แจ้งเรื่อง Palungjit.org และขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกคน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 7 กรกฎาคม 2013.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145

ประกาศขอความร่วมมือนะครับจากสมาชิกทุกคน
    (ช่วยกระจายข่าวด้วยครับ)

เว็บพลังจิตขออนุญาตแจ้งเรื่องการเปลี่ยนโดเมนเข้าเว็บจากของเดิม www.palungjit.org เป็น www.palungjit.org แทน

สำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นปัญหาด้านเทคนิค ซึ่งเกิดจากบริษัทรับจดโดเมนเนมที่ประเทศอังกฤษไม่ได้แจ้งเตือนล่วงหน้าก่อนโดเมนหมดอายุ (ปกติจะมีการแจ้งล่วงหน้าตามลำดับ) โดยเว็บพลังจิตได้ประสานไปยังบริษัทรับจดทะเบียนแล้ว แต่บริษัทปฏิเสธความรับผิดชอบและให้ไปติดต่อกับชาวปากีสถานที่จดโดเมนไป

เว็บพลังจิตได้ติดต่อขอโดเมนซื้อโดเมนคืน แต่ชาวปากีสถานคนนี้แจ้งมาว่าจะขายในราคา ๑๐,๐๐๐ เหรียญสหรัฐ ซึ่งเว็บพลังจิตมองว่าแพงมาก เนื่องจากการจดโดเมนมีค่าธรรมเพียงปีละ ๑๐ เหรียญสหรัฐเท่านั้น ดังนั้นในเบื้องต้น เว็บพลังจิตได้ตัดสินใจใช้โดเมนเนมสำรองแทน (www.palungjit.org) ส่วนจะเอา palungjit.org กลับคืนมาหรือไม่นั้น ต้องรอพี่ WebSnow ตัดสินใจครับ

เว็บพลังจิตตั้งข้อสังเกตไว้ว่า การที่บริษัทรับจดทะเบียนไม่แจ้งเตือนลูกค้าล่วงหน้าว่า "เกิดจากข้อผิดพลาดของระบบอัตโนมัติ" หรือ "เกิดจากความตั้งใจ" เพราะโดยปกติแล้วปกติบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่จะแจ้งลูกค้าต่ออายุโดเมนตามระยะเวลาต่าง ๆ นอกจากนั้น ชาวปากีสถานที่จดโดเมนเนมของเว็บพลังจิตไปนั้นใช้ระบบอัตโนมัติในการจดทะเบียนโดเมนเนม (ปัจจุบันเขาจดได้แล้ว)

ณ ขณะนี้เว็บพลังจิตกำลังประสานไปยังบริษัทที่อังกฤษอยู่ เนื่องจากเป็นข้อบกพร่องของบริษัทหรือไม่ เนื่องจากระบบไม่ได้แจ้งให้ลูกค้าทราบก่อน ดังนั้นขอให้ทุกท่านไม่ต้องกังวลใจนะครับ เพราะได้รับการยืนยันมาจาก พี่ WebSnow (เจ้าของเว็บพลังจิต) ว่า

"แม้ว่า (อาจจะ) ไม่มี palungjit.org แต่เว็บพลังจิตจะดำเนินการต่อไปภายใต้ชื่อ Palungjit.org นะครับ"
    (ก็ยังหวังลึก ๆ ว่าจะได้ palungjit.org คืนมาครับ)

ในเบื้องต้นทีมงานเว็บได้เปิด FB ใหม่เพื่อป้องกันการจด Palungjitorg
    ซึ่งทุกท่านสามารถติดตามข่าวทาง FB ได้ที่
    http://www.facebook.com/Palungjitorg

สำหรับข้อมูลในเว็บพลังจิตนั้น "ไม่ได้เสียหายอะไรครับ" เพราะ โดเมนเนม เป็นเพียงช่องทางการเข้าเว็บเท่านั้น ส่วนเนื้อหาของเว็บพลังจิตไม่ได้เสียหายอะไร ยกเว้นลิงค์เชื่อมโยงไปกระทู้ต่าง ๆ ซึ่งพี่ WebSnow กำลังแก้ไข โดยในวันอาทิตย์นี้ทางเว็บจะชี้แจงให้ทราบอีกครั้งครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นเครื่องยืนยัน "กฎของไตรลักษณ์" ได้เป็นอย่างดีครับ ปัญหานี้เป็นข้อบกพร่องของเว็บเองด้วยและเราก็ยอมรับในข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น สำหรับรายละเอียดอื่น ๆ นั้น

พี่ WebSnow เจ้าของเว็บพลังจิตจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง ดังนั้นขอให้ทุกท่านกรุณาฟังการชี้แจงจากทางเว็บพลังจิตนะครับ

"เว็บพลังจิตจะกลับมาอย่างเข้มแข็งและรักกันมากขึ้นกว่าเดิม ไม่ว่าชื่อเราจะเป็นอะไรก็ตาม แต่หัวใจของชาวพลังจิตจะรวมกันเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาต่อไป ตอนนี้อยากให้ทุก ๆ คนให้กำลังใจพี่ WebSnow กันครับ"

ทีมประชาสัมพันธ์เว็บพลังจิต
    www.palungjit.org

๖ ก.ค. ๕๖ เวลา ๒๓.๔๐ น.

