แด่ ... ผู้หญิงธรรมดาคนหนึ่งที่ชื่อว่่า แม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย แม่ลูกตาล, 9 สิงหาคม 2010.

1. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#ffffcc><TD vAlign=center>

</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD class=A2 vAlign=top><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 align=center bgColor=#f5f5f5 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD class=A2 vAlign=top>
    แด่ ... ผู้หญิงธรรมดาคนหนึ่งที่ชื่อว่า “แม่”

"...โปรดรักแม่ เหมือนอย่างที่แม่รักคุณ..."

เมื่อคุณเกิดมาในโลกนี้ แม่อุ้มคุณไว้ในอ้อมอก คุณขอบคุณแม่ด้วยการเปล่งเสียงร้องไห้

เมื่อคุณอายุ 1 ขวบ แม่ป้อนข้าวและอาบน้ำให้คุณ คุณขอบคุณแม่โดยการร้องไห้งอแง

เมื่อคุณอายุ 2 ขวบ แม่สอนให้คุณหัดเดิน คุณขอบคุณแม่ด้วยการวิ่งหนีทุกครั้งที่แม่เรียกหา

เมื่อคุณอายุ 3 ขวบ แม่ทำอาหารทุกอย่างให้คุณด้วยความรัก คุณขอบคุณแม่ด้วยการโยนจานลงบนพื้น

เมื่อคุณอายุ 4 ขวบ แม่ให้ดินสอสีแก่คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการระบายสีเลอะเต็มบ้าน

เมื่อคุณอายุ 5 ขวบ แม่แต่งชุดสวย ๆ (หรือหล่อ ๆ)ให้คุณไปเที่ยว คุณขอบคุณแม่ด้วยการทำชุดเลอะโคลน

เมื่อคุณอายุ 6 ขวบ แม่ไปส่งคุณที่โรงเรียน คุณขอบคุณแม่ด้วยการร้องไห้ตะโกนว่า”ไม่ไป..ไม่ไป..ไม่ไป”

เมื่อคุณอายุ 7 ขวบ แม่ซื้อไอศกรีมให้คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการทำมันหกเลอะเทอะไปทั่ว

เมื่อคุณอายุ 8 ขวบ แม่ซื้อลูกบอลให้คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการทำกระจกเพื่อนบ้านแตก

เมื่อคุณอายุ 9 ขวบ แม่สอนให้คุณเล่นเปียโน คุณขอบคุณแม่ด้วยการไม่เคยแม้แต่จะซ้อม

เมื่อคุณอายุ 10 ขวบ แม่พาคุณไปเรียนพิเศษและพาไปงานวันเกิดเพื่อน คุณขอบคุณแม่ด้วยการกระโดดลงจากรถโดยไม่คิดที่จะหันกลับมามอง

เมื่อคุณอายุ 11 ขวบ แม่พาคุณกับเพื่อนไปดูหนัง คุณขอบคุณแม่ด้วยด้วยการขอที่นั่งคนละแถว(หรือขอให้แม่ไม่ต้องดู)

เมื่อ คุณอายุ 12 ขวบ แม่เตือนคุณว่าอย่าดูทีวี ให้ตั้งใจอ่านหนังสือเตรียมเข้า ม.1 คุณขอบคุณแม่ด้วยการรอให้แม่ไปข้างนอกแล้วดูต่อโดยไม่อ่านหนังสือเลย

เมื่อคุณอายุ 13 ปี แม่บอกให้คุณตัดผม คุณขอบคุณแม่ด้วยการด่าแม่ว่า”แม่นี่ไม่มีรสนิยมเลย ไม่ต้องมายุ่งกะหนู(ผม)หรอก”

เมื่อ คุณอายุ 14 ปี แม่จ่ายเงินซัมเมอร์แคมป์ที่แพงแสนแพงเพื่อให้คุณได้เรียนสิ่งที่ดี ๆ คุณขอบคุณแม่ด้วยการไม่เขียนจดหมายหาแม่ซักฉบับ

เมื่อคุณอายุ 15 ปี แม่กลับบ้านหลังงานเลิกอยากกอดคุณสักกอด คุณขอบคุณแม่ด้วยการขังตัวเองอยู่ในห้องโดยไม่สนใจ

เมื่อคุณอายุ 16 ปี แม่สอนคุณขับรถ คุณขอบคุณแม่ด้วยการขับรถหนีแม่ไปเที่ยว

เมื่อ คุณอายุ 17 ปี แม่จ่ายค่าเรียนกวดวิชาให้คุณได้เรียนเพิ่ม เพื่อหวังให้คุณเก่งและมีความรู้.คุณขอบคุณแม่ด้วยการให้แม่ส่งข้างนอก เพื่อจะได้ไม่อายเพื่อน

เมื่อคุณอายุ 18 ปี แม่ร้องไห้ในวันที่คุณจบชั้นมัธยม คุณขอบคุณแม่ด้วยการฉลองกับเพื่อนตั้งแต่ค่ำยันเช้า

