แจ้งข่าวด่วน!!!! หลวงปู่ทอง วัดเกาะอาพาธ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Natchapon, 20 มกราคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    เรียนถามอาจารย์ทิพย์

หลวงปู่ทอง ตอนนี้อารเป็นอย่างไรบ้างท่านเป็นโรคอะไรครับพอดีไม่ทราบรายละเอียด แล้วอาการตอนนี้คณะศิษย์พอที่จะช่วยอะไรท่านได้บ้างเช่น โรงพยาบาล หรือต้องการการรักษาพิเศษอย่างไรบ้างเผื่อจะมีศิษย์คนไหนช่วยเเต่ละงานไปหรือประสานงานกับใครได้บ้าง สอบถามอาการหลวงปู่ทองด้วยความเคารพเเละเป็นห่วงท่าน

2. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับ ดีๆ เอาตรงประเด็นเลย

3. HellBoy

คืออย่างนี้ครับ

ผมเองไปไม่ทันได้พบแพทย์ ได้แต่สอบถามจากท่านที่พอจะได้คุยกับแพทย์ เช่นคุณแม่ คุณกัง ฯลฯ

ได้ความว่า แรกเริ่มก็เกิดจากความที่ท่านชราภาพ และช่วงนั้น อากาศหนาวมาก แม้เราท่านๆ ยังหนุ่มๆ สาวๆ ยังว่าหนาวมา หลวงปู่ก็คงหนาวเช่นกัน

อาการเบื้องต้นที่เป็นคือ มีน้ำมูก พูดไม่ชัด ปากเบี้ยว มีอาการอัมพฤกษ์ซีกขวา หมดแรง ฉันได้น้อย และเซื่องซึม หลังจากนำเข้า โรงพยาบาลแล้ว พบว่าปอดติดเชื้อ ซึ่ง ทางหมอก็ได้ให้ยาฆ่าเชื้อ แล้ว

ตอนนี้ อาการของน้ำมูก ไม่มีแล้ว พูดได้ไม่ดังนัก อาการปากเบี้ยวน้อยลง ซีกขวาพอจะขยับได้นิดหน่อย

สามารถตอบสนองได้ จำได้ว่าใครมา ฉันยาเม็ดได้ (ปัจจุบันต้องฉันอาหารทางสายยางแล้วครับ)

ยังมีอาการเซื่องซึม นอนหลับบ้างตื่นบ้าง

หมอบอกว่าจะทำการ กายภาพบำบัด

ตอนนี้ทางผมและคณะ ยังคิดหาหนทางกันอยู่ว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี

อยากให้ท่าน หายซึมหายง่วง ฉันได้ พูดได้ร่าเริง

พอจะเดินได้ หากอาการอยู่ในขั้นที่น่าพอใจ ก็จะรีบพากลับวัดครับ จ้างคนมาดูแลกันที่วัดดีกว่า

อยากพาท่านเข้ารักษา ณ โรงพยาบาล ที่มีคนดูแลท่านประจำ เช่นแวะเวียนมาดูท่านประจำทุกๆ 30 นาที หรือ ประจำที่เตียง หรือ ยังไงก็ได้ ที่มีคนคอยติดตามเฝ้าไข้อยู่ตลอด เพราะห่วงเรื่องการขบฉัน บางทีมีคนป้อน บางทีไม่มีคนป้อน บางครั้งทั้งอาหาร ทั้งยา ถูกนำมาวางไว้ให้ท่านฉันเอง แล้วท่านจะฉันยังไง เพราะผอมด้วย แรงก็ไม่มีและเป็นอัมพฤกษ์ซีกขวาอีก

ไหนจะพวกอาหารเสริมเช่นพวกรังนก ข้าวต้มเละๆ กล้วยหรือผลไม้เละๆ ทุกวันนี้ ส่วนใหญ่ ได้ศิษยานุศิษย์ เป็นผู้ทำ

หรือท่านใดพอจะทราบเรื่องของการจ้างคนดูแล หรือ ท่านพร้อมจะเป็นคนดูแลเอง ติดต่อมาได้ครับ ที่ ทิพย์ 08-6666-9846

เรื่องของอาการเซื่องซึมและตอบสนอง อยากให้ท่านสดชื่นขึ้น จะโดยยาหรือกายภาพบำบัดก็แล้วแต่เหมาะสม

