แจ้งด่วน..สิ้นพระป่าปฎิบัติดีปฏิบัติชอบ"หลวงปู่มหาเนียม สุวโจ"

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 10 มีนาคม 2008.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ขอน้อมกราบ..องค์หลวงปู่ครั้งสุดท้ายครับ
    เชื่อแน่ว่าหลวงปู่หมดแล้วช่งความทุกข์ทั้งหลายเข้าแห่งทางพระนิพานหมดแล้วสิ้นชาติแล้ว..ขออนุโมทนาครับ

กระผมคนมีกิเลสรู้สึกเสียใจน้ำตาไหลครับ..ที่สูญเสียพระปฎิบัติกรรมฐานที่จริงจังอีกรูปหนึ่ง ใครอยู่กรุงเทพฯ อย่าลืมไปรดน้ำศพหลวงปู่นะครับ

2. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    เมื่อวานไปตอนบ่ายสามแล้ว เพราะต้องรีบเคลียงานและติดฝน กว่าจะไปถึง ก็ เกือบๆ 4 โมง วัดจะอยู่หลังโรงแรมรัตนโกสินทร์ ซึ่งมียอดเจดีย์ เป็นที่หมายครับ

ไปถึงได้เจอญาติธรรมหลายท่าน และได้สรงน้ำและขอขอมาหลวงปู่ จากนั้น ได้กราบ ครูบาอาจารย์หลายรูปเลยครับ เช่น เจ้าคุณสนธิ์ วัดพุทธบูชา หลวงปู่ท่อน หลวงปู่บุญฤทธิ์ หลวงปู่จันทร์แรม หลวงปู่ทอง วัดอโศการาม เป็นต้น

จากนั้นมีพิธีสรงน้ำหลวงอาบศพ โดยมี ท่านเจ้าคุณพระพรหมมุนี รักษาการเจ้าคณะใหญ่ธรรมยุต และรักษาการเจ้าอาวาสวัดมกุฏกษัตริยาราม เป็นประธานในพิธี

ดูรูปงานสรงน้ำศพหลวงปู่ได้ที่

http://larndham.net/index.php?showtopic=30862&st=30

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ไปในงานด้วยครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2008
  3. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ขอกราบนมัสการองค์หลวงปู่ครับ และหากผมได้เคยประมาทพลาดพลั้งทั้งทางกาย วาจา ใจ ขอหลวงปู่โปรดเมตตาอดโทษกรรมนั้นด้วยคับ

อนุโมทนากับหลวงปู่ที่สิ้นภพสิ้นชาติแล้ว และ
    อนุโมทนากับท่านที่ไปกราบหลวงปู่ด้วยครับ

4. noombouy

noombouy เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอกราบนมัสการหลวงปู่ ครับ

5. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    มหาเถเรประมาเฑนะ ทวาระตะเนนะกะตัง
    สัพพัง อะปะระทัง ขะมะตุเมภันเต

หากข้าพเจ้ากระทำกรรมล่วงเกินอันใดต่อหลวงปู่ ด้วยกาย วาจา ใจ ทั้งที่ล่วงรู้ มิล่วงรู้ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง ข้าพเจ้ากราบขอขมา ขออโหสิ ในกรรมทั้งปวง...
    หลวงปู่มหาเนียมเป็นพระที่มีจริยวัตรงดงาม ระหว่างที่ท่านรับบิณฑบาต ท่านจะภาวนา "พุทโธ" ตลอด ท่านมีเมตตาสูง สงเคราะห์หาทุนการศึกษาให้เด็กๆ เป็นต้น ขอน้อมกราบหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูงเจ้าค่ะ...

6. แม๊ก บางไทร

แม๊ก บางไทร เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกเสียใจครับที่หลวงปู่ละสังขาร ผมเองได้มีโอกาสเข้าไปวัดป่าภูริทัตตปฏิปทารามบ่อยๆ เพราะอยู่ไม่ไกลจากที่พัก(อ.บางไทร) และได้ไปกราบหลวงปู่ที่ท่านนอนพักรักษาตัวอยู่หลายครั้ง แม้ท่านจะนอนป่วยแต่ท่านก็เมตตาธรรมให้คนมีกิเลสอย่างเราได้รู้ว่า นี่แหละคือสังขารที่ไม่เที่ยง และต้องดับไปตามกาลเวลา

7. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ขอกราบหลวงปู่ครับ

8. phil

phil เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงปู่ด้วยคนค่ะ

9. อิคคิวซัง

อิคคิวซัง เป็นที่รู้จักกันดี

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทะวาระตะเยนะกะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุโน ภันเต

10. สมิทธิ์

สมิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    กราบขอขมา และ น้อมถวายมุทิตาอาลัย
    แด่องค์หลวงปู่ผู้มากล้นพระคุณของศิษย์ครับ

กรรมอันใดที่เคยได้ล่วงเกินต่อองค์หลวงปู่
    โดยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม
    โดยเจตนา หรือมิได้เจตนา
    ทั้งต่อหน้าและลับหลัง

ขอองค์หลวงปู่ท่าน โปรดงดซึ่งโทษล่วงเกินนั้น เทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2008
  11. wonderisland

wonderisland เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอขมา และ น้อมถวายมุทิตาอาลัย ใน สังฆานุสสติ

12. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ขออนุโมทนาครับ

13. แดนโลกธาตุ

7

หลวงตามหาบัว กล่าวถึงหลวงปู่มหาเนียม

http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=2329&CatID=2

หลวงตามหาบัวเทศน์อบรมฆราวาส ณ วัดป่าบ้านตาด

เมื่อวันที่ ๒๔ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๖

โลกไม่สงบเพราะขาดศีลขาดธรรม

(ลูกศิษย์มาจากโรงพยาบาลวชิระ ภูเก็ต) ภูเก็ตหลวงตาก็เคยไป เคยไปพักที่นั่นเหมือนกัน ท่านมหาเนียม เป็นเจ้าอาวาสอยู่นั่น เพื่อนกันตั้งแต่หนุ่มๆ ท่านอยู่วัดอโศการาม เราไปๆ มาๆ เข้าๆ ออกๆ อยู่วัดนั้นเลยคุ้นกัน ตั้งแต่ก่อน ๒๕๐๐ นู่น ดูว่าท่านจะเป็นคนภูเก็ตหรือไงเราลืมเสีย แล้วท่านไปเป็นสมภารอยู่ที่วัด.. เราไปเราก็ไปพักกับท่าน

<TABLE width="100%" bgColor=#e4f3f3 border=0><TBODY><TR><TD>(มุ่งเต็มใจ)</TD><TD></TD><TR><TD colSpan=2>
    ไปสรงน้ำศพหลวงปู่เนียมที่ศาลา วัดบูรณศิริมาตยาราม กทม.
    ( ซึ่งวัดนี้ ตั้งอยู่ใกล้บริเวณศาลอาญา สนามหลวง อยู่ใกล้โรงแรมรอแยล)มาครับ
    หลวงปู่ ครูบาอาจารย์มากันมาก ต่างมาร่วมสรงน้ำศพหลวงปู่เนียม อาทิเช่น พระอาจารย์ คำบ่อ พระอาจารย์ เจริญ วัดถ้ำปากเปียง พระอาจารย์ทอง วัดอโศการาม ท่านเจ้าคุณพัลลภ(ผมมักได้มีโอกาสกราบท่านที่มูลนิธิลป.มั่น) เดินมาคุยด้วยว่าทราบข่าวได้อย่างไร บอกว่า ผมลงข่าวผ้าป่าลป.เนียมที่เวบธรรมะครับ แล้วเพื่อนเขานำข่าวมาแจ้งเลยได้มากราบครับ ฯลฯ ก่อนกลับออกมาได้ทำบุญร่วมกับงานด้วยได้รูปภาพ ลป.เนียม ภาพถ่ายหมู่ของลป.กับลป.เหรียญ ฯลฯ ได้เหรียญของท่านเป็นที่ระลึกด้วยครับ กราบร่างท่านแล้วได้นั่งสงบระลึกถึงพระพุทธศาสนา ชั่วขณะหนึ่ง เป็นบรรยากาศที่อบอุ่นยิ่ง ไดัระลึกถึงคุณลป.เนียมที่เคยเมตตาผมมา สบายใจยิ่ง ได้กราบลป.คำบ่อ ลป.เจริญ ลพ.ทอง และคณะสงฆ พร้อมขอพรปรารถนาพุทธภูมิ ครับ