เมื่อคุณอายุ 19 ปี แม่รอโทรศัพท์สายสำคัญจากคุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการใช้โทรศัพท์ตลอดคืนนั้น

เมื่อคุณอายุ 20 ปี แม่ถามว่าคุณมีแฟนหรือยัง คุณขอบคุณแม่ด้วยการตอบว่า”แม่อย่ามายุ่งกะหนู(ผม)เลย”

เมื่อคุณอายุ 21 ปี แม่แนะนำอาชีพของแม่ให้คุณทำในอนาคตของคุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า “หนู(ผม) ไม่อยากเป็นอย่างแม่”

เมื่อคุณอายุ 22 ปี แม่อยากกอดคุณในวันรับปริญญา คุณขอบคุณแม่ด้วยการไปกอดกับเพศตรงข้ามกับคุณโดยไม่กอดแม่ที่ท่านอยากกอดคุณ

เมื่อ คุณอายุ 23 ปี แม่ซื้ออพาร์ตเม้นท์และเฟอร์นิเจอร์ให้แก่คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการว่ากับเพือ่น ๆ.ลับหลังว่า”มันช่างเชยและน่าเกลียดเสียนี่กระไร”

เมื่อคุณ อายุ 24 ปี แม่บอกให้คุณพาแฟนของคุณมาหาแม่ เมื่อคุณพามา แม่ถามพวกคุณว่าอนาคตวางแผนไว้ว่าอย่างไร คุณขอบคุณแม่ด้วยการจ้องเขม็งและพูดว่า”แม่จะมายุ่งอะไรกะหนู(ผม)อีกเนี่ย”

เมื่อ คุณอายุ 25 ปี (สำหรับผู้ชาย)แม่ช่วยออกค่าสินสอดให้กับคุณ และบอกกับคุณว่าแม่รักคุณมากขนาดไหน คุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า “อายคนอื่นเขาน่า แม่”
    (สำหรับผู้หญิง)แม่ช่วยออกค่าใช้จ่ายในงานแต่งงานให้กับคุณ และบอกว่าแม่รักคุณมากขนาดไหน ตุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า “หนูอยากไปอยู่ต่างประเทศเพื่อจะได้สวีทกับแฟนโดยไม่มีแม่”

เมื่อคุณอายุ 30 ปี แม่โทรมาหาและแนะนำวิธีเลี้ยงเด็ก คุณขอบคุณแม่ด้วยการบอกว่าสมัยนี้มันเปลี่ยนไปแล้วล่ะค่ะแม่”

เมื่อคุณอายุ 40 ปี แม่โทรมาชวนคุณไปงานวันเกิดญาติ คุณขอบคุณแม่และญาติว่าตอนนี้ไม่ว่างเลย”

เมื่อคุณอายุ 50 ปี แม่ชราและไม่สบาย อยากให้คุณดูแล คุณขอบคุณแม่ด้วยการบอกว่ามันเป็นภาระนะแม่หนูมีงานอีกเยอะแยะ”

และแล้ววันหนึ่ง แม่จากคุณไปอย่างสงบ และทุกอย่างที่คุณไม่เคยทำมาก่อน จะเหมือนฟ้าผ่าในใจคุณ โปรดใช้เวลาสักนิด แสดงออกถึงความลึกซึ้งแด่ “แม่”

ไม่ มีอะไรมาแทนแม่ได้ แม้ว่าบางคราวแม่จะไม่ใช่คนที่เข้าใจคุณมากที่สุด หรือเห็นด้วยกับคุณ แต่ก็ คือ “แม่” ของคุณ และเชื่อได้ว่าจะทำทุกอย่างเพื่อคุณ รับฟังคุณ ความกังวลของคุณ...

ลองถามตัวเองดู คุณมีเวลาที่จะฟังความเศร้า ความกังวลใจ ไม่ว่าจากการงาน จากงานบ้าน หรือจากงานในครัวของแม่ไหม คุณเคยนึกถึงความทุกข์ของแม่ที่ต้องทำทุกอย่างเพื่อคุณและทุกคนไหม รักแม่ให้มาก ๆ แม้ว่าจะคิดเห็นแตกต่างกัน เพราะเมื่อแม่จากไป จะเหลือเพียงความเสียใจและความทรงจำเท่านั้น อย่าเพิกเฉยกับคนที่ใกล้หัวใจคุณที่สุด รัก “แม่” ให้มากกว่ารักตนเอง แสดงให้แม่รู้ว่าคุณก็ “รัก” ก่อนที่จะ ทำได้เพียงบอกรักกับ “รูป” ของแม่เท่านั้น

“...โปรดรักแม่ เหมือนอย่างที่แม่รักคุณ...”

แล้วคุณล่ะรักแม่กันแบบไหนsleeping_rb

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2011
  2. Somroo

Somroo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ รักแม่ครับ

3. chans

chans Active Member

15 พฤศจิกายน 2008
    ผมทำไม่ดีกับแม่ไว้เยอะ คงบาปมากๆๆๆ ทำไงดีนะ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ยากค่ะ ก้มลงกราบที่เท้าท่าน แล้วพูดว่า ต่อแต่นี้ลูกจะเป็นคนดีของแม่ จะไม่ทำให้แม่เสียน้ำตาอีกต่อไป

5. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

รักแม่ครับ................