หมายเหตุ : เรื่องนี้เราไม่ต้องตำหนิใครเพื่อเป็นการต่อกรรมซึ่งกันและกันนะครับ เราต้องใช้สติในการแก้ไขปัญหาครับ ทั้งนี้ทีมประชาสัมพันธ์ได้จดโดเมน palungjit.biz เพิ่มเติมไว้อีก 1 โดเมนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2013
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    จริง ๆ แล้ว ผมขอพี่ WebSnow ช่วยตอบ แต่พี่เว็บบอกว่า "ไม่เป็นไร"
    แต่ผมไปอ่านข้อความจากเว็บต่าง ๆ แล้ว มี "ข่าวลือ" ค่อนข้างจะเยอะ
    ประกอบกับตอนนี้พี่ WebSnow กำลังแก้ไขเว็บอยู่
    ดังนั้นอาจต้องใช้เวลาในการเขียนกระทู้ชี้แจงสมาชิก

ดังนั้นผม (Komodo) ในฐานะที่เป็นทีมงานศูนย์ประชาสัมพันธ์ของเว็บพลังจิต
    จึงขออนุญาตแจ้งให้ทุกคนทราบให้เข้าใจตรงกันนะครับ

ทั้งหมดนี้ผมถามเองตอบเอง ถ้าผิดพลาดประการใด ผม (Komodo) ขอรับผิดชอบทั้งหมดแต่เพียงผู้เดียวครับ

1. ปัจจุบัน palungjit.org ถูกชาวต่างชาติจดโดเมนไปแล้วใช่ไหม

ตอบ = จริงครับ แต่ปัจจุบันกำลังหาช่องทางในการเอากลับมาคืนอยู่ เนื่องจากบริษัทที่รับจดโดเมน
    ไม่ได้มีการแจ้งเตือนล่วงหน้า 60 วัน ซึ่งจะด้วยข้อผิดพลาดของระบบหรืออื่น ๆ ก็ตาม
    ขอให้รอพี่ WebSnow ออกมาชี้แจง (ขอเวลาสักนิด ตอนนี้แก้ไขเว็บให้ใช้งานได้ตามปกติอยู่)

2. มีข่าวลือว่า palungjit.org เอาโดเมนตัวเองไปขาย และตั้งใจเปิด Palungjit.org แทนนั้น

ตอบ = ไม่เป็นความจริงครับ เว็บพลังจิตไม่มีนโยบายแบบนั้น และเรารัก palungjit.org เหมือนทุก ๆ คน
    ดังนั้นเราไม่ทำแน่ ๆ ส่วน Palungjit.org นั้น เราจดโดเมนไว้นานแล้วครับ เป็นโดเมนสำรอง
    นอกจากนั้น แม้จะมีคนเอาโดเมนไปขายและมีคนซื้อโดเมน palungjit.org ไป
    แต่เขาก็ไม่สามารถซื้อ "หัวใจของชาวพลังจิตทุกคนที่ทำเพื่อพระพุทธศาสนาไปได้" ครับ

3. เว็บพลังจิตจะเลิกดำเนินการใช่หรือไม่

ตอบ = ไม่เป็นความจริงครับ เว็บพลังจิตตั้งขึ้นเพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี
    เรายืนยันเจตนารมย์ที่จะให้บริการต่อไปเรื่อย ๆ จนกว่าเราจะทำไม่ไหว ดังนั้นขอให้มั่นใจได้ว่า
    เว็บพลังจิตจะดำเนินการต่อไป ไม่ว่าจะด้วยชื่อใดก็ตามครับ แต่ตอนนี้เราใช้ www.palungjit.org ก่อน

4. เข้าเว็บพลังจิตผ่าน www.palungjit.org แล้วหลุดตลอด

ตอบ = ตอนนี้พี่ WebSnow กำลังแก้ไขอยู่นะครับ อดใจรอนิดนึงนะครับ

5. ฐานข้อมูลของเว็บพลังจิตเสียหายหรือไม่

ตอบ = ฐานข้อมูลไม่เสียหาย เพราะเป็นคนละส่วนกัน แต่เนื่องจากลิงค์บางอันยังเป็น .com อยู่ ดังนั้นต้องใช้เวลาแก้ไขครับ

