แจก พระสมเด็จกตัญญู

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย wutthik, 27 ตุลาคม 2009.

1. ปิดประตูหก

ปิดประตูหก Active Member

อนุโมทนาบุญครับ

ผมขอรับ 2 องค์ครับ เพื่อบูชาเองและมอบให้คุณแม่
    รบกวนขอที่อยู่ด้วยครับจะได้ส่งซองไป

2. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบอนุโมทนาค่ะ
    วันนี้ได้รับองค์พระแล้วค่ะ
    ศิริเพ็ญ ช่อทับทิม

3. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้รับแล้วครับ :cool:

ขอบคุณมากๆครับ

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับท่านเจ้าของกระทู้ครับ สาธุ.......

4. jimmy chelsea

jimmy chelsea สมาชิก

22 ธันวาคม 2011
    ขอด้วยครับ

ประสิทธิ์ ชมภูศรี
    39 ถ.ทวีวงค์ ต.ป่าตอง
    อ.กะทู้ จ.ภูเก็ต 83150

5. ีt-t_korn

ีt-t_korn Active Member

ขออนุโมทนาสาธุ....สาธุ
    ยังแจกอยู่หรือเปล่าครับ

นาย ทิพากร สุเมธีนฤมิต
    สุขวัฒน์อพาร์ทเมนท์ ตึกB114
    19 ถ.ประชาอุทิศ ซ.ประชาอุทิศ45
    แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กทม. 10140

ถ้ายังแจกอยู่ขอที่อยู่ด้วยนะครับ ผมไม่มีใบอนุโมทนาบัตร

6. maxcomp

maxcomp เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา.. สาธุ ครับ
    ถ้ายังมีแจกอยู่ รบกวน ขอรับพระ 2 องค์ครับ

สมยศ ศุทธิไวทูรย์
    104/137 หมู่ 6 ถนนพระราม 2 แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพฯ 10150

ปล. ไม่รู้จะส่งซองไปที่ไหนดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  7. wutthik

wutthik เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กตัญญูเป็นการแสดงออกของจิตใจ อันสูงสุดและประเสริฐที่ทุกคนควรกระทำ

8. maxcomp

ครับ ได้ส่งซองไปแล้วนะครับ ไม่ทราบว่า ได้รับแล้วหรือยังครับ

9. arm-atipat

arm-atipat เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2011
    ผมไม่มีใบอนุโมทนาบัตรเพราะไปทำบุญก็ไม่ได้มา ผมจะมีโอกาสได้ไหมครับ
    ถ้าได้ขอ 2 องค์นะครับ
    แล้วส่งซองไปที่ไหนpmบอกด้วยครับ

10. wutthik

กตัญญูกตเวที

คอลัมน์ ธรรมะวันหยุด

คําว่ากตัญญูกตเวที แยกเป็นสองความหมาย คือ กตัญญู หมายถึง คนที่รู้อุปการะที่ผู้อื่นทำให้ตน ส่วน กตเวที หมายถึง คนที่รู้แล้วและตอบแทนคุณท่านด้วย แต่เมื่อท่านนำคำ กตัญญูกตเวที มารวมกันเข้าเป็นคุณลักษณะของคนๆ เดียว ย่อมมีความหมายสูงเป็นอันเดียว หมายถึง คนที่รู้อุปการะของท่านด้วย ตอบแทนคุณท่านด้วย ไม่ใช่เพียงแต่รู้เฉยๆ และไม่ใช่สักแต่ว่าทำอะไรไปโดยไม่รู้ ส่วนท่านผู้เคยให้ความอุปการะหรือมีบุญคุณนั้น เรียกว่า บุพการี

ความกตัญญูกตเวทีเป็นเครื่องหมายของคนดี มีคุณธรรมตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ซึ่งจะให้ผลเกิดความเจริญและสันติสุขแก่ชีวิต

คุณธรรมข้อ กตัญญูกตเวที จึงเป็นข้อปฏิบัติที่คู่กับบุญคุณ หรืออุปการคุณที่ท่านได้ทำให้แล้วก่อน ไม่ว่าท่านผู้กระทำอุปการคุณนั้นจะมีความประพฤติปฏิบัติเช่นไรก็ตาม ก็ชื่อว่าบุพการีของผู้ได้รับอุปการะนั้น

ผู้เคยได้รับอุปการะพึงรู้คุณ ระลึกถึงและตอบแทนคุณท่านผู้มีอุปการะ ตามกำลังและโอกาสจะอำนวย ยกตัวอย่างเช่น พ่อแม่ เป็นบุพการีของลูกๆ เพราะท่านเป็นผู้ให้กำเนิด เลี้ยงดูด้วยความรัก ด้วยเมตตาและกรุณา มีความปรารถนาจะให้ลูกรักมีความสุขและความเจริญ ลูกมีทุกข์ก็ปรารถนาจะให้ลูกพ้นทุกข์

เมื่อรู้และระลึกถึงพระคุณของพ่อแม่แล้ว พึงปฏิบัติดีตอบแทนพระคุณท่าน โดยประการต่างๆ เป็นต้นว่า

1.ช่วยทำกิจของท่านด้วยความเต็มใจ ไม่บิดพลิ้วหรือคอยหลีกเลี่ยง

2.ทำให้เสื่อมเสีย

3.ประพฤติตนให้เหมาะสมกับความเป็นทายาทของท่าน

4.รักษาน้ำใจท่าน ไม่ทำให้ท่านต้องเสียน้ำตา น้ำใจ เพราะความประพฤติไม่ดีของตน

5.ท่านเลี้ยงดูเรามาแล้ว เมื่อเรามีกำลังพอก็เลี้ยงดูท่านตอบ

6.ท่านล่วงลับไปแล้ว ก็ทำบุญอุทิศให้

ผู้มีความกตัญญูกตเวทีย่อมจะเป็นผู้เจริญในทุกที่ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงตรัสมงคลข้อ ความกตัญญู ว่า เป็น อุดมมงคล คือ เป็นข้อปฏิบัติให้ถึงความเจริญและสันติสุขในชีวิตได้เป็นอย่างดีที่สุด ข้อหนึ่ง

เจ้าอาวาสวัดเทวราชกุญชรวรวิหาร

ข้อมูลจาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2012
  11. wutthik

มีเวลาว่างจากงานราชการจึงส่งพระสมเด็จกตัญญูให้กับผู้ที่ศรัทธา 16/03/2555 รายชื่อ
    1.คุณสมยศ (Maxcomp)บางขุนเทียน EI 8254 6407 7 TH
    2.คุณทิพากร ราษฎร์บูรณะ RE 7411 1580 1 TH
    3.คุณณฐพร (Boong) อ่อนนุช RE 7411 1581 5 TH
    ขออภัยหากทำให้ผู้ศรัทธารอนาน แจ้งมาใครที่ส่งซองมาแล้วยังไม่ได้รับแจ้งทาง PM ด้วยครับจะรีบจัดส่งไปให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  12. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ขอรับเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเองด้วยครับผม สัก 2องค์ครับ ถ้ากรุณาครับให้ส่งซองไปรับได้ที่ไหนครับ หาไม่เจอครับ

นาย มงคล วทนะศิลป์
    10/1 ถ.ทุ่งสง-ห้วยยอด ต.ปากแพรก อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช 80110
    ......................................
    กระทู้ที่บอกบุญไปและสินทรัพย์ส่วนตัว บริจาค มีรูปใบอนุโมทนาบุญ ยอด 7930 ครับผม
    http://palungjit.org/posts/5583546/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  13. maxcomp

ขอบคุณมากครับ กำลังตั้งตารอรับพระอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ

14. maxcomp

เพิ่งได้ัรับพระสมเด็จกตัญญู จากคุณวุฒิ เมื่อตะกี้นี้เอง อยู่ในสภาพดีไม่แตกหัก พระสวยมากเลยครับ

ขอบคุณครับผม

15. wutthik

ผู้ประสงค์มีไว้บูชาเพื่อเป็นมงคลต่อชีวิตและครอบครัว
    กรุณาเขียนซองจดหมายพร้อมแสตมป์ ส่งกลับไปถึงตัวท่านเองแนบมาด้วย ส่วนที่อยู่ถึงผมจะแจ้งให้ทราบทาง PM นะครับ
    1.กรุณาอย่าส่งเงินสดมาด้วยในซองนะครับเผื่อมีการสูญหายระหว่างทาง
    2.ถ้าส่งกลับแบบ EMS ให้ติดแสตมป์ ที่ซองจดหมายส่งกลับไปหาท่านเป็นจำนวนเงินเท่ากับ 37 บาท (จำนวนพระ 1 องค์) ถ้า 2 องค์ เพิ่มอีก 3 บาทเป็น 40 บาท
    3.ถ้าส่งกลับแบบ ลงทะเบียน(ธรรมดา) ให้ติดแสตมป์ ที่ซองจดหมายส่งกลับไปหาท่านเป็นจำนวนเงินเท่ากับ 23 บาท (จำนวนพระ 1 องค์) ถ้า 2 องค์ เพิ่มอีก 3 บาทเป็น 26 บาท
    4.เพราะถ้าส่งเงินมาเกินจากข้อ 2,3 มากเกินกว่าเหตุจำเป็นที่จะต้องเสียเงินไปครับ..ตอนนี้ต้องช่วยกันประหยัด อยากให้ทุกท่านได้อิ่มบุญกุศลและมีเงินเหลือในการทำความดีครั้งนี้ครับ(หรือสอบถามข้อมูลที่ไปรษณีย์ก็ได้)
    5. ขอความกรุณาทำตามกติกาด้วยครับโดยเฉพาะซองและแสตมป์ที่ส่งกลับไปหาท่าน อย่าส่งเงินมาในซอง(อาจเกิดการศูนย์หายได้)และอย่าส่งเงินเป็นไปรษณีย์ธนาณัติมาให้ผมต้องเสียเวลาไปรับที่ไปรษณีย์อีกเลยครับตอนนี้เวลาราชการก็ยุ่งพอแรงแล้วอย่าเพิ่มภาระให้ผมอีกนะครับ...ขอขอบคุณ

ข้อแนะนำก่อนนำ " พระสมเด็จกตัญญู " บูชาเพื่อเป็นสิริมงคลประจำตัว
    1.[FONT=&quot]จัดพานใส่ดอกบัว [/FONT]5 [FONT=&quot]ดอก ธูป [/FONT]5[FONT=&quot] ดอก เทียน [/FONT]5[FONT=&quot] เล่มและพระสมเด็จกตัญญู นำไปบูชาพระรัตนตรัย[/FONT] [FONT=&quot]ขอพระบารมีองค์พระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์[/FONT][FONT=&quot]พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ทั้งหมด[/FONT] [FONT=&quot]พรหมทั้งหมด เทวดาทั้งหมด คุณแม่คุณพ่อ คุณครูอาจารย์ผู้มีพระคุณทั้งหลายและพระมหากษัตรย์ ขอจงมาอำนวยพรให้ข้าพเจ้าจงประสบแต่ความสุขและความเจริญตลอดกาลทุกเมื่อเทอญ(หรือใครจะอธิฐานอย่างไรก็ว่าไปเองก็ได้)[/FONT]
    2.[FONT=&quot]เสร็จแล้วนำ " พระสมเด็จกตัญญู " ไปขอให้คุณแม่คุณพ่อหรือผู้มีพระคุณของเราอธิฐานจิตเพิ่มให้อีกวาระหนึ่ง[/FONT] [FONT=&quot]เสร็จแล้วนำไปบูชาประจำตัวเพื่อเป็นสิริมงคลต่อตนเองและครอบครัวต่อไป[/FONT]

16. dinso

ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

17. nualchankong

nualchankong Active Member

ไม่ทราบว่าผมมีใบอนุโมนาบัตร และ ถ่ายเอกสารสำเนา 4 ใบได้หรือเปล่าครับ มีตัวอย่างมาให้ดูครับ
    ถ้าได้ ขอจองพระสมเด็จ 3 องค์ ครับ
    ส่งซองเปล่าพร้อม 50 บาท

พงศธร นวลจันทร์คง
    333/362 หมู่บ้าน ซิลวิลเลจ ซ. 8 ถ.สายไหม54 แขวงสายไหม เขตสายไหม กรุงเทพฯ 10220

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2012
  18. nualchankong

nualchankong Active Member

ไม่ทราบว่ายังพอมีเหลืออีกไหมครับ "พระสมเด็จกตัญญู"

19. wutthik

" พระสมเด็จกตัญญู " นำแจกเป็นที่ระลึกเนื่องในวันฌาปนกิจศพคุณพ่อฉลอง เกตุเวชสุริยา ด้วยวัย 84 ปี 24 มีนาคม 2555 เวลา 15.00 น. ณ.วัดศรีภิรมย์ อ.คลองขลุง จ.กำแพงเพชร ตามเจตนารมณ์ที่ได้บอกบุญกับคุณพ่อฉลองไว้สมเจตนาของลูกแล้วบุญใดๆที่ลูกได้มีทุกภพทุกชาติลูกขอยกบุญทั้งหมดทดแทนคุณท่าน ขอคุณพ่อจงเป็นสุขเถิดหลับให้สบายเถิด เกิดชาติหน้าหนใดถ้าลูกยังไม่ได้เข้าถึงพระนิพพานแล้วไซร้ ลูกคนนี้จะขอเกิดเป็นลูกของคุณพ่อฉลองทุกชาติๆๆไป...อาลัยรักคุณพ่อที่สุดไม่มีอะไรเปรียบได้แล้ว

20. dinso

ส่งซองแล้วครับ เมื่อวาน
    .....................................
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ท่านไปสู่สุขคติแล้วครับผม