6. บัวใต้น้ำ1

บัวใต้น้ำ1 Active Member

รักแม่กันให้มากๆ นะครับ

7. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    รักแม่มากๆครับ

มันก็ถูกนะครับที่ว่า
    ธรรมชาติของปุถุชนอย่างเรามักจะเห็นค่าของสิ่งของนั้นๆเมื่อมันจากเราไป

8. ปานใจ

ปานใจ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    อ่านแล้วน้ำตาซึม............ คิดถึงแม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  9. ยิ้มให้กับทุกวัน

ยิ้มให้กับทุกวัน เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว ทำให้ดิฉันได้รู้เลยค่ะ ว่าดิฉันรักแม่มากแค่ไหน !

แม่ คือ ผู้หญิงที่ดีที่สุดในโลก
    แม่ คือ ผู้หญิงคนเดียวที่ให้เราได้ทุกอย่าง แม้แต่ชีวิตของท่านเอง

10. khungrai

khungrai Active Member

16 สิงหาคม 2010
    pig_cryyอ่านแล้วน้ำตาคลอเบ้าเลย เป็นการตอกย้ำความรักของแม่ ซึ่งเป็นความรักที่ไม่มีอะไหล่สำรองในชาตินี้

11. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    (deejai)เมื่อวันแม่ที่ผ่านมา บริจาคทรัพย์ซื้อที่ดินถวายวัดสังฆทาน 1 ตารางวา เอาใบอนุโมทนาบัตรมาให้แม่ดู บอกแม่ว่า บุญนี้ทำเพื่อแม่ หากต้องเกิดมาอีก จะได้มีบ้านและที่ดิน ไว้อยู่อาศัยอย่างมีความสุขด้วยกันอย่างนี้ทุกชาติ รักแม่นะ แม่กอดทิพย์พูดสั้น ๆ "อืม.. (tm-love) กินข้าวหรือยังละ????"

12. eMuay2010

eMuay2010 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    มีวิธีขอขมาหรือขออโหสิกรรม ต่อบิดา มารดา มาแบ่งปันค่ะ
    วิธีนี้ดิฉันเคยอ่านเจอในหนังสือธรรมค่ะ แต่จำชื่อพระครูอาจารย์ที่เผยแพร่ไม่ได้ ต้องขออภัยอย่างยิ่งค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมค่ะ
    - พวงมาลัย
    - กะละมัง หรือ ถัง ขนาดกลางๆ พอจะนำเท้าทั้งสองของบิดาหรือมารดา ใส่ได้ค่ะ
    - น้ำ

เริ่มจาก นำน้ำใส่กะลังมัง หรือ ถัง พอประมาณ
    ให้คุณพ่อ หรือ คุณแม่ นั่งลงบนเก้าอี้
    จากนั้น นำพวงมาลัยเข้าไปกราบท่าน ที่เท้า แล้วจึงนำเท้าทั้งสองของท่าน ลงไปในกะลังมังที่เตรียมไว้ พร้อมกับ ทำความสะอาดให้ท่านค่ะ แล้วจึงเริ่มขอขมาค่ะ....
    ในส่วนบทพูดนั้น คร่าวๆนะคะ อาจจะเป็นประมาณนี้นะคะ แล้วแต่ท่านไหนจะนำไปประยุกต์ค่ะ

'' ในวันนี้ลูกมากราบขอขมาและขออโหสิกรรม ในสิ่งที่ลูกเคยได้ล่วงเกินคุณแม่ / คุณพ่อไว้ ไม่ว่าจะเป็นทางกาย วาจา หรือการกระทำ ทั้งที่ลูกตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ตาม และนับจากเวลานี้ไปลูกจะไม่ทำสิ่งไม่ดี ให้คุณแม่ / คุณพ่อ เสียใจค่ะ...''

สามารถทำได้ทุกโอกาสนะคะ ไม่ต้องรอวันพิเศษ หรือเทศกาล
    อีกสิ่งนึงก้คือ พระที่เราควรเคารพและบูชาที่สุด คือ พระในบ้าน นั่นก้คือคุณพ่อคุณแม่เราเอง

อย่าแม้แต่จะคิดร้าย คิดไม่ดี หรือ ทำให้ท่านต้องกังวล เสียใจ สำัคัญคือ ไม่ควรทำให้คุณพ่อคุณแม่ร้องให้ค่ะ บาปมากๆทีเดียว

....เป็นกำลังใจให้ทุกคนทำสิ่งดีๆค่ะ ....

13. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    รักแม่มากค่ะ

แม้ปกติที่บ้านเราจะไม่เคยแสดงความรู้สึกรัก...และเป็นห่วงกัน
    เหมือนกับบ้านอื่นๆๆ..แต่ในส่วนลึก...สามารถตายแทนแม่ได้ รักแม่