6. สมัครสมาชิกพรีเมี่ยมแล้วจะได้รับการคุ้มครองหรือไม่ครับ

ตอบ = ทุกท่านที่สมัครสมาชิกพรีเมี่ยมจะได้รับความคุ้มครองสิทธิของท่านครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลครับ

7. มีคนบอกว่า เว็บพลังจิตมีรายได้จากค่าโฆษณาเยอะ

ตอบ = ในปัจจุบันเว็บพลังจิตมีรายได้ 4 ส่วน คือ
    1. ค่าสมัครสมาชิกพรีเมี่ยม 2. ค่าโฆษณา 3. เงินบริจาคค่า Server และ Hosting และ 4. เงินทำบุญจากการบูชาวัตถุมงคลที่สมาชิกมอบให้
    จะเห็นได้ว่าตลอด 10 ปีที่ผ่านมา เราเริ่มจาก 0 เราทำงานด้วยใจ ทีมงานทุกคนก็เป็นทีมงานอาสาสมัคร (ไม่ได้รับผลตอบแทนใด ๆ)
    แต่เรามีรายจ่ายเพิ่มขึ้นทุกปี ไม่ว่าจะเป็นการซื้อ Server ใหม่ การซ่อมบำรุงอุปกรณ์ ค่าเช่า Hosting และอื่น ๆ
    ซึ่งรายได้ 4 ส่วนไม่เพียงพอ ดังนั้น พี่ WebSnow จึงต้องทำธุรกิจส่วนตัวและนำกำไรมาบำรุงเว็บพลังจิต
    (เรื่องนี้หลายคนอาจไม่เคยรู้ และเข้าใจว่า เว็บพลังจิตมีเงินเยอะ แต่จริง ๆ ไม่เยอะครับ ถ้าคนติดตามเว็บมานานจะรู้ดีครับ)

8. เสื้อพลังจิต ๑๐ ปี จะเป็นอย่างไร

ตอบ = ในเบื้องต้นผมแจ้งโรงงานแล้ว และคิดว่าจะเปลี่ยนโลโก้เป็น Palungjit.org ครับ

9. เว็บพลังจิตจะดำเนินการอย่างไรต่อไป

ตอบ = ในเบื้องต้นเราใช้ชื่อ Palungjit.org ก่อนครับ ส่วนชื่อเดิมคงต้องหาวิธีเจรจากับบริษัทที่รับจดและผู้ที่จดไปครับ
    สำหรับแนวทางอื่น ๆ รอพี่ WebSnow แจ้งให้ทราบนะครับ และขอความกรุณาอย่าโพสต์หรือกระจายข่าวลือที่บั่นทอนกำลังใจกันนะครับ
    ปัญหาที่เกิดขึ้น ผมเชื่อว่าไม่มีใครอยากให้เกิด แต่เมื่อมันเกิดไปแล้ว เราต้องมีสติสัมปชัญญะและก้าวผ่านมันให้ได้ครับ

10. ทีมงานรู้สึกอย่างไรบ้างในสิ่งที่เกิดขึ้น

ตอบ = ก็เสียใจบ้าง แต่ไม่เสียดาย เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นการยืนยันในสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนเรื่อง "ไตรลักษณ์" คือ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป
    แม้ palungjit.org จะเอากลับคืนมาได้หรือไม่ก็ตาม มันไม่ใช่เรื่องสำคัญหรอกครับ
    สิ่งสำคัญ คือ "ความดีของเว็บพลังจิตและชาวพลังจิตทุกคนจะอยู่ในหัวใจเรา และเราจะต้องเดินไปข้างหน้าต่อไป"

วันนี้ทีมงานทุกคนพร้อมที่จะสนับสนุนเว็บพลังจิตต่อไป ภายใต้การนำของพี่ WebSnow ครับ

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม ผมอยากให้พวกเราเชื่อใจพี่ WebSnow
    และไม่ว่าเราจะใช้ชื่ออะไรก็ตาม เราจะก้าวไปข้างหน้าด้วยกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2013
  3. Komodo

145
  4. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    ไม่ได้เข้าเว็บมาเป็นเดือน งานตรึม คอมเจ๊ง แล้วก้อเน็ตมันห่วย เลยตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้เครือข่ายใหม่ เพิ่งจะลงตัวใช้ได้ไม่กี่วัน

ก่อนโดนฉกแป๊บเดียว ยังเข้ามาค้นเรื่องลำดับญาณที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้อยู่เลย พอวันเสาร์เกิดอารัยขึ้นเนี่ย !?!?!?!

