เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผู้กอง ผมเองก็รับราชการอยู่ที่ปัตตานีตอนปี 54-55 ตอนนี้ย้ายกลับบ้านแล้วครับ ผมห้อยพระหลวงปู่ทวดพ่อท่านพรหม หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ แต่สิ่งสำคัญผมว่าอยู่ที่จิตครับ ก่อนออกไปทำงานผมจะสวดมนต์ไหว้พระ คาถาชินบัญชร กราบระลึกถึงคุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ แผ่เมตตา รู้สึกจะแคล้วคลาดระเบิดก็หลายครั้งครับผม
    ติดตามอ่านของผู้กองแล้ว มองเห็นภาพในพื้นที่ได้ดีจริงๆๆครับ

2. wiruch99

wiruch99 เป็นที่รู้จักกันดี

รตอ ประกิจครับผมมีล็อกเก็ตหลวงปู่มีชัยอยู่1อันไม่ทราบใครสร้างคนทางยะลาให้มาด้านหลังบรรจุตะกรุด เกศา จีวร เหรียญ

3. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าสีออกน้ำเงินเป็นรุ่นแรก ถ้าสีน้ำตาลเป็นรุ่นสองครับถ้าให้ดีขอดูภาพครับ

4. รตอ ประกิจ

1
    "มองไม่เห็น"
    ครั้นชาวบ้านแถวๆ ธารโตรับจ้างกรีดยาง ก็ออกเดินทางไปสัก3-4 คน กำลังทำงานก็ปรากฏว่ามีผู้ก่อความไม่สงบมาไล่ยิงชาวบ้านที่กำลังกรีดบางอยู่นั้นเห็นเพื่อนตายไปต่อหน้าต่อ มีชาวบ้านคนหนึ่งแกวิ่งไม่รอดแล้วคิดในใจว่าตายแน่ๆแล้ว จึงนั่งก้มหัวหมอบลงกับพื้น อนิจจาทำไมคนร้ายวิ่งผ่านเขาไปละมองไม่เห็นหรือทั้งๆที่วิ่งไร่ตามมาติดๆ ครับชาวบ้านท่านนั้นใส่กระกรุดหลวงปู่มีชัยครับ รอดตายมาได้ สาธุ สาธุ สาธุ

5. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ประมาณปี 52 ร้อยโทหลานชายก็เหยียบกับระเบิดข้อเท้าขาดที่ยะลา ตอนนี้ย้ายขึ้นเหนือแล้ว

เหตุการณ์ต่าง ๆ น่าจะดีขึ้น (หวังว่าอย่างนั้น) เพราะเห็นว่ามีการเจรจากัน

ติดตามอ่านครับ

6. รตอ ประกิจ

1
    "ดังในชั่วพลิบตา"
    ชาวบ้านเป็นคนภาคอีสานท่านหนึ่งมีอาชีพรับจ้างกรีดยางเช่นกัน หัวรุ่งวันหนึ่งก็ไปกรีดยางตามปกติโดยไม่รู้ว่าวันนี้จะมีโจรคอยดักยิงแกแถวๆนาประดู่ โคกโพธิ์ ขณะกรีดยางเสียงปืนดังขึ้น เปี้ยง ๆๆๆ อยู่หลายนัดทุกนัดถูกด้านหลังแกเป็นจ้ำๆๆๆ เสื้อขาดไม่ตายก็วิ่งหนีโจรเพื่อเอาตัวรอด เช้าก็มาแจ้งความที่ สภ หนองจิก ทันทีที่ตำรวจทราบว่าชาวบ้านแขวนพระอะไรเท่านั้น ลืมบอกไปแกแขวนพระยาเขียดองค์เล็กๆเป็นรูปหยอดน้ำลงยาสีแดงองค์ละ30บาท เป็นพระที่แกเช่าทำบุญตามระแวกที่แกอยู่แถวๆโคกโพธิ์ เล่าต่อ ตำรวจแแห่ไปเช่าพระที่วัดยาเขียดกันทั้งโรงพักและคลื่นกระแสคนที่ทราบแห่กันไปเต็มวัด พระยาเขียดก็ได้หมดไปตามระเบียบทั้งๆก่อนหน้านั้นไม่ค่อยมีใครไปวัดเลย วันนี้มีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับชาวบ้านท่านนี้ ทำให้คนเต็มวัดต่างหาเช่าบูชากันเหมือนคนแห่ไปขอหวยอย่างใดอย่างนั้น พริบตาเดียวพระยาเขียดก็หมดไปจากวัดชั่วข้ามคืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2013
  7. รตอ ประกิจ