ดังนั้น หากท่านใดพอจะอนุเคราะห์ในเรื่องของข้อมูลว่า ที่ไหนควรพาไปรักษา ที่ไหนมีเตียงว่าง ที่ไหน ไม่แพงนัก หรือ ท่านจะช่วยอนุเคราะห์ด้วยวิธีใดก็ได้ จักขอบพระคุณอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    อาจารย์ทิพย์ครับ วันนี้ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี เพื่อเป็นค่ารักษาแด่ หลวงปู่ทองแล้วนะครับ เป็นเงินทั้งหมด 800 บาทถ้วน ได้โอนให้เวลาประมาณ บ่าย 15.20 นาฬิกาครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการดูแล หลวงปู่นะครับ

ขออุทิศบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้ร่วมสร้างมาให้แด่ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ของหลวงปู่ทอง ที่ทำให้หลวงปู่ได้เกิดอาพาธ และขอจงอโหสิกรรมให้แก่กันและกันตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขออุทิศบุญนี้ให้แด่ คุณครูบาอาจารย์ทั้งหมด และเทพเจ้า เหล่าเทวาทั้งหมดที่ปกปักรักษาหลวงปู่ทอง ขอท่านทั้งหลายจงรับส่วนกุศลนี้โดยทั่วกัน..

ขออาราธนาอัญเชิญ บารมีแห่งคุณพระศาสดา สัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ทั้งหมด คุณบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ทั้งหมด ทั้งของหลวงปู่ทอง และของข้าพเจ้าทั้งหลาย และเทพเจ้าทั้งหมดทั่วทั้งสากล ได้โปรดดลบันดาลให้หลวงปู่ทอง วัฒฑโณได้หายจาก อาการอาพาธ โดยเร็ว ขอให้หลวงปู่ท่านมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ยิ่งๆขึ้นไปโดยเร็วด้วย เทอญ..

สาธุ สาธุ สาธุ..

5. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

วันนี้ได้ไปกราบเยี่ยมหลวงปู่มา อาการหลวงปู่เป็นอย่างที่อ.ทิพย์แจ้งไว้ ท่านนอนซึม ตาลอย ซูบผอมลงไปมากกว่าครั้งแรกที่ผมไปกราบเยี่ยมท่าน และไม่มีคนคอยดูแลท่าน ตอนนี้ท่านต้องให้ออกซิเจน+น้ำเกลือ+อาหารทางสายยาง แต่ท่านยังรับรู้ได้ว่าผมมากราบเยี่ยมท่าน

ตามความเห็นของผมถ้าอยากให้อาการของหลวงปู่ดีขึ้นต้องหาคนที่ไว้ใจได้มาดูแลท่านอย่างจริงจัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ....

7. HellBoy

ต้องขอขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านนี้มากนะครับ ขออนุโมทนาด้วยทุกประการนะครับ

09:17 AM กริด99
    12:02 AM sitprogpo

ตอนนี้ 11.50 คุณแม่ไปเยี่ยมดูอาการหลวงปู่ ป้อนรังนกและป้อนนมอยู่ครับ

8. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. HellBoy

ไฟล์ที่แนบมา:

10. HellBoy

สวัสดียามค่ำคืนครับ

11. kato_king

kato_king เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับ อ.ทิพย์
    ตอนนี้อาการล่าสุดของหลวงปู่เป็นอย่างไรบ้างครับผม...

12. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

บุญที่ได้จากการอุปฐากพระอริยเจ้านั้นยิ่งใหญ่ไพศาลผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

13. HellBoy

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>HellBoy, gamcai51, sudpob </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ ทุกท่าน

14. HellBoy

อาการล่าสุด ดีขึ้นเล็กน้อยครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปดูแลท่าน

วันอังคารที่ผ่านมา คุณแม่ผมไปดูแลท่าน ได้ป้อนนม และ น้ำส้มคั้นสดๆ ครับ

ท่านพอดื่มได้บ้าง

ดูสีหน้าดีขึ้นครับ

15. HellBoy

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่คอยเป็นห่วงเป็นใยท่าน

ขอบุญกุศลและอานิสงค์ทั้งหลาย ที่ผมและทุกท่านได้พำเพ็ญเพียรมา จนถึงปัจจุบัน

จงเป็นเหตุและอุปนิสัยปัจจัยให้ทุกๆท่านจงถึงแก่ความสุข พ้นจากความทุกข์ทั้งปวงด้วยเทอญ

ขอทุกท่านได้ร่วมโมทนา

16. ทุเรียนทอด

ขอร่วมอนุโมทนา กับทุกๆท่านด้วยคนครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามะ

17. ทุเรียนทอด

หลวงปู่ทองท่าน มรณะภาพแล้ว ครับ

ขอแสดงความไว้อาลัยต่อการละสังขารขององค์หลวงปู่ด้วย และสำนึกในพระเมตตาคุณ และบริสุทธิคุณ ต่อองค์หลวงปู่ด้วยความเคารพยิ่งครับ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้