แชร์ผลการปฏิบัติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ฐสิษฐ์929, 13 มิถุนายน 2014.

1. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    เป็นเรื่องจริงครับ ที่ผมหาวิธีในการปรับตัวเพื่อให้อยู่ในสังคม
    ได้อย่างแนบเนียน และกลมกลืนมากที่สุด ไม่ให้แปลกแยกจากสังคม
    ส่วนเรื่องนามธรรม ผมเชื่อครับ เพราะครูบาอาจารย์ที่ปกปักรักษา
    ดูแลผมก็มี ผมพอจะสัมผัสในเรื่องเหล่านี้ได้บ้าง..

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาชี้แนะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อขออภัยนะครับ พึ่งเห็นไปอ่านมาแล้วครับ คำตอบ # 339 ถ้าคุณ
    ลองดูเวลาจะพบว่าเป็นช่วงเวลาที่ผมกำลังพิมพ์คำตอบอยู่ในกระทู้อยู่ครับ
    และผมก็กำลังตอบอีกหลายคำตอบอยู่ครับ และก็เป็นคนละหน้ากันแล้ว
    ด้วยครับจึงไม่น่าจะแปลกนะครับที่ผมจะไม่เห็นที่คุณ ตอบ แต่ถ้าจะเอา
    มาเป็นประเด็นก็ไม่ว่ากันครับ..

ส่วนที่ผมอ่านที่คุณตอบมาไม่มีข้อไหนตอบถูกซักข้อครับ.
    คุณเอาที่ผมถามลองไปถามพระอาจารย์ท่านที่เด่นเรื่อง
    การเจริญสติดูก็ได้ครับ.ว่าคำตอบจะเป็นอย่างไร.
    และทำให้ได้ข้อสรุปว่า คุณยังเข้าไม่เข้าใจเรื่องนี้ครับ เพราะฉนั้น
    เสียเวลาที่คุยในประเด็นอื่นๆต่อครับ.
    เพราะที่ผมถามเป็นแค่พื้นฐานของคนที่จะเริ่มเดินปัญญาได้ครับ
    เสียเวลาจะไปพูดเรื่องอื่นๆที่มันไกลตัวครับ....

ส่วนเรื่องการบรรลุธรรมอะไร หรือ ความสามารถพิเศษอะไร หรือเก่งอะไร
    ผมตัวผมไม่ได้บรรลุอะไร มีความสามารถพิเศษอะไร หรือว่าจะเก่งอะไร
    แต่ผมรู้ว่าปกติผมเป็นอย่างไรและทำอะไรได้บ้าง โดยไม่จำเป็นต้องบอก
    ใครครับ แต่ถ้าคนที่เคยอ่านที่ผมแนะนำเรื่องแนวทางปฏิบัติจะเข้าใจ
    และจะรู้ว่าผมไม่มีนิสัยชอบเล่าแต่ชอบช่วยอธิบายครับ.
    และถ้าคนที่เคยคุยกับผมเค้าจะรู้ดีครับ.ว่าผมทำอะไรได้บ้าง
    โดยไม่จำเป็นต้องเล่าให้ใครฟังครับ.
    .และผมไม่สนใจด้วยว่าใครจะมองเรื่องทำนองนี้กับผมอย่างไรครับ
    ถ้าใครถามบอกเลยว่าไม่เก่ง ไม่บรรลุ และเน้นสายปฏิบัติ
    คือสายเฮฮาครับ...

และผมก็ตอบคำถามเรื่องจิตคุณไปแล้วนะครับ.ตามมารยาทคุณก็ควร
    จะต้องมาอ่านดูก่อนครับเพราะว่ามันอยู่หน้าสุดท้าย ไม่ได้ข้ามมาหลาย
    หน้าอย่างที่คุณเอามาเป็นประเด็นครับ...และถามแบบที่คุณถามอย่างนี้
    นะครับ.ผมถึงไม่แปลกใจครับ ว่าทำไมคุณตอบคำถามสำหรับคนที่
    เริ่มเดินปัญญาไม่ได้ ผมอ้างอิงข้อความนี้ไว้ เพื่อให้คุณได้ลองพิจารณา
    เปรียบเทียบลักษณะทางจิตของคุณ จากลักษณข้อความที่ผมเขียนให้คุณดู
    ด้วยตัวคุณเองนะครับ แล้วพิจารณาเอาเองนะครับ
    ส่วนจะเป็นอย่างไรหรือคิดอย่างไรก็แล้วแต่คุณครับ.. ส่วนตัวต่อจากนี้คงไม่มีอะไรต้องคุยกับคุณอีกแล้วครับ
    ขอบคุณมากนะครับ ที่ร่วมสนทนาด้วยที่ผ่านมา

3. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2014
    โพสของคุณ nopphakan เล่นเอาผมเงิบเลยนะครับ 555

คุณ nopphakan เล่นไม่ตอบคำถามเลยซักข้อ คำตอบมีอยู่ในคำถามอยู่แล้วมองไม่ออกหรือครับ ส่วนที่ผมตอบผมก็บอกแล้วให้เคลียร์คำถามของตัวเองก่อน คุณ nopphakan ตั้งคำถามแบบเข้าใจคนเดียวหรือครับ

คุณ nopphakan ไม่ได้บรรลุธรรม แต่กล้าบอกว่าอันนั้น อันนี้ ไม่ใช่ปัญญาทางธรรม คุณ nopphakan มองได้ไม่สุดเอง หรือเปล่าครับแล้วเที่ยวตัดสิน แล้วไหงตอนแรกคุณ nopphakan บอกว่าตอบง่ายมาก งงจริงๆ

แล้วการที่คุณ nopphakan เที่ยวเอาสิ่งต่างๆมาสอนคน คิดว่าทิฐินั้นมันถูกตรงแล้วหรือครับ ที่ผมอ่านมาผมว่ายังนะครับ

ส่วนเรื่องจิตของผมที่คุณ nopphakan ดูให้ เรื่องในอดีตชาติผมไม่รู้นะครับ พิสูจน์ไม่ได้ ส่วนเรื่องในปัจุบันขอบอกว่าไม่ตรงนะครับ ถ้าเห็นจิตผมจริง คำตอบไม่เป็นอย่างนี้หรอกครับ น่าเสียดาย

น่าผิดหวังเหมือนกันครับ ที่จะหยุดสนทนาไป เป็นเพราะไม่มีอะไรจะคุยกับผมจริงๆ หรือ กลัวคำถามที่จะเจอครับ ลองดูจิตของตัวเองตอนนี้ดูครับ จิตคนอื่นไว้ก่อนนะครับ

ขอบคุณที่ร่วมสนทนาด้วยครับ คุณ nopphakan

4. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ไล่อ่านดู เพิ่งจะเห็นคำถามคุณnopphakan
    เลยลองคิดจะตอบดู ยากครับ
    1.กิริยาของความคิดที่เกิดจากจิต แค่จิตเป็นอย่างไร อยู่ตรงไหนยังตอบยากเลย ก็คงได้แค่ฟังคำครูอาจารย์ว่าเห็นความคิดเกิด เห็นรู้สึก ตรงไหนตรงนั้นล่ะจิต ทีนี้มาเห็นกิริยาของความคิดที่น่าจะใกล้เคียงคงเห็นระยิบระยับ ยุกยิกก่อนปรากฏเป็นคิดเป็นรู้สึก แค่ข้อ 1 ยังไปต่อยากครับ
    เป็นอันว่า ยอมแพ้ คิดต่อไม่ถูกรออ่านดีกว่า

ปล.พี่ศรีก็อยู่ ลองให้พี่ศรีอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2014
  5. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆว่าคุณไม่ชอบผู้ก่อตั้งสถาบันพุทธวจนจริงๆนะครับ ไม่ได้กล่าวหานะรู้สึกได้ แต่ถ้าคุณไม่รู้สึกอย่างนั้นก็ดีเพราะจะได้ไม่เกิดโทษต่อตัวท่านเอง ส่วนผมนะสบายๆเพราะไม่มีท่านใดเป็นพิเศษ เพียงยากฟังธรรมก็จะไปพุทธวจนะ ยากทำบุญให้ทานที่ไหนก็ได้ ไม่แสวงหาพระอริยะ

6. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เราแสวงหาพระอริยะเสียด้วยซิ รวมถึงครูบาอาจารย์
    แล้วก็ไม่ชอบพวกของปลอม

7. bigtoo

ผมถึงถามคุณไงว่าของแท้ของปลอมคุณรู้ได้อย่างไร

8. ปุณฑ์

1
    ปัจจัตตัง ท่านมาแสดงให้ดู

9. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    มีหลายท่านมาแสดงความคิดความเห็นทางธรรม ส่วนผมเดินงานต่างจังหวัด 1 อาทิตย์ พึ่งกลับมา ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

10. bigtoo

ถ้าพระอรหันต์มาแสดงให้ดูได้จริง พระอรหันต์มีมากมายในจักรวาลทำไมมาแสดงให้ท่านเพียงท่านเดียวแล้วสอนยังไง

11. ปุณฑ์

1
    เฉพาะสาย เฉพาะบุรพกรรม เฉพาะที่ติดขัด เฉพาะที่เมตตา เฉพาะที่สงสัย .. ฯลฯ

อย่างคุณไปตามทางอาจารย์คุณ ก็คงร่วมวิบากกันมา กระมัง

12. bigtoo

ในศาสนาของพระศาสดามีสายด้วยเหรอครับ

13. ปุณฑ์

1
    ก็ลองไปค้นอ่านดูซิ หินยาน มหายาน
    หรือแต่ละจริตที่ลงกัน
    หรืออะไรๆ...
    ที่เขาจะศึกษา เพื่อเข้าใจการพัฒนาความเป็นไป ของการเผยแพร่ศาสนาไปที่เข้าไปอย่างไรในประเทศต่างๆ...
    หรือเรื่องอะไรๆ..
    ตามการสื่อสารทางสมมุติ

แต่สายของเรานี่ ไม่ได้หมายไปอย่างนั้น
    หมายเฉพาะครูบาอาจารย์ของเรา
    อาจารย์ของคุณ ไม่ใช่อาจารย์ของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2014
  14. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ google ให้เกิดประโยชน์ พิมพ์คำตามไสตล์ของตน ดูเพื่อศึกษาธรรมะ

15. bigtoo

คำสอนพระศาสดาเป็นหนึ่ง ทางเดินมีทางเดียว วิธีปฎิบัติเข้ามาโดยรอบมีหลายทาง

16. bigtoo

คำสอนพระศาสดาเป็นหนึ่ง ทางเดินมีทางเดียวคือมรรค การปฎิบัติเข้ามาโดยรอบมีหลายทาง

17. ปุณฑ์

1
    อะ..เปลี่ยนเรื่องก็ได้
    การปฏิบัติเข้ามามีหลายทางอย่างไรหรือ..

18. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

คนปฏิบัติธรรม มีสิ่งที่ปรากฏชัดคือความหนักแน่น ชัดเจน ตรงๆ และมีความยึดมั่นในทิฏฐิตน เหล่านี้คือสิ่งที่ยืนยันได้ว่า เขาปฏิบัติจริง
    ส่วนจะเห็นถูก เห็นผิดนั้น ต้องพิจารณากันอีกที

19. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

พี่ฐสิษฐ์ครับถ้าพอมีเวลาเชิญแฃร์ผลปฏิบัติให้ฟังอ่านต่อด้วยครับ สำหรับผู้ที่สนใจยังมีครับ

20. bigtoo

การปฎิบัติเข้ามาโดยรอบนั้นมีหลายแบบ พระองค์แสดงธรรมตามอินทรีย์ของแต่ละบุคคลซึ่งมีมาหลากหลายวิธี ตรงนี้จะไม่ลงลึก คิดว่าหลายท่านพอทราบ แต่จะไม่เกินเรื่องของศิล สมาธิ ปัญญว แต่จะมีพระสูตรหลักๆที่พระองค์กล่าวไว้มากสรรเสริญมากถ้าทุกคนศึกษาจะเข้าใจตรงกันนั้นก็คือ อานาปานสติสูตร อานาปานสติรวมทุกอย่างทั้งสมถะวิปัสสนา และยังมีพระสูตรที่เป็นบริวารที่ส่งเสริมอานาปานสติอีกไม่ว่าจะเป็นเรื่องสะสมสุตตะให้มากฯลฯ