แจ้งเรื่อง Palungjit.org และขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกคน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 7 กรกฎาคม 2013.

1. xxxxx55555

xxxxx55555 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้เวปครับ

2. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาใจช่วย และขอเป็นกำลังใจให้ครับ จากกลุ่ม ตามรอยหลวงพ่อเงินพุทธโชติ ครับ

ขอร่วมปิดทองคำเปลวให้กับพลังจิตอีกหนึ่งแผ่นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2013
  3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คนข้างนอกเขาจะพูดยังไงก็ปล่อยเขาไปนะครับ

"ความจริง คือ ความจริง"

ผมเชื่อในความจริงและเชื่อในพี่ WebSnow ครับ
    เพียงแต่ตอนนี้ ทางเว็บยังไม่อยากชี้แจงอะไรมากครับ

ตอนนี้พี่ WebSnow คงพยายามคิดวิธีหาทางเอา palungjit.org คืนมา

ดังนั้นการชี้แจงในเว็บพลังจิต ผมจะชี้แจงในเบื้องต้นเท่านั้นนะครับ
    ข้อมูลนอกจากนี้แม้ผมจะรู้ แต่ยังไม่อยากจะพูดอะไรครับ

รอพี่ WebSnow ชี้แจงจะเหมาะสมที่สุดครับ

4. yai27

yai27 สมาชิก

เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ

5. จตุรพร๑๙

จตุรพร๑๙ เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันสู้และก็สู้เป็นกำลังใจให้ชาวพุทธด้วยกัน

6. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจค่ะอย่างน้อยก็เข้ามาเวปพลังจิตได้หลังจากที่งงอยู่หลายวันว่าทำไม เป็นของต่างชาติไปงั้น เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนนะคะ สู้ ๆ ค่ะ

7. simmie

simmie เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2010
    ชื่อเวปจะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ไม่สำคัญ อยู่ที่เจตนาเป็นกุศลเพื่อตอบแทนพระพุทธศาสนา...ความรู้สึกดีๆ ไม่เปลี่ยนแปลง

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกๆ คน

8. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Websnow และทีมงานพลังจิตทุกท่าน สู้ ๆ ค่ะ

9. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านค่ะ.....[​IMG]

10. เต้อ๋อง8

เต้อ๋อง8 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ

11. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านนะคะ ไม่เป็นไรหรอกนะ เราจะยังอยู่เคียงข้างกันตลอดไปค่ะ

12. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

Internet เป็นเรื่องของ domainname กับ IP address

เรื่องของการขโมยชื่อ domainname นั้นมีมานานแล้วนับเป็น 10 ปีขึ้นไป domainname เป็นชื่อสมมุติ แต่แก่นของมันเป็น IP ซึ่งเป็นบัญญัติ หากทางเวป palangjit มีความต้องการที่จะป้องกันปัญหาแบบนี้ในอนาคต ก็ควรจะต้องมี Stastic IP Address อย่างต่ำ 1 หมายเลข แล้วทำ Host ตัวเองโดยไม่ต้องไปพึ่งพาอาศัยผู้อื่นอีกต่อไป

เรื่องของ Stastic IP Address นี้สามารถปรึกษา ISP ในเมืองไทยก็ได้ เช่น สำนักงานของ เวป pakangjit ในกรุงเทพใช้ Internet ของใคร มีอัตรา upstream vs downstream เท่าไร หรือศึกษา package ต่าง ๆ จาก ISP ทั้งหลายดู หาก upstream ไม่พอก็อาจหาทางทำ MAN (Metropolitan Area Network) ต่อไปในอนาคตได้ เพียงแต่ Database จะต้องอยู่ภายในขอบเขตของ Router จุดเดียว จากนั้นจึงทำ IPsec เพื่อป้องกันตัว Database ไม่ให้โดนขโมยทาง Internet ได้

palangjit ควรจด palangjit.or.th ไว้อีก 1 ชื่อเพราะมากกว่า 90% ของ network จะวิ่งอยู่ในเมืองไทย หลังจากจดชื่อแล้ว ให้ Setup Registra ให้ชี้มาที่ Stastic IP Address ที่ Router ของ palangjit โดยตรง เรื่องของ Internet นั้นโดยหัวใจแล้วเป็นเรื่องของ Routing Protocol ดังนั้นหาก Set Router ให้ตรงกับ domainname แล้วจะสามารถตัดปัญหาปลีกย่อยต่าง ๆ ได้มากมาย รวมทั้งสามารถทำ MAN network ได้โดยไม่ยาก และอาจเป็นจุดเริ่มต้นของ palangjit cloud network ได้ในอนาคต

ควรจะ run DNS Server เองเพื่อเป็นการบริหาร palangjit network ให้เกิดความเข้มแข็งเป็นเอกภาพและยืนได้ด้วยตนเอง และควรตั้งชื่อ Stastic IP Address นั้น ๆ ให้เป็นชื่อ domainname ด้วย ไม่ต้องกลัวว่า Stastic IP Address จะไม่เป็นความลับนะครับ เพราะแค่ command line ตัวเดียวก็รู้ได้ว่าอะไรเป็นอะไร และ Stastic IP Address ไม่ใช่ความลับ แต่ทั้งหมดต้อง run behind firewall และ router นั้น ๆ ต้องมีขีดความสามารถในการเป็น cloaking device on Internet ในเวลาโดนโจมตีได้ ซึ่งปัจจุบันนี้สามารถหาซื้อได้โดยไม่ยาก ลองหาดูจาก Actiontec ก็ได้เพราะเพียงแค่ home router ก็สามารถทำสิ่งต่าง ๆ ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ได้ ราคาตกประมาณ 70 usd ในปีที่ผมซื้อ ทั้งหมดแล้วแต่รุ่นนะครับ