ขากลับลงมาจากศาลา จะเข้าชั้นล่างที่คนบอกว่ามีสุขาตั้งอยู่ พบครูบาอาจารย์อาวุโสท่านหนึ่งยืนขวางอยู่ ท่านมองจ้องหน้าผมนิ่ง แล้วถามว่ามาจากภูเก็ตหรือ <!--emo&:18:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:16:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:14:-->[​IMG]<!--endemo--> ผมบอกว่าเปล่าครับ มาจากกทม. แล้วท่านก็กล่าวว่า ท่านมีเหรียญลป.เนียมเหรียญหนึ่ง ได้มากับมือลป.เนียมนาน15-16ปีแล้ว ตั้งใจจะให้กับพระหรือคนที่มาจากภูเก็ต ที่รู้คุณของลป.เนียมเป็นพิเศษ ในใจผมคิดว่า เอ เราเพิ่งระลึกถีงท่านตอนอยู่ข้างบน และทราบซึ้ง ในเมตตากรุณาที่ท่านให้สมัยท่านยังแข็งแรง แก่กิจกรรมพระศาสนาที่เราดำเนินอยู่เป็นพิเศษ (ท่านเคยมางานที่ผมจัดโดยผมไม่ได้เชิญท่าน เกี่ยวกับกิจกรรมอุทิศบุญให้กับพี่น้องที่ประสบทุกข์ภัยทางภาคใต้ โดยผมมาทราบที่งาน ว่าท่านเป็นพระผู้อาวุโสสูง(สุด?) ในสายลป.มั่น ทางภาคใต้ ผมก็ยินดีและปลื้มปิติมาก ที่ท่านเมตตามา โดยไม่ทราบว่า อะไรเป็นสาเหตุให้ท่านเมตตามางาน ที่ตั้งใจให้เกิดประโยชน์ส่วนรวมแก่ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ในครั้งนั้นครับ ) และก็คิดในใจว่า ถ้่าท่านจะให้ผมๆก็ยินดีรับครับ ท่านเหมือนจะอ่านใจได้และไม่ปฏิเสธ ได้ล้วงเข้าไปหยิบเหรียญลป.เนียมพกติดเข็มกลัดที่มีเหรียญเดียวนั้นมามอบให้ ผมคิดในใจว่า เอ หรือท่านจะมีความจำเป็นประการใด ท่านมาจากภูเก็ต แล้วขาดค่าพาหนะ? ผมจึงได้ถามว่าท่านเดินทางมาได้อย่างไร ท่านตอบว่ามากับรถบัสของวัดอโศการาม แล้วท่านก็เดินหันหลังจากไปทันที ผมก็เลยเข้าใจเอาเองว่า ผมได้รับเหรียญจากท่าน มาด้วยความเมตตากรุณาที่บริสุทธิ์ของท่านและบารมีของลป.เนียมด้วยความเคารพอย่างยิ่งครับ
    แล้วผมก็หมดทุกข์อยากเข้าห้องน้ำไปเฉยๆ เดินทางกลับออกจากวัดครับ

ผิดพลั้งล่วงเกินท่านใดไปขออภัยขมาครับ <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. แดนโลกธาตุ

7

รูปหลวงปู่มหาเนียม กับหลวงปู่ท่อน ถ่ายที่กุฏิหลวงปู่พุธ วัดป่าสาลวัน เนื่องในโอกาสวันบูรพาจารย์ (รู้สึกจะเป็นปี 2547) รูปจากพระมหาจิรวัฒน์ จิรวฑฺฒโน

สังขารหลวงปู่ พระพุทธรูปประจำวันเกิด และพัดยศพระราชาคณะชั้นสามัญ

พระเถระสรงน้ำหลวงปู่

15. แดนโลกธาตุ

7

ท่านเจ้าคุณพระพรหมมุนี รักษาการเจ้าคณะใหญ่ธรรมยุต และรักษาการเจ้าอาวาสวัดมกุฏกษัตริยาราม ประธานในพิธีเดินทางมาถึง

ท่านเจ้าคุณพระพรหมมุนี

น้ำสรง

กรวยธูป เทียนและดอกไม้ที่จะวางลงมือหลวงปู่ในตอนบรรจุศพ

บาตรของหลวงปู่

16. แดนโลกธาตุ

7

พระอาจารย์คงฤทธิ์ วัดพระยายัง กทม

พระราชภาวนาพินิจ วัดพุทธบูชา กทม

หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ที่พักสงฆ์สวนทิพย์ นนทบุรี

หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ที่พักสงฆ์สวนทิพย์ นนทบุรี

17. แดนโลกธาตุ

7

หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดป่าศรีอภัยวัน จ.เลย

พระอาจารย์ภัลลภ อภิปาโล วัดป่าเชิงเลน กทม.

หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต, หลวงปู่ท่อน ญาณธโร

น้ำหลวงอาบศพ ถูกอัญเชิญมาถึง

18. แดนโลกธาตุ

7

หลวงปู่จันทร์แรม เขมสิริ วัดเกาะแก้วธุดงคสถาน จ.บุรีรัมย์

หลวงปู่จันทร์แรม เขมสิริ วัดเกาะแก้วธุดงคสถาน จ.บุรีรัมย์

พระอาจารย์บุญช่วย ปญฺญวันโต วัดป่าภูริทัตตปฏิปทาราม อ.สามโคก จ.ปทุมธานี

19. แดนโลกธาตุ

7

ถึงช่วงพิธีการ เจ้าหน้าเตรียมสถานที่และสังขารหลวงปู่

พระพรหมมุนี เป็นประธานสรงน้ำหลวงอาบศพ

เจ้าหน้าที่จากสำนักพระราชวังศ์ที่จะมาบรรจุศพหลวงปู่กราบขอขมา
    หลังจากนั้นก็เป็นช่วงการทำการห่อศพ และบรรจุศพลงในหีบทองทึบ

20. แดนโลกธาตุ

7

พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์

ประธานฯ จุดธูปเทียน

ทอดผ้าบังสุกุล

พระสงฆ์ทั้งนั้นพิจารณาผ้าบังสุกุล