สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากนะครับ

7. tasima

tasima สมาชิกใหม่

23 ธันวาคม 2011
    password

ขอรับpassword ด้วยครับ ยังเข้าโหลดไม่ได้

8. wanchai164

wanchai164 สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณครับ