แจก!!! "พระเหรียญ-พระกรุ-พระเก่า" มากมาย2 (เริ่มทยอยแจกแล้ว)

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ICDS, 2 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Chakarinat

Chakarinat เป็นที่รู้จักกันดี

1 กัปป์ โดยประมาณตามคำสอนของครูบาอาจารย์หลายๆ ท่าน ประมาณได้ดังนี้
    สมมติว่าเรามีกระบะที่มีขนาดกว้าง 16 กิโลเมตร ยาว 16 กิโลเมตร ลึก 16 กิโลเมตร แล้วทุกๆ 100 ปี หย่อนเมล็ดงาลง 1 เมล็ด เต็มเมื่อไหร่ก็เป็นระยะเวลา 1 กัปป์

2. ICDS

ICDS เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    - พระผง ลพ.เปิ่นนั่งเสือ วัดบางพระ จ.นครปฐม (ค่าจัดส่ง 99 ฿)

ไฟล์ที่แนบมา:

3. แบดบอย

แบดบอย เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2011

ขอบพระคุณท่านมากครับ ที่ให้ความรู้ เข้าใจได้ง่าย

แต่ผมมีเรื่องจะถามอีกนิด ท่านสมาชิกท่านอื่นถ้าให้ความกระจ่างตรงนี้ได้และพระคุณเจ้า จักขอบคุณมากครับ

ที่ท่านยกตัวอย่างครุบาอาจารย์มานั้นแต่ละท่าน(รูป) อัฐท่านกลายเป็นพระธาติไปแล้ว อย่างนี้ถึงเรียกว่าพระอรหันต์ใช่ไหมครับ

และถ้าสรีระ สังขารของครูบาอาจารย์ที่ยังไม่ เผา ขอประทานโทษทางพระใช้คำว่าอะไรไม่รุ้ สรีระสังขารไม่เน่า ไม่เปื่อย อย่างนี้ เป็นพระอรหันต์หรือยัง

และสงสัยอีก นิด ถ้าครูบาอาจารย์ ที่สรีระสังขารไม่เน่าเปื่อย แล้วนำไปเผา
    อัฐท่านจะกลายเป็นพระธาติหรือเปล่า สงสัย และขออภัยถ้าใช้คำไม่ถูกต้อง

4. ICDS

- พระผง ลพ.เฒ่า วัดคังคาว จ.ชัยนาท (ค่าจัดส่ง 99 ฿) คุณLittle Dragon
    ปล.ว่ากันว่าที่สุดแห่งความศักดิ์สิทธิ์

