แจกฟรี หลวงปู่ทวดพร้อมสายสร้อย และ ถุงเงินถุงทอง

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย toon kps, 14 เมษายน 2012.

1. konankunk

konankunk Active Member

สู้ๆครับ ถ้าเราตั้งใจจริง สักวันเค้าจะเห้นใจและให้อภัยเรา
    เป็นกำลังใจให้ ของผมก็เจอคล้ายคุณ เพื่อนยืมเงินบอกจะไปใช้หนี้
    แต่แอบเอาไปทำแท้ง ผมเสียใจ แต่ลูกเพื่อนเค้าเป้นเด็กดีมากๆ
    มาหาผมในฝัน แต่ไม่มาแบบโกรธอะไรนะ เป็นเด็กผู้ชายน่ารักมากๆ
    ผมสงสารเค้ามากและเครียดที่เป็นส่วนที่ทำให้เค้าถูกทำร้าย
    เอาใจช่วยให้น้องเค้าให้อภัยคุณนะครับ

2. “*อหิงสกะ*”

“*อหิงสกะ*” Active Member

บรรเทากรรมได้ด้วย ศีล สมาธิ ปัญญา

ถาม : ช่วงนี้รู้สึกว่าวิบากกรรมมาตลอดเลยค่ะ มีวิธีทำให้เบาบางลงไหมคะ ?

ตอบ : ศีล สมาธิ ปัญญา เร่งให้หนักเข้าไว้ เพราะว่า ๓ อย่างนี้จะมีอานิสงส์ใหญ่มาก บรรเทากรรมได้ ถึงหนีไม่พ้นแต่ก็ผ่อนหนักเป็นเบาได้ โดยเฉพาะกำลังของสมาธิ

ถาม : ที่ผ่านมานั่งสมาธิ แต่ก็ยังไม่ค่อยดีเท่าไร

ตอบ : ก็พยายามทำให้ดีขึ้นสิจ๊ะ

ถาม : คราวนี้ถ้าเรารู้ว่าใครเป็นเจ้ากรรมนายเวร เราควรจะเลี่ยงหรือว่าทำอย่างไรดีคะ ?

ตอบ : ขอขมาเขาเสีย

ถาม : บางทีขอแล้วก็ไม่หาย ต้องขอบ่อย ๆ หรืออย่างไรคะ ?

ตอบ : ตัวเป็นๆ หรือเปล่า ?

ถาม : ตัวเป็นๆ ค่ะ

ตอบ : ถ้าตัวเป็นๆ เขายอมอโหสิกรรมให้ก็จบแล้ว แสดงว่าที่ไม่หายนั้นเป็นกรรมเนื่องด้วยคนอื่น ไม่ใช่คนเดิม

ถาม : ครั้งเดียวก็จบได้หรือคะ ?

ตอบ : จบแค่ตรงนั้น ยกเว้นว่าเราไปทำเพิ่ม ถ้าทำใหม่ก็ต้องขอขมาใหม่

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนธันวาคม ๒๕๕๔

ที่มา :

3. anuwat48

anuwat48 สมาชิก

26 พฤษภาคม 2010
    ทาน ศีล ภาวนา อุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวร ครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลทั้งปวงครับ

4. BUGYUT

BUGYUT เป็นที่รู้จักกันดี

จิตปล่อยวาง เพียรปฏิบัติให้มากๆๆไม่หวังพ้นทุกข์ไม่หวังนิพพาน ไม่หวังสวรรค์วิมารใดๆทั้งสิ้น ไม่วิตกกังวลในการปฏิบัติ อดีตอย่าไปรื้อฟื้น อนาคตก็ยังมาไม่ถึง แต่ตอนนี้คือปัจจุบัน ละชั่วกลัวบาป ทำแต่กรรมดีคิดแต่สิ่งดีพูดแต่สิ่งดี ปฏิบัติไปเรื่อยๆๆแล้วจะรู้เองในสักวัน ผลดีย่อมตอบแทน สู้ๆๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2012
  5. นายรักดี20

นายรักดี20 สมาชิก

ขอให้ความคิดเห็นนิดหน่อยครับ

มีรุ่นพี่ที่เค้าเคยให้ยืมเงินไปทำแท้ง แกบอกว่าช่วงนั้นแกทำอะไรก็ไม่ขึ้นพอดีมีหลวงพ่อแนะนำให้บริจาคเงินหรือลงแรงสร้างสะพานเพื่อเป็นผลบุญนำให้รอดพ้นอุปสรรคทั้งปวง ถวายพระพุทธรูป หมั่นทำบุญเพื่อให้เคราะห์กรรมบางเบา ครับถ้ายังไงก็ลองดูนะครับเผื่อจะดีขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2012
  6. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ ในน้ำใจทานของท่านผู้มีเมตตา ขอให้ได้พบพระนิพพานไวๆๆ ๕จังหวัดชายแดนทางใต้ ต่างจังหวัดห่างไกล และก็ไกลไปรษณีย์มาก ทั้งยังห่างไกลเงินและทอง แต่อยากจะมีไว้ใช้ปูชากับเค้าบ้าง รบกวนช่วยส่งมาให้หน่อยเถอะ ขอรับซัก 4 ชุด
    หากมีผ้ายันตร์และสติกเกอร์ติดรถ และสำหรับแขวนรถช่วยส่งมาด้วยเถอะ
    กรุณาส่ง:
    คุณปณิธาณ ไพรีประสพโศก
    71/7 ถ.ปะชาสัน ม.4
    ต.คองแห อ.หาดใหญ่
    จ.สงขลา
    90110