1
    "ข่าวรั่ว"
    เหตุที่ค่ายทหารแห่งหนึ่งในปัตตานี เมื่อผมไปรับผู้ก่อความไม่สงบคนหนึ่งได้ยินทหารในค่ายลืนกันว่า มีเหรียญหลวงพ่อองค์หนึ่งยิงไม่เข้าเรื่องมีอยู่ว่า พม่าที่แพปลาที่ปัตตานีถูกคนร้ายลอบยิง อนิจจาถูกยิงเต็มๆแต่ไม่เข้าตกน้ำทะเลป๊อมแป๊ม หน่วยตำรวจทหารก็เข้าไปดูช่วยเหลือชาวพม่าดังกล่าว ตามเคยขอดูว่าแขวนพระอะไร เป็นหลวงพ่อทุม พัทลุงเท่านั้นแหละตามหากันแต่ข่าวไม่รั่วกลัวเหรียญมีราคาแพง ที่ไหนได้ปากคนยาวกว่าปากกาเสียปิดอยู่ได้สองเดือนความลับก็รั่ว ทำให้หลวงพ่อทุมมีราคาขึ้นมาอย่างทันตา ต่างสะหากันมาแขวนดังถึงขนาด ผู้การปัตตานีในสมัยนั้นขอทำเหรียญขึ้นมาใหม่เลยทีเดียวราคาจององค์ละ99บาทเอง พอปลุกเสกเสร็จผู้ว่า ตานีก็ให้นายอำเภอมารับ นายอำเภอไม้แก่นท่านก็มารับเพื่อเอาไปแจกที่อำเภอ ขณะเดินทางกลับเช่นเดียวกับผู้พันชุมแพ มันดักรอเพื่อกดระเบิดแต่เดี๋ยวก่อน นายอำเภอได้มอบให้คนขับรถถือเอาไว้ เมื่อมาถึงจุดสังหารก็กดระเบิดปรากฏว่า นายอำเภอไม้แก่น ผู้พันทหารที่นั่งข้างๆและอสที่นั่งท้ายเสียชีวิต รอดคนเดียวก็คือคนที่ถือถุงบรรจุเหรียญหลวงพ่อทุมใหม่ๆนี่แหละรอดตาย ปัจจุบันรุ่นนี้ก็หายากแล้วประสบการณ์มากครับแต่ที่ผมทราบก็เท่านี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2013
  8. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ก็หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ เมื่อคืนใครได้ดูสัมภาษณ์พลเอกกิตติ รัตนฉายาช่องTpbsบ้างไหมครับ ท่านให้ข้อคิดที่ดีมากถ้าหากทุกฝ่ายคำนึงถึงประโยชย์ของชาติเป็นหลักและทิ้งเรื่องของการเมืองไปให้หมดการแก้ไขก็จะง่ายขึ้นมาก สุดท้ายแล้วมันก็ต้องมานั่งเจรจากันถึงจะหาข้อยุติได้

9. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อ่านจนจบ ขออนุโมทนากับหลวงปู่ ถ้ามีวาสนาต่อกัน ยังไงก็ต้องไปกราบหลวงปู่

ขออนุโมทนากับท่าน ร.ต.อ.ประกิจ ข้าราชการทหาร ตำรวจ ครู ข้าราชการพลเรือนทุกท่านที่ได้เคยปฏิบัติหน้าที่ และกำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่ 3 จังหวัดภาคใต้ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เราคนไทยเป็นหนี้พวกท่านทั้งหลายมากเหลือเกิน

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลก บุญบารมีของหลวงปู่ และบุญกุศลที่ข้าพเจ้าสั่งสมมา โปรดดลบันดาลให้ข้าราชการทหาร ตำรวจ ครู ข้าราชการพลเรือน ผู้บริสุทธิ์ทั้งหลายทั้งชาวไทยพุทธและมุสลิมใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ และบางอำเภอของจังหวัดสงขลา ได้อยู่รอดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งหมดทั้งมวล

ภูมิใจและดีใจที่ได้เกิดมาร่วมผืนแผ่นดินเดียวกับท่านทั้งหลาย.........

ขอมอบเพลงนี้แก่ข้าราชการทหารตำรวจที่กำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=10sSaHH4-gE]ความฝันอันสูงสุด - YouTube[/ame]

10. รตอ ประกิจ

1
    ภาพหลวงปู่ตอนท่านสำเร็จ แล้วเดินออกมาจากถ้ำ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      461.1 KB
      เปิดดู:
      2,392
  11. รตอ ประกิจ

1
    เป็นภาพเดียวที่ผมมี จึงลงแจกสมาชิกที่อ่านเรื่องของผม ถ้าศรัทธาก็เชิญท่านทั้งหลายผู้อ่านก๊อปไปใส่กรอบบูชาได้ตามอัทยาสัยครับผมอนุญาตครับ

12. piak_piak

piak_piak เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    สาธุครับ..............................................:cool:

13. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ชอบอ่านกะทู้นี้ สมัยนี้หาพระเก่งแบบหลวงปู่ยากมากๆครับ

14. รตอ ประกิจ

1
    ขอกราบขอบพระคุณ คุณมากับแพะมากครับประทับใจและยังตรึงอยู่ในหัวใจอยู่ตลอดเวลากับภาระกิจอันทรงเกรียติของพวกเรา จากใจจริงพวกเราคือวีรบุรุษของชาติไทยครับ ด้วยความเคารพทุกๆวิญญานที่เสียสละลงเพื่อชาติครับ รตอ ประกิจ นิโครธา ทำเอาผมน้ำตาไหลเลยขอบคุณจริงๆ

15. รตอ ประกิจ

1
    ภาพหลวงปู่ ภาพนี้ผมไม่ถ่ายแต่เป็นคนมาเลย์ถ่าย แต่ภาพปรากฏมีแสงออกมาจากภาพกลางหน้าผากหลวงปู่ครับ และภาพนี้หลวงปู่ขอผมคืนแล้วครับท่านบอกว่าหาดูยากนะผมถวายหลวงปู่ไปแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      841.9 KB
      เปิดดู:
      1,822
  16. piak_piak

สาธุครับ..........เวลาเรามองภาพหลวงปู่ต้องสวดพระคาถาบทใดครับ...ให้เรานึกถึงท่าน..เสมือนหลวงปู่มาหาเรา...สาธุครับ

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ขอบคุณผู้กอง ครับ
    ที่ตอบข้อความผม

18. รตอ ประกิจ

1
    ทุกท่านครับผมไม่เสียในเลยที่ทำเพสนี้ครับ

19. รตอ ประกิจ

1
    ก็บทสวดพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ นี่แหละครับ

20. piak_piak

กราบขอบพระคุณครับ..............สาธุ