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2012
  5. Chakarinat

การกำเนิดของพระธาตุ พระธาตุสามารถเกิดขึ้นหรือเพิ่มขึ้นได้หลายวิธี เช่น
    ๑.เกิดจากธาตุขันธ์ เช่น ผม, ขน, หนัง, โลหิต, ฟันม เล็บ ฯลฯ รวมถึงสิ่งที่ออกมาจากร่างกายหรือฉันท์ (กิน) หรือขบเคี้ยว เช่น เหงือไคล, ชานหมาก, เสมหะ ฯลฯ ซึ่งเกิดจากที่บุคคลปฏิบัติตามคำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าแนวทางมรรค8 จนล่วงลุ จนสามารถยกภูมิจิตภูมิธรรมเป็นพระอริยะเจ้าตั้งแต่พระอริยะบุคคลชั้นต้น จนถึงพระอรหันต์ มิจำเป็นว่าจะต้องบวชอยู่ในสมณะเพศและผนวกด้วยบุญบารมีที่ท่านได้สร้างสมกันมาประกอบกันไป (สามารถเกิดขึ้นแม้ยังมีชีวิตอยู่)
    ๒.เกิดจากอัฐิหรืออังคารธาตุ
    - เกิดขึ้นในขณะฌาปณกิจ (เช่น พระสิทธิสารโสภณ, อุบาสิกาบุญเรือน โตงบุญเติม)
    - ค่อยๆ แปรสภาพจากอัฐิหรืออังคารธาตุ อาจเป็นลักษณะค่อยๆ เปลี่ยนสีหรือเป็นเม็ดผุดขึ้น
    ๓.เกิดจากพระธาตุ พระธาตุสามารถแตกตัว ขยายขนาด หรือเพิ่มขึ้นได้ เมื่อผู้ที่ครอบครอง หมั่นสร้างบุญบารมี ทำสมาธิ สวดมนต์ หรืออธิษฐาน
    ๔.เกิดจากการเนรมิต เกิดจากการฤทธิ์อำนาจ บุญบารมีของเหล่าเทวดา พระโพธิสัตว์ พระอริยเจ้า ที่ดลบันดาลอธิษฐานรวมธาตุ เป็นวัตถุธาตุ ที่มีพลังความศักดิ์สิทธิ์และรูปพรรณสัณฐานแตกต่างกัน ตามภูมิจิตภูมิธรรม ตัวอย่างพระธาตุประเภทนี้ได้แก่ พระธาตุนาคนฤมิต, ปฐวีธาตุ, พระธาตุข้าวบิณฑ์ (เกิดจากพระพุทธเจ้าทรงนำข้าวที่เหลือก้นบาตรไปเทคว่ำไว้และแสดงปาฏิหาริย์ให้ข้าวนั้นกลายเป็นหิน เพื่อโปรดพวกละว้า) ฯลฯ
    ส่วนรูปพรรณ, สัณฐาน (หรือวรรณะ), สี หรือขนาด มีความแตกต่างกันออกไป บางทีอาจจะมีลักษณะคล้ายคลึงกัน หรืออาจจะคล้ายคลึงกับกายสิทธิ์ธาตุบางประเภท พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุสามารถเสด็จมาเพิ่มได้และหายไปได้ มีเทวดาคุ้มครองอยู่ทุกองค์ ผู้ใดมีไว้ครอบครองควรปฏิบัติให้ถูกต้อง
    ส่วนพระธาตุชานหมากของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) นั้นมีขนาดเล็กมาก ถ้าไม่สังเกตอาจจะมองไปเห็นได้ ปฏิบัติดี หมั่นสวดมนต์ภาวนา ทำสมาธิ หมั่นสร้างสมกุศลผลบุญ อาจได้กลิ่นหอมฟุ้งจากพระธาตุชานหมาก

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะ ตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ
    ข้าพเจ้ากราบขอขมาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอริยะสงฆ์ ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย รวมทั้งผู้อ่านทุกๆ ท่าน อย่าให้ข้าพเจ้ารับกรรมหรือโทษทัณฑ์ใดๆ จากสิ่งที่ข้าพเจ้าเขียนไว้ทั้งหมดหรือส่วนหนึ่งส่วนใด ที่อาจไม่เป็นความจริงหรือเป็นสิ่งที่ข้าพเจ้าเข้าใจผิด สาธุ

6. แบดบอย

โห ข้อ 1นี่ จบเลยครับท่านสมัยนี้

ข้อ2 นี่ผมเห็นแต่พวกลองของ เหนียวไหม แทนที่จะเาอพระมาเป็นเครื่องขัดเกลาจิตใจ

แต่ข้อ3ไม่เข้าใจครับ ละสังขารคือ สิ้นชีวิต รวมอยู่กับชาวบ้านพระกับชาวบ้านก็ต้องอยุ่ร่วมกัน ไม่งั้นท่านจะอยุ่ที่ไหนครับท่าน ตามป่าเขา หรือที่สงบแบบพระกัมฐานหรือเปล่าครับ

7. แบดบอย

ถ้าเป็นสมัยนี้ หมายถึงการทำบุญ ทาน รักษาศิล หรือเปล่าครับท่าน

8. Chakarinat

อัฐิ อังคารธาตุ หรือธาตุขันธ์ จะเกิดเป็นพระธาตุหรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับพระอรหันต์รูปนั้นจะอธิษฐานไว้อย่างไร บางรูปอธิษฐานให้สังขารสลายไปเมื่อสิ้นอายุขัย บางรูปให้สังขารยังคงอยู่

9. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ต้องบวชครับ

10. ICDS

พระเกจิบางรูปอาจสังขารไม่เน่าก็มี
    การที่เนื้อหนังมังสาจะเป็นพระธาตุขึ้นกับท่านได้อธิฐานจิตไว้ด้วย อีกอย่างท่านต้องการให้ลูกศิษย์ลูกหาได้เก็บไว้สักการะและเป็นกำลังใจในการเร่งปฏิบัติ แต่พระอรหันต์ทุกพระองค์ส่วนใหญ่อัฐิธาตุจะแปรเป็นพระธาตุหมด นอกจากอัฐิก็อาจจะมี เล็บ ขน ผม ฟัน เลือด น้ำหนอง ฯลฯ
    ยกตัวอย่าง มีลูกศิษย์ของพระอาจารย์(เป็นดารา) มีกระดูกหน้าแข้งของลพ.เกษม ได้รับสืบต่อมาเป็นทอดๆ ปรากฏว่ามีลักษณะใสดั่งแก้วเลยว่างั้น จึงไม่แปลกที่ลพ.ท่านเป็นพระอริยเจ้าที่มีผู้คนนับถือกันมากมาย

11. แบดบอย

เข้าใจแล้วครับท่าน เห็นภาพตรงนี้ แต่อีกนิด ถ้าเป็นอย่างที่ท่านบอกถ้างั้น กัปป์ทางศาสนานี่อายุพอๆกับโลกที่เป็นอยุ่ ยุคไดโนเสาร์เปล่า มันเป็นแสนๆปีเยลนะครับท่าน หรือจะถึงล้านปี มนุษญืมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ผมสงสัยนะครับ อยากรู้มานานแล้ว

12. ICDS

ขออนุโมทนากับทุกท่านทุกคนที่ได้ร่วมสนทนาธรรมกันในวันนี้ :cool:

บุญรักษา-เทวดาคุ้มครอง อายุวัณโณ สุขัง พะลัง สาธุ..... ๆ ๆ :cool:

13. phoohats

อันนี้ตอบากเลยนะครับ ฮ่าๆๆ แต่ตามความคิดเห้นส่วนตัว จากยุคไดโนเสาถึงปัจจุบันยังไม่ถึงกัปเลยนะครับ

14. แบดบอย

ถ้ามีมนุษย์ ต่อไปก็จ้องมีเมือง มีการปกครอง มีความเชื่อมีศาสนา

และก็มีครุบาอาจารย์ นักบวช ยุคไดโน ยังไม่มีมนุษย์ แล้วพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ อยุ่สมัยไหน

กราบขอบพระคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่มอบความรุ้เรื่องนี้แก่ผม

ท่านอธิบาย เข้าใจได้ชัดเจน ผมเองอาจจะอยุ่ห่างวัด ห่างธรรมไปบ้า่ง
    เลยไม่รู้และสงสัยในเรื่องที่ผู้คนไม่ค่อยจะถาม

กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ ทุกๆท่าน

15. phoohats

อยู่ก่อนยุคไดโนเสาร์ก่อนประวัติศาสตร์โลกยุคนี้อีกครับ เพราะพอหมดศาสนาพุทธหนึ่งรอบ โลกเราจะเจอไฟล้างโลกหนึ่งรอบ รอบนึงก็หลายล้านปี พอไฟดับก็จะมีฝนตกใหญ่แล้วต้นไม่ถึงจะเริ่มมี แล้วค่อยจะมีสัตว์ต่างๆ

16. Chakarinat

อย่ารู้เลยครับท่าน เพราะสิ่งที่ท่านถาม เป็นสิ่งที่รู้แล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร รู้แล้วก็แค่รู้ สอนใครก็ไม่ได้ บอกใครก็ไม่ได้ บอกไปก็ไม่เชื่อ ฯลฯ อะไรทำนองนี้ ถ้าอยากรู้ถึงยุคที่เกิดโลกสังสัยท่านต้องฝึกสมาธิจนถึงขั้นอภิญญาใหญ่

17. phoohats

เริ่มเข้าอจินไตรแล้วครับ ฮ่าๆๆ

18. waiper

waiper เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

19. waiper

waiper เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ297.09 ที่อยู่PMไปนะครับ

20. Chakarinat

ต้องกราบขอขมาพระคุณเจ้าด้วยครับ ที่ทำให้กระทู้กลายเป็นกระทู้สนทนาธรรมไป

ความจริงต้องการมาดูรายการวัตถุมงคล แต่ไม่ทันสักที (ใช้เน็ตแบบ Air Card) รายการที่ชอบมีคนจองก่อนทุกที

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ความดี ที่ทุกๆ ท่านได้กระทำ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้