7. mrmaiza01

mrmaiza01 สมาชิก

16 สิงหาคม 2012
    อันนี้เท่าที่ผมรู้มาน่ะครับ อยากจะบอกว่า การที่เราไม่ได้เป็นคนทำแท้งแต่เรามีส่วนรู้เห็น

เกี่ยวกับการทำแท้งในกรณีของคุณพี่นั้นการให้ยืมเงินไปทำก็ถือว่ามีส่วนสมรู้ร่วมคิดเกี่ยว

กับการทำแท้งให้ครั้งนี้ด้วยแล้ววิญญาณของเด็กนั้นก็จะติดตามคุรเหมือนเงาตามตัว

แล้วจะทำให้คุณนั้นมีปัญหาหลายๆอย่างเช่น เรื่องเงิน เรื่องความรักจะผิดหวังกับความรัก

แล้วส่วนมากเด็กถูกทำแท้งนั้นเค้าไม่ต้องอะไรนอกจากการแก้แค้นโดยชีวิตแรกชีวิตน่ะคับ

แต่สิ่งที่คุณควรทำแล้วทำได้อย่างเดียวคือการทำบุญเท่านั้นครับ ไม่มีวิธีแก้กรรมหรอกครับ

ที่ผมอธิบายไปนี้แล้วแต่ว่าคุณจะเชื่อหรือไม่เชื่อน่ะคับ

8. mrmaiza01

mrmaiza01 สมาชิก

16 สิงหาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะคับ

ขอหลวงปู่ทวด1องค์คับ

นาย ธำรงค์ พงศ์ศรีเกิด

999/65 ถนนปู่เจ้าสมิงพราย ต.บางโปรง อ.เมือง จ.สมุทรปราการ

9. waiper

waiper เป็นที่รู้จักกันดี

เรามาีส่วนเกี่ยวข้องกับการทำแท้งถามว่าทำบุญตัดกรรมได้ไหมบุญส่วนบุญบาปส่วนบาปครับข้อแรกเลยเราต้องสำนึกในบาปที่เราทำโดยจริงจริงและจะไม่ทำบาปเพิ่มอีกถือศีล5ให้บริสุทธิ์ที่สุดเท่าที่ทำได้ถ้ามีโอกาศถือศีล8ปฎิบัติภาวนาหมั่นทำศีลกุศลทานกุศลพยายามทำปฎิบัติบูชามากกว่าอมิสบูชาพระพุทธเจ้าท่านตรัสว่าให้อุบาสกอุบาสิกาปฎิบัติบูชามากกว่าอมิสบูชาจะได้ผลมากกว่าครับพยายามทำบุญมากมากเพื่อให้บุญนำหน้าบาปอย่าให้บาปนำหน้าบุญครับและอย่าให้จิตเศล้าหมอกอะไรที่ผ่านอย่าไปนึกถึงเพราะไม่ได้ประโยชน์ควรทำปัจจุบันและอนาคตให้ดีครับรักษาศีลปฎิบัติภาวนาวิปัสนากรรมฐานดีกว่าครับ

10. waiper

waiper เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ
    ขอหลวงปู่ทวด1องค์คับ
    นาย กฤษฎ์นิพัทธิ์ นิธิศิริภัสสร
    70ซอยจรัญสนิทวงค์53 แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม 10700

11. potaesmart

potaesmart Active Member

วิบากกรรมจากการทำแท้งเท่าที่ผมทราบมาถือว่าเป็นบาปหนักมากเลยทีเดียวครับ แต่ถ้าเกิดเราพลาดไปแล้วโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการ เราสามารถแก้ไขได้โดย หมั่นทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา และแผ่เมตตาไปยังสรรพสัตว์ทั้งหลายทั่วทั้งโลก ทั้งจักรวาล อนันตจักรวาล ปกคุ้มไปทั่วโลกทั้ง 4 ทวีป โดยหลักเราจะเน้นแผ่เมตตา แผ่ส่วนบุญส่วนกุศลไปยังเด็กเหล่านั้นให้พวกเขาได้รับบุญต่างๆที่เราทำ ไม่ว่าจะเป็นบุญเล็ก บุญน้อย จากบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการ แผ่ส่วนบุญเหล่านั้นไปทุกครั้งครับ กรรมหนักจะกลายเป็นเบา จากเบาก็กลายเป็นอโหสิกรรมให้ อาจจะแถมชีวิตที่ดีขึ้น เจริญก้าวหน้าขึ้นด้วยครับ แผ่ไปบ่อยๆเดี๋ยวเขาจะอ่อนใจให้เราเองครับ ทุกวันพระก็ถือศีล 8 หรือถ้าได้ทุกวันก็จะยิ่งดีๆมากๆครับ ลองทำดูนะครับ ผมขออนุโมทนาในความตั้งใจที่จะบวชและตั้งใจที่จะสร้างบุญบารมีในครั้งนี้ด้วยนะครับ สาธุ...