ด้วยความปรารถนาดี

จากการเคยเป็นผู้ควบคุมระบบ Web Hosting ในอเมริกามาก่อน

13. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,001
    บนพื้นดินรก ที่มีวัชพืช และต้นไม้ต่างๆแข่งกันเจริญเติบโต

ไม่ค่อยมีใครสนใจ อะไร มาก กับความรกรุงรัง ของเหล่าวัชพืชที่ขึ้นจนรก

.....จนวันหนึ่ง ที่เด็กหนุ่มคนหนึ่ง และ กลุ่มเพื่อน มาแพ้วถาง ขึ้นแปลงเล็กๆเพื่อปลูกดอกไม้ไว้บูชาพระ และปลูกไม้ผล พืชผักไว้ทาน

...... นานวันไป ผ่านฤดูต่างๆ แดดร้อน ลม ฝน

แปลงดอกเล็กๆ นั้น ก็ได้เจริญเติบโตสวยงาม ส่งกลิ่นหอม

พืชผัก พร้อมเด็ดทานได้

ผลไม้ เริ่มให้ผล

....ย่อมมีสัตว์ใหญ่มาล่าสัตว์เล็ก
    แมลงมาตอมดอกไม้และพืชผล

และคน ที่หวังจะมากอบโกย ขโมย
    ช่วงชิง หรือแม้แต่ใช้โอกาสนำไป ก็ย่อมมี

เป็นธรรมดาของโลก จริงๆ

....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2013
  14. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

74
    เป็นกำลังใจให้กับทีมงานครับ ถ้าทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่กระทบกับเนื้อหา และข้อมูลส่วนบุคคลของสมาชิก ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ เดินหน้าต่อภายใต้โดเมนเนมอันใหม่ เขาเอาชื่อไปก็แล้วแต่เขาเถอะครับ เพียงแต่ระมัดระวัง ป้องกันการเกิดปัญหาซ้ำในอนาคตครับ

15. pawreturn

pawreturn สมาชิก

เป็นกำลัจให้ทุกท่านค่ะ

16. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุที่เกิดกับเวบพลังจิตนี่แหละคือแนวทางการแสดงธรรมที่แท้จริง...
    สอนให้เราอย่ายึดติดกับรูปลักษณ์ภายนอก..เพราะอะไรมันก็ไม่เที่ยง
    เกิดขึ้น...ตั้งอยู่...ดับไป...แต่ให้เรามองไปที่เนื้อหาภายในที่แท้จริง
    ดังนั้นไม่ว่าจะนามสกุลดอดคอมหรือดอดอะไรก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่...ที่สำคัญขอให้
    จิตวิญญาณของพลังจิตคงเดิม...และเราสามารถเข้ามาแลกเปลี่ยนความรุ้กันได้
    ก็เพียงพอแล้ว..ชิมิ..ชิมิ..

เป็นกำลังใจให้เวบมาสเตอร์ครับ..เรามาร่วมจับมือกันแล้วเดินหน้าต่อไปครับ...
    หนทางยังอีกยาวไกลกว่าจะถึง พ.ศ.5000 (อีกตั้ง 2444 ปี...ไม่รู้ว่าจะได้เกิดใหม่มาเล่นเวบนี้อีกรึป่าว???)

17. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิตและทีมงานทุกท่าน ขอให้เว็บพลังจิตอยู่คู่กับคนไทยที่มีจิตใจยึดมั่นในพระพุทธศาสนาด้วยกันต่อไปค่ะ

18. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอโทษครับ ผมพยายามเข้ามาหลายครั้งแต่เข้าไม่ได้ ผมว่ามันผิดสังเกตุนะครับ บอกมาเถอะครับว่ามีอะไรอยู่เบื้องหลังรึเปล่า ?

รู้สึกว่า จะเกิดปัญหาเวปนี้ตั้งแต่เกิดระเบิดที่พุทธคยา ประเทศอินเดีย นะครับ......

19. cheetah9

cheetah9 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2009
    ยินดีด้วยที่พลังจิตกลับมา

จริงๆเวลาเข้าเว็บ ไม่ได้พิมพ์ palungjit.org หรอกนะ
    แต่พิมพ์คำว่า พลังจิต แทน (เพราะจำไม่ได้)
    ฉะนั้น จะ.com .org ไม่สำคัญ อะไรเข้าเว็บได้ เป็นใช้ได้
    ถ้าให้ดีควรจะเป็น .co.th จะสื่อความความหมายได้ดีกว่า
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านด้วยครับ สู้ ๆ

ปกติก็อาศัยเว็บพลังจิตนี่แหละเป็นที่ประชาสัมพันธ์งานไหว้ครู

มูลนิธิสุวรรณโคมคำ

20. ดูแลกันไป

ดูแลกันไป สมาชิก

28 กันยายน 2011
    เพิ่งรู้เรื่องไม่นาน ขอเป็นกำลังใจนะคะ