แต่คิดว่าพลังจิตคงไม่ทิ้งสมาชิก/พุทธศาสนิกชนกันง่ายๆ หยั่งงี้ เลยลองถามอากู๋ดู มีสมาชิกไปโพสต์ไว้ในเว็บนึง ก้อเลยพอจะทราบข้อมูล และลองเข้ามาใช้.org ดู

คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนมาใช้.org ไปตลอด ก้อคงไม่เป็นไร เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นๆก้อจะทราบกันเอง

เป็นกำลังใจทีมงานทุกๆท่านค่ะ ^^

5. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

จำเป็นต้องรอการแจ้งเตือนด้วยใช่ไหมครับ? ถึงจะต่ออายุโดเมนได้

เพราะผมเองก็เช่าโดเมนให้ทางวัดฯใช้อยู่ ก็อาศัยเค้าแจ้งเตือนเหมือนกัน

ถ้าผมจำวันที่หมดอายุได้ ก็อาศัยการต่ออายุได้อัตโนมัติเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องรอให้ใครมาแจ้ง

6. ขาล

ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    ไม่เป็นไรหรอกค่ะ เราจะช่วยกระจายข่าวให้คนอื่นทราบ ว่าให้เข้าwww.palungjit.org

7. Komodo

145
    บางทีเราต่ออายุทีละหลายปี อาจจะมีพลาดบ้างครับ
    แต่เราใช้บริการมานานและที่ผ่านมามีการแจ้งลูกค้าตลอดครับ

มันเป็นมาตรฐานที่ควรแจ้งครับ โดเมนหลุดไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เลย
    ผมใช้บริการในไทยมีอีเมล์แจ้งล่วงหน้าเยอะมากครับ

แต่ในกรณีนี้ไม่มีเลย แถมคนจดคนใหม่เป็นนักเก็งกำไรจากการขายโดเมนด้วยครับ คิดว่าเรื่องนี้ไม่ใช่กรณีปกติครับ

8. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ดีใจเป็นที่สุดค่ะ ... ไม่ว่าช่องทางการสื่อสารกับเพื่อนชาวพลังจิต จะเป็นเช่นไร..จะตามไปค่ะ.. คิดถึงบอร์ดค่ะ. กราบขอบพระคุณเจ้าของเวปนะคะ ^-^

9. สว่างแสง

สว่างแสง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาตามปกติก็ยังแปลกใจว่าทำไม ไปหน้าเว็บอื่นแต่ผมก็หาทางเข้ามาดูจนได้ว่าเกิดอะไรขึ้น เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับผู้ทำเว็บและสมาชิกทุกท่าน

10. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ยังไงหน้าเว็บเดิมไม่เปลี่ยนแปลง จะ com หรือ org หรือดอทอะไร ไม่สนขอให้เข้ามาแล้วรู้ว่านี่คือ ที่เก่าที่ฉันยืน เป็นกำลังใจให้เจ้าของเว็บพลังจิตและทีมงานทุกท่าน

11. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    เป็นกำลังใจ ให้ผ่านพ้นอุปสรรคทุกอุปสรรคไปได้ด้วยดีคะ
    เราจะสู้ด้วยกัน
    สู้ สู้ คะ

12. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    เป็นกำลังใจทีมงานทุกๆท่านครับ

13. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    มาลงชื่อให้กำลังใจ ทีมงานเวปพลังจิต ด้วยคน...

ข่าวลือเยอแยะมากมายในเวปพันทิพ ตอนนี้เข้าใจชัดเจนแล้ว... สู้ๆ ค๊าบบบ

14. taoreedman

taoreedman เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2013
    เข้าใจ รับทราบ

15. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กล่าวชอบแล้วค่ะ คุณKomodo

ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น เราจะผ่านพ้นอุปสรรคไปให้ได้และเดินหน้าต่อไปค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของเว็บและทีมงานทุกท่านค่ะ

16. numd

numd Active Member

22 พฤศจิกายน 2007
    เป็นอีกหนึ่งแรงใจครับ...

17. ฐนพลศ์

ฐนพลศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2013
    จะ .com หรือ .org ก็ตามแต่ จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่
    ...แต่ขอบคุณทางเวปที่ทำให้ผมได้มีแหล่งศึกษาเรียนรู้ต่างๆของครูบาอาจารย์ ของคนในเวป
    ได้อะไรจากในเวปนี้ มากๆๆๆๆๆครับ
    จากความรู้สึกครับ
    เป็นกำลังใจให้ทางเวปทุกท่าน ให้เวปอยู่นานๆครับ

18. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    น่าจะแจ้งความที่อังกฤษดู?

19. kingking01

kingking01 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจไห้ครับ เว็บดีๆ อย่างนี้ ไม่น่าเจอเหตุการณ์แบบนี้เรย

20. Talrae

Talrae เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบค่ะ

อาร์เข้าไปกดไลค์เพจเฟซบุ้คแล้วนะคะ ^^

ปล.ช่วงที่เข้าเว็บพลังจิตไม่ได้นั้น เหมือนลงแดงเลยค่ะ TT^TT